1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 92

Chủ đề: CNC Đà Nẵng -- em tank9012 chuẩn bị đi chiến đấu trên đất Lào anh em, make by WW&AKM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, ko bắt ốc thì mình làm sao hả bác? Hàn thì sau này gỡ ra để bảo trì ra sao?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    @anh di zo đi ra: cũng ko đáng bao nhiêu anh ah, tiện thể cho thằng thợ mới vào nó ngồi tập ra rô cho lên trình độ, em cũng có giải thích rồi mà ng ta thích thế thôi em cũng ko nói nhiều, còn lại em tập trung tư vấn họ về chọn hành trình máy với số đầu bao nhiêu cho phù hợp với công việc và sản phẩm của khách là chính, chứ ko phải khách yêu cầu con 1325 đầu là em cứ thế mà làm đâu, he he

@anh luyến: đúng kiểu này hơi mất công, nhưng sai số và ko bền thì anh có thể giải thích vì sao ko ah ^^
    Lần sửa cuối bởi writewin, ngày 31-03-2015 lúc 07:44:22 PM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cụ chủ làm cẩn thận quá, em ủng hộ vụ chiều lòng khách hàng, thêm một vài giờ ngồi khoan, bắt thêm chục con ốc mà khách hàng đi rêu rao với thiên hạ là cha này làm máy cẩn thận thì cũng đáng lắm cụ ạ.

Mà cái vai tam giác cụ cũng khoan được thì em nể cụ quá, khoan chỗ ấy khoai lòi dưng mà khoan được dư lày là quá tốt ạ.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	WP_20150329_004_zpsa36vaojc.jpg 
Views:	0 
Size:	122.6 KB 
ID:	7001

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi writewin Xem bài viết

@anh luyến: đúng kiểu này hơi mất công, nhưng sai số và ko bền thì anh có thể giải thích vì sao ko ah ^^
    Sai số của hai bên vai với chi tiết bản vẽ chuẩn. Bác phay nhưng chi tiết nhỏ sau đó lắp ghép lại với nhau. Những chi tiết nhỏ đó không đảm bảo chuẩn, khi lắp vào nhau sẽ dẫn đến sai số cộng dồn các chi tiết lại.
    Em thấy vai này dùng thép hàn. tốt nhất là đúc gang .. Bác bắt ốc dư này lâu ngày ốc sẽ lỏng ra máy chạy dung ray nhiều.
    Em không biết các chi tiết lắp ghép này có hạ bậc hay có chốt định vị không lên khó chém tiếp được.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

5. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    giữa bắt ốc có long đền vênh và hàn , thì khung máy khi rung không có bộ phận giảm chấn thì mối hàn kém hơn so với bắt ốc nhiều , nếu có long đền vênh thì ốc không bung ra được đâu , nếu nó bung thì chẳng ai thiết kế cái long đền đó làm gì.

nếu nói nhiều chi tiết không chuẩn lắp vào càng kém chuẩn là sai .... nhiều chi tiết không chuẩn khi lắp ghép có dịch chuyển thì sau đó vẫn có thể tạo thành 1 khối chuẩn , chỉ có điều công lắp ráp sẽ cực hơn nhiều , chứ còn hàn khung mà phương pháp gá kẹp đặt phôi , phay không đúng , lúc tháo ra mà khung bị vặn thì khỏi chỉnh nhé. Cái nào cũng có tính tương đối của nó không thể áp đặt chủ quan được.

Tháp eiffel chỉ dùng toàn đinh tán và bu long vẫn sống tốt hơn trăm năm đấy nhé , em chưa thấy bung con nào dù gió thổi phần phật.

có làm 1 cái máy phay kim loại như bác KhoaC3 hay bluocean thì các bác mới biết lợi hại của bậc hay chốt , không phải lúc nào có bậc hay rãnh cũng là tốt... nếu máy móc đầy đủ , hiểu biết kĩ thuật đầy đủ thì nên làm.... đừng đem cái chốt ra hù em nhé bác Tuấn hehehehe.

Khoan lỗ trên bậc xéo thì phải dùng qua mũi phay rồi anh Tuấn ạ
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 31-03-2015 lúc 09:40:04 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

7. Có 5 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, thế thì nếu hàn trước thì mình phay bằng cách gì? trừ khi có máy phay phẳng?

Đúc gang thì có lo vụ co ngót của gang ko?

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Co rút rất nhiều vì ứng suất bên trong khi đúc.

Phải để thường hóa ngoài mưa nắng 6 tháng đến 1 năm...

Nếu có lò ủ thường hóa thì nhanh hơn....

Nhưng còn 1 vấn nạn khác của gang Việt Nam là trong gang đúc ra có nhiều tạp chất, thậm chí là cả 1 cục hợp kim...

Cái này nó gây ra một vụ án tốn tiền dao và gia công rất nhiều khi gia công lại... thậm chí còn có thể vứt luôn cục gang...
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 31-03-2015 lúc 09:41:22 PM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

10. Có 4 thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Dùng mũi phay lắp lên máy khoan hay máy phay hả cụ ? trước em phải khoan một mớ lỗ chéo dư lày, lọ mọ khoan thẳng trước, lấy bậc rồi mới gác chéo đi khoan tiếp lỗ chéo, cực không thể tả he he

À mà các bác nhà mình đi tháo máy có nghe tiếng " phăng" một phát sau khi nghiến răng vặn cho con ốc nó xoay không ạ ? Nghe sướng cực
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 31-03-2015 lúc 09:54:33 PM.

12. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hàn trước thành khung , rồi sau đó đưa vào cái máy phay phải lớn hơn cái khung thì khi ấy phay mặt phẳng hay rãnh bắt ray thì sẽ tốt hơn , chính xác hơn , việc phay từng cụm hay module rồi sau đó lắp ghép lại thì rất cực vì việc so song song và phẳng thì cực khó , cái đó phải hỏi cha CKD bằng phương pháp căng dây thép mãnh , đôi lúc phương pháp cổ điển này cho kết quả tuyệt vời.... còn việc phay khung nguy hiểm nhất là việc gá , kẹp , gá thế nào , kẹp thế nào để hạn chế cong quẹo ít nhất có thể ( để không xuất hiện ứng suất ) càng không có càng tốt để khi phay xong tháo ra khung không bị vặn , chứ khung đã bị vặn xéo , đưa vô phay phẳng xong rồi tháo ra, khung vặn lại thì xéo lại ngay , do là máy gỗ , độ chính xác không cao nên vẫn chưa có anh em nào dính chưởng món này.

việc đúc gang hay đúc cái quái gì thì độ co ngót quan trọng lắm, vì co ngót nên chẳng ai mới đúc ra mà dám dùng liền cả , vậy mới có truyền thuyết , bên japan đúc gang xong khung máy , vứt ra ngoài trời tầm 6 tháng trở lên đề khung ấy hết co ngót và nhả ra hết ứng suất thì anh em mới dám đưa vào gia công để ráp máy.

Ngày trước em láp ráp cái khung máy 5 trục , em cố gắng hì hục hoàn thành ráp 2 cái trục xoay trong vòng 1 ngày , độ sai số tấm 0.01mm trên 1 đoạn gia công 70mm , mừng quá đi ngủ , ngày mai tự nhiên thấy sai số lớn hơn thế là rút kinh nghiệm , ráp xong 1 trục để yên đó 2 ngày , sau đó ráp tiếp , sau đó 2 ngày tiếp kiểm tra và tinh chỉnh xíu thôi , thế là công lắp ghép 1 con mini đạt yêu cầu 5 trục tàm tạm em mất 1 tuần hehehe , nói thiệt à chứ không chém gió gì đâu nhé.
    Nguyễn Hoàng Nam

14. Có 4 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nếu có máy phay thì anh ấn 1 phát tạo bậc thẳng trước , chứ gắn mũi phay vào khoan tạo bậc thẳng khó lắm, mẻ dao ngay , rớt luôn cái đầu khoan .
    Nguyễn Hoàng Nam

16. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    giữa bắt ốc có long đền vênh và hàn , thì khung máy khi rung không có bộ phận giảm chấn thì mối hàn kém hơn so với bắt ốc nhiều , nếu có long đền vênh thì ốc không bung ra được đâu , nếu nó bung thì chẳng ai thiết kế cái long đền đó làm gì.

nếu nói nhiều chi tiết không chuẩn lắp vào càng kém chuẩn là sai .... nhiều chi tiết không chuẩn khi lắp ghép có dịch chuyển thì sau đó vẫn có thể tạo thành 1 khối chuẩn , chỉ có điều công lắp ráp sẽ cực hơn nhiều , chứ còn hàn khung mà phương pháp gá kẹp đặt phôi , phay không đúng , lúc tháo ra mà khung bị vặn thì khỏi chỉnh nhé. Cái nào cũng có tính tương đối của nó không thể áp đặt chủ quan được.

Tháp eiffel chỉ dùng toàn đinh tán và bu long vẫn sống tốt hơn trăm năm đấy nhé , em chưa thấy bung con nào dù gió thổi phần phật.

có làm 1 cái máy phay kim loại như bác KhoaC3 hay bluocean thì các bác mới biết lợi hại của bậc hay chốt , không phải lúc nào có bậc hay rãnh cũng là tốt... nếu máy móc đầy đủ , hiểu biết kĩ thuật đầy đủ thì nên làm.... đừng đem cái chốt ra hù em nhé bác Tuấn hehehehe.

Những chi tiết lắp ghép muốn chắc chắn buộc phải dùng chốt hoặc hạ bậc định vị vị trí lắp ghép. Khi có chốt định vị hoặc gờ định vị thì con ốc lúc này chỉ có tác dụng kẹp chặt 2 vật lại với nhau. Mật độ ốc dầy sẽ chắc hơn là ít ốc là cái chắc rồi. Của bác ấy không có gờ hày chốt tức là con long đen vênh chỉ có tác dụng chông thôi ốc chứ không có tác dụng chống xe dịch khỏi vị trí chuẩn.
    So sanh hàn và bắt ốc thì ốc không bằng hàn đâu bác ạ. Bác tính đúng tiêu chuẩn nhé. Miếng sắt của bác dầy 14mm bác bắt ốc 8 vị trí bắt 50mm/ con, so với hàn đúng đủ miếng săt dầy 14mm bác hàn bù mối hàn bằng độ dầy của miếng sắt đó xem ốc chắc hay hàn chắc.
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 31-03-2015 lúc 10:02:54 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

18. Có 3 thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hàn tất nhiên phải hơn là bắt bulong rồi , nhưng không phải trường hợp nào cái gì hàn cũng tốt hơn bắt bu lông , trong những bộ phận có rung động lớn thì bulong có ưu điểm hơn vi khả năng hấp thụ ứng suất tốt hơn mối hàn .

nếu tính toán được lực siết ốc thi sự lo sợ dịch chỉnh bởi 1 lực khác tác động là không đáng ngại , nếu lục đẩy là 1N , nếu lực siết ốc tạo ra lực kháng đẩy là 2N vậy em hỏi xem vật ấy di chuyển bằng cách nào ?

----Phương pháp nào không quan trọng miễn tính toán đúng yêu cầu kĩ thuật thì vẫn tốt như nhau , 1 phần do điều kiện sản xuất mỗi nhà sản xuất sẽ chọn 1 phương pháp tối ưu cho mình nên bác không nên nhận định chủ quan phương pháp ấy "kém bền ".

---- 1 ông làm kĩ thuật lúc nào cũng đòi hỏi đúng kĩ thuật thì chỉ là 1 chuyên gia , nếu đúng kĩ thuật và đáp ứng yêu cầu khách hàng nữa thì mới làm ông chủ được nhé bác diyodira... ông anh cực đoan quá.
    Nguyễn Hoàng Nam

20. Có 4 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Hàn sẽ làm phát sinh ứng suất bêntrong do kim loại giãn nở nhiệt và co rút khi nguội.

Đúng nguyên tắc hàn xong vẫn phải để thường hóa cho dù khi hàn có đồ gá.

Một điều quan trọng nữa là với tay nghề và kinh nghiệm không cao sẽ không kiểm soát được độ ngấu của kim loại và việc chọn que hàn không đúng sẽ làm vùng hàn bị đóng cứng quá mức gây ra nứt rạn bên trong...
    Mối hàn quá lửâ oxy hóa nhiều sẽ trở nên giòn... dễ nứt gãy trong quá trình vận chuyển và sử dụng do rung động...

Còn so sánh tính chịu lực của hàn và Bulong thì phải xét đến yêu cầu độ bền lắp ghép và thêm nữa là lực phá hủy Bu lông, lực phá hủy mối hàn, lực phá hủy chi tiết...
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

22. Có 4 thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, ông Diyodira với tui giống nhau là yêu cầu kỹ thuật cao quá. Nhiều khi khách hàng nó yêu cầu bậy bạ, mình can => mất mối >.<
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 31-03-2015 lúc 10:59:42 PM.

24. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em tin là phần lớn a/e trên này ít người biết cái gọi là kỹ thuật hàn & quy trình hàn. Còn hàn thì có vẻ ai ai cũng hàn được.
    Xét về độ bền thì chưa chắc phương pháp nào hơn à. Từ khía cạnh kỹ thuật của các a/e nghiệp dư thì em nghĩ là phương pháp bắt ốc rủi ro ít hơn.
    Hàn đẹp chưa chắc đã đúng kỹ thuật, chứ chưa nói đến bền.
    Kỹ thuật hàn giúp cho mối hàn đạt chất lượng và độ bền đúng ra mối hàn phải có.
    Quy trình hàn giúp cho mối hàn hạn chế các rủi ro về ứng suất, ít biến dạng.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

26. Có 7 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    anh gà mờ đúng đó, can cái j can đúng chứ thêm vài h ngồi khoan thêm vài lổ và thêm vài con ốc cũng chẳng đáng bao công, khuyên j thêm mệt, thôi theo ý nó để có j nó còn PR mình ^^,

hàn thì có lẻ ai cũng biết hàn rồi, nhưng hàn đúng kỹ thuật và đúng quy trình mới là vấn đề để đảm bảo độ bền của mối hàn cũng như phần kim loại xung quanh mối hàn, "chứ cầm que chọt chọt sèo sòe sòe he he dính rồi ta biết hàn rồi ^^",

còn như anh luyến nói hàn bù đủ tấm sắt 14mm thì công nhận cứng thiệt, mà trước chừ em chưa thấy bao h, vì trước đây em làm mẩu thử nghiệm lên bật tay nghề hàn cho công nhân của công ty đóng tàu sông thu với lại bài tuyển công nhân hàn của 1 số công ty nước ngoài sắt tầm 14- 30mm mà chưa thấy ai mối hàn nào vát mép và hàn bù xâu đến 14mm cả

còn phương pháp bắt ốc về độ chính xác cũng như độ bền thì anh Nam đã nói rồi, anh Nam nói tháp ép phờ en làm j cho xa, đi ra đầu nhà thấy mấy cây trụ điện đây, có chổ nào nó hàn đâu, cây trụ điện đó mà hàn là đảm bảo gãy ngay sau 1 cơn bão ^^

PS: nói thêm mắc công nói em chém gió ăn ko nói có về vụ thử mối hàn. Phương pháp thử mối hàn: mối hàn sau khi dc đưa đến em gia công phay chuẩn song song 2 đường và chừa lượng dư còn lại là bao nhiêu cm2 tùy theo độ dày của mối hàn mà chừa lại, sản phẩm sau khi gia công xong dc đem đến trung tâm quatec2 ( trung tâm đo lường chất lượng 2) để đưa lên máy kéo để kéo gãy, với lực bao nhiêu tấn thì mối hàn đứt gãy, và tùy vào chổ gãy ở đâu ( trên mối hàn, mép mối hàn, và phần kim loại ngoài mối hàn) sẻ cho ra kết quả chất lượng của đường hàn cũng như tay nghề của ng thợ hàn đó ,

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    ý là miếng sắt đó dầy cỡ nào thì hàn bù mối hàn cỡ đó. Tất nhiên là mài vát rồi.
    Tính rồi thì cứ làm thôi.
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 01-04-2015 lúc 12:04:33 AM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    tất nhiên là mài vát rồi mới hàn chứ anh, ko mài vát góc thì hàn ko chắc cho lắm, còn vụ sắt dày bao nhiêu vát mép và hàn bù bấy nhiêu thì .............kinh quá, 1 que 3.2mm em hàn chuẩn cứng và ngấu trung bình dài tầm 7cm có khi hơn có khi ít tùy vào tay ngoáy của em, sắt 30 vát mép xong hàn chắc hết gần bó
    hay ý anh chỉ là vát mép nhỏ rồi hàn, nếu chỉ là vát mép nhỏ thì thôi đừng vát, em dùng que 3.2 để điện mạnh 1 tí tay hàn góc vuông hơn 1 tí hàn trước qua 1 que rồi hàn đẹp lại đảm bảo chắc và cứng hơn vát mép nhỏ.

tất nhiên là phải tính rồi mới làm chứ anh,ko tính trước sao làm, vấn đề là tính toán làm sao và tính đúng hay ko
    Lần sửa cuối bởi writewin, ngày 01-04-2015 lúc 12:18:00 AM.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Anh hùng bàn phím phát.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Kiểm nghiệm hàn có:
    - Kéo đứt.
    - Bẻ gảy.
    - Rung động thử mỏi
    - Chụp X-ray, siêu âm.
    Thợ bật 7 chưa qua đào tạo chuyên môn hàn chưa chắc đi kiểm nghiệm đạt.
    Vụ hàn này bác Tuấn là chuyên gia.. chưa thấy bác ấy có ý kiến.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

32. Có 4 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy CNC 6012 do Writewin thế kế chế tạo tại Đà Nẵng
    Bởi writewin trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-04-2016, 09:27:31 AM
  2. máy in nhẻo nhựa -- In 3D -- WW & AKM &JML-- CNC Đà Nẵng
    Bởi writewin trong diễn đàn Máy in CNC
    Trả lời: 6