1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 82

Chủ đề: Gom hàng cho dự án đầu tiên trong đời

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Hề hề em lộn, trục Y dài dài ah bác. Cái chỗ 4 con trượt màu xanh ấy . Em thấy có vẻ là sẽ bị giật ngang theo chiều X tại 2 cái vai máy
    có cái cây màu hồng giằng lại rồi bác, thấy được ko

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Hề hề em lộn, trục Y dài dài ah bác. Cái chỗ 4 con trượt màu xanh ấy . Em thấy có vẻ là sẽ bị giật ngang theo chiều X tại 2 cái vai máy
    có cái cây màu hồng giằng lại rồi bác, thấy được ko bác, do mình nghĩ trục y chạy mỗi lần cũng ít nên cũng không nghĩ nó giựt bao nhiêu

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vuotquaconsong Xem bài viết
    có cái cây màu hồng giằng lại rồi bác, thấy được ko bác, do mình nghĩ trục y chạy mỗi lần cũng ít nên cũng không nghĩ nó giựt bao nhiêu
    em thấy cái cây màu hồng càng to càng tốt

4. Có 3 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Bác Vượt qua con sông vẽ bằng phần mềm chi vậy. Share cho mình ngâm cứu với (hnoi21@yahoo.com.vn), Cũng thích ngâm nhưng không biết mấy cái khối ấy ở đâu cả. mà vẽ từng đường như acad thì vô lý quá
    Hình như bác chủ xài Solidworks hay sao ý .

Gửi bác chủ:
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	hinh may.jpg 
Views:	97 
Size:	74.5 KB 
ID:	9236

khi máy chạy gỗ thì phải coi thớ gỗ là dọc hay ngang để đi dao sao cho ra bề mặt đẹp hay xấu, có vỡ nét hay không (nếu đi cùng thớ gỗ thì vỡ nét là chuyện bình thường, phay xong bỏ luôn sp, em bị hoài nhưng đành chịu, mấy bác làm gỗ chắc hiểu lắm vụ này kaka). Nên đôi khi bác chạy qua lại theo 1 chiều X và chiều Y dịch từng chút một. Khi đó lực sẽ tác dụng theo 2 hướng ở mũi tên màu đỏ, gây ra sự rung lắc và dịch ngang tại vai máy theo hướng mũi tên màu vàng. Điểm nguy hiểm tại vị trí em khoanh tròn và điểm đó chịu moment nhiều nhất (như khớp bản lề). Nếu bác đi tốc độ nhanh cỡ F=2000mm/phút là hiểu ngay cái vai máy nó rung như con cầy mùa đông ấy
    Thanh giằng ngang màu hồng phía dưới thì em thấy càng to càng tốt, bắt trực tiếp vào vai máy càng tốt . Nếu có thêm 2 cây e-ke áp vào vai máy thì quá cứng luôn
    Thanks bác !
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

6. Có 4 thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    em thấy cái cây màu hồng càng to càng tốt
    cái cây màu hồng của em kích thước 640x40x10

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Hình như bác chủ xài Solidworks hay sao ý .

Gửi bác chủ:

Name:	hinh may.jpg 
Views:	97 
Size:	74.5 KB 
ID:	9236

khi máy chạy gỗ thì phải coi thớ gỗ là dọc hay ngang để đi dao sao cho ra bề mặt đẹp hay xấu, có vỡ nét hay không (nếu đi cùng thớ gỗ thì vỡ nét là chuyện bình thường, phay xong bỏ luôn sp, em bị hoài nhưng đành chịu, mấy bác làm gỗ chắc hiểu lắm vụ này kaka). Nên đôi khi bác chạy qua lại theo 1 chiều X và chiều Y dịch từng chút một. Khi đó lực sẽ tác dụng theo 2 hướng ở mũi tên màu đỏ, gây ra sự rung lắc và dịch ngang tại vai máy theo hướng mũi tên màu vàng. Điểm nguy hiểm tại vị trí em khoanh tròn và điểm đó chịu moment nhiều nhất (như khớp bản lề). Nếu bác đi tốc độ nhanh cỡ F=2000mm/phút là hiểu ngay cái vai máy nó rung như con cầy mùa đông ấy
    Thanh giằng ngang màu hồng phía dưới thì em thấy càng to càng tốt, bắt trực tiếp vào vai máy càng tốt . Nếu có thêm 2 cây e-ke áp vào vai máy thì quá cứng luôn
    Thanks bác !
    em làm cái pass như thế này được chưa bác hung oi

Name:	may1.JPG 
Views:	2 
Size:	101.5 KB 
ID:	9239
    cận cảnh hơn 1 chút , bác cũng thiết kế trên solidword hay sao mà biết hay vậy

Name:	may2.JPG 
Views:	89 
Size:	32.7 KB 
ID:	9240
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 04-07-2015 lúc 08:09:27 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Hàn thêm 2 cái gân vào 2 bên vai X để tăng thêm độ vững bác

10. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Hàn thêm 2 cái gân vào 2 bên vai X để tăng thêm độ vững bác
    thêm 2 cái này có nữa có đủ cứng chưa bác thu ơi , cho em ý kiến,em bắt ốc chứ ko hàn bác ơi

Name:	may3.JPG 
Views:	90 
Size:	50.3 KB 
ID:	9241
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 04-07-2015 lúc 08:37:19 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Em nhìn kết cấu khung nhôm profile kia thì dù bác có hàn thêm gân thì nó vẫn rung.

Cơ cấu ke góc của bác khá là yếu, tính ra mỗi bên góc bác chỉ có 2 con ốc M6 chịu lực.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

13. Thành viên đã cám ơn emptyhb cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe em thì thường dùng solid, nhìn background là biết ngay mà, còn Cad3d với inventor thì sơ sơ ít xài .
    Theo hình số 2 thì bác tự bóp mình rồi @@. Bác bắt 4 con ốc vào block trượt rồi bắt cái vai lên cái miếng đệm giữa đó như thế nào, nếu chỉ có cái part vuông góc màu đỏ là mối liên kết thì hơn căng vì cao lắm bác chỉ bắt dc 4 con ốc 6mm cho mỗi part thôi.
    Theo em thì
    1. bác nên mở rộng miếng đệm đó ra 2 bên để có thêm diện tích để tạo liên kết giữa vai máy và tấm đệm, cũng có chỗ cho gân tăng cứng.
    2. dời vai máy ra ngoài 1 tí để né 4 lỗ ốc bắt block ra. Rồi khi đó nếu có điều kiện thì phay tấm đệm 1 rãnh xuống vài mm để tạo chuẩn vuông góc cho vai máy, sau đó bác cho 1 hàng ốc bắt ngược từ dưới lên để liên kết vai máy với tấm đệm.
    3. chú ý cái cây màu hồng dày 10mm. Nếu là sắt thép tấm (tôn tấm) cắt bằng gió đá thì có thể bị cong vênh và dập mặt nên ko phẳng chuẩn đâu nha bác
    Bác tham khảo thêm về liên kết giữa vai và tấm màu hồng tại đây. Con máy nhôm trắng xinh ấy hehe. http://forum.cncprovn.com/threads/2200-du-an-dan-xay
    Lần sửa cuối bởi hung1706, ngày 04-07-2015 lúc 09:00:33 PM.
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

15. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Em nhìn kết cấu khung nhôm profile kia thì dù bác có hàn thêm gân thì nó vẫn rung.

Cơ cấu ke góc của bác khá là yếu, tính ra mỗi bên góc bác chỉ có 2 con ốc M6 chịu lực.
    cái này em chỉ lên dàn khung thôi bác , còn bên dưới em làm 1 khung sắt để làm đế nữa bác àh , do chỉ lên dàn khung trên trước để tham khảo ý kiến anh em trên này thế nào để hoàn thiện thêm thôi , em cũng đang phân vân là dàn khung đế đặt bên dưới thì làm sắt vuông bao nhiêu thì đủ độ cứng đây , bác có thể cho em xin ý kiến được ko

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Hehe em thì thường dùng solid, nhìn background là biết ngay mà, còn Cad3d với inventor thì sơ sơ ít xài .
    Theo hình số 2 thì bác tự bóp mình rồi @@. Bác bắt 4 con ốc vào block trượt rồi bắt cái vai lên cái miếng đệm giữa đó như thế nào, nếu chỉ có cái part vuông góc màu đỏ là mối liên kết thì hơn căng vì cao lắm bác chỉ bắt dc 4 con ốc 6mm cho mỗi part thôi.
    Theo em thì
    1. bác nên mở rộng miếng đệm đó ra 2 bên để có thêm diện tích để tạo liên kết giữa vai máy và tấm đệm, cũng có chỗ cho gân tăng cứng.
    2. dời vai máy ra ngoài 1 tí để né 4 lỗ ốc bắt block ra. Rồi khi đó nếu có điều kiện thì phay tấm đệm 1 rãnh xuống vài mm để tạo chuẩn vuông góc cho vai máy, sau đó bác cho 1 hàng ốc bắt ngược từ dưới lên để liên kết vai máy với tấm đệm.
    3. chú ý cái cây màu hồng dày 10mm. Nếu là sắt thép tấm (tôn tấm) cắt bằng gió đá thì có thể bị cong vênh và dập mặt nên ko phẳng chuẩn đâu nha bác
    Bác tham khảo thêm về liên kết giữa vai và tấm màu hồng tại đây. Con máy nhôm trắng xinh ấy hehe. http://forum.cncprovn.com/threads/2200-du-an-dan-xay
    ok bác :
    em sẽ nới miếng đệm ra để bắt thêm cái bát v giống bên trong luôn ,chiều ngang hiện tại là 40 em nới ra 60 thì không biết được không , nghiên cứu phay cái rãnh xuống thêm 5 ly chắc là đep , còn cái thanh màu hồng chắc em đổi luôn cây nhôm profile 50x70 cho cứng luôn và nâng cái bàn cao lên 1 tý cho thoát cây nhôm là được , bác thấy sửa như thế thì có hợp lý ko , nếu ok thì trong ngày mai sẽ co hình để bác xem ạh, cảm ơn bác và các anh em diễn đàn đã cho em thêm nhiều ý kiến bổ ích ạh , mong diễn đàn ngày càng phát triển để có nhiều người như em được thực hiện được ước mơ của mình
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 04-07-2015 lúc 09:12:06 PM.

18. Thành viên đã cám ơn vuotquaconsong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Bác Vượt qua con sông vẽ bằng phần mềm chi vậy. Share cho mình ngâm cứu với (hnoi21@yahoo.com.vn), Cũng thích ngâm nhưng không biết mấy cái khối ấy ở đâu cả. mà vẽ từng đường như acad thì vô lý quá
    em vẽ bằng phần mềm solidword đó bác thuhanoi oi, em cũng chỉ tự mày mò để vẽ thôi chứ không biết nhiều , bác ở xa chứ ở gần thì wa em chép cho , em cũng xin mấy anh trong công ty em đang làm về cài rồi tự mò thôi ạh

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ngoài mấy thanh nhôm profile ra thì các chi tiết khác là nhôm hay sắt vậy bác, độ dày mỏng thế nào. Hiểu rỏ thì mới phán đoán được nó sẽ run thế nào.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Ngoài mấy thanh nhôm profile ra thì các chi tiết khác là nhôm hay sắt vậy bác, độ dày mỏng thế nào. Hiểu rỏ thì mới phán đoán được nó sẽ run thế nào.
    toàn bộ bằng nhôm tấm hết bác CKD oi , độ dày từ 15 đến 20
    còn cây thanh nối màu hồng chắc em chuyển wa nhôm profile 50x70 cho cứng
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 04-07-2015 lúc 10:55:24 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình không giỏi hình dung kích thước, cụ thể là chiều cao của 2 vai, nhưng nếu được 2 tấm vai nên dầy hơn, chi phí không tăng lên nhiều.
    Về liên kết giữa vai & tấm đế bắt block trượt, do chưa hình dung sẽ bắt ốc kiểu gì, nhưng theo mình thì không cần mấy cái eke cũng như mấy miếng chữ nhật nhỏ nhỏ bên hông.
    Cũng chưa quan sát được liên kết giữa 2 vai và trục X thế nào.

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Mình không giỏi hình dung kích thước, cụ thể là chiều cao của 2 vai, nhưng nếu được 2 tấm vai nên dầy hơn, chi phí không tăng lên nhiều.
    Về liên kết giữa vai & tấm đế bắt block trượt, do chưa hình dung sẽ bắt ốc kiểu gì, nhưng theo mình thì không cần mấy cái eke cũng như mấy miếng chữ nhật nhỏ nhỏ bên hông.
    Cũng chưa quan sát được liên kết giữa 2 vai và trục X thế nào.
    em sẽ điều chỉnh 1 tý rồi post hình cho bác xem

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác chủ cho biết luôn giải pháp thi công mấy cái vai luôn nhe.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết

Name:	IMAG0015-1-1.jpg 
Views:	0 
Size:	1.21 MB 
ID:	9247

Chỉ góp ý được như vầy, cuối tuần online bằng mobi nên chỉ có thể vẽ tay & chèn ảnh
    Cơ bản.. khi tăng cứng phần vai và X, chú trọng phần này bằng cách thêm mã tam giác như hình. Việc mở rộng đế lắp ray cũng như thêm mã tăng cứng phần này không mang lại hiệu quả nhiều.

26. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết

Name:	IMAG0015-1-1.jpg 
Views:	0 
Size:	1.21 MB 
ID:	9247

Chỉ góp ý được như vầy, cuối tuần online bằng mobi nên chỉ có thể vẽ tay & chèn ảnh
    Cơ bản.. khi tăng cứng phần vai và X, chú trọng phần này bằng cách thêm mã tam giác như hình. Việc mở rộng đế lắp ray cũng như thêm mã tăng cứng phần này không mang lại hiệu quả nhiều.
    cây vai x em dùng nhôm profile 50x70 bắt 4 cái ke vuông cũng giống cái mã tăng cứng của bác luôn

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy CNC tự chế đời đầu tiên của imechavn
    Bởi imechavn trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 09-06-2017, 01:50:40 AM
  2. CNC đời đầu của Lúa
    Bởi taih2 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 04-07-2015, 08:33:27 AM
  3. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 21-09-2014, 11:32:04 PM