1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 44

Chủ đề: Dự án máy cắt plasma CNC 1500mm x 3000mm của Quy Nguyen

Thợ bậc 3 Quy Nguyen's Avatar
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 15 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haianhelectric Xem bài viết
    Nguồn tầu thì mình không biết, chứ dùng nguồn Hypertherm 45 tốc độ cắt thép 1,5mm là dưới 7500mm/phút.Mà máy không có THC à bạn.
    Máy em xài THC của Robot3T ạ. Sau khi tìm hiểu thì em quyết định rinh về 1 em plasma Hero BET-100. Rinh nó về rồi em mới biết làm thế nào biết 1 nguồn plasma có Pilot ảc hay không. Sẵn tiện đây em post cái hình để sau này anh em nào có đi lùng mua nguồn plasma, đặc biệt là nguồn cũ biết mà chọn mua cho đúng.
    Đính kèm 15377

Đây là mặt phía trước nguồn plasma, nguồn có pilot ảc thì nó có 4 vị trí kết nối thế này, còn nguồn không có pilot ảc thì chỉ có 3 (không có vị trí kết nối PILOT).
    Tạm thời máy của em đã chạy thử ngon lành, cắt 3mm với tốc độ 3000mm/phut. Vấn đề tiếp theo là vọoc Sheet CAM để xuất ra file G-code sau 1 buổi chiều cũng đã nhuyễn. Ngày mai em sẽ cho em nó chính thức làm việc thực sự và hoàn thiện nốt mấy cái linh tinh (các công tắc hành trình 3 trục, che chắn ray trượt, đi gọn dây nhợ, hoàn thiện cái bộ vạch lấy dấu).
    Thế nào em cũng sắp xếp viết 1 bài tổng kết kinh nghiệm sau khi làm con máy này, những vấn đề cần cải tiến để các anh em đi sau đỡ mất thời gian và không dính vào những sai sót như em.
    Em cảm ơn những góp ý của các anh em cncprovn rất nhiều.

Cám ơn
    2
    Được cám ơn 15 lần
           ở 7 bài viết
    Hình ảnh nguồn plasma có Pilot
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	20160112_093509.jpg 
Views:	2 
Size:	643.9 KB 
ID:	15395

Còn đây là nguồn plasma không có Pilot

Name:	20160113_145305.jpg 
Views:	0 
Size:	503.8 KB 
ID:	15396

Anh em chú ý khi mua nhé

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    74
    Được cám ơn 42 lần
           ở 32 bài viết
    Vậy là nếu không có pilot arc thì không chế được ah bác, pilot arc có phải là mồi hồ quang tiếp xúc không? nghe anh em nói hình như nguồn dưới 80A là không có pillot arc ah

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hehe.
    Nguồn mới có pilot arc hết, không có chuyện nguồn nhỏ nguồn lớn đâu ạ.
    Nguồn cũ thì cũng tùm lum hết, pilot arc kiểu pô-pin như đánh lửa xe máy là khủng nhất, gây nhiễu nhiều nhất. Loại điện tử thì cũ hay hỏng nhưng sửa đươc.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

5. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    2
    Được cám ơn 15 lần
           ở 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi buithonamk42 Xem bài viết
    Vậy là nếu không có pilot arc thì không chế được ah bác, pilot arc có phải là mồi hồ quang tiếp xúc không? nghe anh em nói hình như nguồn dưới 80A là không có pillot arc ah
    Không có pilot thì không mồi hồ quang được. Như vậy mỏ cắt phải tiếp xúc với phôi khi bắt đầu cắt. Như vậy sẽ ảnh hưởng tới quá trình cắt

7. Thành viên đã cám ơn Quy Nguyen cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3 TLP's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    83
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    @Quy Nguyen anh cho cái Video show hàng cho anh,em xem với.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 8 lần
           ở 7 bài viết
    nguồn bep 100 bao tiền bác ơi. em tìm mãi mà chưa có chỗ bán

Cám ơn
    2
    Được cám ơn 15 lần
           ở 7 bài viết
    Hi anh em. Hôm nay mới gửi các anh em video clip em nó được.
    https://m.youtube.com/watch?v=yXTPM1grgro

11. Thành viên đã cám ơn Quy Nguyen cho bài viết hữu ích này:

TLP

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    em không hiểu cái món này lắm ... bác cho em hỏi là bác đùng ống phóng hay gì thế ạ

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    143
    Được cám ơn 107 lần
           ở 77 bài viết
    Bác chủ cho e hỏi vậy nguồn như bên dưới là lắp cnc được đúng ko ạ

Name:	20160805_161648.jpg 
Views:	0 
Size:	282.7 KB 
ID:	23453

Với lại em nghe nói là nguồn này là loại cao áp bị nhiễu ở mức cao ko biết có đúng ko ạ ?
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm 20160805_161357.jpg‎  

Lần sửa cuối bởi MINHAT, ngày 05-08-2016 lúc 07:12:37 PM.
    ĐT:0938.397 708_TK:0501000101269
    NH Vietcombank chi nhánh Bắc Sài Gòn

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    127
    Được cám ơn 152 lần
           ở 62 bài viết
    các bác cho e hỏi chút. pilot arc có công dụng gì trong nguồn Plasma và dùng như thế nào vào náy cnc ạ hihi.
    ai biết giải thích giúp e với e cám ơn nhiều.
    Lâm.
    Đồng Nai. Đt 0901505005.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vanlam1102 Xem bài viết
    các bác cho e hỏi chút. pilot arc có công dụng gì trong nguồn Plasma và dùng như thế nào vào náy cnc ạ hihi.
    ai biết giải thích giúp e với e cám ơn nhiều.
    Pilot arc hay nói dể hiểu, dể hình dung là tia lửa điện phát sinh ở đầu cắt plasma, trước khi có plasma.
    Plasma là môi trường i-on không khí giữa điện trường lớn ở nhiệt độ cao. Nhưng để có plama thì đòi hỏi phải có môi trường thuận lợi hơn nếu không phải nâng mức điện trường lên rất nhiều lần, do đó Pilot arc sẽ làm điều này. Tạo môi trường phù hợp (dù rất bé) là tia lửa điện, tiền thân của plasma. Khi có tia lữa điện, một phần không khí đã được ion hóa, tạo môi trường phát triển ion cho cả luồng khí.
    Nếu không có pilot arc, muốn có plasma thì người cắt phải ghì đầu cắt vào phôi, sau đó nhất nhẹ lên để tạo tia lửa điện.

Pilot arc được sinh ra do điện áp rất cao, ở tần số cao. Với nguồn plasma thì gọi là HF hay HV. Điện áp này trong khoảng 10-20KV.

16. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ckd Xem bài viết
    pilot arc hay nói dể hiểu, dể hình dung là tia lửa điện phát sinh ở đầu cắt plasma, trước khi có plasma.
    Plasma là môi trường i-on không khí giữa điện trường lớn ở nhiệt độ cao. Nhưng để có plama thì đòi hỏi phải có môi trường thuận lợi hơn nếu không phải nâng mức điện trường lên rất nhiều lần, do đó pilot arc sẽ làm điều này. Tạo môi trường phù hợp (dù rất bé) là tia lửa điện, tiền thân của plasma. Khi có tia lữa điện, một phần không khí đã được ion hóa, tạo môi trường phát triển ion cho cả luồng khí.
    Nếu không có pilot arc, muốn có plasma thì người cắt phải ghì đầu cắt vào phôi, sau đó nhất nhẹ lên để tạo tia lửa điện.

Pilot arc được sinh ra do điện áp rất cao, ở tần số cao. Với nguồn plasma thì gọi là hf hay hv. điện áp này trong khoảng 10-20kv.
    plasma là môi trường ion hóa không khí thì mới đúng nhá, ion không khí thì sai, bởi bản thân plasma không có sẵn trong tự nhiên, có nguồn tác động nhé bác.

18. Thành viên đã cám ơn namtrungcompany cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Aha! Cám ơn bác, em sẽ cập nhật lại kiến thức của mình.
    Em là thợ cơ khí, học hành không đến đâu nên nhiều cái mù tịt bác ạ. Dạo qua các diễn đàn, học lóm được chút chút cứ nghĩ là đúng nên chia sẽ với anh em thôi. Ai biết rỏ hơn thì chỉ giúp em, em cảm ơn.

Nếu bác có thể nhính chút thời gian vàng ngọc của bác, giảng thêm cho em xíu kiến thức về plasma thì em cảm ơn còn nhiều hơn nữa ạ.

20. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    12
    Trích dẫn Gửi bởi ckd Xem bài viết
    aha! Cám ơn bác, em sẽ cập nhật lại kiến thức của mình.
    Em là thợ cơ khí, học hành không đến đâu nên nhiều cái mù tịt bác ạ. Dạo qua các diễn đàn, học lóm được chút chút cứ nghĩ là đúng nên chia sẽ với anh em thôi. Ai biết rỏ hơn thì chỉ giúp em, em cảm ơn.

Nếu bác có thể nhính chút thời gian vàng ngọc của bác, giảng thêm cho em xíu kiến thức về plasma thì em cảm ơn còn nhiều hơn nữa ạ.
    bác cho mình cái mail mình gởi tài liệu cho đọc, chứ giảng thì mình k giám,

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác có nhã ý thì cứ viết trên này, không có nhiều time thì cứ copy & past trên này. Nếu của bác thì chẵng ai ý kiến gì đâu. Còn nếu của tác giả khác thì cứ đính kèm nguyên file lên là xong.
    Vì em nghĩ không riêng gì em, mà nhiều anh em trên này cũng không rành về plasma lắm đâu. Họ chắc cũng giống như em, không phải sale, càng không phải nhà sản xuất nguồn. Nên bài viết trên này sẽ giúp không chỉ riêng em, mà còn giúp được nhiều bạn khác quan tâm đến plasma.

Còn email thì ngay dưới sing em có đủ từ email, tên họ, số dt, facebook đó ạ.

23. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    12
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác có nhã ý thì cứ viết trên này, không có nhiều time thì cứ copy & past trên này. Nếu của bác thì chẵng ai ý kiến gì đâu. Còn nếu của tác giả khác thì cứ đính kèm nguyên file lên là xong.
    Vì em nghĩ không riêng gì em, mà nhiều anh em trên này cũng không rành về plasma lắm đâu. Họ chắc cũng giống như em, không phải sale, càng không phải nhà sản xuất nguồn. Nên bài viết trên này sẽ giúp không chỉ riêng em, mà còn giúp được nhiều bạn khác quan tâm đến plasma.

Còn email thì ngay dưới sing em có đủ từ email, tên họ, số dt, facebook đó ạ.
    Theo em, plasma ở đây mình chỉ nên hiểu là môi trường ion hóa không khí, vì mục đích chính của topic này là cnc, còn cái plasma là một trạng thái vật chất thứ 4, nếu đi sâu nghiên cứu rất phức tạp, bản thân em cũng được học qua khóa minatech của pháp, có một số tài liệu về phún màng nano, nếu bác nào muốn tìm tòi nghiên cứu thêm thì để lại mail em gởi cho mấy cái đề tài, còn nếu muốn phún màng nano bằng pp magnetron thì okie, đăng ký với em, em sắp xếp được thì dẫn các bác tham quan phòng thí nghiệm công nghệ cao. được trưc tiếp thấy plasma thực sự là như thế nào luôn nhé, cái này tùy vào loại khí mà màu plasma sẽ khác nhau, có hứng thú về nano hay plasma thì nghiên cứu thêm rất bổ ích ạ.
    còn nếu trong topic này chỉ nên dừng lại ở ứng dụng của môi trường ion hóa không khí là đc.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ý không phải là nghiền ngẩm xem plasma thế nào, mà cụ thể là plasma trong cắt, khắt nó phụ thuộc vào những gì. Yếu tố nào tác động đến nó, trực tiếp, gián tiếp. Để kiểm soát được nó thì cần phải làm gì?
    Vì để có được vết cắt plasma đẹp (không nói cắt đứt, cắt đứt thì đơn giản quá vì hầu như đủ công suất là đứt) không phải cứ bấm nút là đạt. Mọi thông số phải phù hợp, và thế nào mới phù hợp? Dấu hiệu nhận biết, phán đoán, đánh giá bằng cảm quan thế nào?. Về kỹ thuật thì để đảm bảo phải dùng THC, mà THC là cái gì? Nó can thiệp thế nào v.v...
    Căn theo tài liệu của các hãng thì chủ yếu là bảng thông số và vài hướng dẫn cơ bản. Còn việc sâu rộng hơn xíu thì.. chẵng ai nói tới.

Chứ có phân tích plasma.. theo kiểu tìm về cội nguồn lý thuyết thì chắc cũng chẵng giúp ích được gì cho anh em ở đây, vì đa phần chỉ dùng cắt sắt. Trong khi đó plasma có rất nhiều ứng dụng khác, cả trong y học (hình như VN ta đã có dao mổ plasma), trong chế tạo như in 3D cũng có v.v...

26. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    12
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Ý không phải là nghiền ngẩm xem plasma thế nào, mà cụ thể là plasma trong cắt, khắt nó phụ thuộc vào những gì. Yếu tố nào tác động đến nó, trực tiếp, gián tiếp. Để kiểm soát được nó thì cần phải làm gì?
    Vì để có được vết cắt plasma đẹp (không nói cắt đứt, cắt đứt thì đơn giản quá vì hầu như đủ công suất là đứt) không phải cứ bấm nút là đạt. Mọi thông số phải phù hợp, và thế nào mới phù hợp? Dấu hiệu nhận biết, phán đoán, đánh giá bằng cảm quan thế nào?. Về kỹ thuật thì để đảm bảo phải dùng THC, mà THC là cái gì? Nó can thiệp thế nào v.v...
    Căn theo tài liệu của các hãng thì chủ yếu là bảng thông số và vài hướng dẫn cơ bản. Còn việc sâu rộng hơn xíu thì.. chẵng ai nói tới.

Chứ có phân tích plasma.. theo kiểu tìm về cội nguồn lý thuyết thì chắc cũng chẵng giúp ích được gì cho anh em ở đây, vì đa phần chỉ dùng cắt sắt. Trong khi đó plasma có rất nhiều ứng dụng khác, cả trong y học (hình như VN ta đã có dao mổ plasma), trong chế tạo như in 3D cũng có v.v...
    Cái này em nghĩ bác quá rành, bác chỉ điểm cho ae đi ạ.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi namtrungcompany Xem bài viết
    Cái này em nghĩ bác quá rành, bác chỉ điểm cho ae đi ạ.
    Nếu đã rành thì đã không nói sai như ở trên rồi bác ạ. Em thì chỉ học lóm được chút ít từ internet thôi. Đi sâu vào thì dâu dám.

29. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Dự án CNC Plasma - OxyFuel - Router nhiều môn phối hợp của CKD & Mr.L
    Bởi CKD trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 104
    Bài viết cuối: 29-08-2018, 07:39:47 AM
  2. Help - Giúp hoàn thành dự án tự chế máy Plasma CNC
    Bởi wabot9x trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 25-12-2014, 05:16:02 PM
  3. Máy plasma khởi động lên, chuẩn bị cắt thì máy tắt.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-12-2014, 06:54:34 PM
  4. Máy CNC 1018 của Gary Nguyen
    Bởi garynguyen trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 16-11-2014, 10:03:56 PM