1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Làm được gì với combo bước 20 ?

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

Làm được gì với combo bước 20 ?

Chào mọi người, mình là newbie cũng đam mê với bộ môn thể thao cnc này.
    Nên cũng ham hố đầu tư một phần tài sản vào nó.

Hiện tại mình đang có 2 bộ combo THK ráp vừa với nhau thành C-frame. hành trình 400x460.

Mình đang suy nghĩ với bộ combo bước 20 này, thì phù hợp làm máy gì ? gỗ, kim loại, laser ?

Mọi người có thể cho mình xin chút góp ý ko ?
    Lần sửa cuối bởi baoanh, ngày 15-05-2015 lúc 03:27:58 PM.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    2
    Vẫn chưa có ai cho mình chút lời khuyên nhỉ, hình của em nó đây .

https://drive.google.com/file/d/0ByN...ew?usp=sharing
    Lần sửa cuối bởi baoanh, ngày 15-05-2015 lúc 08:02:30 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    cái này combo KR của THK, bác làm router double Y cắt nhôm gỗ tốt.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    cái này combo KR của THK, bác làm router double Y cắt nhôm gỗ tốt.
    Cám ơn bác góp ý, em cũng tính làm thêm một combo nữa cho thành double Y.
    Mà dạo môt vòng qua diễn đàn thấy mọi người bảo vít bước 20, độ rơ lớn, blackflash cao, độ phân giải thấp, nếu sử dụng vi bước thì lại dễ bị mất bước.... nên cũng hơi đắn đo.

Dự định sau này cho em nó cõng con spindle 2kw rồi cho nó ăn sắt đá... mà e đang e ngại vụ vít bước lớn..

Với nhu cầu như vậy, thì mọi người cũng cho em hỏi là nếu như mình dùng loại hybird servo 2Nm của leadshine thì có đủ để hoạt động ko ?
    Lần sửa cuối bởi baoanh, ngày 16-05-2015 lúc 12:14:00 AM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 17 lần
           ở 17 bài viết
    Day chi La học phí cho bước đầu, bạn hãy ngâm cứu kỹ mình đam mê cnc thể loại nào, sau đó chọn loại máy mình theo đuổi, rồi vào danh mục thảo luận máy đó, đọc từ đầu đến cuối, đây chỉ là phần cơ, phần điện vào phần điện mà đọc, vài lời múốn chia sẽ cùng bạn

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    bước 20 làm rô bô gắp linh kiện hoặc bơm keo tốt nhất
    0978835302

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thấy cũng có nhiều người có khởi đầu giống bác chủ.. và nhiều người hơn đặt tham vọng vào 1 con máy có thể gia công tất cả các vật liệu. Theo kinh nghiệm và chút kiến thức của CKD thì.. không phải là không thể mà:

- Mỗi loại vật liệu có tính chất vật lý rất khác nhau, độ cứng, dai, dàn hồi v.v... do đó để gia công cần có lực cắt, tốc độ cắt là khác nhau. Nếu lực cắt & tốc độ cắt không đủ thì dao có thể không cắt được, dao sẽ chỉ trượt trên bề mặt vật liệu mà thôi. Mục đích gia công không đạt mà gây hư hỏng dao.

- Mỗi loại spindle cho một dãi tốc độ làm việc hiệu quả. Trong dãi tốc độ này thì moment có được không quá yếu. Xét trên mục tiêu để có thể gia công tất cả vật liệu như trên, nếu xét ở dao 6mm trở lại & có thể mua kiểu ngon, bổ, rẻ ở VN (chắc chắn là không thể nbr rồi.. nhưng ở mức dùng được, chi phí phải chăng) thì tốc độ spindle phải ở mức khoảng từ 1Krpm -> 24Krpm mà vẫn phải đảm bảo moment.
    --- Theo như những bạn mua và dùng spindle thì nhận thấy rất rất nhiều bạn đã & dang dùng loại spindle.. được sản xuất chuyên cho mục đích gia công tốc độ cao, vật liệu mềm.. giá cực rẻ. Có thể nói là rẻ nhất trong cừng mức công suất. Nếu bạn nào bảo.. đang dùng hàng china loại xịn.. thì cũng là chiêu trò tâm lý của mấy bác bán hàng thôi (trừ những loại các bạn tự mua trực tiếp từ CN). Với phương châm tiền nào của nấy.. hàng mới không bao giờ có rẻ mà tốt cả. Với những spindle này.. dùng ổ bi 6xxx hay 7xxx không quá quan trọng.. mà quan trọng ở chất lượng. Với ổ bi chất lượng kém thì khi gia công.. gặp lực phản kháng, ổ bi sẽ nhanh chóng hỏng ngay. Gia công vật liệu càng cứng thì tốc độ hỏng sẽ càng nhanh. Chưa nói đến vấn đề cấp chính xác ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng gia công & tuổi thọ của dao. Nếu thay ổ bi nhật & xịn vào thì sao? Về lý thì không gì là không thể, nhưng: thay ổ bi tốc độ cao.. hàng xịn thì giá cũng chẵng rẻ; nếu có thì thay vào chưa chắn tốt vì đòi hỏi kỹ thuật & thiết bị trong khâu tháo lắp, cân chỉnh; thay xong thì cũng không giải quyết dứt điểm cấp chính xác.
    --- Cũng vấn đề spindle.. phần lớn đều muốn mua loại rẻ nhất có thể nhằm tiết kiệm tối đa học phí. Cách nghĩ và làm này cũng không sai. Nhưng như thế thì ngoài độ bền & chính xác như vừa nói.. thì còn liên quan đến công suất. Hầu hết loại này đều không đúng với công suất thực. Tức công suất & moment thực tế đều thấp hơn định mức lý thuyết. Điều này sẽ hạn chế khã năng gia công vì khi tốc độ thấp, công suất & moment giảm nhiều.
    --- Vậy thì nào thì cần nhanh, khi nào thì cần mạnh?. Để đơn giản thì vật liệu mềm cần nhanh, vật liệu cứng cần mạnh & chậm. Cái này thì ngược lại với mấy con spindle.. nhanh, đủ công suất -> mạnh, chậm ->yếu. Nếu mà có được spindle servo thì bớt lo cho vụ moment & speed.

- Khi sử dụng hàng 2hand, nên việc lựa chọn bị hạn chế. Nhất là khi học phí và điều kiện săn lùng, tích trữ bị giới hạn. Với những bạn ở tỉnh thì điều này còn khó hơn bội phần. Khi đó cách tốt nhất là phải biết cách thích nghi. Vậy thích nghi là thế nào?...
    --- Về lý thuyết thì bước vít không ảnh hưởng trực tiếp đến sai số. Tức là nếu bạn dùng cấp C5.. thì dung sai tương đối dù là ở bước vit 5/10/20 gì thì đều là như vậy.
    --- Bước vít có ảnh hưởng đến độ phân giải motor, dẫn tới giới hạn độ phân giải cả hệ thống. VD với step 2 phase (vì thông dụng).. vi bước được đánh giá là hiệu quả nhất là 1/10 (mình nghĩ vậy) tức 2000ppr. Khi đó với vit bước 5 thì độ phân giải lý thuyết là 400ppmm, với bước 10 là 200ppmm, với bước 20 là 100ppmm. Dừng ở mức 100ppmm mình nghĩ vẫn Ok.. vì trong điều kiện DIY mà làm được chính xác đến 1% của mm cũng đã là quá tuyệt vời rồi .
    --- Bước vít có ảnh hưởng đến moment motor, vi như để cần một lực đẩy là F thì với vit 5 cần 1N, vit 10 là 2N, vit 20 là 4N.
    --- Bước vit có ảnh hưởng đến tốt độ.. cái này thì mình nghĩ ai cũng rỏ. Vit bước càng lớn thì càng có lợi thế về tốc độ, vì tốc độ motor là bị hạn chế .

- Phần khung cũng ảnh hưởng rất rất nhiều đến kết quả cuối cùng.

Vậy thì một máy có thể gia công được tất cả các vật liệu có được không? -> được, nhưng chất lượng gia công thế nào và tuổi thọ thiết bị, dao cộ thế nào là ở chổ bạn làm được gì, chọn và phối ghép các thiết bị có phù hợp hay không mà thôi. Chọn như thế nào thì phù hợp thì dựa vào các thông tin ở trên.. để có thể lợi dụng được điểm mạnh & khắc phục được điểm yếu của các thiết bị.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Có 4 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Có bác nào đã dùng thử spindle với biến tần bằng vector control chưa? Theo lý thuyết, có thế đạt constant torque, I.e. torque mạnh ngay cả với tốc độ thấp
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 16-05-2015 lúc 12:55:40 PM.

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Có bác nào đã dùng thử spindle với biến tần bằng vector control chưa? Theo lý thuyết, có thế đạt constant torque, I.e. torque mạnh ngay cả với tốc độ thấp
    Chẳng dùng được với mấy spín China 24000rpm đang bán phổ biến cho phay gỗ đâu bác â.

Muốn có torque cao thì ngoài việc công suất lớn thì motor phải là loại có nhiều pole.

Mà mấy cái spin1 china 4 pole hoặc 6 pole... giá ít nhất cũng gấp đôi cái kia!

Có lần mình tham torque lớn (khoảng 10N.m) định mua nguyên bộ servo china 2KW 2000rpm về chế spin cho rẻ... nhưng nghe bảo một ngày đẹp tời nó error thì toi vì hàng china có coi manual cũng chẳng biết sửa... đành thôi vậy!
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 16-05-2015 lúc 01:07:50 PM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

11. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamcnc Xem bài viết
    Chẳng dùng được với mấy spín China 24000rpm đang bán phổ biến cho phay gỗ đâu bác â.

Muốn có torque cao thì ngoài việc công suất lớn thì motor phải là loại có nhiều pole.

Mà mấy cái spin1 china 4 pole hoặc 6 pole... giá ít nhất cũng gấp đôi cái kia!

Có lần mình tham torque lớn (khoảng 10N.m) định mua nguyên bộ servo china 2KW 2000rpm về chế spin cho rẻ... nhưng nghe bảo một ngày đẹp tời nó error thì toi vì hàng china có coi manual cũng chẳng biết sửa... đành thôi vậy!
    giải pháp gấu và an toàn là canh me cái biến tần yaskawa a1000+ canh me con servo 2kw bãi, biến tần a1000 nó có thể chạy closedloop động cơ dồng bộ > gần như là speed servo rồi ngon và ko sợ erro nửa chừng

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    tốc độ thấp nhưng nằm trong dải danh định, ngoài dải cũng cười trừ
    việc nữa là dk vector cần có vài thông số hơi khó chịu như Lr và Rr thông thường kím thông số này của motor bất kì hơi căng
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 16-05-2015 lúc 10:27:59 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Em đã dùng bộ biến tần và động cơ servo này là spin. Động cơ 3Kw biến tần 4Kw điều khiển vòng kín. Moment rất tốt trong dải từ 100 vòng đến 4000 vòng/phút. Em chưa thử tốc độ cao hơn 4000rpm vì yêu cầu của em chỉ cần max 4000rpm.

15. Có 3 thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    bác tcm đồ chơi đầy đủ nhỉ

17. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

tcm

Các Chủ đề tương tự

1. cài đặt thông số cho mach3 với bước ren khác nhau
    Bởi k123kien trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 01-11-2017, 02:39:51 PM
  2. Mẫu điêu khắc bitmap có thể dùng được với ArtCAM
    Bởi CKD trong diễn đàn Hình ảnh, art, cad, cam v.v...
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 15-11-2016, 09:54:31 PM
  3. Máy chiết rót tự động được làm từ đâu?
    Bởi chetaomaynamlong trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 28-08-2016, 10:49:17 PM
  4. HCM_ Lác con mắt với COMBO TRƯỢT VITME + MOTOR+DRIVER
    Bởi quangnguyen89ck trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 04-09-2014, 10:04:37 PM
  5. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM