1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 21

Chủ đề: Cần mua mạch nạp cho TB6560 ( Com -> USB)

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 8 lần
           ở 8 bài viết

Cần mua mạch nạp cho TB6560 ( Com -> USB)

Như tiêu đề mình muốn mua 1 mạch nạp.
    Mình đang dùng bo TB6560 giao tiếp cổng Com mà mình thì dùng lap nên bó tay rồi, bác nào biết chỗ nào hay ai bán mạch nạp giới hiệu cho mình với. Thanks nhiều.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Cho xin thêm ít thông tin cái board, chứ vầy thì bó tay rồi bạn!

3. Thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Con này có phải chip khả trình đâu mà bác định nạp (firmware?) cho nó!?

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    Em đoán là bác đang dùng mạch tích hợp tb vs bob,bây h muốn chuyển sang usb.
    Vậy thì bác phải mua cái bob giao tiếp usb mà theo em rẻ nhất chắc có planet thôi
    Mà cái tb bác nói là giao tiếp cổng com là ntn,e chưa hiểu đoạn này

6. Thành viên đã cám ơn linhdt1121 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    171
    Được cám ơn 26 lần
           ở 25 bài viết
    Em đoán bác ấy kiếm đồ chuyển usb -> com để dùng cái mạch tb6560 với con lap

8. Thành viên đã cám ơn hungdn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 conga's Avatar
    Đang ở
    Thanh Liêm-Hà Nam
    Cám ơn
    228
    Được cám ơn 84 lần
           ở 76 bài viết
    Cáp chjuyeenr đổi thi Ra Minh Hà thiếu gì bác. Mua loại HL 340 cho rẻ, 15k hay 25k gì đó. Còn IC kia thì có cái lập trình gì đâu mà cần mạch nạp.
    Lần sửa cuối bởi conga, ngày 21-01-2015 lúc 08:03:34 PM.
    Công Lãng Tử - Tel + Zalo: O98.115.68.58

10. Thành viên đã cám ơn conga cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 8 lần
           ở 8 bài viết
    Uhm đúng rồi mình sài mạch tích hợp. Mà mạch này có cách nào rim usb có lưu hình vô rồi nó tự chạy không hả mấy bác.

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi conga Xem bài viết
    Cáp chjuyeenr đổi thi Ra Minh Hà thiếu gì bác. Mua loại HL 340 cho rẻ, 15k hay 25k gì đó. Còn IC kia thì có cái lập trình gì đâu mà cần mạch nạp.
    Hic, bác đang nói cái cáp chuyển từ usb sang lpt đấy ah, nếu mà nó dùng đc thì ae đa ko phải khổ rồi

13. Thành viên đã cám ơn linhdt1121 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 8 lần
           ở 8 bài viết
    Đùng rồi bác cái mình mới tập rap CNC nên còn gà mớ lắm, h mình kiếm chổ bán cái bob để chuyển qua đc USB như trong hình bác biết chỗ nào bán không cho mình link hoặc địa chỉ chi
    Lần sửa cuối bởi lyakhuong, ngày 21-01-2015 lúc 10:25:54 PM.

Thợ bậc 6 conga's Avatar
    Đang ở
    Thanh Liêm-Hà Nam
    Cám ơn
    228
    Được cám ơn 84 lần
           ở 76 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi linhdt1121 Xem bài viết
    Hic, bác đang nói cái cáp chuyển từ usb sang lpt đấy ah, nếu mà nó dùng đc thì ae đa ko phải khổ rồi
    Em cứ nghĩ bác ý hỏi mua cái com to usb để nghịch ngợm gì con ic kia chứ có phải lpt to usb đâu. Lpt to usb chỉ dùng đc cho máy in ngày sưa chứ sao dùng đc cho bob cnc.
    Bác thớt phải hỏi là mua bob chuyển đổi LPT sang USB chứ ko phải COm sang usb nhé
    Lần sửa cuối bởi conga, ngày 21-01-2015 lúc 10:54:31 PM.
    Công Lãng Tử - Tel + Zalo: O98.115.68.58

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Em thấy cách đơn giản nhất bác dùng cncusb, một số bác trên này bán giá khá mềm, về câu dây vào lpt của bob đã có là chiến thôi.
    Lần sửa cuối bởi anhxco, ngày 21-01-2015 lúc 10:55:03 PM.

Thợ phụ bậc 2
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    18
    Được cám ơn 3 lần
           ở 3 bài viết
    Bác thử nghiên cứu con này xem: UC100 USB Motion Controller
    http://cncdrive.com/UC100.html.
    Tiếc là VN chưa thấy chỗ nào bán. Em thấy trên Ebay bán giá 134$. Về tới VN chắc phải cộng thêm khoảng 30% nữa.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 8 lần
           ở 8 bài viết
    Thế máy bác biết chỗ nào bán bob chuyển đổi LPT sang USB không, mình lên google kiếm toàn ra cáp chuyển đổi không hà.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Mình từng là nạn nhân nên có thể tư vấn cho bác sau:

1. Đừng mua cáp chuyển USB -> LPT, vô ích vì sẽ ko chạy được với Mach 3. Bác chỉ có thể dùng port LPT on board hoặc LPT card PCI

2. Theo em nghĩ thì ko có board chuyển đổi USB sang LPT đâu, mà chỉ có bob CNC USB, tức là BOB USB trực tiếp (khỏi cần đi qua cái BOB cũ của bác nữa). Tuy nhiên bác lên AliExpress.com hay Ebay.com xem các chú TQ có chế ra cái board như vậy chưa, nếu có thì post lên cho anh em học hỏi với.

Nguyên nhân khó có loại USB sang LPT là do tốc độ USB chuyển dữ liệu số lượng lớn thì rất nhanh nhưng nếu chuyển dữ liệu từng tí một với tốc độ cố định thì theo lý thuyết rất khó. Trong khi đó cách Mach 3 hoạt động cần tốc độ ổn định, băng thông thấp như kiểu LPT. Các board CNC USB em nghĩ chắc phải dùng plug in riêng hoặc hy sinh độ chính xác.

3. Trong trường hợp ko có thì có nhiều loại board CNC USB
    - Loại TQ giá khả rẻ, khoảng 1tr/cái (bác Ít Nói mua giùm cho thì còn rẻ hơn).
    - Loại nổi tiếng thì có Planet giá khoảng >3tr/cái, bác Đi Vô Đi Ra có nhiều lắm, bác qua năn nỉ nhiều khi ổng cho luôn .
    Cái mà bác Nguyễn Toàn giới thiệu cũng khá nổi tiếng trong giới CNC Hobby
    - Loại VN bác có thể mua của Robot3t: http://robot3t.com/, giá khoảng 2tr/2.5tr nếu em ko nhầm

Em thì thấy bỏ ra 3tr mua cái BOB USB phí quá nên em lên 5giay mua 1 con PC cũ có cổng LPT + LCD giá 1.5tr mang về chỉ để chạy Mach 3, xong. Bao giờ chán Mach 3 thì cho mấy đứa cháu chơi game cũng tốt.,
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 22-01-2015 lúc 07:39:52 AM.

20. Có 3 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái bác chủ đang hỏi & đưa hình ảnh đoán là PlanetCNC hàng chị na.
    - Về mặt giao tiếp với Mach3 thông qua USB thì giờ cũng khá nhiều thương hiệu tham gia.. hay nhắc tới như SmoothStep là 1 ví dụ. Chị na giờ cũng đã có nhiều sản phẩm. Giá cho giải pháp kết nối với Mach3 là không dưới 2tr. Tất cả đều giao tiếp thông qua Plugin.
    - Về USB CNC thì có nhiều giải pháp khác.. trong đó thương mại cũng có, dự án mở free cũng có. Hàng nhái thì có PlanetCNC của chị na.. giá rất rẻ, dưới 1tr. Theo nhiều đánh giá là dùng Ok. Với PlanetCNC thì với phiên bản MK1 các bạn có thể tự làm phần cứng, firmware được cho free, nhưng lisence thì phải đi săn thôi. Nghe đâu cái code này chị na cũng có và bán rẻ như cho.
    - Nếu đã có allinone (BOB + driver trên cùng 1 bo) thì cũng có thể độ các bo USB CNC lại để kết nối với bo allinone.

Hiện theo mình biết thì chưa thấy bất kỳ đơn vị VN nào công bố làm được USB giao tiếp Mach3. Bác BOB Mach3 USB đã có đều chỉ dùng để mở rộng giao tiếp, không dùng điều khiển kiểu step/dir được.
    Bác Gamo nếu yêu thích việc phát triển hệ thống cho CNC có thể nghiên cứu phần này, em đánh giá rất cao việc tạo hardware motion control riêng cho Mach3 (không lệ thuộc vào LPT), đã có lúc dành nhiều time để tìm hiểu nhưng bí lối rồi thôi , do trình kém quá.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Có con nì cho mach 3 hơn 1tr thui bác này:
    http://www.ebay.com/itm/5Axis-50KHZ-...item3ce580ff65

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, thật ra làm board này cũng ko khó nhưng khó cạnh tranh lại với Chị Na lắm bác ạ. Board mình làm ra tối thiểu cũng phải khoảng 300K-500K rồi + bob $200K nữa là bằng giá Chị Na, đó là chưa tính tiền lời.

Với lại em thấy hảng Artsoft, Mach 3 giờ nó chuyển sang mô hình Mach 4 là đúng rồi. Mach 3 có nhiều nhược điểm mà em thấy là phải giải quyết:
    1. Chỉ hỗ trợ Step, Pulse => hợp với step chứ bác làm Servo bác cũng thấy là nó khó kiểm soát
    2. Mô hình Step/Pulse dẫn tới việc phải lệ thuộc vào LPT, trong khi đó LPT ngày càng hiếm, laptop ko có LPT, thiết bị di động thì sao? Em rất thích ý tưởng chạy Mach 3 trên tablet để cho cái máy em nó gọn gàng ) Mà thế thì dẹp cả USB lẫn LPT, chuyển sang WiFi/Bluetooth
    3. Phụ thuộc vào tình cảm của Windows, vì Windows ko phải là hệ điều hành realtime => hơi risky mặc dù thực tế chứng minh là chạy khá ổn

Hồi đó em có viết 1 phần mềm thế Mach 3 vì em ko thích LPT, có thể mở rộng để kết nối qua WiFi luôn. Cơ bản là PM trên Windows sẽ parse nguyên cái G-Code file, sau đó đẩy toàn bộ xuống phần cứng bên dưới, phần cứng sẽ chỉ vừa làm vừa report kết quả thôi. Hồi đó em chỉ mới hỗ trợ các lệnh phổ biến thôi như G1, G0, G23, G30, G31, G98,... giề đó (giờ cũng quên rôi). Nói chung là thấy cho nhu cầu cá nhân là khá ổn. Sau đó thây Mach 3 nhiều trò hơn, mình lượng sức ko có thời gian để bắt chước nên dẹp luôn

24. Có 3 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    187
    Được cám ơn 59 lần
           ở 41 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, thật ra làm board này cũng ko khó nhưng khó cạnh tranh lại với Chị Na lắm bác ạ. Board mình làm ra tối thiểu cũng phải khoảng 300K-500K rồi + bob $200K nữa là bằng giá Chị Na, đó là chưa tính tiền lời.

Với lại em thấy hảng Artsoft, Mach 3 giờ nó chuyển sang mô hình Mach 4 là đúng rồi. Mach 3 có nhiều nhược điểm mà em thấy là phải giải quyết:
    1. Chỉ hỗ trợ Step, Pulse => hợp với step chứ bác làm Servo bác cũng thấy là nó khó kiểm soát
    2. Mô hình Step/Pulse dẫn tới việc phải lệ thuộc vào LPT, trong khi đó LPT ngày càng hiếm, laptop ko có LPT, thiết bị di động thì sao? Em rất thích ý tưởng chạy Mach 3 trên tablet để cho cái máy em nó gọn gàng ) Mà thế thì dẹp cả USB lẫn LPT, chuyển sang WiFi/Bluetooth
    3. Phụ thuộc vào tình cảm của Windows, vì Windows ko phải là hệ điều hành realtime => hơi risky mặc dù thực tế chứng minh là chạy khá ổn

Hồi đó em có viết 1 phần mềm thế Mach 3 vì em ko thích LPT, có thể mở rộng để kết nối qua WiFi luôn. Cơ bản là PM trên Windows sẽ parse nguyên cái G-Code file, sau đó đẩy toàn bộ xuống phần cứng bên dưới, phần cứng sẽ chỉ vừa làm vừa report kết quả thôi. Hồi đó em chỉ mới hỗ trợ các lệnh phổ biến thôi như G1, G0, G23, G30, G31, G98,... giề đó (giờ cũng quên rôi). Nói chung là thấy cho nhu cầu cá nhân là khá ổn. Sau đó thây Mach 3 nhiều trò hơn, mình lượng sức ko có thời gian để bắt chước nên dẹp luôn

Bây giờ con xài cái soft đó không bác ? Bác viết bằng ngôn ngữ gì ạ

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, giờ em cho cái soft đó vào kho rồi bác ợ, đa số PM bây giờ viết trên PC thì dùng .NET hoặc Java thôi, nhưng em thấy .NET viết lẹ hơn, viết Java lằng ngoằng, giao diện hơi bị stupid )
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 22-01-2015 lúc 12:24:42 PM.

27. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    187
    Được cám ơn 59 lần
           ở 41 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, giờ em cho cái soft đó vào kho rồi bác ợ, đa số PM bây giờ viết trên PC thì dùng .NET hoặc Java thôi, em là tín đồ .NET
    Sao ko phát triển nữa đi bác. Tí nữa em có việc đi qua Gò Vấp ko biết có thời gian không nếu có em qua học nghề bác

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua công tắc chuyển mạch 9 nấc.
    Bởi Khoa C3 trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 09-07-2016, 09:36:00 AM
  2. Cần bán 3 bộ driver VEXTA UD2115B + biến áp 110V + 3 mạch chuyển xung CW CCW
    Bởi quocthang2604 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 26-11-2015, 08:23:23 PM
  3. Mạch TB6560 by Hunter_Dt
    Bởi hunter_dt trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 27-04-2015, 09:57:48 PM
  4. Cần mua BOB planet cnc, driver TB6560, spindle DC 300W
    Bởi ahdvip trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 19-12-2014, 11:41:35 PM
  5. clip test thử mạch TB6560 trên máy