1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 42

Chủ đề: Vexta ASM66AK

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    thằng controler bảo thằng driver mày đi cho tao 2 vòng và sai thằng sesor theo dõi thằng driver và cấp dưới, thằng driver bảo thằng motor mày đi cho tao 2 vòng. thằng motor báo song và driver báo lại đã đi đủ 2 vòng thằng controler, thằng controler hỏi lại thằng sesor chúng nó đã làm đúng chưa để tao còn báo cáo lên cấp trên.
    Đọc xong sao thấy triệu chứng chóng mặt quá anh Luyến ơi
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

2. Thành viên đã cám ơn ahdvip cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ppgas Xem bài viết
    Cụ diy, em muốn đua đòi 1 cái driver (asd36a-k) cho con asm66mk có đôi có bạn, không biết bác còn dư driver không em hỏi mua lại 1em. Cảm ơn bác.
    Bẩm cụ là nó có đôi có cặp hết cụ ạ.

thằng controler bảo thằng driver mày đi cho tao 2 vòng và sai thằng sesor theo dõi thằng driver và cấp dưới, thằng driver bảo thằng motor mày đi cho tao 2 vòng. thằng motor báo song và driver báo lại đã đi đủ 2 vòng cho thằng controler, thằng controler hỏi lại thằng sesor chúng nó đã làm đúng chưa để tao còn báo cáo lên cấp trên.
    Chuẩn đấy cụ Luyến ợ.
    Lần sửa cuối bởi diy1102, ngày 29-01-2015 lúc 12:23:06 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    các bác cứ lí thuyết , em thực tế chơi anpha step đang chạy sản phẩm thực , vấn đề là dòng anpha ( không phân biệt AC hay DC ) đều được nâng cấp hiệu năng nên trong ngưỡng hoạt độnbg dễ bị mất bước của mấy em step thường với anpha là chuyện bèo nhèo , em ấy chạy xịt khói mà chẳng vấn đề gì cả, có chăng khi mất bước hay gì gì đó bất thường là thường gặp sự cố , như va chạm hay gãy dao găm vào cái gì ấy , xin lỗi lúc ấy sửa lỗi và chạy tiếp thì nó cũng banh xác rồi , do đó xử lí lúc này toàn hệ thống stop cho an tâm , nếu lặt vặt mất bước nho nhỏ thì em anpha xử lí lỗi trong tích tắc ( bao nhiêu phần % giây bác Nhat Son , bác nói 1 lần em quên mất tiêu ) nên chẳng anh hưởng gì nhiều trừ khi các bác đòi hỏi gia công 1 sản phẩm siêu chính xác và hoàn hảo.

Cứ vô tư lắp vào đi bác DIY , bác chạy được ngưỡng mất bước thì cái máy CNC của bác hơi bị khủng đấy , mà em biết máy bác đang dùng không khủng lắm đâu.

Xin lỗi bác Kem em nói sự thật , bác có xử lí được em servo đâu , bác phang 2 em anpha step vào và chạy chung với em step thường nên lỗi không xảy ra nữa đấy thôi . Em thách bác dùng servo chung với step thường lần 2 đó HAHAHAHA.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    các bác cứ lí thuyết , em thực tế chơi anpha step đang chạy sản phẩm thực , vấn đề là dòng anpha ( không phân biệt AC hay DC ) đều được nâng cấp hiệu năng nên trong ngưỡng hoạt độnbg dễ bị mất bước của mấy em step thường với anpha là chuyện bèo nhèo , em ấy chạy xịt khói mà chẳng vấn đề gì cả, có chăng khi mất bước hay gì gì đó bất thường là thường gặp sự cố , như va chạm hay gãy dao găm vào cái gì ấy , xin lỗi lúc ấy sửa lỗi và chạy tiếp thì nó cũng banh xác rồi , do đó xử lí lúc này toàn hệ thống stop cho an tâm , nếu lặt vặt mất bước nho nhỏ thì em anpha xử lí lỗi trong tích tắc ( bao nhiêu phần % giây bác Nhat Son , bác nói 1 lần em quên mất tiêu ) nên chẳng anh hưởng gì nhiều trừ khi các bác đòi hỏi gia công 1 sản phẩm siêu chính xác và hoàn hảo.

Cứ vô tư lắp vào đi bác DIY , bác chạy được ngưỡng mất bước thì cái máy CNC của bác hơi bị khủng đấy , mà em biết máy bác đang dùng không khủng lắm đâu.

Xin lỗi bác Kem em nói sự thật , bác có xử lí được em servo đâu , bác phang 2 em anpha step vào và chạy chung với em step thường nên lỗi không xảy ra nữa đấy thôi . Em thách bác dùng servo chung với step thường lần 2 đó HAHAHAHA.
    Hi hi em lơ mơ và đang bệnh nên phải đọc hướng dẫn trước khi dùng cho nó chuẩn ạ. Còn về pần con máy của em chạy step 57 và Driver của cụ Nhat Son trong mấy việc của em có bao giờ bị mất bước đâu ạ, đợi mất bước thì cái dao hoặc phôi nó cũng banh xác rồi (nên em vẫn Thần tượng cụ Nhat Son ợ). Con này em ấp ủ vào việc khác, nó sẽ xuất hiện ở topic khác ợ.
    Còn việc hỏi là như này ạ: Đọc 52 trang tài liệu (chỉ hiểu vài chỗ) nhưng không có chỗ nào nó la lá như vòng luẩn quẩn bác Luyến nói + với việc lần đâu được mần bộ có hồi tiếp nên đắn đo mãi mới gián hỏi vì nhận làm Gà mờ thì k đc có bác khác nhận mất rồi heh he he he

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi diy1102 Xem bài viết
    Hi hi em lơ mơ và đang bệnh nên phải đọc hướng dẫn trước khi dùng cho nó chuẩn ạ. Còn về pần con máy của em chạy step 57 và Driver của cụ Nhat Son trong mấy việc của em có bao giờ bị mất bước đâu ạ, đợi mất bước thì cái dao hoặc phôi nó cũng banh xác rồi (nên em vẫn Thần tượng cụ Nhat Son ợ). Con này em ấp ủ vào việc khác, nó sẽ xuất hiện ở topic khác ợ.
    Còn việc hỏi là như này ạ: Đọc 52 trang tài liệu (chỉ hiểu vài chỗ) nhưng không có chỗ nào nó la lá như vòng luẩn quẩn bác Luyến nói + với việc lần đâu được mần bộ có hồi tiếp nên đắn đo mãi mới gián hỏi vì nhận làm Gà mờ thì k đc có bác khác nhận mất rồi heh he he he
    chuẩn của vòng kín CNC em thấy cần thêm cái linear scale để loại bỏ luôn độ rơ của vít me bi

b.r

7. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trong 52 trang đọc chỉ có thông tin của driver và động cơ thôi. Thấy bác Kem và bác nhatson bàn về cái vòng luẩn quẩn đọc lại thấy hài hài lên em lấy thêm ví dụ về sơ đồ chung của điều khiển vòng kín thôi ah.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

9. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, nếu muốn nói về chuẩn linear scale cho CNC thì bác Nam bia đen rảnh post cái trượt hộp linear scale Made In USA của bác cho anh em chiêm ngưỡng đi :x :x :x
    (tui đặt hàng rồi đó nhe, đừng có bán á)
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 29-01-2015 lúc 01:02:22 PM.

11. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    632
    Được cám ơn 443 lần
           ở 280 bài viết
    Trong 52 trang đọc chỉ có thông tin của driver và động cơ thôi. Thấy bác Kem và bác nhatson bàn về cái vòng luẩn quẩn đọc lại thấy hài hài lên em lấy thêm ví dụ về sơ đồ chung của điều khiển vòng kín thôi ah.
    Thì đó. Cứ hiểu theo kiểu vòng luẩn quẩn của cụ nên mới tìm xem bộ của mình có vậy k mà.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết

lấy cái này cho dễ hình dung, closed loop quan trọng ở chỗ ko chỉ là 1 trục đúng, mà cần phối hợp tất cả các trục chuyển dộng
    như mach4, ptriên feed per rate, khi đo spindle speed fụ thuộc vào feed rate và ngược lại, nếu tốc độ spindle bị giảm do load feed rate sẽ giảm theo mục đích > đảm bảo chip cut đúng
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-01-2015 lúc 01:12:30 PM.

14. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Nhat Son khoe mach 4 hoài , mà khi nảo về hú em , em chơi 1 bản hehehehe
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    vòng kín không chỉ là thiết bị đi sai lêch sinh ra lỗi >> alam. mà tín hiệu truyền đi đúng nhưng cơ khí có độ sai lệch thì mới cần feedback tạo lên closed loop.

trên hệ truyền động tuyến tính thì cần có bộ linear scale ( dân mình gọi là thước quang ) để kiểm soát tạo lên 1 vòng tròn có kiểm soát. chém như vậy đúng không bác nhatson.
    em đang nghiên cứu dây truyền sản xuất lên rất chú tâm đến cái vòng luẩn quần này các bác ah.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    vòng kín không chỉ là thiết bị đi sai lêch sinh ra lỗi >> alam. mà tín hiệu truyền đi đúng nhưng cơ khí có độ sai lệch thì mới cần feedback tạo lên closed loop.

trên hệ truyền động tuyến tính thì cần có bộ linear scale ( dân mình gọi là thước quang ) để kiểm soát tạo lên 1 vòng tròn có kiểm soát. chém như vậy đúng không bác nhatson.
    em đang nghiên cứu dây truyền sản xuất lên rất chú tâm đến cái vòng luẩn quần này các bác ah.
    làm máy để VS với fanuc , hass, hurco, DMG thì em ko dám nghĩ tới> ko dám bình luận
    còn làm mấy dưới mức này thì vẫn cần có mấy chu này chống lưng

ví dụ như chú leadshine, có thể nói là công ty cấp trung, doanh thu hàng nam em đoán >10milion us, vẫn cần tektronix và fluke , các công ty leader về thiết bị đo để thuyết phục khác hàng

cần tìm con đường riêng cho mình, như cty thần tượng trong lòng em , tormach là 1 ví dụ
    http://www.tormach.com/our_story.html
    cty thành công em thấy ngoài tke tốt, thử nghiệm để đạt hiệu suất price/performent cao nhất
    còn lí do là sự cởi mở với cộng đồng + hỗ trợ từ cộng đồng

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-01-2015 lúc 02:05:00 PM.

18. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Bác Nhat Son khoe mach 4 hoài , mà khi nảo về hú em , em chơi 1 bản hehehehe
    thằng náy ptrien để dùng harware ngoài, chưa có nhà cung cấp nào vượt trội, chúng ta vẫn cần phải chờ

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    thằng náy ptrien để dùng harware ngoài, chưa có nhà cung cấp nào vượt trội, chúng ta vẫn cần phải chờ
    thức sự thì em mê soft planet lắm chỉ e dè phần HW nó quá đắt. mà mong mỏi tầu cũng chỉ độ đc mk1 25k xung ( em ko phản dân kinh doanh nhá cụ bắt em mua bản quyền là chết)
    0978835302

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ít nói Xem bài viết
    thức sự thì em mê soft planet lắm chỉ e dè phần HW nó quá đắt. mà mong mỏi tầu cũng chỉ độ đc mk1 25k xung ( em ko phản dân kinh doanh nhá cụ bắt em mua bản quyền là chết)
    nghiên cứu nâng cái income lên vậy

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết

Em cũng đang rất quan tâm đến cái linear scale này. Dùng encoder thì ổn phần motor nhưng vít me rơ, khớp nối dỏm thì đi vẫn sai như thường.

Một giải pháp linear scale đơn giản là dùng dây thước quang trong máy in nhưng lâu dài sợ là dây nhựa dễ bị sai.
    Lão Nam có 1 con trượt hộp dùng linear quang bằng kính, nhưng sản xuất thước quang bằng kính bằng cách nào?

Trong điều kiện sinh viên nghèo thì có giải pháp diy linear scale nào khác ko hở các bác đẹp giai?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 29-01-2015 lúc 03:46:36 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Các bác cho mình hỏi, trong mấy cái phần mềm CNC hiện đang dùng cho DIY thì phần mềm nào opensource vậy?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi inhainha Xem bài viết
    Các bác cho mình hỏi, trong mấy cái phần mềm CNC hiện đang dùng cho DIY thì phần mềm nào opensource vậy?
    máy tính thì opensoure là linuxcnc
    còn MCU thì có grbl, smoothie ah

25. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Có phải cụ đang tìm món này?
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_3629.jpg 
Views:	0