1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 12 của 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... CuốiCuối
Kết quả 221 đến 240 của 346

Chủ đề: Khởi động cho nó xôm 8012

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    em có 2 thanh thép đã tôi 25x30 được phay phẳng, dự là làm trượt ổ bi vuông như thế này, xin các bác tư vấn thiệt hơn cho em,
    Không biết bác hỏi đùa hay thật, thôi em cứ chém bậy phát ạ.

1- tiện được mấy cái bánh xe chính xác là khó hơn lên giời rồi.
    2- chế cơ câu chỉnh độ rơ bánh xe cũng loằng ngoằng phết, chí ít là 2 bánh xe trên phải có 1 con bên dưới công ngược lại, có con ôc mầu xanh để chỉnh độ dơ giữa bánh xe với thanh ray.

Oài, mới nghĩ thế thôi em đã thấy mệt rồi

Cụ muốn tiết kiệm có thể dùng cách đơn giản hơn là một bên chạy ray vuông bình thường, bên kia chạy 3 bánh xe như hình dưới cho nó giảm chi phí cũng được

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Views:	1 
Size:	34.1 KB 
ID:	8032

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Nói chung những cái cách mà bác chủ topic đề cập đến thì rất nhiều anh em đam mê CNC từng nghĩ qua hoặc trải qua rồi. Nhưng có người mới nghĩ ra thì dẹp luôn, có người từng làm rồi vứt xó...mọi con đường rồi lại trở về với THK, NSK, Hiwin, TBI mà thôi. Hehe.

4. Có 2 thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mấy cái ổ bi này phải nói mình làm qua rồi, sử dụng rồi.
    Nói thật như trước giờ vẫn nói.. là không hiệu quả. Cái không hiệu quả đầu tiên và sau bao nhiêu năm vẫn chưa tìm được cách diy.
    Cái đó là băng trượt hoặc trục trượt. Mấy cái ổ bi là chưa nói tới.
    Tại sao? Đó là độ bền và dộ chính xác. Kiếm được chổ phay (tiện còn khó hơn) được thanh dài khoảng trên 1m mà chính xác là khó, mà có thì công cán cũng không rẻ.
    Kiếm được những thanh kiểu ty pen đi thì vẫn không dùng được vì kém bền. Ty pen được mạ kền bề mặt để chống mòn, nhưng ít được tôi cứng nên mềm.
    Mà kiêm được thanh vừa chuẩn kích thước, được mài chuẩn, được tôi cứng thì nhìn kỹ phát hiện ra nó là thanh trượt. Giá thanh trượt tròn china giờ rất rẻ, đương nhiên cũng 2/3 loại. Loại dùng đươc nếu quy ra kg thì khoảng hơn 150k/kg. Nếu mua phôi thép C45, tiện hoặc phay, sau đó mài rồi đem tôi thì chắc khoảng rẻ lắm là 250k/kg. Nếu đặt làm nhiều thì rẻ hơn nhiều.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    đúng rồii, mới nghĩ tới cảnh các bác nói thấy nản quá...thấy bôn Tây nó làm đủ thứ loại trượt nhưng ko biết có đạt ko thì ko nghe đề cập...thôi chi ít thì cũng ray tròn mà chơi vậy....
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 31-05-2015 lúc 08:59:48 AM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    sao dạo này diển đàn mình ko xem hình trước được nhỉ, chác có lý do
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Xem hình trước là gì vậy cụ?

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Xem hình trước là gì vậy cụ?
    em đăng nhập là khỏi xem ảnh luôn, thoát ra thì xem được ???
    thợ mộc hàn sắt

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    em đăng nhập là khỏi xem ảnh luôn, thoát ra thì xem được ???
    Bác thử dùng trình duyệt khác hoặc cài lại trình duyệt web xem có được không ạ. Em vẫn xem bình thường mà

12. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    thank bác đã xem được bình thường, do em quậy trong mục thiết lập mà ko nhớ...hehe xin lỗi đã làm phiền admin
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    em định lắp ray tròn fi25 cho trục Y nhưng có vẽ nó bị rơ nhẹ hai cái lock trượt, xin các bác chỉ cho kinh nghiệm chống rơ, sao hàng mới mà nó rơ vậy ko biết?
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 02-06-2015 lúc 02:03:27 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Mấy cái ổ bi này phải nói mình làm qua rồi, sử dụng rồi.
    Nói thật như trước giờ vẫn nói.. là không hiệu quả. Cái không hiệu quả đầu tiên và sau bao nhiêu năm vẫn chưa tìm được cách diy.
    Cái đó là băng trượt hoặc trục trượt. Mấy cái ổ bi là chưa nói tới.
    Tại sao? Đó là độ bền và dộ chính xác. Kiếm được chổ phay (tiện còn khó hơn) được thanh dài khoảng trên 1m mà chính xác là khó, mà có thì công cán cũng không rẻ.
    Kiếm được những thanh kiểu ty pen đi thì vẫn không dùng được vì kém bền. Ty pen được mạ kền bề mặt để chống mòn, nhưng ít được tôi cứng nên mềm.
    Mà kiêm được thanh vừa chuẩn kích thước, được mài chuẩn, được tôi cứng thì nhìn kỹ phát hiện ra nó là thanh trượt. Giá thanh trượt tròn china giờ rất rẻ, đương nhiên cũng 2/3 loại. Loại dùng đươc nếu quy ra kg thì khoảng hơn 150k/kg. Nếu mua phôi thép C45, tiện hoặc phay, sau đó mài rồi đem tôi thì chắc khoảng rẻ lắm là 250k/kg. Nếu đặt làm nhiều thì rẻ hơn nhiều.
    Nếu bỏ qua phần cưa sừng làm nghé của bác chủ thớt, thì vụ DIY các loại thanh trượt trong một vài trường hợp cũng là phương án hợp lý.

Ví dụ khi bác không cần độ chính xác, bộ trượt của bác hành trình quá dài, tải rất nặng thì diy mấy bộ trượt rẻ hơn nhiều so với mua thanh trượt xịn.

Ví dụ bộ trượt này chỉ cần chịu tải trọng của nó mà thui, dài 4m2, lực đòn bẩy khá lớn ( tầm 5 tấn ở vị trí xa ổ đỡ nhất ) lực lắc ngang không đáng kể thì vòng bi đũa loại lớn chế hết không bao nhiêu xiền :

Vụ này đầu tiên em không làm cái áo cho vòng bi, nghĩ là tiện cái áo khó chính xác, chạy vài phát vỡ hết ca bi. Vòng bi côn 2 chiếc 1 cặp lắp ngược nhau trong một cái áo, 8 cặp bắt cách nhau theo chiều cao khoảng 450, chiều dài 1m2 chịu được lực khá lớn.

Trượt bạc đồng hành trình 5m, lực ép 7-10 tấn em mài mấy cái cây sắt dư lày :

Còn cái này thì tải có 2 tấn bọ, hành trình dài ngoẵng, nhưng cần kẹp chặt khi dừng lại, em dùng 8 con xy lanh khí nén 63, hành trình 50, dùng đòn bẩy ép cái bạc xê dịch 3mm. Đại khái khi dừng thì xy lanh nó kẹp không cho chạy nữa ạ. Vì hành trình dài nên nếu dùng vitme bằng bắp tay nó cũng đẩy cong. Giữ khá ổn ạ:

16. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    thôi em hiểu cái vụ cảnh giác kẻ giả ngu rồi, các bác nói em chứ ko ai khác, các bác giỏi cơ khí, em chả rành mấy, đôi khi chưa bao giờ sài qua trong cuộc đời, nhưng với máu mê công nghệ nên học hỏi tự làm cho thỏa chí, nói ra chẳng phải để các bác thương hại mà là thông cảm cho em, đôi khi những vấn đề các bác cảm thấy hỏi quá thừa, hỏi ngu hỏi dại, nhưng đối với em chẳng dại chẳng ngu...
    ps/ : bác Mạnh Tường, bác Kem hảo hạng thứ cho em nói thẳng, các bác chẳng chỉ bảo thì thôi, người như bác phát ngôn kiểu đấy thì ngoài đời bác chảnh ko kém đâu, em ko gây nhiểu diển đàn để làm gì, mục đích gì, xin hỏi các bác nếu ngoài việc mua bán thì còn việc gì để lợi dụng diễn đàn không, nếu mua bán các bác nên cảnh giác cao độ thì có việc gì các bác phải lo lắng nhĩ,
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ahah... có trò vui nhể!
    Mình chẵng quan tâm nhiều đến nội dung cụ cnclaivung hỏi. Vì cơ bản là diễn đàn là nơi tự do.. do đó bác ấy có cưa sừng làm nghé để hỏi vu vơ thì kệ bác ấy. Chổ nào mình thích thì mình trả lời, chổ nào mình không thích thì mình em.. tọa sơn quan hổ đấu gì đấy.

Chổ mình không thích là cái tính cố chấp.. và hơi giã giã, không thật, không biết con người thật có đúng vậy không. Nếu đúng thì mình khuyên nên chân thật với chính bản thân mình. Là diễn đàn.. là thế giới ảo.. nhưng cố tạo ra con người ảo thì cũng chã ít lợi gì cho mình. Cái này nếu không đúng thì bác bỏ quá cho.
    Về tranh luận thì bác tỏ vẻ rất là giàu kinh nghiệm.. và bảo vệ tới cùng quan điểm của mình, cũng chẵng sao... Cuộc đời ai cũng phải trả giá, mình học qua, trả giá rồi.. cái gì có thể giúp thì giúp. Người được giúp không chấp nhận thì có trả giá mới nhớ dai. Mà vụ này không chắc lắm, mỗi người mỗi cách làm. Do đó với mình thì tệ, với người khác thì tốt là chuyện bình thường.

Còn việc buôn bán gì đó.. quả thật là giờ có lắm trò. BQT cũng không thể bảo vệ thành viên hiệu quả được. Tốt nhất hãy tự biến mình thành người tiêu dùng thông minh.

Xin lỗi.. chém gió không đúng chổ.

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    ôi, cái sự đời là thế đấy bác, giả giả thật thật, đã diễn đàn ảo mình cũng ảo thế thôi, thậm chí có bác còn ẩn mình ko cho biết địa chỉ cụ thể nữa kìa bác...
    bác xem diễn đàn này câu hỏi nào của em trùng nhé...bác nên nhớ bác cho đi bác sẽ nhận được nhiều hơn bác cho đấy...em ko bảo vệ luận điểm ngu của mình làm gì...nhưng đôi khi cái đấy thật sự ko biết làm thế nào cho đúng...nếu ko cần các bác em vẫn có thể mua đồ lắp máy chạy vô tư lự...vấn đề ở đây là chia sẽ kinh nghiệm, bí quyết..làm sao tối ưu đến mức có thể, tạo nên sản phẩm khác biệt với kinh chi phí hấp dẫn...chứ cứ nói theo kiểu mua đi, mua mới, có sẳn về lắp vào,cũng hẳn là ngon là tốt đúng ko bác CKD
    em ngoài đời giao lưu anh em chưa ai phàn nàn bác ạ...
    thợ mộc hàn sắt

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    @ bác cnclaivung : em nói thật nhé, nhiều lúc đọc bài bác hỏi em không biết bác hỏi thật hay đùa nữa. Tính em cũng hay đùa, nghiêm chỉnh như cụ Nam CNC thì chán lắm Dưng mà mọi người thấy bác đã làm máy cnc rồi, biết quá nhiều rồi, mà còn hỏi nhiều câu như trượt tròn sao nó dơ ? Bác đủ trình mua đồ cơ khí cnc hỏng về phục chế lại, đủ nói trình bác thế nào rồi. Vậy mà bác còn hỏi nhiều câu khiến người đọc nghĩ bác đang trêu họ. Cảm giác ấy khi đọc bài em cũng có bác ạ.

Vậy thôi bác ạ, chỉ riêng cơ khí cũng đủ để cả đời người cố gắng cũng chả học được bao nhiêu. Cái gì em không biết em hỏi luôn, nhưng nếu người đọc cảm thấy bác đang trêu họ, mọi người sẽ cảm thấy không được bác tôn trọng đấy ạ.

21. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    à thì ra vậy, em cũng thành thật thưa thốt cùng các bác, vụ mua cơ khí hỏng là do bạn em chuyên mạ crom, em có nghía qua vụ vệ sinh visme nghe cao thủ Namcnc nói là mạ crom có thể phục hồi được, em hỏi nó và bàn với nó nếu visme, thanh trượt bị mòn, sét mình phục hồi bằng cách mạ có ok không, nó bảo cũng tốt nhưng thời gian ko lâu,nhưng nếu dùng chất gì đấy của nước ngoài thì cũng tương đối...thế là em muốn mua vài món của các bác...đơn giản thế mà có gì cao siêu đâu bác, nhưng em ko muốn giải thích lòng vòng
    còn ray tròn bị rơ, cái này em hỏi thiệt lòng chứ ko đùa, vì có bao giờ dùng ray tròn đâu làm sao biết bản chất nó phải bị rơ, hỏi gutgo thì chưa thấy hồi đáp, còn em có làm máy thì đúng nhưng mua về lắp cho xong nhiệm vụ,,,chứ chưa đi sâu vào kĩ thuật...giờ mua ray tròn kiểm tra thấy nó có vẽ rơ quá cũng hơi lo lắng, nên hỏi vậy mà có bác cho là em trêu các bác, em đâu có rãnh dữ vậy bạc ạ...
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    cuối cùng em cũng tìm được vụ dây chống xoắn ,
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 03-06-2015 lúc 11:46:11 PM.
    thợ mộc hàn sắt

24. Có 2 thành viên đã cám ơn cnclaivung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết

làm cho người hay lăn tăn thêm lăn tăn

26. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    ha ha , ngày nào em ko bị các cụ xoắn em chịu hok được, thank cụ nhé
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mới lụm được cái site này.. không biết có giúp ích gì được cho cụ không.

Nguồn http://irnas.eu/2015/04/16/good-eough-cnc-intro/

Lụm về vài cái ảnh

Name:	3.jpg 
Views:	81 
Size:	18.6 KB 
ID:	8099

Name:	4.jpg 
Views:	80 
Size:	32.1 KB 
ID:	8100

Name:	6.jpg 
Views:	80 
Size:	30.7 KB 
ID:	8101

29. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 12 của 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Khởi động CNC 2015
    Bởi CNC24H trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 11:15:03 PM
  2. Thắc mắc về khởi động từ
    Bởi zenky1602 trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-01-2015, 02:45:25 PM
  3. Máy plasma khởi động lên, chuẩn bị cắt thì máy tắt.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-12-2014, 06:54:34 PM