1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 6 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... CuốiCuối
Kết quả 101 đến 120 của 299

Chủ đề: dần xây 2015, H frame epoxy

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, cái ni là bác trộn cái giề với cái giề?

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    để em tham gia vụ này luôn, mai em thử nghiệm epoxy AB 2/1 tỉ lệ pha bột đá 100/10 , đổ khuôn 24 h, dở khuông , lấy kick 2t ép thử xem đồng hồ tải trọng báo bao nhiêu thì bùm....lên báo cáo các bác, chứ vụ này sao thấy nhức nhối quá
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, hóng tác phẩm của chú. Mà cần chi 2t phức tạp rứa? Máy của mình làm chắc 200kg-500kg là cùng?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chithieutien Xem bài viết
    để em tham gia vụ này luôn, mai em thử nghiệm epoxy AB 2/1 tỉ lệ pha bột đá 100/10 , đổ khuôn 24 h, dở khuông , lấy kick 2t ép thử xem đồng hồ tải trọng báo bao nhiêu thì bùm....lên báo cáo các bác, chứ vụ này sao thấy nhức nhối quá
    tỉ lệ bột đá 100/10 là sao ta? bột đá làm hỗn hợp trở nên dẻo như cao su
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 17-05-2015 lúc 02:34:05 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Em xem kết quả của các bạn Tây làm, tụi nó cũng trộn có sỏi. Chắc có khi hỏi rõ nó về tỉ lệ trộn xem sao. Có thằng thì trộn 8% nhưng có quét keo giữa các layers trong lúc đổ, các vị trí ngóc ngách thì trộn nhiều keo hơn. 12% keo thì nó bảo quá nhiều. Để mua ít keo về trộn thử xem sao. Em ở Đà lạt loại keo epoxy như ở kim biên bán không có.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi occutit Xem bài viết
    Em xem kết quả của các bạn Tây làm, tụi nó cũng trộn có sỏi. Chắc có khi hỏi rõ nó về tỉ lệ trộn xem sao. Có thằng thì trộn 8% nhưng có quét keo giữa các layers trong lúc đổ, các vị trí ngóc ngách thì trộn nhiều keo hơn. 12% keo thì nó bảo quá nhiều. Để mua ít keo về trộn thử xem sao. Em ở Đà lạt loại keo epoxy như ở kim biên bán không có.
    keo nó ko dẻo như kẹo cao su, cụ có phét sau váo ngóc ngách keo vẫn sẽ rút xuống phía dưới khuôn

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    tỉ lệ bột đá 100/10 là sao ta? bột đá làm hỗn hợp trở nên dẻo như cao su
    há há, làm gì có chuyện dẻo như cao su bác Linh...riêng keo không nó đã trở nên cứng như đá rồi, mài có cảm giác như mài vào sành sứ....thêm bột đá để tăng cường kết dính và chống rạng mức thôi, em làm như thế để tính khối lượng chịu tải 1cm vuông / tấn. từ đó rút ra được kết luận có nên chơi cho cnc hay không....khi các bác đổ khuông thì đương nhiên có cấy ốc , bulong , rail , tùm lum thì sức chịu co rút của nó phụ thuộc vào sự liên kết các phần tử keo và bột đá, đá mài
    thợ mộc hàn sắt

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    há há, làm gì có chuyện dẻo như cao su bác Linh...riêng keo không nó đã trở nên cứng như đá rồi, mài có cảm giác như mài vào sành sứ....thêm bột đá để tăng cường kết dính và chống rạng mức thôi, em làm như thế để tính khối lượng chịu tải 1cm vuông / tấn. từ đó rút ra được kết luận có nên chơi cho cnc hay không....khi các bác đổ khuông thì đương nhiên có cấy ốc , bulong , rail , tùm lum thì sức chịu co rút của nó phụ thuộc vào sự liên kết các phần tử keo và bột đá, đá mài
    anh cử thử xem lần trước em đúc 90% bột đá 10% keo> dẻo dẻo

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    RotarySMP
    The jump from 8% to 10 % was significant in how quickly it sagged under vibration (I just tapped that test mould on the floor for a couple of minutes. The 8% needed the rivetting hammer on the mould. I can imagine that 14% would be very wet, and leave a thick layr of epoxy on top once it settles.
    I used some fine powdered alumina which was left over from my foundary furnace build. I bought it at a local pottery shop. Unfortunately the mesh size is not stated, but it has that fine powder feel like icing sugar.

I added a little laser printer toner to the 10% epoxy test, as it make the E/G look cooler.

You have a nice grading there. I only used 5 different aggregate sizes. 12-14% resin is lot. My test peices were with 10%% and 8% epoxy, and the ten percent was easy to vibrate, but the 8% settled as well with good vibrations. The Youngs modulus of the 8% measure nearly 20% higher (on my limited, poorly controlled experiment).

The scientific papers I have browsed on the web agreed that the aggregates need to be really dry, otherwise the strength dropped something like 20-30%.

GT40

I am shooting for a lower amount but I haven't seen the impact of the mineral flour on viscosity. Made test batches with everything else and was happy at 8%. The base is really over built so If I have a higher epoxy level, I think it will be okay and I would prefer not to have any inclusions in it.
    Đây là kết quả mix của 2 tay to mặt bự bên cnczone đang làm con epoxy khá lớn. Các bác tham khảo.

10. Thành viên đã cám ơn occutit cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    hiện tại việt nam mình các loại keo AB epoxy chỉ dành cho việc vá đắp, dán là chính, nên không biết công năng của nó khi trộn với đá hay bột, hay gì đi nữa thì có thành một khối rắn chắc suốt 20 năm không...sao em thấy cái nầy nhiêu khê quá, có hỏi qua ông anh còn làm trong nhà máy Vinh cữu, ổng nói nếu trộn đúng thành phần keo đá bột rồi thì phải qua nhiệt luyện để nung, ối sao khó nhai gúm
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 17-05-2015 lúc 07:50:43 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Bác tham thế, em chỉ cần 5-7 năm là ok rồi. Có ai làm quả mua chung không? Cho em làm con chuột bạch 10kg với

13. Thành viên đã cám ơn occutit cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Em 1 vé bác occutit nhé
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Hi vọng sẽ sớm đi từ ý tưởng đến sản phẩm trên tay, càng sớm càng tốt, nếu ai thành công thì sẽ mở ra một hướng mới cho sản xuất máy móc, không chỉ là CNC mà còn nhiều lĩnh vực khác. Hi vọng những người có khả năng về kỹ thuật lẫn kinh tế sẽ biết tận dụng lợi thế của mình.
    Về phần em ko có điều kiện về kinh tế lắm nên nếu cuối tuần Chủ Nhật hoặc ban đêm mà ai đổ khuôn, cần bưng bê thì hú em. Luôn sẵn sàng.

Thợ bậc 5
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 96 lần
           ở 69 bài viết
    độ bền thì có lẽ khá ổn, còn muốn biết chắc có bền đến 20 năm hay không thì 17 năm nữa tớ trả lời.

Mần cái này nó có thêm một khuyết điểm là con ốc nào nó ra con ốc đó, khi bác lở bỏ sót 1 lổ thì việc khoan taro ren là nan giải, hàn củng không được. Vì thế bác thiết kế cho linh kiện loại A thì khi hư không thể thay bằng loại B, Chẳng lẽ lúc đó dục nguyên cái máy, mà thứ này cho ve chai nó còn chửi.

17. Có 2 thành viên đã cám ơn culitruong cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ngoài Quận 8 có nguyên cái bàn đá chú nào lấy cho miễn phí kìa , ngon tuyệt vời , nhưng em cảm thấy nó thiết kế cho cái máy gì đó , không đủ ren hay vị trí cho ráp máy nên em nhìn xong rồi về. Muốn rã ra mấy khối nho nhỏ làm bàn map cũng không xong , nhìn mà chẳng biết nó liên kết bằng cách gì , chẳng thấy con bù lon nào hết mới chết chứ.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

19. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    ngoài Quận 8 có nguyên cái bàn đá chú nào lấy cho miễn phí kìa , ngon tuyệt vời , nhưng em cảm thấy nó thiết kế cho cái máy gì đó , không đủ ren hay vị trí cho ráp máy nên em nhìn xong rồi về. Muốn rã ra mấy khối nho nhỏ làm bàn map cũng không xong , nhìn mà chẳng biết nó liên kết bằng cách gì , chẳng thấy con bù lon nào hết mới chết chứ.
    Có bù lon đó anh.
    2 tháng trước e hỏi tay bán đồ đối diện, hắn bảo kg phải của hắn mà của ai đó, để hắn xin rồi bán, giá 20k/kg, bộ đó nặng ~800k.
    1 cây mable chính hiệu, 1 cây granite den, 1 cái bàn + 4 trụ cũng granite đen. E định mua cây mable không mà hoài nó chưa chịu cho.
    Thanks.

21. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    rẻ hơn thì không thấy, độ bền chưa được kiểm chứng, thây thế thì nan giải, sao em thấy các bác lẩn quẩn uẩn khúc nhỉ = không lối thoát
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, thế bác chithieutien dự kiến con CNC của bác chạy được bao lâu? 100 năm?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    rẻ hơn thì không thấy, độ bền chưa được kiểm chứng, thây thế thì nan giải, sao em thấy các bác lẩn quẩn uẩn khúc nhỉ = không lối thoát
    vụ granite mục đích ko phải là rẻ... nên cụ quan tâm tới nó vì rẻ thì cụ mới là người lẩn quẩn ko lối thoát

25. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    ko dủ ốc cũng đơn giản , cụ khoan lỗ trên đá, rồi nhét vào con tán dài, đổ keo tán là okeis

27. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Trang 6 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. dự án dần xây
    Bởi nhatson trong diễn đàn Kết cấu máy dạng Router
    Trả lời: 1071
    Bài viết cuối: 20-11-2020, 08:35:23 AM
  2. Dự án nhờ xây
    Bởi emptyhb trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 30-05-2015, 01:39:21 PM
  3. can mua may cho 2015