1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 41 đến 54 của 54

Chủ đề: Nơi đâu bán visme và ray 2nd, kinh nghiệm chọn ray nào visme nào phù hợp mục đích !

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em tôn bác làm sư phụ , cái cây thước số mitutoyo 0.01mm còn chưa thấy được viên nào lớn nhỏ , toàn là bằng nhau vậy mà bác lấy cây thước xác mía cùi bắp mà phân biệt được . Thôi bỏ qua cái mục viên bi lớn nhỏ đi , em chẳng tin là ai có thể tìm ra viên nào lớn nhỏ.

ráp lại từng viên từ từ vào rãnh là xong thôi.

đọc lại cái đoạn bác đã post bằng tiếng anh , em không biết có hiểu sai hay không , em chỉ thấy rằng thỉnh thoảng NSK mới bỏ những viên spacer ball để tạo độ mượt chứ không có đoạn nào nói nó bỏ 1/2 viên bi là spacer ball , bác trích dẫn cái đoạn hóc bà tó nào ra làm loạn hiểu biết của em về visme bi , em không bao giờ tin là 1/2 là spacer ball .

Đa số các viên bi khi lắp đầy là không bao giờ chiếm trọn không gian , nó sẽ có 1 khoảng trống 1-2 viên bi , thay vì để khoảng trống này nó xài spacer ball.

trong con trượt ray trượt luôn luôn có khoảng trống này , ai lắp bi qua sẽ thấy.

em có từng tháo bạc đạn con lăn của hộp số harmonic và cái viên con lăn cuối cùng là bé hơn hẳn các viên còn lại và em cũng nghĩ rằng nó tạo khoảng trống cho việc bi lăn khi đảo chiều.

--- Em hiểu là nếu xếp sát các bi lại với nhau lúc nào cũng chạm nhau thì khi đảo chiều sẽ bị rít , kẹt lại , lúc đó bi sẽ bị trượt ma sát , gây hư hỏng , vì lúc chưa hiểu tưởng thiếu bi và ráp đầy bi và cuối cùng bị rít và kết quả phải tháo ra bớt 1 -2 viên bi.

Khái niệm spacer ball là em có thể hiểu và đồng ý , còn 1/2 spacer ball trong sản phẩm là sự hiểu sai của bác vusvus mà thôi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 15-06-2016 lúc 03:14:45 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Em có chút ý kiến.

- Vít me xài cỡ này rồi bi không mòn vài phần nghìn đến vài phần trăm mm thì gì em cũng chịu, đen đen thì mòn đến cả dzem. Cái dễ quan sát được là méo, không còn tròn nữa (đo nhiều chiều thấy khác nhau biết ngay). Bi mà bác đo bằng thước kẹp này phát hiện ra thì vứt hết là vừa. Em nói thật không đùa nhé, cái vụ này em làm thường xuyên, đi bằng panme xịn tối thiểu 1%mm, ngon thì dùng cây đo um. Không riêng gì em, tất cả các đội ráp máy cũ, sửa máy lại để bán đều làm thế, nếu không không pass qua nổi màn test rơ.

- Không cần phải lo chuyện bi cạ vào nhau. Khoảng cách giữa 2 viên bi lớn hơn rất nhiều so với khoảng cách giữa bi và rãnh vít me/nut, không có áp lực giữa các viên bi, nên lực cản giữa các viên bi rất nhỏ, như em thì em không quan tâm. Em từng tự thay bi vít me chính hãng NSK (hộp phụ tùng đi theo máy) cấp chính xác cỡ P hoặc UP nó cũng không phân biệt đâu là bi thường, đâu là spacer.

- Cái cây của bác có nút chặn bụi bằng teflon, để nguyên cái này thì rất khó bỏ bi vào, tháo ra thì phải đánh dấu để khi ráp lại đùng ngay vị trí cũ mới không bị lệch ren gây nặng (vặn lỏng 2 cái lục giác chìm trên đai ốc, đánh dấu miếng teflon xong lấy ra thôi). Kiểu này chỉ cần 1 viên bi lọt ra ngoài đường hồi (lúc ráp vào không đúng) là kẹt ngay chứ không rơi bi ra ngoài. Tốt nhất cứ bỏ teflon ra test trước, ổn mới ráp vào.

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 15-06-2016 lúc 03:01:10 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    cây vitme của bác vút vút là dạng hồi bi ngoài nên lắp bi dễ dàng roài, tháo cái vòng hồi bi ra rồi thả bi vào từ từ, vừa thả vừa xoay là nó vô hết thoai .
    Làm kiểu này hoàn toàn không ổn nhé bác. Khi rút cái đường hồi bi ra thì ngay lỗ nó rộng lên, bỏ bi vào xoay kẹt ngay đường vào rồi. Bác không đè vào thì bi lúc vào lúc không, thực tế rất khó vào vì gần như không có khe hở giữa vít - bi - nut. Ráp kiểu này không có mỡ bò nên xác suất trầy bi cao. Bác nào recommend kiểu này em nghi chưa tháo ráp vít me đó.

Đơn giản và hiệu quả nhất là tháo ra hết vệ sinh, xong ráp hồi bi vào, bôi mỡ trên rãnh, cho bi vào (dùng tua vít nhỏ có nam châm cho dễ đưa bi vào), đẩy bi sát nhau kín cả vòng. Xong đi kiếm 1 cái ống, hay cây, bằng gì cũng được (zin nó bằng nhựa hoặc giấy) có đường kính bằng chân vít me. Đút ống này vào nut cho khỏi rơi bi ra, xong cho vít me vào vặn, nó từ từ đẩy cái ống ra hết là xong. Xác suất thành công ngay 1 lần đạt trên 95%.

Thanks.

4. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Em tháo lắp bi từ hồi còn làm sanh ziên chuyên yêu phá học. Đến giờ thì dám nói là chỉ mấy cây hồi bi internal em còn ngại, còn mấy cây external như NSK KX với double nut gì đó thì em phá ra thay bi hết rồi . Em Không đủ đồ nghề + không chuyên nên làm kiểu dã chiến, có đồ phụ kiện đi kèm theo thì ngon dồi. Em đã từng tiện cái trục lót để thả bi vào nhưng thua, do trình còi chưa đạt cảnh giới ))).

Theo kinh nghiệm dã chiến của em thì cái vòng phe chắn ngoài có luôn ren nên để đó dẫn hướng mà xoay từ từ (xoay theo chiều ren thì bi tự lọt vào khỏi phải ấn xuống, bót 1 tí thì ấn nhẹ, còn nặng thì ta lại xoay, từng sáng làm đến chiều tối thế nào cũng lọt vài hột mà haha).

Thả bi vào từ đầu rồi xếp bi thì cho ít mỡ bò vào để bi nó khỏi rớt. Với trình còn tập tễnh phá khoa học thì khi đưa cây vitme vào thế nào cũng lọt ra ngoài hoặc rớt vài hột. Không tin cứ làm sẽ hiểu.
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Why is the Spacer Ball required then? Ball Screw is spiral structure unlike Bearing, so
    retainer cannot be inserted between Balls. Because of this, Balls next to each other always
    contact, so Balls scrape all the time. This phenomenon is one of the reason to deteriorate
    the smooth movement (i.e. Torque ripple, hand-feeling). It is effective to install Spacer
    Balls, which is slightly smaller than Load Balls to relieve this scrape. Spacer Balls play a
    role of retainer between Load Balls and dissolve scrape of Balls. Installing Spacer Balls are
    especially effective for oversized Ball Preload.
    Therefore, for precision positioning machine, Spacer Balls are usually used to avoid
    deteriorating smooth movement, even though Capacity and Rigidity decrease.
    theo đoạn trên thì e bập bẹ dịch được là spacer ball có tác dụng tương đương vòng cách của bạc đạn, làm triệt tiêu ma sát của 2 viên bi cạnh nhau nên vụ 1:1 giữa spacer và load ball là bình thường bác ơi

Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    em tôn bác làm sư phụ ,
    dạ e không dám, dù gì đi nữa thì bác vẫn là sư phụ

Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Bi mà bác đo bằng thước kẹp này phát hiện ra thì vứt hết là vừa
    em đâu có đo bằng cây thước cùi mía này đâu bác, e chỉ dùng nó cặp viên bi lớn để viên nào lọt qua thì nhỏ hơn thôi, chứ có panme 0.001 em cũng chả dám đo

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Viên bi bác chắc bị méo hết rồi, cái đó em chắc chắn.

Góc này lọt nhưng góc kia không.

Cần thì em chỉ chỗ đi mua bi, nếu bác cần chính xác. Còn không cần chính xác thì cứ lắp vào thôi .

Thanks.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết

Cần thì em chỉ chỗ đi mua bi, nếu bác cần chính xác. Còn không cần chính xác thì cứ lắp vào thôi .

Thanks.
    mua bi ở đâu hả bác, bác chỉ e với e định mua thêm vài viên lắp vào

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vusvus Xem bài viết
    em chưa hiểu rõ bi bị kẹt vào đường hồi bi là thế nào, có phải nó là cái đoạn bỏ trống không có bi ở 2 đầu của nut không bác, e đâu có làm lọt viên bi nào trong đó đâu, vả lại cây vít me của e bây giờ nó bị kẹt theo chu kỳ (khoảng 1 vòng tuần hoàn bi), gọi là kẹt thôi chứ nó cũng không nặng tay hơn bình thường là bao.
    - 1 trang catalog của nsk
    Đính kèm 21351
    - 1 tài liệu nội bộ của NSK về ballscrew có nói đến spacer ball
    Ball_Screw_Tutorial.pdf
    Đính kèm 21353
    Theo cái dấu chấm thứ 2 trong cái tài liệu của bác vusvus thì người ta nói là khi có spacer ball thì load capacity của nó giảm 1/2 như vậy có thể khẳng định nó dùng 1/2 số bi là spacer (các hãng có dùng spacer hay không thì em ko biết).
    Cái cây vít me của bác vusvus theo em thấy nó là hàng cũ rồi, dùng nát bét rồi nên giờ bi nó bằng nhau tất nên phân biệt viên nào spacer viên nào là load ball thì khó lắm ... thôi bỏ đi .
    Còn cách lắp bi bác vusvus tham khảo cái link video này xem, họ chuyên làm bảo trì nên cũng có thể là cách lắp ok.

Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 15-06-2016 lúc 04:23:27 PM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cách này làm thực tế với bi lớn (lúc đó chiều dày của return tube không đáng kể so với viên bi) thì rất OK.
    Với viên bi nhỏ thì rất không ổn (thường tube bề dày khoảng 0.5-1mm, nhưng lỗ lắp rộng hơn gấp đôi viên bi), bi bị kẹt ngay chỗ bỏ bi vào.
    @ bác Vusvus: không thay bi theo kiểu bỏ thêm nhé bác, lợi bất cập hại. Bỏ vào viên nào to đi trước, nên thay thì phải thay hết, nếu cũ tận dụng thì test viên nào không đạt bỏ đi thôi.

Bi thì mua ở Tạ Uyên có, thường nhỏ nhỏ này 1k/viên. Mà phải biết chính xác bi mới đi mua được (thường theo hệ inch, sai lệch khác nhau đến 0.x hoặc 0.0x um đối với bi precision), ngoài ra còn chọn loại bi dương để bù vào độ mòn do hoạt động...

Thanks.

11. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Làm kiểu này hoàn toàn không ổn nhé bác. Khi rút cái đường hồi bi ra thì ngay lỗ nó rộng lên, bỏ bi vào xoay kẹt ngay đường vào rồi. Bác không đè vào thì bi lúc vào lúc không, thực tế rất khó vào vì gần như không có khe hở giữa vít - bi - nut. Ráp kiểu này không có mỡ bò nên xác suất trầy bi cao. Bác nào recommend kiểu này em nghi chưa tháo ráp vít me đó.

Đơn giản và hiệu quả nhất là tháo ra hết vệ sinh, xong ráp hồi bi vào, bôi mỡ trên rãnh, cho bi vào (dùng tua vít nhỏ có nam châm cho dễ đưa bi vào), đẩy bi sát nhau kín cả vòng. Xong đi kiếm 1 cái ống, hay cây, bằng gì cũng được (zin nó bằng nhựa hoặc giấy) có đường kính bằng chân vít me. Đút ống này vào nut cho khỏi rơi bi ra, xong cho vít me vào vặn, nó từ từ đẩy cái ống ra hết là xong. Xác suất thành công ngay 1 lần đạt trên 95%.

Thanks.
    Cách này áp dụng khi vít me bác là loại cốt nhỏ hơn đưởng kính ren thôi, gặp loại nó mài ren âm xuống cốt thì chắc phải đem đi tiện cốt mới làm chiêu này được
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Bi thì mua Tạ Uyên nhé bác. Thường bi từ 3.2 - 4.8 (chính xác thì theo hệ inch mà tính) nó bán bịch 30k/100v. Nhỏ hơn thì ra q8 kiếm mấy con trượt tròn mua xong về trút bi ra xài.
    Cỡ bi of bác vú́t vút thì chắc có bịch 100v đấy
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mua bi riêng ở tạ Uyên thà đừng mua thì hơn , nếu kích thước tầm 3.17 mm thì mua ổ trượt tròn phi 20 mới chưa xài về tháo ra vừa nhiều bi mà chính xác , còn mua bi riêng nếu mua nhầm bi china thì bỏ xọt rác.

việc dùng spacer ball này , em đã đọc lại cái đoạn đó, việc hãng dùng spacer ball chỉ dành riêng cho trường hợp mượt hơn , êm hơn mà không đòi hỏi tải lớn vì dùng spacer ball đã giảm khả năng chịu tải trên số viên bi giảm 1/2 , do đó cái đoạn đó nó dùng "We somtimes" do đó nói dùng spacer ball là bình thường thì em không tin.

Em đã xem you tube , em đã từng mua 1 combo visme NSK chưa ráp còn nguyên trong bịch về tự ráp thế mà bi nó chỉ để có 1 bịch riêng chả phân biệt gì spacer ball hay load ball , trong youtube thì nó chỉ có duy nhất cái khay bi , rồi cứ thế bỏ vào thôi chứ có phân biêt bi lớn nhỏ gì đâu , và bác vusvus chịu khó đọc thêm , NSK đưa ra 1 dòng sản phẩm mới dòng S1 để giải quyết vấn đề này , nó có 1 vòng đai nhựa cố định bi giống nhu trong ray SHS để giải quyết vấn đề này.

tất cả cái gì cũng có , nó là dạng option , ai chạy chậm chịu ồn thì chơi full tải , ai muốn êm mà giảm tải thì dùng spacer ball , còn êm , mượt và ngon thì dùng S1 , cũng giống như ray SHS và HSR vậy đó , dùng tới SHS thì nên nhìn lại cái túi của mình ( mua hàng ve chai thì giá như nhau , biết khôn thì sẽ biết lựa món gì )
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

15. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết

Thanks.
    Nhưng tại sao nó lại là 26/26
    Thôi thì cứ lắp xen kẻ viên này viên kia đi
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 16-06-2016 lúc 08:33:59 AM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    79
    Được cám ơn 39 lần
           ở 28 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Theo cái dấu chấm thứ 2 trong cái tài liệu của bác vusvus thì người ta nói là khi có spacer ball thì load capacity của nó giảm 1/2 như vậy có thể khẳng định nó dùng 1/2 số bi là spacer (các hãng có dùng spacer hay không thì em ko biết).
    Cái cây vít me của bác vusvus theo em thấy nó là hàng cũ rồi, dùng nát bét rồi nên giờ bi nó bằng nhau tất nên phân biệt viên nào spacer viên nào là load ball thì khó lắm ... thôi bỏ đi .
    Còn cách lắp bi bác vusvus tham khảo cái link video này xem, họ chuyên làm bảo trì nên cũng có thể là cách lắp ok.

công nhận phương pháp lắp bi kiểu ni nhanh và chính xác. hôm bửa phải bôi mở vào lắp lâu thật

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm chọn chế độ cắt
    Bởi thehiena2 trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 12-11-2014, 08:46:57 PM
  2. Kinh nghiệm chọn encoder
    Bởi Gamo trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 06-10-2014, 02:00:08 PM
  3. Bán bộ trượt tích hợp visme bi NSK.
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực