1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 32

Chủ đề: Cần mua đầu cắt Plasma

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết

Cần mua đầu cắt Plasma

Như tiêu đề, em cần mua một đầu cắt Plasma để làm máy Plasma. Yêu cầu cắt được sắt tấm dày 20mm và người bán có thể hỗ trợ em phần điều khiển. Em chỉ làm máy CNC chứ chưa làm Plasma bao giờ. Em cám ơn

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Hehe, máy này hình như thế giới chưa có ai làm thì phải.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhcos Xem bài viết
    Hehe, máy này hình như thế giới chưa có ai làm thì phải.
    tại sao hả bác

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Như tiêu đề, em cần mua một đầu cắt Plasma để làm máy Plasma. Yêu cầu cắt được sắt tấm dày 20mm và người bán có thể hỗ trợ em phần điều khiển. Em chỉ làm máy CNC chứ chưa làm Plasma bao giờ. Em cám ơn
    Eh kiểu này tìm hoài mà không có.
    - Muốn cắt được sắt dày 20mm bằng CNC thì nguồn phải từ 105A trở lên. Mà 105A là công suất thực đấy nhé, không phải chém gió như mấy chị na đâu. Mà những con công suất cở này thì mua mới khoảng gần 150 củ. Mua cũ thì tuỳ hứng.. nhưng ít có dạng này đồ cũ rơi rớt.. vì nếu có thì cũng bị săn cho bằng hết.
    - Người bán hổ trợ phần điều khiển thì e càng khó hơn. Những nhà cung cấp lớn, có thể cung ứng ngưồn & CNC thì không hổ trợ khách chế tạo máy CNC. Còn nhưng anh chuyên bán máy thì ít có anh nào rành CNC cho dù là loại nguồn chuyên dùng cho CNC cũng người bán cũng chỉ hổ trợ riêng phần Plasma, phần CNC không can thiệp.
    - Phần điều khiển thì chung chung quá nên cũng khó mà xác định là ai có thể hổ trợ. Trong Plasma CNC có thể chia ra nhiều thành phần độc lập.
    ----- CNC Control thì chỉ đơn thuần là 2 trục X, Y. Cái này thì không khó vì y như Mill mà thôi. Cái khó là phần điện phải được làm tốt, chống nhiễu, cách ly v.v....
    ----- Plasma control thì có thêm nào là THC, bảo vệ Torch, auto Z v.v... Với những nguồn dữ như HD plasma còn có bộ phận phân phối khí, kết hợp với CAD/CAM riêng.
    ----- CAD/CAM cũng được phát triển riêng tuỳ theo cấu hình máy Plasma (nếu muốn chạy tốt hết các tính năng).

Giải pháp hiệu quả nhất là mua mới cả nguồn và CNC Control để được hổ trợ hết cả 2. Phần khung máy có thể tự làm.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    ----- Plasma control thì có thêm nào là THC, bảo vệ Torch, auto Z v.v...

.
    Hôm trước em nghe một anh bảo nguồn plasma của Mỹ (em không rõ thương hiệu) có sẵn tín hiệu ra để điều khiển THC (set sẵn độ cao, nó sẽ điều khiển luôn trục Z, không cần dùng thêm THC ngoài). Anh ấy bảo hình như Hypertherm cũng có tính năng này, nhưng không biết sử dụng + ít nguời đễ ý nên không biết (phải móc dây từ trong ra vì họ không đưa ra ngoài).

Bác nào rành cho em ít thông tin với, em cũng đang tính làm 1 cái.
    Thanks.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác ktshung có thể cho biết dự toán kinh phí khoảng bao nhiêu cho con plasma thì mới biết mà tính, chứ riêng phần nguồn, chị na & iu et đã khác nhau một trời một vực, chênh lệt khoảng 1/4 lần.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Bác ktshung có thể cho biết dự toán kinh phí khoảng bao nhiêu cho con plasma thì mới biết mà tính, chứ riêng phần nguồn, chị na & iu et đã khác nhau một trời một vực, chênh lệt khoảng 1/4 lần.
    Dạ rẻ nhất có thể bác à

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    - Muốn cắt được sắt dày 20mm bằng CNC thì nguồn phải từ 105A trở lên. Mà 105A là công suất thực đấy nhé, không phải chém gió như mấy chị na đâu. Mà những con công suất cở này thì mua mới khoảng gần 150 củ. Mua cũ thì tuỳ hứng.. nhưng ít có dạng này đồ cũ rơi rớt.. vì nếu có thì cũng bị săn cho bằng hết.
    - Người bán hổ trợ phần điều khiển thì e càng khó hơn. Những nhà cung cấp lớn, có thể cung ứng ngưồn & CNC thì không hổ trợ khách chế tạo máy CNC. Còn nhưng anh chuyên bán máy thì ít có anh nào rành CNC cho dù là loại nguồn chuyên dùng cho CNC cũng người bán cũng chỉ hổ trợ riêng phần Plasma, phần CNC không can thiệp.
    - Phần điều khiển thì chung chung quá nên cũng khó mà xác định là ai có thể hổ trợ. Trong Plasma CNC có thể chia ra nhiều thành phần độc lập.
    ----- CNC Control thì chỉ đơn thuần là 2 trục X, Y. Cái này thì không khó vì y như Mill mà thôi. Cái khó là phần điện phải được làm tốt, chống nhiễu, cách ly v.v....
    ----- Plasma control thì có thêm nào là THC, bảo vệ Torch, auto Z v.v... Với những nguồn dữ như HD plasma còn có bộ phận phân phối khí, kết hợp với CAD/CAM riêng.
    ----- CAD/CAM cũng được phát triển riêng tuỳ theo cấu hình máy Plasma (nếu muốn chạy tốt hết các tính năng).

Giải pháp hiệu quả nhất là mua mới cả nguồn và CNC Control để được hổ trợ hết cả 2. Phần khung máy có thể tự làm.
    OK! vậy bác cho em hỏi mua nguồn và CNC control ở đâu?

Thợ bậc 3 hancatemc.com's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội, Việt Nam
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 26 lần
           ở 12 bài viết
    Thấy mọi người bàn tán sôi nổi, ngứa nghề nên mình cũng muốn vào đóng góp chút ý kiến sau.
    Xin trích dẫn ý kiến của bác CKD vì mình thấy là đúng:

1. Để cắt sắt dày 20mm (cắt CNC mình chỉ quan tâm tới khả năng đục xuyên thủng Pircing tức là không phải khoan mồi chứ ko phải cắt biên) thì nguồn ít nhất trên 100A. http://www.hancatemc.com/may-cat-pla...-35mm-n13.html
    Tuy nhiên, tùy vào việc bạn cắt ít hay nhiều thì bạn nên quan tâm tới chu kỳ làm việc của máy. Bạn nên chọn nguồn dư 1 tý. Mình ví dụ bên mình có nguồn 120A (Cutmaster 40mm) thì tại 100A chu kỳ tải là là 100% (có nghĩa là cắt 20mm liên tục) http://www.hancatemc.com/may-cat-pla...-40mm-n12.html
    Giá bán lẻ bộ nguồn này bên mình đang niêm yết trên thị trường là trong khoảng 100tr thôi bác CKD nhé. Bác nào quan tâm xin Inbox cho mình nhé, Sản phẩm mình cắt tại nguồn 60A Thermal Dynamics tại triển lãm Giảng Vỏ vừa rồi đây:
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_4194.jpg 
Views:	1 
Size:	177.6 KB 
ID:	7148Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_4223.jpg 
Views:	0 
Size:	200.8 KB 
ID:	7149
    2. Bộ THC thì bạn nên chọn loại có điều khiển trục Z độc lập, sẽ dễ làm, dễ sử dụng và sẽ ổn định hơn. THC nên nó các chức năng tách biệt như: chiều cao đục lỗ, chiều cao sau đục lỗ, thời gian trễ đục lỗ, rồi mới đến chiều cao khi cắt. Nên có Auto/Manu để bộ đk CNC cắt Auto khi vào góc cua hoặc khi bắt đầu đục lỗ (để tránh va quệt gãy mỏ, hại bép...)...vvNên có bộ cách li chống nhiễu. Ví dụ như bộ này thì Full chức năng đó

Name:	IMG_3653.jpg 
Size:	321.6 KB 
ID:	7152Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_3666.jpg 
Size:	420.1 KB 
ID:	7153
    3. Bộ đk CNC mình xin không phân tích nhiều, nhưng ở phạm trù cắt Plasma thì nên: giảm tốc khi vào góc cua để tránh vát góc và lúc đó cắt THC về chế độ manu để tránh chúi mỏ. Quan trọng nhất vẫn là chống nhiễu tốt khi cắt Plasma. Tuy nhiên điều này sẽ không cần khi bạn lắp nguồn Thermal Dynamics.
    Mình vẫn khẳng định đi và khẳng định lại: để cho ra 1 sản phẩm cắt Plasma đẹp, thì phải có sự kết hợp giữa 3 yếu tố: bộ điều khiển CNC + THC + Nguồn cắt Plasma chất lượng cao.
    Và cũng xin có ý kiến với bác bạn trong diễn đàn cncprovn.com là: Mình sẽ hỗ trợ toàn diện khi bạn chọn nguồn Plasma Thermal Dynamics của bên mình cho máy cắt CNC. Bên mình hoàn toàn tự tin và đủ năng lực để làm những việc đó! THank các bạn và chúc các bạn có máy cắt CNC Plasma tốt để phục vụ cho cv sản xuất của mình.
    Có 1 mẫu vuông có chữ TD được viết bằng chức năng marking và cắt trên nguồn UltraCut 100A:

Name:	IMG_4203.jpg 
Size:	194.4 KB 
ID:	7154
    Và đây là 2 cô e xinh tươi cty mình, mấy ngày triển lãm, 2 e ý toàn tư vấn kỹ thuật cho khách hàng. Bác nào muốn lấy sô e ý thì nhắn cho mình nhé

Name:	IMG_4197.jpg 
Size:	196.5 KB 
ID:	7155
    Lần sửa cuối bởi hancatemc.com, ngày 20-04-2015 lúc 04:24:58 AM.
    Nguồn Plasma Thermal Dynamics-USA chuyên dùng cho cắt CNC. Đt: 0989979137

10. Có 3 thành viên đã cám ơn hancatemc.com cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nguồn Hypertherm mà có sẵn THC thì em chẵng biết.. có cái nó có thể truyền tín hiệu áp, dòng, công suất cũng như nhiều thông số khác qua RS232. Nếu CNC control nào cho phép giao tiếp thêm RS232 thì có thể option thêm để đo & hiệu chỉnh Z. Vụ này em đang nghiên cứu, với Mach3 thì hơi ngại vì nó chạy mấy cái macro hoặc brain hơi chậm, em test thấy chạy giật cục.

Còn nếu dùng THC của Hypertherm thì.. chưa biết vì chi phí quá cao. Với những nguồn dạng Powermax thì em nghĩ không đáng vì giá nguồn & THC sam sam rồi. Với mấy con HD thì có thể suy nghĩ.
    Những nguồn của hãng khác thì.. chưa chơi tới nên chưa đánh giá được.

CNC Plasma sợ nguồn chị na vì nó lọc nhiễu đầu ra kém nên là nguồn gây nhiễu nặng.. nhưng nhiễu này cũng có cách trị...

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    hypertherm hình như từ con 85 trở lên có tín hiệu arc voltage
    thẻmal dynamic thì dòng A chuyên cho cnc có tín hiệu arc voltage
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    hypertherm hình như từ con 85 trở lên có tín hiệu arc voltage
    thẻmal dynamic thì dòng A chuyên cho cnc có tín hiệu arc voltage
    Kg phải arc voltage, cái này cái nào cũng có mà.
    Nó ra luôn tín hiệu điều khiển chạy lên hay chạy xuống luôn, có 3 digital in/out là up, down, enb luôn. Có chỗ để set chiều cao luôn. Nói chung là tích hợp tất cả để gắn lên CNC rồi.
    Nôm na là sau khi setup, chạy tự động thì bật enb lên là xong, cái nguồn plasma nó điều khiển THC luôn không cần THC ngoài.
    Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 14-04-2015 lúc 03:42:55 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    cái đó thì chưa thấy, keke
    chỉ có arc voltage khi đã chia, lọc nhiễu xuống 0-10v hoặc 0-5v để vào THC cho chuẩn thôi

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    nhìn mỏ cắt hypertherm nó đã nhiều chi tiết rồi so với 2 cái tiêu hao của hàng tàu,
    nhìn đám mỏ cắt chuyên nghiệp còn khủng hơn nhiều .. keke
    http://thermacut.de/Articles/1908-2-...F+catalog.aspx

Thợ bậc 6 blueocean's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 264 lần
           ở 124 bài viết
    Anh cắt 20ly làm plasma thì theo e biết giá cao vật, thôi làm gió đá đi cho nó rẻ
    Hải (Blueocean)- Đà Nẵng
    TEL: 0905 tám 3 111 tám - MEO: c2ecnc@gmail.com

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác chủ xem con này thử, em thấy giá cũng ổn:

http://www.hancatemc.com/may-cat-pla...r-a120-n9.html

Lấy cái 80A hay 120 cũng được ạ

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    mấy cái mỏ cắt khung như mấy bác giới thiệu chỉ dành cho con nhà giầu thôi.

nhà em có cái nguồn 60A của hãng Jasic, xem trong sách hướng dẫn máy có thể cắt được 20mm , cắt tôn dầy thì tốc độ cắt phải chậm lại em cắt chậm hết mức có thể roài mà lửa nó cứ phụt lửa lung tung sang 2 bên hehe. chốt lại không thể cắt được tối đa chỉ cắt được 10mm thôi. cắt 12mm đường cắt đã không thể chấp nhận được roài.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hôm trước em hỏi cái 120A, giá chấp nhận được ạ, hàng mẽo, để dành ít xiền hôm nào lên xúc làm con máy plasma. Em đang dùng con 70 hay 75A gì đó hàng Ý, cắt tay cũng chỉ 15mm là kịch. Jasic chắc bác phải mua tầm trên 200A mới mong ngang ngửa 70-80A hàng xịn được ( cái này em nghiệm ở mấy cái máy hàn he he, chả biết có đúng không, lão béo có con 350 thì phải, cắt như ... kít )

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    con này thấy cũng okay nè, hàng đài loan, đầu cắt cũng khá pro như hàng công nghiệp
    http://www.hancatemc.com/may-cat-pla...-302d-n60.html

Dũng sĩ diệt Spam
    Cám ơn
    418
    Được cám ơn 199 lần
           ở 84 bài viết
    (Khoản 100tr cho bộ nguồn ) ho e hỏi nguồn có công suất bao nhiêu vậy anh
    HÃY THEO ĐUỔI ĐAM MÊ, THÀNH CÔNG SẼ THEO ĐUỔI BẠN
    SINH VIÊN NGHÈO HIẾU HỌC
    0969.246.357 -- 0710.246.357.8

22. Thành viên đã cám ơn Mr.L cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Mua đầu cắt Oxy-Gas
    Bởi ahdvip trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 08-09-2015, 06:41:30 PM
  2. khớp nối , hộp số , đầu cắt phi 3mm ....
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 16-04-2015, 04:57:15 PM
  3. Cần mua đầu cắt laser.
    Bởi HuyBacLieu trong diễn đàn Máy laser CNC
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 22-10-2014, 09:13:17 AM
  4. [HN] CNC Router 6090, 2 đầu cắt
    Bởi linhdt1121 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 121
    Bài viết cuối: 18-09-2014, 10:45:55 PM
  5. OHC3T-03: Bộ điều khiển độ cao đầu cắt Oxy/ Gas & Laser độc lập