1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 67

Chủ đề: Đi tìm sự thật.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trong tóp bò này chẳng ai nói sai.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    Trong tóp bò này chẳng ai nói sai.
    con này em thấy giống con LỪA hơn

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    con này em thấy giống con LỪA hơn
    Vâng Lừa thì chuẩn hơn.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Chết cười...

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình thì chã để tâm đến vấn đề này.. tham gia vì muốn mượn lời cảnh tỉnh những bạn DIY ham hố servo. Mình chẵng xem thường ai, cũng chẵng xem việc dùng servo phải là thần thánh gì.. Nhưng có rất nhiều người tin vào hiệu năng của servo mà không hề biết để đạt được hiệu năng ấy thì phải làm những gì. Chính thế mình mới nói: khó thì không khó, dễ thì chẵng dể.
    Món đồ kỹ thuật càng cao, càng ưu việc.. muốn làm chủ được nó thì mình cũng phải bỏ công sức càng nhiều, cho dù khoa học có tiến bộ thì cũng đơn giản hóa được phần nào thôi.

Mà thật lòng muốn giúp.. thì giờ cũng không nghĩ mình bì lừa.. Việc thấy người khác gặp khó khăn.. nếu giúp được thì nên giúp. Mình mất chút thời gian và tâm sức cũng chỉ vì lòng nhiệt tình của bản thân đối với cộng đồng. Nếu mỗi lần muốn làm gì, giúp ai đều phải đắn đo, cân đông đo đếm thì còn gì là ý nghĩa.

Còn việc lên đây quăng vài bài.. thì có thể lừa bán hàng cho người khác.. chỉ có thể nói là:
    - Con người có ý đồ sấu xa, lợi dụng lòng tốt từ cộng đồng để giúp tô tạo bộ mặt giả tạo hòng lừa người khác. Người này là đáng trách nhất.
    - Người mua không tìm hiểu kỹ thông tin mà đã tiến hành giao dịch thì.. do người mua cả tin mà thôi.

Mà việc giao dịch bán hàng cũng không diễn ra công khai trên diễn đàn ta.. nên cũng khó mà trách. Thật thật giả giả căn cứ vào đâu? Chỉ trách là sao thạch sanh thì ngày càng ít mà lý thông thì càng nhiều.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Cảm ơn các bác đã lên tiếng và ủng hộ.
    Em ngĩ đã đến lúc chúng ta "trả lại" đúng với chủ đề của chủ thớt. Việc của em chỉ là " chuyện vớ vẩn" , đưa lên Để cùng chia sẻ việc mình vừa " trải nghiệm" với mong muốn cộng đồng cùng chia sẻ mà thôi.
    Về kỹ thuật : em cũng chỉ i tờ mà lại học đòi khoa học kỹ thuật cao, . Biết rằng nhiều cái vượt quá sức mình mà vẫn muốn thử. Vẫn muốn trải nghiệm để ... Chém gió. Xấu hổ quá. Xấu hổ quá!
    Cũng như chuyện mua bán này, không diễn ra trên diễn đàn ta, em không dám trách ai, chỉ tự trách mình ngu dốt. Chỉ muốn mang cái ngu dốt này ra công chúng để mọi người khỏi mắc phải những sai lầm đáng tiếc
    Làm phiền anh em trên diễn đàn rồi. Chúng ta cùng chở lại nội dung chính của chủ thớt nhé
    Chân thành cảm ơn!
    Lần sửa cuối bởi ngocanhld2802, ngày 14-05-2015 lúc 08:23:03 AM.
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

8. Có 2 thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Mấy ông nội tát nước theo mưa, dẹp bò-lừa dùm tui nghen.

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác ngocanhld2802 có thể lập chủ đề để cảnh báo bác bán hàng này không?
    Dù gì vụ việc cũng đã rồi.. cảnh báo để hạn chế thêm các anh em bị thiệt hại?
    Nếu đồng ý thì bác cho thêm thông tin, tên tuổi, địa chỉ, sdt, tài khoản v.v... nói chung là các thông tin liên quan đến người bán để anh em biết đường mà né. Chứ chỉ dựa vào cái nick thì.. khi đã muốn.. lập bao nhiêu nick mà chả được.

Về servo thì hình như mấy bộ <=100W nó giống nhau hay sao ấy. Lúc trước em dùng chỉ thấy bo 100 & 200W nó khác nhau chút, 400W thì xác nó to thêm chút nữa. Chổ bán nó đổi bo công suất qua lại giữa 100-200W vô tư. Nên không biết gán ép thì có dùng tạm được không?. Motor quay không trơn thì em cũng gặp mấy con.. Lúc trước cũng có mua mấy con Yaskawa 100, sigma III. Khi mua cũng lắm gian truân vì cả tháng hơn mới có hàng. Khi có thì thiếu này thiếu kia, motor quay không êm. Nhưng người bán cũng cố gắng khắc phục, gởi cho đủ linh phụ kiện, cho dù mất đâu 3 tháng gì đó nên em cho qua. Motor không êm thì em chẵng biết sao.. chỉ là khi test thấy không báo error, test lúc lâu thì thấy trơn tru trở lại, chắc các ổ bi lâu ngày không quay nên nó trơ ra.

Về cái ảnh.. Riêng em thì nghĩ bác Kem cũng muốn anh em vui vẻ, khuây khỏa nên mới mất công ngồi làm cái hình con l.... ấy để anh em cười xả tress thôi. Em không bấm thanks cho cái ảnh ấy.. nhưng quả thật em cũng chết cười với nó hehe. Nên để hay xóa em không có ý kiến

Cũng nhờ AD move mấy cái bài viết phía sau không liên quan đến chủ đề của bác Kem qua mục khác cho nó thoáng.

12. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Dạ vâng nhờ Admin move hết những bài không liên quan để em up phiên bản mới của tool tuning - cncpro lên với ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác ngocanhld2802 có thể lập chủ đề để cảnh báo bác bán hàng này không?
    Dù gì vụ việc cũng đã rồi.. cảnh báo để hạn chế thêm các anh em bị thiệt hại?
    Nếu đồng ý thì bác cho thêm thông tin, tên tuổi, địa chỉ, sdt, tài khoản v.v... nói chung là các thông tin liên quan đến người bán để anh em biết đường mà né. Chứ chỉ dựa vào cái nick thì.. khi đã muốn.. lập bao nhiêu nick mà chả được.

Về servo thì hình như mấy bộ <=100W nó giống nhau hay sao ấy. Lúc trước em dùng chỉ thấy bo 100 & 200W nó khác nhau chút, 400W thì xác nó to thêm chút nữa. Chổ bán nó đổi bo công suất qua lại giữa 100-200W vô tư. Nên không biết gán ép thì có dùng tạm được không?. Motor quay không trơn thì em cũng gặp mấy con.. Lúc trước cũng có mua mấy con Yaskawa 100, sigma III. Khi mua cũng lắm gian truân vì cả tháng hơn mới có hàng. Khi có thì thiếu này thiếu kia, motor quay không êm. Nhưng người bán cũng cố gắng khắc phục, gởi cho đủ linh phụ kiện, cho dù mất đâu 3 tháng gì đó nên em cho qua. Motor không êm thì em chẵng biết sao.. chỉ là khi test thấy không báo error, test lúc lâu thì thấy trơn tru trở lại, chắc các ổ bi lâu ngày không quay nên nó trơ ra.

Về cái ảnh.. Riêng em thì nghĩ bác Kem cũng muốn anh em vui vẻ, khuây khỏa nên mới mất công ngồi làm cái hình con l.... ấy để anh em cười xả tress thôi. Em không bấm thanks cho cái ảnh ấy.. nhưng quả thật em cũng chết cười với nó hehe. Nên để hay xóa em không có ý kiến

Cũng nhờ AD move mấy cái bài viết phía sau không liên quan đến chủ đề của bác Kem qua mục khác cho nó thoáng.
    bo công suất đổi qua đổi lại em thấy ko sao, nhưng có vấn đề chút chỗ các scale đo, ví dụ như do dòng <> nó lại liên quan đến PID cái sẵn bên trong ( torque PID) nếu có thay được em nghĩ nó chạy ko ngon vì ko áp gian PID của 50w cho 100w được

b.r

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    bo công suất đổi qua đổi lại em thấy ko sao, nhưng có vấn đề chút chỗ các scale đo, ví dụ như do dòng <> nó lại liên quan đến PID cái sẵn bên trong ( torque PID) nếu có thay được em nghĩ nó chạy ko ngon vì ko áp gian PID của 50w cho 100w được
    Cái này hình như nằm trên bo điều khiển ấy, không nằm trên bo công suất.. vì khi đổi bo thì nó chạy vẫn vậy Bị tèo công suất mấy bộ, chết phần nguồn điều khiển.
    Nếu liên quan đến PID thì chắc chuyển qua tuning tay chắc được. Khi đó nó cho phép mình thiết lập lại moment quán tính của rotor. Vụ này chưa thử.. nhưng có cắm con 200W vào driver 100W để chạy tạm thời, cả encoder 13/17 bit cũng tự nhận biết. Mọi thứ đều thấy Ok, tuning & chạy. Chưa thấy báo quá tải.. chắc tại dùng chưa hết tải

Tiện cũng xin nói thêm là.. có một số Yaskawa Sigma II tháo máy không cách gì tuning được. Tất cả tham số tuning đều bị lock và không vào được. Vụ này không biết có cái param nào lock lại không.. hay vì lý do gì. Chổ ông Thiện ngồi ngâm cả nữa ngày vẫn không vào được chế độ tuning. Cái này chắc phải rà xoát param may ra

PS: nhắc mới nhớ.. cụ NS có cần hardware để test cái VFD không? Trong kho hình như còn lưu giữ 2 con driver đã ra đi.
    - Yaskawa sigma II 200W. Con này hình như công suất rời hết, chết mất phần nguồn điều khiển.
    - Mitsubishi MR-J2S thì phải. Con này hình như công suất là 1 module.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Cảm ơn các bác.
    Em cũng có ý kiến nhờ ADMIN di dời hoặc xóa luôn những bài viết "KHÔNG ĐÚNG VỚI CHỦ ĐỀ" của em. Thành thật xin lỗi và cảm ơn!

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Về việc mấy Driver 50w em không ngại, vì em cũng đang dư mấy con động cơ 50w. để nó làm vào việc khác (Em nhiều việc dùng đến bọn này), mà em thích thì em tạo ra 1 cái dự án là xong béng. Chỉ có bực vì nó không đúng như mình mong muốn thôi, hơn nữa tự nhiên lại dở cái khung máy ra, chật nhà mà vẫn chưa có động cơ cho em nó.
    Có điều là đúng như bác CKD nói, đại khái là "em quá tham vọng", vụ này nhờ các bác hướng dẫn thêm cách tuning để được mở mang thêm đầu óc. chứ ỷ lại vào khoa học công nghệ cũng không phải là hay lắm
    Lần sửa cuối bởi ngocanhld2802, ngày 14-05-2015 lúc 10:17:43 AM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Tiện hôm nào bác NgocAnh chỉ em cách phay cái gá kẹp cho con spindle thụy sĩ mà không nhảy vạch nào với. Mua spindle không có gá kẹp làm hơi bị run tay.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi occutit Xem bài viết
    Tiện hôm nào bác NgocAnh chỉ em cách phay cái gá kẹp cho con spindle thụy sĩ mà không nhảy vạch nào với. Mua spindle không có gá kẹp làm hơi bị run tay.
    Con spindle là bác mua của em ấy hả? Hình như em đã thấy cái gá của nó ở đâu đó, nhưng nặng lắm. Cái này em đã nói trước với bác là không có gá kẹp rồi nhé, nên bác không kiện được em
    Em hôm rồi bới đống động cơ đã nhìn thấy nó. em sẽ về tìm lại, nhưng nói trước là em không chịu tiền ship đâu nhé.
    Lần sửa cuối bởi ngocanhld2802, ngày 14-05-2015 lúc 11:52:24 AM.

20. Có 2 thành viên đã cám ơn ngocanhld2802 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Thêm một vài hình ảnh cho sinh động. Cảm ơn ADMIN.

Con 200w (02ADA) là hàng chính hiệu của em. nhãn được bo góc và nét chữ rất thật. không phủ bóng, còn con 01ADA thì mác được phủ một lớp uv lên cái nhãn rất bóng
    [/QUOTE]
    Lần sửa cuối bởi ngocanhld2802, ngày 14-05-2015 lúc 12:00:37 PM.

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    em thì ứa chơi mấy cái nick mới cho chắc ăn, a.e một nhà làm ăn thấy gúm quá,
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi occutit Xem bài viết
    Tình hình là em đã ... "phay " xong cho bác hoàn chỉnh rồi đây. Có điều nặng lắm nhé, bằng thép thuôn.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_4298.JPG 
Views:	1 
Size:	1.96 MB 
ID:	7874

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_4297.JPG 
Views:	0 
Size:	1.87 MB 
ID:	7875

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Đồ xịn gớm, hình như là quay 1 vòng nó xuống 20 micro thì phải, phay mạch in chỉnh ngon nhỉ

25. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Anh đã tìm ra rồi hả ??? cục này nguyên bản trên web hơn 600 Euro , cái cục này đi kèm với spindle fischer hồi trước em bán đó.... cái clip kẹp này có thể chỉnh cao độ bằng tay để set Z chuẩn đó.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

27. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. DIY là sự sáng tạo không ngừng
    Bởi CKD trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 19-12-2014, 12:08:03 PM
  2. Liệu đó là sự thật.
    Bởi ít nói trong diễn đàn Chuyện bên lề
    Trả lời: 97