1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 44

Chủ đề: Hỏi về Bộ Driver Hybrid Servo HBS86H và động cơ 86HBM80

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Đính kèm 47881
    Đây là cách em đấu, trong quá trình đấu có nhiều phương án khác nhau nên bác muốn làm theo cách nào cũng được, cách của em thì sau này bác muoins thêm đèn báo sự cố các thứ sẽ dễ hơn và an toàn điện cao hơn vì có role cách ly tránh hỏng kiểu dây chuyền.
    DMA86 không có ALARM bác ơi.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    DMA86 không có ALARM bác ơi.
    Đúng rồi bác, em viết nhầm dma chứ nó là hbs86

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    các bác cho em hỏi là HBS86H Drive có nguồn cấp là 20 ~ 63VAC or 30 ~ 90VDC thì nên chọn bộ nguồn loại nào, dòng là bao nhiêu ạ

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducphu Xem bài viết
    các bác cho em hỏi là HBS86H Drive có nguồn cấp là 20 ~ 63VAC or 30 ~ 90VDC thì nên chọn bộ nguồn loại nào, dòng là bao nhiêu ạ
    Bác ra mua cái nguồn tầm 20A loại 70VAC danh chuyên làm Ampli ấy, giá tầm 350k. Bác chạy muôn đời luôn, đừng có mua mấy nguồn xung, vừa đắt vừa hư hoài mệt

5. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Em nghĩ nối song song các driver mới đúng chứ bác, vì chỉ cần 1 cái báo lỗi là kích hoạt tín hiệu limit chứ nối nối tiếp là cần cùng lúc 2 driver báo lỗi mới dừng máy đó bác.
    Bời vì chân Arlam con HBS thường đóng bác, nối nối tiếp cho nhanh, chỉ cần 1 con driver báo lỗi là mach nó hở ra rồi mà
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 08-03-2018 lúc 02:26:40 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bời vì chân Arlam con HBS thường đóng bác, nối nối tiếp cho nhanh, chỉ cần 1 con driver báo lỗi là mach nó hở ra rồi mà
    nó thường mở bác ạ, vì em đấu để điều khiển role khi có lỗi nó mới cấp điện cho cuộn dây role nên em khẳng định là nó thường mở (Em có đấu 2 máy dùng HBS86H này rồi)

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    nó thường mở bác ạ, vì em đấu để điều khiển role khi có lỗi nó mới cấp điện cho cuộn dây role nên em khẳng định là nó thường mở (Em có đấu 2 máy dùng HBS86H này rồi)
    Vậy bác xem lại hàng của bác đi, theo manual là thường đóng, và em dùng thì toàn thường đóng, theo một số thông tin thường mở là hàng lởm, em chưa kiểm chứng nhưng em có thông tin như vậy đấy ạ. Nhưng có thể thường mở hay thường đóng được cấu hình bằng phần mềm, em không chắc chuyện này nhé:
    (Alarm Signal: OC output signal, active when one of the following protection is activated: over-voltage, over
    current and position following error. This port can sink or source 20mA current at 24V. In default, the
    resistance between ALM+ and ALM- is low impedance in normal operation and become high when HBS86
    goes into error. The active level of alarm signal is software configurable. See Hybrid servo software
    operational manual for more detail. )
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 08-03-2018 lúc 03:42:26 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Bác ra mua cái nguồn tầm 20A loại 70VAC danh chuyên làm Ampli ấy, giá tầm 350k. Bác chạy muôn đời luôn, đừng có mua mấy nguồn xung, vừa đắt vừa hư hoài mệt
    Trời ơi, Em đưa cổ cho Đông phương nó chém 1,4 triệu/ biến áp xuyến 65vac-15A, Em hận.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Vậy bác xem lại hàng của bác đi, theo manual là thường đóng, và em dùng thì toàn thường đóng, theo một số thông tin thường mở là hàng lởm, em chưa kiểm chứng nhưng em có thông tin như vậy đấy ạ. Nhưng có thể thường mở hay thường đóng được cấu hình bằng phần mềm, em không chắc chuyện này nhé:
    (Alarm Signal: OC output signal, active when one of the following protection is activated: over-voltage, over
    current and position following error. This port can sink or source 20mA current at 24V. In default, the
    resistance between ALM+ and ALM- is low impedance in normal operation and become high when HBS86
    goes into error. The active level of alarm signal is software configurable. See Hybrid servo software
    operational manual for more detail. )
    ĐÚng rồi Bác, em coi manual cũng thấy thường đóng. mà em đấu thì theo thường mở lại chạy => cũng có thể là hàng lởm hoặc người ta cài đặt trước đó.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	2 
Size:	383.4 KB 
ID:	55250Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2.jpg 
Views:	0 
Size:	358.4 KB 
ID:	55251Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	3.jpg 
Views:	7 
Size:	430.2 KB 
ID:	55252
    Đây là hình em đấu chân Arlam cái máy em đang chạy, nó chay 3 năm rồi và lổi là đứng ngay, hình kế là cục nguồn 350k xài thiên thu. Máy em làm cho mình nên hơi luôm thuộm, bác thông cảm

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    mấy con của em cũng vậy, đấu song song driver, dùng relay ngắt ngoài, dính hàng lỏm ta, bác ktshung cho thêm thông tin vụ này được không? để biết đường còn tránh. thanks

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi motogia Xem bài viết
    mấy con của em cũng vậy, đấu song song driver, dùng relay ngắt ngoài, dính hàng lỏm ta, bác ktshung cho thêm thông tin vụ này được không? để biết đường còn tránh. thanks
    Em không biết đâu, bà con lại bảo em tung tin vịt hehehe. Nhưng mà em mua thì cứ cắm vào đo thấy thường đóng mới lấy, hehehe
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 08-03-2018 lúc 04:07:24 PM.

14. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Vụ này khó à nhe, vẫn biết là phần mềm nó set được thường đóng hay thường mở, tên bán hàng nó tự set thì biết sao đây, thêm nữa, cái tội là em hay mua từ bên kia, đòi hỏi và đổi trả chắc chết.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Vụ này khó à nhe, vẫn biết là phần mềm nó set được thường đóng hay thường mở, tên bán hàng nó tự set thì biết sao đây, thêm nữa, cái tội là em hay mua từ bên kia, đòi hỏi và đổi trả chắc chết.
    Vậy ta cứ đụng gì chơi đó thôi bác, thường mở thì túm song song nó lại nhét vô cái chân Estop rồi định dạng trong NC thôi, nó cũng vậy à, sao phải làm Relay ngoài
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 08-03-2018 lúc 04:21:38 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Vậy ta cứ đụng gì chơi đó thôi bác, thường mở thì túm song song nó lại nhét vô cái chân Estop rồi định dạng trong NC thôi, nó cũng vậy à, sao phải làm Relay ngoài
    em thấy máy chạy mấy năm nay hoàn toàn ổn, lỗi vẫn dừng, em ko dùng NC hay Mach, do dùng dsp 0501 trước giờ, nghẹt nó không có cổng estop nên đành chế qua relay, ngắt trực tiếp nguồn nuôi dsp ạ, sau có nâng cấp nên dspA11, vẫn biết em nó có estop, nhưng làm biếng, lắp kiểu cũ. cũng đã thử qua chân limit, nhưng chưa dc.
    cũng may dsp nó tự lưu vị trí khi mất điện , nên em cứ chạy tới thôi.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    em thấy máy chạy mấy năm nay hoàn toàn ổn, lỗi vẫn dừng, em ko dùng NC hay Mach, do dùng dsp 0501 trước giờ, nghẹt nó không có cổng estop nên đành chế qua relay, ngắt trực tiếp nguồn nuôi dsp ạ, sau có nâng cấp nên dspA11, vẫn biết em nó có estop, nhưng làm biếng, lắp kiểu cũ. cũng đã thử qua chân limit, nhưng chưa dc.
    cũng may dsp nó tự lưu vị trí khi mất điện , nên em cứ chạy tới thôi.
    em còn chế cả cái cục để khi máy chạy xong về home đụng vào nó cắt luôn toàn bộ hệ thống điện, hehehe. Nhưng nó vẫn thủ công quá, có bác nào biết có lênh gì để khi máy kết thúc M30 thì Relay nào đó đóng mở để cắt ngay trong tủ không ạ?

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    em còn chế cả cái cục để khi máy chạy xong về home đụng vào nó cắt luôn toàn bộ hệ thống điện, hehehe. Nhưng nó vẫn thủ công quá, có bác nào biết có lênh gì để khi máy kết thúc M30 thì Relay nào đó đóng mở để cắt ngay trong tủ không ạ?
    Vụ này hay đây, tránh ngâm điện khi máy đã chạy xong, Bác ktshung chia sẻ với, chứ cái tội của em là hay la ca buôn chuyện thời sự đó đây và cũng hay chạy đêm,nếu được bác chia sẻ thì tốt quá. Thanks

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Em là cài máy xong vứt đó đi chơi luôn, ít nhất cũng câu cá hoặc cho chạy đêm. Nhà em cách xưởng 5km nên nhác chạy lên chạy về, cứ làm xong nó tự tắt tủ điện còn máy tính thì mình tắt bằng teamviewer. Hồi trước em đặt cái bỏad đóng ngắt 10 con relay qua máy tính, nhưng khổ cái CNc mỗi ngày chạy mỗi máy khác nhau, hổng lẻ bật thêm cái máy tính chỉ để khiển con đó, nên thôi làm cục chạm cho zui, không thì làm con đóng ngắt qua điện thoại, hoặc cái ngõ đóng ngắt của biến tần, cứ Spindle dừng quay là ... bụp, hehehe
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 08-03-2018 lúc 05:18:12 PM.

21. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    100
    Được cám ơn 48 lần
           ở 39 bài viết
    Nhà em cách xưởng cũng vậy 2km chứ chẳng gần, vậy mình dùng lệnh M05 hay tín hiệu tắt spindle từ mạch interface khi kết thúc chạy, được không bác? vì dung dsp thì em không ngại bật tắt, nó khởi động tương đối nhanh.
    hehe bác đã gợi ý ở trên mà không để ý, thanks bác vì ý tưởng hay, còn việc thủ công hay không thì em no care
    Lần sửa cuối bởi motogia, ngày 08-03-2018 lúc 05:29:09 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Có khi nào ai đêna chơi chống tay vô tình trún vào cục đó chưa bác.hehe

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về Secvo + P Driver
    Bởi thehiena2 trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-04-2015, 07:29:59 PM
  2. Hỏi về driver của động cơ bước
    Bởi trung_tuan trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 16-03-2015, 09:22:41 AM
  3. Driver + động cơ servo TECO