1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 62

Chủ đề: Cần tư vấn về thiết bị chơi lossless

Thợ bậc 7 huanpt's Avatar
    Đang ở
    Gò Vấp - Sài Gòn
    Cám ơn
    277
    Được cám ơn 319 lần
           ở 205 bài viết
    Mình nghĩ một hồi thì nghĩ tới android tv box. Đọc flac và truyền qua optical. Dùng dac rời. Khỏi phải laptop. Có vẻ chọn giải pháp này.
    Lần sửa cuối bởi huanpt, ngày 07-06-2015 lúc 04:27:35 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cách đây mấy năm em đã chơi thế này rồi. HD box truyền optical qua giàn onkyo. Nghe Lệ Quyên tạm tạm. Tai em nghe tới đây chắc đủ rồi. Thêm nữa cũng chẵng phân biệt được
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    16bit thì cắm vào cái sound card onboard cho nhanh,
    còn ko thì CD muôn năm
    Hơ, 16 bits USB là cái AE (Airport express) ạ .
    Thú thật, loại tầm tầm e được nghe thì chưa món nào qua AE mod nguồn, kể cả các dàn mini khá tiếng tăm (không kể CD hịn chút or DAC bài bản).
    Còn muốn nâng cấp với DAC thì con AE này cũng xuất được 24 bits nhưng chỉ là optical digital.
    Thanks.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Hơ, 16 bits USB là cái AE (Airport express) ạ .
    Thú thật, loại tầm tầm e được nghe thì chưa món nào qua AE mod nguồn, kể cả các dàn mini khá tiếng tăm (không kể CD hịn chút or DAC bài bản).
    Còn muốn nâng cấp với DAC thì con AE này cũng xuất được 24 bits nhưng chỉ là optical digital.
    Thanks.
    airpot thì lợi hại trong tầm giá roài
    DAC chạy với máy tính + sound card thì đuối

để khi nào em làm xong xmos+ dac rời lên đọ thử với cái airpot của cụ

ah, mà airpot đâu tính là USB dac được nhỉ. cụ láy con pcm2704 đó ra chạy với USB máy tính thử đi
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 07-06-2015 lúc 09:09:10 PM.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Chơi sound card lại phải chơi quả linear PSU. Cũng bộn tiền rồi.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hồi sưa em còn có trò dùng ổ CD máy tính, kết hợp với ngỏ out digital (coaxial) cho vào mấy cái DAC nữa kìa.. Phát mấy cái audio CD cũng Ok phết. Trò này có bất tiện là nếu không mod thêm cái panel thì chỉ có play và next thôi.
    Dạo google một vòng thì thấy cái thú DIY đầu CD hơi bị nhiều người làm.

Còn nếu đọc âm thanh số & out số luôn thì quá nhiều giải pháp. Thấy cái raspberry pi + GLCD.. cũng thành giàn âm thanh mini được mà
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	pitunes41.jpg 
Views:	0 
Size:	155.6 KB 
ID:	8172
    http://scopeboy.com/scopeblog/?page_id=250

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết

6072

Cái món này là tốn tiền lắm đó nha.

Đầu tư con máy CNC cho nó bài bản mà kiếm gạo có tốt hơn ko?? Đừng có đua đòi như mấy cụ bên VNAV

8. Thành viên đã cám ơn marl cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Hồi sưa em còn có trò dùng ổ CD máy tính, kết hợp với ngỏ out digital (coaxial) cho vào mấy cái DAC nữa kìa.. Phát mấy cái audio CD cũng Ok phết. Trò này có bất tiện là nếu không mod thêm cái panel thì chỉ có play và next thôi.
    Dạo google một vòng thì thấy cái thú DIY đầu CD hơi bị nhiều người làm.

Còn nếu đọc âm thanh số & out số luôn thì quá nhiều giải pháp. Thấy cái raspberry pi + GLCD.. cũng thành giàn âm thanh mini được mà
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	pitunes41.jpg 
Views:	0 
Size:	155.6 KB 
ID:	8172
    http://scopeboy.com/scopeblog/?page_id=250
    quan trọng là chất lượng đó cụ CKD , còn làm chạy thì....

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thì bảo dùng DAC ngoài mà.. Cái này chỉ có chức năng đọc file, giao diện và out digital
    DAC ngoài.. thì tùy túi xiền thôi. Chứ muốn bảo chất mà all in one thì cũng khó à.

Vụ DAC ngoài thì không bàn.. vì chưa bao giờ made cái này hè hè. Trước có tìm hiểu, hình như mấy con DAC của bộ playstation PS2, đời sản xuất năm nào ấy.. có con DAC chiến lắm, pre amp cũng thuộc dạng tốt nên hay được săn, tận dụng làm DAC thì phải. Cái vụ này thì không rành, chỉ nhớ mang máng là như thế.

Mà giàn gồm cả amp & loa thấy hàng nội địa ONKYO nghe khá tốt, mấy bộ MD cũ ấy giá cũng mềm, dễ chơi. Tai em thì em vote cho mấy bộ này.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Thì bảo dùng DAC ngoài mà.. Cái này chỉ có chức năng đọc file, giao diện và out digital
    DAC ngoài.. thì tùy túi xiền thôi. Chứ muốn bảo chất mà all in one thì cũng khó à.

Vụ DAC ngoài thì không bàn.. vì chưa bao giờ made cái này hè hè. Trước có tìm hiểu, hình như mấy con DAC của bộ playstation PS2, đời sản xuất năm nào ấy.. có con DAC chiến lắm, pre amp cũng thuộc dạng tốt nên hay được săn, tận dụng làm DAC thì phải. Cái vụ này thì không rành, chỉ nhớ mang máng là như thế.

Mà giàn gồm cả amp & loa thấy hàng nội địa ONKYO nghe khá tốt, mấy bộ MD cũ ấy giá cũng mềm, dễ chơi. Tai em thì em vote cho mấy bộ này.
    nguồn tốt ko bị jitter cụ CKD ơi, cụ thấy dân chơi CD nó qan tâm cả dàn cơ rời mới quan tâm DAC

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đúng là như thế.. nhưng cụ có so sánh một giàn CD + DAC riêng và một giàn CD all in one chưa?. Hẵn phải có sự khác biệt .

Quan trọng là bác chủ muốn cái gì và tới mức nào thôi. Chứ chạy đua vũ trang thì bao nhiêu usd cho đủ chứ , Nếu bảo hi-end thì có tiến hoài.. cũng chưa thấy tới đích đâu ạ.

Vụ âm thanh thì cũng thích đua đòi.. nhưng có giới hạn nên cũng loai hoai tự sướng là chính.
    Không biết có phải vì vậy mà quan điểm của mình hơi khác ở chổ âm thanh số. Nếu chơi đĩa than analog thì.. giàn cơ quan trọng lắm lắm.. vì tốc độ và độ run của đĩa ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng tín hiệu. Còn âm thanh số thì.. thiết bị đọc.. theo em đánh giá cũng quan trọng nhưng không nghiêm trọng như ở đĩa than.
    - Tốc độ đọc thì nghĩ là nhanh hơn tốc độ dữ liệu cần cho mấy cái chuẩn 16/24/32 bit gì đó rồi.
    - Tín hiệu số cũng có thể sửa sai.. vậy nên chỉ cần tốc độ đủ nhanh thì có thể khỏa lắp được.
    - Nếu DAC nó nhận vào tín hiệu serial, rồi chuyển thành analog thì nếu tín hiệu đầu vao sai thì ra analog sai?.
    Cái vụ này chỉ là suy nghĩ riêng, không nghiên cứu mấy con DAC cho âm thanh nên không rỏ nó làm gì trong đó. Mấy ý trên có thể đúng/sai . Vì có để ý.. với mấy cái âm thanh số.. thì chỉ cần thay thằng DAC, hoặc thay thằng amp + loa tốt hơn đã cải thiện nhiều rồi. Mình thì không phân biệt được 2 cái đầu đọc xịn và lõm nó khác nhau chổ nào.. ngoài cái chỗ nó nất cục (vấp đĩa) khi đọc đĩa không xịn

Cụ nào rành cái vụ âm thanh số thì giải thích giúp em, cái nguồn ổn định của đầu đọc nó ảnh hưởng thế nào đến giàn DAC, AMP, Speaker phía sau ạ. Cái này già giàn rời nhé.. nên mỗi tầng có nguồn riêng ạ. Còn vụ dây tín hiệu bằng vàng & bằng đồng, điện dung riêng v.v.. em xin không hỏi.. vì em cũng chẵng với tới cấp này

Nhà có thì đầu đọc là nguồn switching (em chơi HD Box) link qua DAC bằng optical, còn DAC, AMP thì chơi biến thế, hàng onkyo 100V...

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Đúng là như thế.. nhưng cụ có so sánh một giàn CD + DAC riêng và một giàn CD all in one chưa?. Hẵn phải có sự khác biệt .

Quan trọng là bác chủ muốn cái gì và tới mức nào thôi. Chứ chạy đua vũ trang thì bao nhiêu usd cho đủ chứ , Nếu bảo hi-end thì có tiến hoài.. cũng chưa thấy tới đích đâu ạ.

Vụ âm thanh thì cũng thích đua đòi.. nhưng có giới hạn nên cũng loai hoai tự sướng là chính.
    Không biết có phải vì vậy mà quan điểm của mình hơi khác ở chổ âm thanh số. Nếu chơi đĩa than analog thì.. giàn cơ quan trọng lắm lắm.. vì tốc độ và độ run của đĩa ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng tín hiệu. Còn âm thanh số thì.. thiết bị đọc.. theo em đánh giá cũng quan trọng nhưng không nghiêm trọng như ở đĩa than.
    - Tốc độ đọc thì nghĩ là nhanh hơn tốc độ dữ liệu cần cho mấy cái chuẩn 16/24/32 bit gì đó rồi.
    - Tín hiệu số cũng có thể sửa sai.. vậy nên chỉ cần tốc độ đủ nhanh thì có thể khỏa lắp được.
    - Nếu DAC nó nhận vào tín hiệu serial, rồi chuyển thành analog thì nếu tín hiệu đầu vao sai thì ra analog sai?.
    Cái vụ này chỉ là suy nghĩ riêng, không nghiên cứu mấy con DAC cho âm thanh nên không rỏ nó làm gì trong đó. Mấy ý trên có thể đúng/sai . Vì có để ý.. với mấy cái âm thanh số.. thì chỉ cần thay thằng DAC, hoặc thay thằng amp + loa tốt hơn đã cải thiện nhiều rồi. Mình thì không phân biệt được 2 cái đầu đọc xịn và lõm nó khác nhau chổ nào.. ngoài cái chỗ nó nất cục (vấp đĩa) khi đọc đĩa không xịn

Cụ nào rành cái vụ âm thanh số thì giải thích giúp em, cái nguồn ổn định của đầu đọc nó ảnh hưởng thế nào đến giàn DAC, AMP, Speaker phía sau ạ. Cái này già giàn rời nhé.. nên mỗi tầng có nguồn riêng ạ. Còn vụ dây tín hiệu bằng vàng & bằng đồng, điện dung riêng v.v.. em xin không hỏi.. vì em cũng chẵng với tới cấp này

Nhà có thì đầu đọc là nguồn switching (em chơi HD Box) link qua DAC bằng optical, còn DAC, AMP thì chơi biến thế, hàng onkyo 100V...
    kinh nghiệm cho thấy, đồ mắc tiền thường có chip DSP hoặc FPGA kèm theo<> âm thanh được xử lí theo cách nào đó, cái đó là bí quyết, giống như đầu bếp có bí quyết nêm nếm vậy
    việc của dân DIY là nghiên cứu xem cái basic của việc nêm nếm . còn em có bảo chạy đua vũ trang đâu ợ

nguồn quan trọng ở chỗ nhiều chỗ, em ví dụ chỗ NOISE
    16bit ~65536 level, biến thiên +-1V ~ 30uV cho 1 mức tín hiệu, đoá là 1 ví dụ thôi, còn đủ thứ hầm bà lằng

1 ví dụ về jitter của clock

trường hợp clock jitter

trường hợp re clock để có jitter thấp hơn

http://www.htguide.com/forum/showthr...get-reclocking

túm lại là bàn về kỹ thuật sao cho âm thanh sẻ chuẩn hơn, nhưng cái cuối cũng vẩn là người nghe, người ta nghe gì, gu nghe thế nào
    1 số người thik cái cảm giác ngồi xa sân khấu, em thì thik cảm giác ngồi gần, sao cho cảm nhận được nước bọt của ca sĩ bắn vào MIC

cụ đang dùng optical nhỉ, ko dùng coxial thì em cho cụ thử con DAC của em, xem có oánh nổi với con DAC của cụ về GU nghe ko
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 08-06-2015 lúc 02:06:33 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hic.. muốn chém mạnh chắc phải đu theo một thời gian, lại phải chế cháo, đo đạt. Quả thật thì tai trâu, nhưng vẫn thích nhất quả đất hí hí.
    Vụ này không biết cụ Huân có giải pháp chưa. Mà nghe thì phải có phòng nghe thì mới chiến cơ.. vụ này còn căng hơn cái vụ DAC này kia à.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Hic.. muốn chém mạnh chắc phải đu theo một thời gian, lại phải chế cháo, đo đạt. Quả thật thì tai trâu, nhưng vẫn thích nhất quả đất hí hí.
    Vụ này không biết cụ Huân có giải pháp chưa. Mà nghe thì phải có phòng nghe thì mới chiến cơ.. vụ này còn căng hơn cái vụ DAC này kia à.
    chí lý, đại da số ko có phòng nghe, mà có phòng nghe thì đại đa số ko có time để vào phòng nghe , rồi tới lúc có time nghe thì tai nó lại hơi có vấn đề
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 08-06-2015 lúc 03:37:51 PM.

16. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Bây giờ tai em bờ-dô lắm.
    Có ông bạn cùng hội audio vào chơi hỏi: Máy kêu thế này thì nghe nhạc làm sao được? (lúc đó máy đang chạy gỗ).
    Em mới hỏi lại: Máy nào kêu ạ? Em có thấy gì đâu?

18. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Bây giờ tai em bờ-dô lắm.
    Có ông bạn cùng hội audio vào chơi hỏi: Máy kêu thế này thì nghe nhạc làm sao được? (lúc đó máy đang chạy gỗ).
    Em mới hỏi lại: Máy nào kêu ạ? Em có thấy gì đâu?
    não cụ nó vừa phát triển 1 bộ lọc sound noise đó mà

20. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Hàng xóm mình thì thà nghe tiếng máy chạy còn hơn nghe nhạc của mình mới đau, mà ở đây chả bác nào tai trâu như mình, thính lực suy giảm mất mấy độ rồi, hehe.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ặc ặc... nhạc của ông anh tự biên tự diễn ợ?

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ặc ặc... nhạc của ông anh tự biên tự diễn ợ?
    Đâu có dân cơ khí nên khoái mấy cái âm thanh kim loại lẻng xẻng ấy mà... metalrock.

Thợ bậc 7 huanpt's Avatar
    Đang ở
    Gò Vấp - Sài Gòn
    Cám ơn
    277
    Được cám ơn 319 lần
           ở 205 bài viết
    Cảm ơn cụ Kem đã mách nước vụ airport. Mấy giải pháp kia đọc 1 hồi loạn, chắc thôi.

Quay về airport express, đã đọc mấy bài hướng dẫn mod, nhưng chỉ hiểu đoạn mod nguồn.
    Tại sao không dùng optical của nó luôn nếu đã có con DAC ngoài?

Thật sự là bài dài quá, đọc hoài chẳng thấy chỗ cần hỏi, lại không có nhiều thời gian.
    Mấy bác làm qua rồi xin giải đáp giúp. Cảm ơn nhiều nhiều.
    Lần sửa cuối bởi huanpt, ngày 10-06-2015 lúc 03:18:57 PM.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần tư vấn về máy mài đai nhám !
    Bởi cheast trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-06-2017, 07:55:39 PM
  2. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 30-01-2015, 11:29:02 PM
  3. Bàn về thông tư 20/2014/TT-BKHCN nhập khẩu máy móc thiết bị
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Chuyện bên lề
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 14-10-2014, 06:57:24 PM