1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 30 của 30

Chủ đề: Tham khảo hướng DIY THC plasma.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Nhìn nó loằng ngoằng thế này có khó đấu không bác ? http://www.chothueplc.com/2015/04/la...gv-h45-lh.html

Em nghĩ nên làm chỉ một chế độ on hay off thôi, không nên dùng 2 con. ví dụ để 30mm thì on nó kéo lên, quá thì nó tắt, tự kéo xuống, cứ thế chạy đi chạy lại ạ. Em làm với khí nén chạy khá êm và đáp ứng cũng nhạy.

Còn bác ngại chuyện điểm đầu, điểm cuối thì lắp cho em nó 2-3 con ở vài vị trí trước sau mỏ cắt gì đấy, cả 3 con cùng on thì nó mới on, còn chỉ 1-2 thì em nó ứ on là được ạ ( em đoán bậy thế ) Nếu 1 hay 2 con rơi vào điểm bị cắt hoặc đã chạy hết tấm tôn, trong khi ấy cái thứ 3 nó vẫn còn trong khổ tôn thì bác không sợ em nó phi cái rầm xuống đất ạ.

Cụ nào trong Sì gòn chuột bạch con sensor phát đê
    THực ra nó ko có lằng ngoằng gì hết, nguyên bộ nó chỉ bao gồm 1 cục khuếch đại + 1 đầu laze, nếu dùng 2 em thì mua 2 bộ, em đang có cặp LV11SB, LV12SB-LVS62, Đem làm chuột bạch coi sao.

2. Thành viên đã cám ơn Huudong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    áp ko vấn đề, vấn dề là năng lượng của cái spark , con tvs thường thường tiêu tán được... 600VA , gấu thì dến vài kVA , thời gian đáp ứng vài nanosecond
    em có 2 loại tvs 60V và 100V, cụ xem mạch lọc cụ chõ nào nó vừa áp này ko?
    Thời gian gần đây chỉ chơi với Hypertherm, cái HF/HV nó lọc tương đối rồi, áp ra chỉ còn DC, khá an toàn . Các phiên bản THC đang thử nghiệm cũng chỉ thiết kế để hiệu quả với mấy nguồn này. Nên quên cái lọc HF/HV mất rồi .
    Nguồn china cũng có ngỏ để lấy cái Arc Voltage đã được lọc HF/HV (tuy không ngon bằng Hypertherm, nhưng vẫn tạm ổn), nhưng muốn tiếp cận cái ngỏ này thì phải phanh thây cái nguồn, tìm trên board công suất thì mới có. Mỗi hãng thì mỗi board khác nhau.. nên việc đấu nối chỉ dành cho dân có nghề, nghiệp dư phanh thây cái nguồn, đấu bậy xíu, start lên cái nguồn bóc khói thì tiền mất tật mang
    Cái nữa là HF/HV là nguồn để sinh Pilot Arc, do đó chỉ có thể chặn chứ không được lọc kiểu nối tắt triệt tiêu. Do đó mạch lọc LRC là hiệu quả nhất. Yêu cầu linh kiện và mạch đầu vào bố trí sao cho chịu được >10kV mà không cháy là được.

Mà plasma arc voltage là một cái gì đó khá huyền bí, tài liệu chuyên môn chỉ nói khái niệm, có công thức tính toán thì quá hàn lâm... đọc và làm theo lý thuyết có mà khùng luôn ấy chứ. Nắm được mấy cái này mới là yếu tố đủ, mức độ biến thiên của Arc Voltage cũng tùy theo tình huống cụ thể mà khác nhau.. nên kinh nghiệm là yếu tố dẫn tới thành công.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	AS_11065.gif 
Views:	64 
Size:	12.4 KB 
ID:	7480Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	AS_11067.gif 
Size:	12.6 KB 
ID:	7481
    loại này khá hay các bác ak,có o2 ngõ ra riêng biệt cho low và high limit.

5. Thành viên đã cám ơn Huudong cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Huudong Xem bài viết

Name:	AS_11065.gif 
Size:	12.4 KB 
ID:	7480Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	AS_11067.gif 
Size:	12.6 KB 
ID:	7481
    loại này khá hay các bác ak,có o2 ngõ ra riêng biệt cho low và high limit.
    Em hỏi ngu tí, cái này là ở cái sensor laser hả bác ?

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    nó đó bác.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Vậy bác làm thử luôn đi ạ, em có một số cơ cấu cũng cần lên xuống tự lựa này nọ giống cái đầu HTC, nhưng mà tốc độ cần đáp ứng nhanh hơn chút ( cỡ 50m/phút ) đầu tiên em cũng làm ngưỡng trên - dưới, không ổn bác ạ, làm thế nó lên xuống không mịn, cà dựt cà tang, làm một ngưỡng thui thì chạy ngon ạ. Cứ dưới ngưỡng đó thì chạy lên, trên ngưỡng tự chạy xuống. Nếu con sensor này không bị nhiễu khi soi vào vùng có hồ quang thì nó ứng dụng được nhiều việc lắm bác ạ. Lúc ấy không còn lo phần nguồn này nọ, mà dùng phương pháp so sánh dòng hay áp thì phụ thuộc quá nhiều vào loại nguồn, plasma hàn khác, cắt khác, tig khác, mig, mag lại khác nữa. Bác thử xem nó soi vào vùng lửa hàn gần nhất được bao nhiêu bác nhé. Em cám ơn bác.
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 08-05-2015 lúc 08:05:17 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Móa, hôm qua thử, 1 thay chấm hàn, 1 tay cầm cảm biến nhá nhá, đầu ra đấu vô role, tháy nhảy ngon lành, mà chưa dám đưa vô gần tại sợ quang tèo. giá nó cũng mắc. hehe. con này theo bác nói ta cứ set 1 ngưỡng, trên uot ra 1 dây, dưới out ra 1 dây, khỏe re, bữa nào qua em chơi.

Thợ bậc 6 thuyên1982's Avatar
    Đang ở
    Bình Dương, Việt Nam
    Cám ơn
    110
    Được cám ơn 71 lần
           ở 65 bài viết
    bác thử với plasma chưa. nhiễu plasma em nghĩ nó mạnh hơn hồ quang hàn nhiều bác ah.
    con cảm biến như bác nói giá nó khoảng bao nhiêu vậy? em nghiên cứu diy cho oxy gas chắc được.
    laser & plasma cnc http://cncbaokhang.com/ _ Tel: 0274 633 3737

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuyên1982 Xem bài viết
    bác thử với plasma chưa. nhiễu plasma em nghĩ nó mạnh hơn hồ quang hàn nhiều bác ah.
    con cảm biến như bác nói giá nó khoảng bao nhiêu vậy? em nghiên cứu diy cho oxy gas chắc được.
    bác cứ từ từ, hehe, cái đầu plasma nếu có cái nắp chụp thì ngon. Bộ này mua mới thì chát, hàng keyence mà, mua mới chắc ko dưới 5 chai, cũ chỉ vài trăm k.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Huudong Xem bài viết
    Móa, hôm qua thử, 1 thay chấm hàn, 1 tay cầm cảm biến nhá nhá, đầu ra đấu vô role, tháy nhảy ngon lành, mà chưa dám đưa vô gần tại sợ quang tèo. giá nó cũng mắc. hehe. con này theo bác nói ta cứ set 1 ngưỡng, trên uot ra 1 dây, dưới out ra 1 dây, khỏe re, bữa nào qua em chơi.
    Hì hì tại em nói chưa rõ, không phải đưa cái đầu dò vào gần lửa hàn bác ui, mà là cái điểm mà cái tia laser nó chiếu vào để đo ấy, nó cách điểm có hồ quang bao xa thì nó không bị nhiễu ý ạ.

Đại khái thế này:

Name:	Bild-9.jpg 
Views:	0 
Size:	145.8 KB 
ID:	7516

Cái đầu dò ở đây để khá xa vị trí mỏ hàn, như vậy nó sẽ cần một bộ trễ thời gian, làm sao cho khi mỏ hàn hay mỏ cắt nó đến chỗ đã chiếu thì có chiều cao tương ứng ạ.

Còn cái này:

Name:	elenavii_2.jpg 
Views:	34 
Size:	99.6 KB 
ID:	7517

đầu dò nó để chéo, chiếu luôn vào gần vị trí hàn, như vậy khỏi phải có bộ trễ thời gian ạ.

đại khái là nó đo được, bất kì cái gì mà không bị nhiễu do hồ quang là được ạ.

Name:	Untitled.jpg 
Size:	69.0 KB 
ID:	7518

Còn cái này là đo áp, đo dòng chi đó. Em không biết về điện, đấu mấy con rơ le thì em nghịch được, còn làm mạch thì em chịu chết

Name:	121.jpg 
Size:	93.4 KB 
ID:	7519

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Tài liệu tham khảo - LazyCAM for Plasma CNC - CKD version
    Bởi CKD trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 03-01-2018, 11:17:44 AM
  2. Video về tiny vise trên youtube, thấy cũng dễ DIY cho bản thân, anh em cứ tham khảo.
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Công cụ, vật liệu chế tạo máy
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 20-09-2015, 11:46:22 AM
  3. Tham khảo ý kiến về mấy con Step này
    Bởi inhainha trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 26-01-2015, 01:29:58 PM
  4. Bên Mình chuyên cung cấp cnc laser các anh chị có nhu cầu tham khảo nhé.
    Bởi Cnc Nội Thất trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-05-2014, 09:45:53 AM
  5. [Tài liệu tham khảo] LazyCam plasma
    Bởi ahdvip trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-02-2014, 11:42:46 AM