1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 30

Chủ đề: Tham khảo hướng DIY THC plasma.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết

Tham khảo hướng DIY THC plasma.

Chào các sư huynh, em đang cÓ ngu ý cho bộ THC plasma như sau:

- Dùng 2 con cảm biến laze đo khoảng cách, 1 con set high limit, 1 con set low limit ( 2 giá trị này cách nhau khoảng 1/10mm). Tín hiệu trả về từ 2 con cảm biến này thuộc dạng ON/ OFF, sẽ dùng điều khiển trực tiếp chiều quay cho động cơ trục Z,, như vậy khoảng cách từ đầu cắt đến bề mặt luôn nằm trong khoảng High và Low. Các sư huynh coi vậy có hợp lý ko? Cảm biến laze đo cao hàng tháo máy của keyence khá sẵn, giá cũng rẻ.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Có vụ này à bác chủ ? bác đã thử chưa ? cảm biến có bị nhiễu không ? Em thấy mấy con cảm biến tiệm cận ( chỉ on of, không đo được khoảng cách ) làm việc được trong vùng hồ quang hàn đã đắt không tưởng rồi ạ.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Cái đó tùy pp đo bác ợ... nếu đo bằng cảm biến quang thì có thể như vậy. Đo bằng pp khác như siêu âm thì ok nhưng siêu âm thì ko đo khoảng cách ngắn được.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Em này là laze đo khoảng cách, setup khoảng cách trước, nếu out sẽ ON đầu ra. Em đã thử với tia hồ quang từ máy hàn, thấy đầu ra vẫn ON/ OFF ngon lành. Hêhee!

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Huudong Xem bài viết
    Em này là laze đo khoảng cách, setup khoảng cách trước, nếu out sẽ ON đầu ra. Em đã thử với tia hồ quang từ máy hàn, thấy đầu ra vẫn ON/ OFF ngon lành. Hêhee!
    Bác có thể cho em thông số của con sensor laser này không? Nếu ở VN mua có không, giá cả thế nào?.
    Em dùng TCH đo điện áp, nhưng cánh này em vẫn thấy nhiều nhược điểm, mà chưa tìm cách khắc phục được.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác có thể cho em thông số của con sensor laser này không? Nếu ở VN mua có không, giá cả thế nào?.
    Em dùng TCH đo điện áp, nhưng cánh này em vẫn thấy nhiều nhược điểm, mà chưa tìm cách khắc phục được.
    BÁC CÓ THỂ DÙNG LOẠI NÀY Cảm biến Laser GV-21, GV-22, đầu đọc GV-H45, Keyence, Japan. nhưng em còn đôi chỗ phân vân khi gắn lên máy , đó là nếu tia phát ra vào đúng chỗ chứ mới cắt và rơi xuống thì sử lý sao thì em chưa biết. ak, bác CKD bữa nào chỉ giáo giùm em phần thay dao tự động được ko bác???

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    BÁC CÓ THỂ DÙNG LOẠI NÀY Cảm biến Laser GV-21, GV-22, đầu đọc GV-H45, Keyence, Japan. nhưng em còn đôi chỗ phân vân khi gắn lên máy , đó là nếu tia phát ra vào đúng chỗ chứ mới cắt và rơi xuống thì sử lý sao thì em chưa biết. ak, bác CKD bữa nào chỉ giáo giùm em phần thay dao tự động được ko bác???
    Nhìn nó loằng ngoằng thế này có khó đấu không bác ? http://www.chothueplc.com/2015/04/la...gv-h45-lh.html

Em nghĩ nên làm chỉ một chế độ on hay off thôi, không nên dùng 2 con. ví dụ để 30mm thì on nó kéo lên, quá thì nó tắt, tự kéo xuống, cứ thế chạy đi chạy lại ạ. Em làm với khí nén chạy khá êm và đáp ứng cũng nhạy.

Còn bác ngại chuyện điểm đầu, điểm cuối thì lắp cho em nó 2-3 con ở vài vị trí trước sau mỏ cắt gì đấy, cả 3 con cùng on thì nó mới on, còn chỉ 1-2 thì em nó ứ on là được ạ ( em đoán bậy thế ) Nếu 1 hay 2 con rơi vào điểm bị cắt hoặc đã chạy hết tấm tôn, trong khi ấy cái thứ 3 nó vẫn còn trong khổ tôn thì bác không sợ em nó phi cái rầm xuống đất ạ.

Cụ nào trong Sì gòn chuột bạch con sensor phát đê

8. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Các bác cần sensor khoảng cách bao nhiêu tới bao nhiêu?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Các bác cần sensor khoảng cách bao nhiêu tới bao nhiêu?
    bao nhiêu cũng được bác ui. Đừng gần quá thì khó lắp. từ 5cm trở lên là ổn rồi ạ. Em chỉ cần on off thui ợ.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, thế mấy con cảm biến tiệm cận thường bác thử ko được à? Bãi Q8 bán khoảng 100K-150K/con chứ mấy?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cụ thử dư lào rồi ? cho em xem với

Ủa, thế mấy con cảm biến tiệm cận thường bác thử ko được à? Bãi Q8 bán khoảng 100K-150K/con chứ mấy?
    dạ không được ạ, vụ này em nghịch chưa được cụ ui

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, chắc là do mấy con đó sử dụng hồng ngoại nên chạy trong vùng hồ quang hàn ko được. Ủa, bác CKD thử dùng siêu âm cho máy cắt plasma chưa?

Ngày xưa em hay làm cảm biến khoảng cách cho khách hàng. Có nhiều pp: hồng ngoại, siêu âm, điện dung, từ trường, laser... Cái này thì có lẽ siêu âm là phù hợp nhất.

Bác làm CNC plasma thì em làm tặng bác 1 con, nhưng ko có chuột bạch nào ở Xì Gòn có cnc plasma để test ấy chứ
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 08-05-2015 lúc 08:06:16 AM.

14. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    hôm nào rảnh tổng mời các bác qua bên em làm thí nghiệm chơi.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em dùng phương pháp sensor áp bác ơi. Nhưng giải pháp này dùng với nguồn china thì gặp nhiều vấn đề.
    - HF & HV của mấy con này chưa được lọc, rất nguy hiểm. Khi có pilot ard thì mạch phải chịu được trên 10kV. Do là HF nên vẫn có giải pháp lọc, nhưng do HV nên mạch phải làm kỹ thì mới được. Em bị pilot arc đánh cháy mấy cái mạch prototype, 2 cái VOM rồi mới ngộ ra được chút chân lý.
    - Trong quá trình cắt thì can nhiễu của nguồn switching rất lớn. Em kết hợp lọc cứng (dùng phần cứng) & lọc mềm (lọc trong phần mềm). Nhưng muốn nó êm thì phải lọc mạnh tay, khi đó phản ứng hệ thống sẽ chậm, lọc nhẹ tay thì nó vừa chạy, vừa nhảy .
    - Mạch tiếp xúc trực tiếp tới nguồn nên mọi in/out đều phải cách ly, kể cả cái RS232 cũng rứa. Đang cố dùng UI trên máy tính, vừa kết hợp mach3, vừa truyền thông với THC để có thể tăng mức tự động lên 1 leve. Mà vụ lập trình thuộc hạng Gà nên dậm chân tại chổ.

17. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thời gian gần đây ở CT bạn à. Mà bạn ở đâu nhỉ, tiện thì cafe giao lưu

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Em dùng phương pháp sensor áp bác ơi. Nhưng giải pháp này dùng với nguồn china thì gặp nhiều vấn đề.
    - HF & HV của mấy con này chưa được lọc, rất nguy hiểm. Khi có pilot ard thì mạch phải chịu được trên 10kV. Do là HF nên vẫn có giải pháp lọc, nhưng do HV nên mạch phải làm kỹ thì mới được. Em bị pilot arc đánh cháy mấy cái mạch prototype, 2 cái VOM rồi mới ngộ ra được chút chân lý.
    - Trong quá trình cắt thì can nhiễu của nguồn switching rất lớn. Em kết hợp lọc cứng (dùng phần cứng) & lọc mềm (lọc trong phần mềm). Nhưng muốn nó êm thì phải lọc mạnh tay, khi đó phản ứng hệ thống sẽ chậm, lọc nhẹ tay thì nó vừa chạy, vừa nhảy .
    - Mạch tiếp xúc trực tiếp tới nguồn nên mọi in/out đều phải cách ly, kể cả cái RS232 cũng rứa. Đang cố dùng UI trên máy tính, vừa kết hợp mach3, vừa truyền thông với THC để có thể tăng mức tự động lên 1 leve. Mà vụ lập trình thuộc hạng Gà nên dậm chân tại chổ.
    cụ có thử gắn thêm tvs diode ko?

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Em bên thủ đức, bữa nào bác có time em mời bác ghé em, tiện bác chỉ cho em cái thay dao phát.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    Có gắn zener để bảo vệ đầu vào của ADC thôi.
    10kV nó ghê lắm, khoảng cách khoảng >10mm nó đánh lửa phát một , Chặn HF & HV = cuộn cảm, tụ, điện trở.
    Điện áp làm việc bình thường của plasma trong khoảng 50-250V, chia áp bằng điện trở, lọc bằng mạch RC, bảo vệ bằng zener.

22. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Có gắn zener để bảo vệ đầu vào của ADC thôi.
    10kV nó ghê lắm, khoảng cách khoảng >10mm nó đánh lửa phát một , Chặn HF & HV = cuộn cảm, tụ, điện trở.
    Điện áp làm việc bình thường của plasma trong khoảng 50-250V, chia áp bằng điện trở, lọc bằng mạch RC, bảo vệ bằng zener.
    áp ko vấn đề, vấn dề là năng lượng của cái spark , con tvs thường thường tiêu tán được... 600VA , gấu thì dến vài kVA , thời gian đáp ứng vài nanosecond
    em có 2 loại tvs 60V và 100V, cụ xem mạch lọc cụ chõ nào nó vừa áp này ko?

b.r

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hehe, chắc là do mấy con đó sử dụng hồng ngoại nên chạy trong vùng hồ quang hàn ko được. Ủa, bác CKD thử dùng siêu âm cho máy cắt plasma chưa?
    Ngày xưa em hay làm cảm biến khoảng cách cho khách hàng. Có nhiều pp: hồng ngoại, siêu âm, điện dung, từ trường, laser... Cái này thì có lẽ siêu âm là phù hợp nhất.
    Bác làm CNC plasma thì em làm tặng bác 1 con, nhưng ko có chuột bạch nào ở Xì Gòn có cnc plasma để test ấy chứ
    Tụi mẽo thì thường với plasma chỉ đo áp. Oxy-Fuel, Laser thì đo điện dung.
    Tụi tàu thì dùng cả đo điện dung trong plasma? Không hiểu với môi trường hồ quanh, điện trường rất mạnh mà nó đo điện dung kiểu gì. Vụ này chưa sờ mó được nên chưa biết.

25. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Tài liệu tham khảo - LazyCAM for Plasma CNC - CKD version
    Bởi CKD trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 03-01-2018, 11:17:44 AM
  2. Video về tiny vise trên youtube, thấy cũng dễ DIY cho bản thân, anh em cứ tham khảo.
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Công cụ, vật liệu chế tạo máy
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 20-09-2015, 11:46:22 AM
  3. Tham khảo ý kiến về mấy con Step này
    Bởi inhainha trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 26-01-2015, 01:29:58 PM
  4. Bên Mình chuyên cung cấp cnc laser các anh chị có nhu cầu tham khảo nhé.
    Bởi Cnc Nội Thất trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-05-2014, 09:45:53 AM
  5. [Tài liệu tham khảo] LazyCam plasma
    Bởi ahdvip trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-02-2014, 11:42:46 AM