1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 67

Chủ đề: Đi tìm sự thật.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Đọc xong thấy giông giống mềnh hê hê.
    Bác là trùm của các trùm rồi, là chân nhân bất lộ tướng, ai mà dám nói.

Thấy rât nhiều bạn lên đây trao đổi nhưng lại up up mở mở nên hơi bức xúc thôi.

Ngoài ra đa phần nghĩ servo rất mạnh, lại không mất bước, công suất bé, kéo máy to nên khã năng tuning hiệu quả là rất khó
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết

Quả thật chủ máy 7up 7mở nên khó đi tới đích. Trước tiên mình phải bảo vệ ae kỹ thuật chứ, rồi nếu ai hành nghề khg có lương tâm thì tính tiếp, đâu thể nói chung chung vậy đc mang tiếng giới KT sao.
    Còn nếu mục đích làm máy rõ ràng, tự diy thì diễn đàn này thừa sức để help bạn. Vì ai cũng phải trải qua như thế để làm chủ đc Servo. Như CKD nói rồi: dễ, thật sự đơn giản.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Ngoài ra đa phần nghĩ servo rất mạnh, lại không mất bước, công suất bé, kéo máy to nên khã năng tuning hiệu quả là rất khó
    Với Servo thì công suất tăng theo giá tiền nên phải cân nhắc, dù biết càng khỏe càng tốt, nhưng nếu chưa kinh qua thì 2kw vẫn vật vã.

Học việc
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Quả thật chủ máy 7up 7mở nên khó đi tới đích. Trước tiên mình phải bảo vệ ae kỹ thuật chứ, rồi nếu ai hành nghề khg có lương tâm thì tính tiếp, đâu thể nói chung chung vậy đc mang tiếng giới KT sao.
    Còn nếu mục đích làm máy rõ ràng, tự diy thì diễn đàn này thừa sức để help bạn. Vì ai cũng phải trải qua như thế để làm chủ đc Servo. Như CKD nói rồi: dễ, thật sự đơn giản.
    không phải em up mở gì, mà e đợi qua lễ xem sao, chứ h thì tắt máy cứ cho là hợp lý đi vì đi chơi lễ ! chứ em cũng chết dỡ chứ biế sao, qua vụ này e sẽ làm rõ từng ng 1, cái tủ điện thì anh thợ đó làm luôn, cả mua sevor và bob

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tai Tran Xem bài viết
    chắc cha đó tắt máy đi chơi lễ rồi, em gỡ motor ra lấy dây rút để xem hành trình thì 2 trục y chạy đều nhau nhưng 1 motor có hiện tượng giật giật không mịn, chắc nó là nguyên nhân rây rung lắt, hic ae có ai là cao thủ chuyên set sevor yaskawa giới thiệu dùm em với.
    tìm hàm và set hàm em làm đc rồi nhưng ý nghĩa và thông số như thê nào thì e tèo !
    Servo tuning trên máy rồi mà tháo ra để không tải để test coi chừng nhận trái đắng nhé.

6. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết

Servo tuning tốt vẫn khai thác được hiệu năng:
    Máy này 1825 tự trọng khá nặng. Em dùng 4 servo Mitsu J2S 400w vẫn lên được 10m/min dù gia tốc ko đc cao lắm.
    Raster X:

Raster Y:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Nếu bác Tai Tran xác định không phải lỗi phần cơ khí, thì cứ thử đổi qua lại mô tơ của X - Y xem, nếu xác định môtơ cũng không vấn đề gì thì đơn giản nhất là bác mua một cái cáp của yskawa cắm vào máy tính, rồi cho nó tự tunning, tuy chưa được "Pờ rồ" nhưng bảo đảm máy chạy êm như ru, khỏe như trâu. Bác ở HN thì qua em cho mượn câi dây mà dùng, đỡ tốn tiền mua
    - Trục vít bước 20 hay 30 cũng không đáng ngại lắm (tùy công việc mình sử dụng). do nhu cầu tốc độ cao hay không, và để làm gì mà thôi. Em đang chạy X vit me bước 20, Y vit me bước 30, máy khổ 400 x 600. Khoan, phay nhanh và "rất" chính xác.
    Em thấy sao nói vậy thôi, về chuyên ngành cơ khí và điện tử em không có căn bản nên nói vài câu để bác tham khảo
    Lần sửa cuối bởi ngocanhld2802, ngày 02-05-2015 lúc 09:14:35 AM.
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    2 motor trục Y thi tuning đồng thời hay làm từng cái thế bác?
    Vit me bước bao nhiêu là tuỳ theo mục đích và khích thước vận hành cụ thể mà có ưu nhược điểm riêng.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Em ngĩ là tunning một con. Sau đó lấy chương trình của con 1 đỏ vào con 2

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    2 servo trục Y tuning chắc chết do phần cơ khí mình làm khó mà hoàn hảo 100% được. 1 thằng bị sai, nó sửa => thằng 2 bị sai => nó sửa => thằng 1 bị sai lại...
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 02-05-2015 lúc 01:46:01 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Chỉ làm một con thôi chứ bác, sau đó thì đổ chương trình vào con thứ hai, không cho nó sửa nữa chứ.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vụ song mã chạy servo chết ở chổ
    - chỉ tuning riêng lẽ mỗi con. Khi đó thông số cơ khí bị sai hoàn toàn. X2 lên sẽ dư gain (nói vậy cho dễ hiêu)
    - không có khã năng chạy master/slaver.

Để chơi tạm ổn cho trường hợp này thì tuning từ từ, từ gain thấp lên cao (đồng bộ cả 2 con). Đến khi nào thấy ổn thì thôi. Vụ bị run cộng hưởng khó giải quyết triệt để.
    Nói chung servo hơi khó, song mã càng khó hơn.

14. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Đổi quách cặp secvo thành anpha là ngon nhất trong trường hợp này
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 02-05-2015 lúc 03:54:35 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    2 anpha và 2 AC servo là chết nữa , Bác kem cho xem vài cái xẹo do kết hợp step và AC servo xem nào hehehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    2 anpha và 2 AC servo là chết nữa , Bác kem cho xem vài cái xẹo do kết hợp step và AC servo xem nào hehehehe.
    Vụ đó do tuning servo chưa đúng thôi, hoặc do servo công suất không đủ, nên thời gian đáp ứng chậm hơn step. Nếu chạy hình lớn thì khó phát hiện.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tai Tran Xem bài viết
    các Pro cho em hỏi ! em mới mua máy, nhưng anh thợ set kg biết có chuẩn kg nhưng trục Y kêu quá, em sử dụng 2 Y, ban đầu x và z cũng kêu nhưng sau này đỡ hơn nhiều chỉ còn lại Y (1 trục Y kêu trục còn lại kg kêu) tiếng kêu hú giống như đang nghiến cái gì ấy, em thì không rành trong tính toán và set các tham số. mong ae chỉ giáo.
    Vit me em không biết bước mấy nhưng anh thợ bảo bước 20 ! em có chụp các tham số trong môtr tuning của ảnh set mong các ae chỉ giáo.
    Đính kèm 7347Đính kèm 7348Đính kèm 7349Đính kèm 7350Đính kèm 7351Đính kèm 7352Đính kèm 7353Đính kèm 7354Đính kèm 7355Đính kèm 7356Đính kèm 7357
    BÁO CÁO CÁC BÁC :
    Em đã "sửa" xong con này một cách hoàn hảo rồi ợ
    Hoá ra đây chỉ là một chiêu trò để lừa gạt thôi, anh em tốn công phí sức rồi. Và em còn phí cả tiền nữa
    Sau khi đăng bài này Trần tài hay tài trần liền giao bán vì không setup được, lấy dẫn chứng luôn ở bài này để chứng minh rằng mình không làm được nên bán. Em sau 6 tháng không động đến CNC, nay còn mấy cái khung HQ thấy phù hợp với động cơ 100w nên quyết định mua với giá 10tr/4 bộ
    Hàng về, em cũng thờ ơ lắm, hôm nay cắm vào máy tính thì một drive 30w, ba em còn lại là 50w. 3 động cơ omron 100w quay tay thấy lạo xạo. một em có phanh ( thắng từ) 100w mà sao em chưa cắm điện mà xoay tay nhẹ lắm (!). Em gọi điện thì chỉ nghe thấy nhạc chờ, gọi nhiều lắm, đến hết cả pin của bác này..., rồi đến khi trần tài sạc lại, em lại gọi cũng không được. Em cho thằng em làm cùng nó gọi tiếp để em đi ...uống bia. rồi ở nhà thế nào nó lại nhắn tin chửi anh chàng trần tài này thậm tệ (Vì em giao cái máy cho nó làm mà), Nhưng cũng không có hồi âm. (Em cũng xin lỗi bác tài trần vì để cho thằng em nó dùng đt nói những lời lẽ ko hay. chứ em thì ko chửi bác làm gì cho tốn hơi và mất thời gian)
    Câu chuyện là như vậy. Cacs bác cùng cảnh giác nhé, vì em thấy bên diễn đàn kia lại có anh chàng trần tài "nhờ" anh em diễn đàn sửa hộ mấy em step, chắc mấy hôm nữa lại giao bán thôi
    Cá nhân em mất 10tr không sao, chỉ có điều thấy nản kiểu mua hàng từ xa quá, dĩ nhiên không phải ai cũng vậy. Nhưng đây đúng là con sâu bỏ giầu nồi canh
    Lần sửa cuối bởi ngocanhld2802, ngày 12-05-2015 lúc 10:17:11 PM.

19. Có 7 thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Anh em đi đâu hết rồi ý nhỉ? Vào giúp bác ấy tuning với.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2014-03-19_buridans-ass.jpg 
Views:	137 
Size:	43.2 KB 
ID:	7632

21. Có 4 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Servo chứ đâu phải step mà mấy ae mua bán đơn giản vậy.
    Hàn dây jắc đầy đủ, cho chạy thử còn chưa an tâm thì đừng nghĩ tới việc mua từ xa.

Ngay từ đầu tôi đã thấy vô lý rồi, có bóng dáng không trung thực (nói láo), không đàng hoàng rồi, nên tôi chưa vội help, để xem qua lễ có lòi ra ông kỹ thuật nào khg, quả thật lòi ra ông lừa đảo.
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 13-05-2015 lúc 09:22:50 AM.

23. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngocanhld2802 Xem bài viết
    BÁO CÁO CÁC BÁC :
    Em đã "sửa" xong con này một cách hoàn hảo rồi ợ
    Hoá ra đây chỉ là một chiêu trò để lừa gạt thôi, anh em tốn công phí sức rồi. Và em còn phí cả tiền nữa
    Sau khi đăng bài này Trần tài hay tài trần liền giao bán vì không setup được, lấy dẫn chứng luôn ở bài này để chứng minh rằng mình không làm được nên bán. Em sau 6 tháng không động đến CNC, nay còn mấy cái khung HQ thấy phù hợp với động cơ 100w nên quyết định mua với giá 10tr/4 bộ
    Hàng về, em cũng thờ ơ lắm, hôm nay cắm vào máy tính thì một drive 30w, ba em còn lại là 50w. 3 động cơ omron 100w quay tay thấy lạo xạo. một em có phanh ( thắng từ) 100w mà sao em chưa cắm điện mà xoay tay nhẹ lắm (!). Em gọi điện thì chỉ nghe thấy nhạc chờ, gọi nhiều lắm, đến hết cả pin của bác này..., rồi đến khi trần tài sạc lại, em lại gọi cũng không được. Em cho thằng em làm cùng nó gọi tiếp để em đi ...uống bia. rồi ở nhà thế nào nó lại nhắn tin chửi anh chàng trần tài này thậm tệ (Vì em giao cái máy cho nó làm mà), Nhưng cũng không có hồi âm. (Em cũng xin lỗi bác tài trần vì để cho thằng em nó dùng đt nói những lời lẽ ko hay. chứ em thì ko chửi bác làm gì cho tốn hơi và mất thời gian)
    Câu chuyện là như vậy. Cacs bác cùng cảnh giác nhé, vì em thấy bên diễn đàn kia lại có anh chàng trần tài "nhờ" anh em diễn đàn sửa hộ mấy em step, chắc mấy hôm nữa lại giao bán thôi
    Cá nhân em mất 10tr không sao, chỉ có điều thấy nản kiểu mua hàng từ xa quá, dĩ nhiên không phải ai cũng vậy. Nhưng đây đúng là con sâu bỏ giầu nồi canh
    haiz, chiêu trò bài bản thật, thanks cụ thông tin

Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Giang hồ hiểm ác, may mà có bạn có phường

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	lua 2.jpg 
Views:	3 
Size:	215.4 KB 
ID:	7636
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 13-05-2015 lúc 05:34:19 PM.

26. Có 11 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. DIY là sự sáng tạo không ngừng
    Bởi CKD trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 19-12-2014, 12:08:03 PM
  2. Liệu đó là sự thật.
    Bởi ít nói trong diễn đàn Chuyện bên lề
    Trả lời: 97
    Bài viết cuối: 26-10-2014, 10:40:06 PM
  3. Hãy bắt đầu từ sự đơn giản