1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Thắc mắc cầu H lạ

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết

Thắc mắc cầu H lạ

Ông anh có cục đen đen nặng nặng bị hỏng. Mổ ra thấy chết 1 vế dọc của cầu H.
    Nhưng cái lạ ở đây là cầu H dùng toàn kênh N, nửa trên IGBT (K75T60), nửa dưới Mosfet (6R045).

Thắc mắc: Tại sao nó lại dùng 2 nửa khác loại như vậy?
    Các cao thủ đi qua đá đít em cho nó thông phát nhé.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	15489_10206882680444288_4918328734889996734_n.jpg 
Views:	5 
Size:	90.6 KB 
ID:	6969

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	11082544_10206882673404112_1201931886290352598_n.jpg 
Views:	1 
Size:	37.1 KB 
ID:	6970

2. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em cũng chưa chơi điện cao áp thế này nhưng đoán là do con trên phải nối với 220v nên dùng IGBT, còn con dưới chỉ nối với GND nên dùng Mosfet ổn hơn.

Còn đương nhiên cầu H bi chừ thường thiết kế theo dạng 2 kênh N.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 30-03-2015 lúc 06:57:16 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    inverter 1 phase ra sin chuẩn , chạy online hay chạy offline vậy cụ kem

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Giờ hay dùng N mà không dùng hỗn hợp NP như transitor thì bình thường mà...
    Theo ngu ý của CKD thì..
    - Về kinh tế thì sản xuất con N dễ hơn. Cùng công suất, cùng mức điện áp.. đặt biệt cùng luôn điện trở nội thì con P đắt hơn nhiều lần con N.
    - Không nghiên cứu nhiều về MOS-FET & IGBT nên chẵng dám phán bừa,...... là do chủ ý của thằng thiết kế hịhi
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7 racing boy's Avatar
    Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    đúng là đồ tàu, sơ đồ thì ghi là transistor thường mà lại đóng mosfet vs igbt vào, náo thật các bác nhỉ

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Cà rem théc méc là để tìm hỉu hay là để sữa nó, nếu để sữa thì chắc k cần thắc mắc làm gì, nó đã chạy rồi và hư con nào thay con đó. Còn tìm hiểu thêm thì miềng cũng k rõ nhiều, đại khái về phần điện tử công suất nó cũng có nhiều cái phải tìm hiểu sâu, cơ bản điện tử công suất giờ nó không như xưa chủ yếu analog, giờ nó toàn chơi Pulse không à, dùng N hay P về phần cơ bản thiết kế con đó thế nào mình cũng chịu hay là có liên quan đến giá cả hay không cũng k rõ, cơ bản trước đây BJT hay chơi mấy lạoi như N,P thì phải đúng cặp ( về phần điện tương đương nhau), để làm đc cái này chắc hơi bị khó -....., mà mấy thằng này chơi pulse vậy mắc chi chơi P và N cho mệt, chơi 1 lạoi thôi ( và thường mình thấy dùng N), rồi dùng cổng đảo bít phart là ok ( mua 1 lạoi số lượng nhiều cũng rẻ nữa) . Thêm nữa bên công suất nó có thêm mấy kỹ thuật điều khiển gì đấy ( như boostrap ..v.v.) dùng 1 lạoi cũng dễ thiết kế hơn, với là giờ đa số mấy con drvier nó thiết kế sẵn rồi, và là cứ 1 lạoi Fet(IGBT) thui, cứ thế mà mần. Về phần vì sao dùng 2 lạoi IGBT và FET thì mình chịu, chắc bọn này biểu nó thiết kế tốt, chọn thế cho nó kinh tế ( đọc datasheet thì thấy con IGBT thông số tốt hơn, chắc mắc hơn)
    Tel: 0387 8 Năm 85 Sáu 5

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Em cũng chưa chơi điện cao áp thế này nhưng đoán là do con trên phải nối với 220v nên dùng IGBT, còn con dưới chỉ nối với GND nên dùng Mosfet ổn hơn.

Còn đương nhiên cầu H bi chừ thường thiết kế theo dạng 2 kênh N.
    Dạ em théc méc chỗ cầu H dùng 2 con khác nhau thôi. Tra thông số thì lại không thấy giống nhau lắm.

Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    inverter 1 phase ra sin chuẩn , chạy online hay chạy offline vậy cụ kem
    Cục này em chịu chưa tra manual cụ ạ. Nghe nói có cảm biến đồng pha rồi mới đóng điện vào lưới.

Trích dẫn Gửi bởi racing boy Xem bài viết
    đúng là đồ tàu, sơ đồ thì ghi là transistor thường mà lại đóng mosfet vs igbt vào, náo thật các bác nhỉ
    Không biết thì dựa cột mà nghe nhé. Hàng Trung Quốc, sơ đồ là của Việt Nam.

Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Cà rem théc méc là để tìm hỉu hay là để sữa nó, nếu để sữa thì chắc k cần thắc mắc làm gì, nó đã chạy rồi và hư con nào thay con đó. Còn tìm hiểu thêm thì miềng cũng k rõ nhiều, đại khái về phần điện tử công suất nó cũng có nhiều cái phải tìm hiểu sâu, cơ bản điện tử công suất giờ nó không như xưa chủ yếu analog, giờ nó toàn chơi Pulse không à, dùng N hay P về phần cơ bản thiết kế con đó thế nào mình cũng chịu hay là có liên quan đến giá cả hay không cũng k rõ, cơ bản trước đây BJT hay chơi mấy lạoi như N,P thì phải đúng cặp ( về phần điện tương đương nhau), để làm đc cái này chắc hơi bị khó -....., mà mấy thằng này chơi pulse vậy mắc chi chơi P và N cho mệt, chơi 1 lạoi thôi ( và thường mình thấy dùng N), rồi dùng cổng đảo bít phart là ok ( mua 1 lạoi số lượng nhiều cũng rẻ nữa) . Thêm nữa bên công suất nó có thêm mấy kỹ thuật điều khiển gì đấy ( như boostrap ..v.v.) dùng 1 lạoi cũng dễ thiết kế hơn, với là giờ đa số mấy con drvier nó thiết kế sẵn rồi, và là cứ 1 lạoi Fet(IGBT) thui, cứ thế mà mần. Về phần vì sao dùng 2 lạoi IGBT và FET thì mình chịu, chắc bọn này biểu nó thiết kế tốt, chọn thế cho nó kinh tế ( đọc datasheet thì thấy con IGBT thông số tốt hơn, chắc mắc hơn)
    Sửa thì thay phát rồi đo đạc xung quanh tí là xong anh ạ. Tại théc méc 2 con thông số chả giống nhau lắm lại mang dùng cầu H ý mà.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    cụ kem, con này có tính nag gì dặc biệt ko ah, hãng nào làm thế ah
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 31-03-2015 lúc 09:30:03 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    https://www.pes.ee.ethz.ch/uploads/t...PEL2013_01.pdf
    theo tài liệu này thì để tăng hiệu năng, giảm công suất tiêu tán dùng đúng 2 con trong tbi của cụ kem ah

tbi5 của cụ kem mới nhỉ, tài liệu 2013 thôi

sơ đồ cụ kem giống cái này ko?

Inverter Topologies for 1~ Output
    The first focus is in improving the efficiency of the mixed H-bridge (Fig. 13).
    In the proposal in Fig. 13, the IGBTs are switched at the grid frequency (e.g. 50Hz) and the low side MOSFETs at a higher frequency of e.g. 16kHz PWM for a sinusoidal supply of the power. The simulation shows an EE of the inverter module of 99,2% at 2kW nominal power. MOSFETs cannot be used as high sides because of the slow intrinsic diode of the MOSFET.

http://www.powerguru.org/high-effici...olar-inverter/
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 31-03-2015 lúc 09:45:32 AM.

11. Có 3 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 43
    Bài viết cuối: 06-06-2015, 05:09:46 PM
  2. HCM_có vài kit combo kiểu lạ lạ
    Bởi terminaterx300 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 14-03-2015, 10:56:47 PM
  3. Thắc mắc về khởi động từ
    Bởi zenky1602 trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-01-2015, 02:45:25 PM