1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 54

Chủ đề: Nơi đâu bán visme và ray 2nd, kinh nghiệm chọn ray nào visme nào phù hợp mục đích !

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    mai nay em đi bãi, không biết có món nào ưng ý không đây

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    các bác cập nhật tình hình giá cả cho ae với ạ, e có ghé bãi bên Dương Bá Trạc, không biết quận 8 còn bãi nào nữa không các bác

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    28
    Được cám ơn 24 lần
           ở 23 bài viết
    Bên dương bá trạc thấy giá cũng chát lắm

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    các bác cho e hỏi chọn vít me thế nào ạ, e cầm vào nut lắc thử thì thấy nó có độ rơ, 10 cây thì khoảng 8 cây rơ. rơ dọc trục cũng có nhưng ít hơn (khoảng 4/10) e cảm nhận được luôn, vậy cái vụ rơ khi cầm vào nut mà lắc là bình thường hay nó thuộc là bà già rồi các bác?

Thợ bậc 7 Công Tôn Tiên Sinh's Avatar
    Cám ơn
    247
    Được cám ơn 127 lần
           ở 109 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vusvus Xem bài viết
    các bác cho e hỏi chọn vít me thế nào ạ, e cầm vào nut lắc thử thì thấy nó có độ rơ, 10 cây thì khoảng 8 cây rơ. rơ dọc trục cũng có nhưng ít hơn (khoảng 4/10) e cảm nhận được luôn, vậy cái vụ rơ khi cầm vào nut mà lắc là bình thường hay nó thuộc là bà già rồi các bác?
    Như vậy là bi hoặc vitme mòn quá rồi .cũng có thể bị thiếu bi
    Mấy cây vitme mới em thấy chả rơ tẹo nào
    Tiện cho em hỏi Ray 4 rãnh bi thì cứng vững và chính xác hơn loại 2 rãnh bi
    tại sao ng ta vẫn chế tạo loại 2 rãnh bi tới size 25-30 ...mà không dùng loại 4 rảnh bi size 15

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    E thấy yếu tố tương quan giữa tải và tốc độ là lý do chính ah.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ông Vusvus ở đâu , nếu ở Sài Gòn thì ghé qua nhà em , em chỉ cho 1 bài lựa ray và visme , phân biệt các loại luôn rồi sau này mua khỏi sợ lầm , ở nhà em đủ loại , bác thoải mái tham khảo.

Còn ray thì tại sao có 2 rãnh hay 4 rãnh

- 2 rãnh hay 4 rãnh chính xác cũng như nhau nhưng khả năng chịu tải khác nhau
    - 2 rãnh thông thường bố trí 2 bên nên khả năng khả năng chống xoắn hay tì đè sẽ yếu hơn , nó chỉ có tác dụng chủ yếu trượt truyền động trong các máy tự động hay điện tử thôi , tải nhẹ , trượt nhanh , êm ái và giá thành cũng rẻ hơn 4 rãnh , do đó khi chế tạo hãng biết xài đồ gì là hiệu quả mà
    - Còn đa số anh em trên đây chủ yếu làm máy phay , tiện , và nguồn ray tiếp cận giá ve chai nên có thể thì cứ quất 4 rãnh bi luôn cho nó phê .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

8. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    đúng là em ở Sài Gòn bác ạ, bác inbox giúp e cái địa chỉ hôm nào e ghé bác chỉ e 1 khóa nha, e cám ơn bác nhiều ạ

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    134 Vĩnh Hội , F4, Q4
    Nguyễn Hoàng Nam

11. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    247
    Được cám ơn 127 lần
           ở 109 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    ông Vusvus ở đâu , nếu ở Sài Gòn thì ghé qua nhà em , em chỉ cho 1 bài lựa ray và visme , phân biệt các loại luôn rồi sau này mua khỏi sợ lầm , ở nhà em đủ loại , bác thoải mái tham khảo.

Còn ray thì tại sao có 2 rãnh hay 4 rãnh

- 2 rãnh hay 4 rãnh chính xác cũng như nhau nhưng khả năng chịu tải khác nhau
    - 2 rãnh thông thường bố trí 2 bên nên khả năng khả năng chống xoắn hay tì đè sẽ yếu hơn , nó chỉ có tác dụng chủ yếu trượt truyền động trong các máy tự động hay điện tử thôi , tải nhẹ , trượt nhanh , êm ái và giá thành cũng rẻ hơn 4 rãnh , do đó khi chế tạo hãng biết xài đồ gì là hiệu quả mà
    - Còn đa số anh em trên đây chủ yếu làm máy phay , tiện , và nguồn ray tiếp cận giá ve chai nên có thể thì cứ quất 4 rãnh bi luôn cho nó phê .
    Vậy đối với vitme cùng size cùng bước thì đường kính viên bi khác nhau thì sẽ khác nhau thế nào ạ.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    visme cùng size hay cùng bước thì cũng rất khó đánh giá đường kính viên bi , có thể visme của germany thì viên bi khác với japan , nó theo tiêu chuẩn khác nhau.

Đa số em nhìn rãnh bi visme em đánh gía xem viên bi thôi , rãnh bi bằng nhau thì xài chung bi , còn đường kính visme không ảnh hưởng gì cả.
    Nguyễn Hoàng Nam

14. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    247
    Được cám ơn 127 lần
           ở 109 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    visme cùng size hay cùng bước thì cũng rất khó đánh giá đường kính viên bi , có thể visme của germany thì viên bi khác với japan , nó theo tiêu chuẩn khác nhau.

Đa số em nhìn rãnh bi visme em đánh gía xem viên bi thôi , rãnh bi bằng nhau thì xài chung bi , còn đường kính visme không ảnh hưởng gì cả.
    Vâng. Ý em là em có 2 cây 1405 rãnh bi nó khác nhau thì dg kính viên bi cũng khác nhau nhỉ.
    Thế thì nó khác nhau về hoạt động và đọ chính xác .tải .... như thế nào ạ

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    chắc cái này tìm catalogue của hãng mà tra rồi ạ.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    em cám ơn bác Nam CNC đã khai sáng cho e cái món vít me này ạ, sáng này e qua chỗ xếp Quẹo tìm được cây c3z về nhà e hý hửng...chơi ngu tháo thử ra xem nội thất rồi lắp vào sao nó lại không đầy bi nhỉ? e thấy thiếu khoảng vài ba viên ko biết là do NSK nó làm thế hay sao (bác nào biết trả lời hộ e), vả lại lắp bi vào rồi nó cũng không mượt bằng lúc đầu.

rồi e tra thử catalog thấy có 1 khái niệm là SPACER BALL em thắc mắc tra tìm thử xem spacer ball là gì thì được thông tin đó là những viên bi nhỏ hơn viên bi chịu tải vài micromet nằm xen kẽ như hình. ôi thôi tới đây thì em xác định là đã ăn phải cám rồi
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capturehh.PNG 
Views:	1 
Size:	59.8 KB 
ID:	21335

các bác tháo nut nên cẩn thận tra catalog kỹ xem nó có dùng spacer ball không nhé

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vusvus Xem bài viết
    em cám ơn bác Nam CNC đã khai sáng cho e cái món vít me này ạ, sáng này e qua chỗ xếp Quẹo tìm được cây c3z về nhà e hý hửng...chơi ngu tháo thử ra xem nội thất rồi lắp vào sao nó lại không đầy bi nhỉ? e thấy thiếu khoảng vài ba viên ko biết là do NSK nó làm thế hay sao (bác nào biết trả lời hộ e), vả lại lắp bi vào rồi nó cũng không mượt bằng lúc đầu.

rồi e tra thử catalog thấy có 1 khái niệm là SPACER BALL em thắc mắc tra tìm thử xem spacer ball là gì thì được thông tin đó là những viên bi nhỏ hơn viên bi chịu tải vài micromet nằm xen kẽ như hình. ôi thôi tới đây thì em xác định là đã ăn phải cám rồi

Name:	Capturehh.PNG 
Views:	1 
Size:	59.8 KB 
ID:	21335

các bác tháo nut nên cẩn thận tra catalog kỹ xem nó có dùng spacer ball không nhé
    Trong bạc đạn người ta dùng spacer bằng thau, nhựa để bi lăn không cạ vào nhau làm mất đi ưu thế ma sát lăn. Còn trong vít me bi, bi chạy theo rãnh xoay vòng nên dùng spacer là không khả thi vì dễ bị kẹt, vì vậy họ mới dùng viên bi nhỏ hơn để làm spacer. Bác cứ hình dung nếu 2 viên bi to bằng nhau và nằm kế nhau thì khi lăn hoặc là điểm tiếp xúc giữa 2 viên sẽ ma sát trượt hoặc 2 điểm tiếp xúc với thành sẽ ma sát trượt làm cây vít me rít hơn.
    Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 15-06-2016 lúc 12:18:55 AM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em chưa xem tài liệu nên chưa thấy cái này , dùng thước cặp đo bi chính xác 0.01 thì thấy tất cả các viên bi trong visme là bằng nhau , còn micro thì không có thước đo nên không biết , do đó cứ cho hết vào là xong .

việc ráp lại không mượt như cũ thì bác Vusvus này đã để vài viên kẹt vào đường hồi bi rồi , khi vào cái ngóc ngách trong cùng , nó không có đường nào để chạy nữa nên em nó bị trượt ma sát và rít , do đó phải tháo ra hết , lấy bi ra hết , tháo nút rời khỏi visme để kiểm tra xem có kẹt bi không và sau đó ráp lại từng viên cẩn thận xem không có viên nào kẹt vào đường hồi bi nữa , bảo đảm mượt mà như cũ , và khoảng hở 1 giữa 2 viên bi cuối cùng tầm khoảng cách 1 viên thôi chứ không thể nào là 1 khoảng lớn được đâu ( nếu không làm mất vài viên.

chúc bác có nhiều kinh nghiệm lắp ráp bi visme .... mà sau này cái gì chưa biết thì đừng có phá , hay tìm hiểu kỹ rồi hẵn phá hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    em chưa hiểu rõ bi bị kẹt vào đường hồi bi là thế nào, có phải nó là cái đoạn bỏ trống không có bi ở 2 đầu của nut không bác, e đâu có làm lọt viên bi nào trong đó đâu, vả lại cây vít me của e bây giờ nó bị kẹt theo chu kỳ (khoảng 1 vòng tuần hoàn bi), gọi là kẹt thôi chứ nó cũng không nặng tay hơn bình thường là bao.
    - 1 trang catalog của nsk

Name:	nsk_sp.PNG 
Views:	2 
Size:	173.4 KB 
ID:	21351
    - 1 tài liệu nội bộ của NSK về ballscrew có nói đến spacer ball
    Ball_Screw_Tutorial.pdf

Name:	nsk internal.PNG 
Views:	0 
Size:	77.7 KB 
ID:	21353

21. Thành viên đã cám ơn vusvus cho bài viết hữu ích này:

CKD

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tui nói kẹt là kẹt ... chú có nói tui cái gì cũng được , tui nói kẹt mà. Cứ làm lại 1 lần thì sao nào.
    Nguyễn Hoàng Nam

23. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    nghe lời bác Nam em quyết định tháo ra và tiện thể lau bi cho sạch sẽ, nhưng có vài viên lau mãi mà nó không bóng lên như mấy viên khác

Name:	IMG_20160615_134656_HDR.jpg 
Size:	637.1 KB 
ID:	21369
    em tìm cách phân loại load ball và spacer ball bằng cây thước cặp cùi bắp của TQ, thử cặp chặt 1 viên bỏ các viên còn lại qua rãnh thì không có viên nào lọt qua được rồi đổi viên khác thì có vài viên lọt qua, em cũng phát hiện mấy viên lọt qua được là những viên bóng hơn, sau khi bỏ từng viên qua thì có chính xác 26 viên load ball và 26 viên spacer ball

Name:	IMG_20160615_140200_HDR.jpg 
Size:	711.8 KB 
ID:	21367
    hiện e vẫn chưa gắn lại do trời tối quá mà đèn đóm ở cty thì mờ mịt, về nhà đem vào toilet gắn cho sáng sủa.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    cây vitme của bác vút vút là dạng hồi bi ngoài nên lắp bi dễ dàng roài, tháo cái vòng hồi bi ra rồi thả bi vào từ từ, vừa thả vừa xoay là nó vô hết thoai .
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

26. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm chọn chế độ cắt
    Bởi thehiena2 trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 12-11-2014, 08:46:57 PM
  2. Kinh nghiệm chọn encoder
    Bởi Gamo trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 4