1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối
Kết quả 61 đến 80 của 82

Chủ đề: Gom hàng cho dự án đầu tiên trong đời

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Em quay ngang 2 thanh trượt Y úp vào bên hông máy kết quả sẽ tốt hơn rất nhiều.

Tham khảo:

Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamcnc Xem bài viết
    Em quay ngang 2 thanh trượt Y úp vào bên hông máy kết quả sẽ tốt hơn rất nhiều.

Tham khảo:

anh có thể cho em biết thêm về cách đặt ray nằm ngang thì có lợi thế gì hơn ray nằm trên ko ạh , lúc đầu em cũng định thiết kế kiểu vậy nhưng thấy sao sao nên ko thiết kế như trong video

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    gom góp ya kiến cải tiến của mấy bác trên diễn đàn em đã đưa cái vai vào giữa tấm đệm và gia cố thêm mấy cái ke cho cứng , tiếp tục lấy ý kiến để hoàn thiện con máy của em ạh
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture2.JPG 
Views:	3 
Size:	60.5 KB 
ID:	9268Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture3.JPG 
Views:	2 
Size:	70.3 KB 
ID:	9269
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 05-07-2015 lúc 03:59:12 PM.

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    mong có thêm nhiều ý kiến ạh
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 05-07-2015 lúc 04:09:40 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vuotquaconsong Xem bài viết
    anh có thể cho em biết thêm về cách đặt ray nằm ngang thì có lợi thế gì hơn ray nằm trên ko ạh , lúc đầu em cũng định thiết kế kiểu vậy nhưng thấy sao sao nên ko thiết kế như trong video
    Cơ bản khi đó ray & mặt bàn là 1 khối sẽ cứng vững hơn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ê ke & mã tăng cứng có thể xem là giống, nhưng khã năng chịu lực thì khác nhau nhiều lắm. Mình vẫn bảo vệ quan điểm và xác định mấy cái eke ở tấm lắp ổ bi không mang lại hiệu quả như mong muốn, đôi khi còn gây trở ngại khi giải quyết khâu lắp ráp.
    Thanh nhôm 5x7 ở trục X chẵng làm khá hơn vì bộ trục X độ cứng rất cao so với thanh nhôm.
    Ngoài ra mình cũng khuyên bạn nên theo gợi ý của bác vina, thay đổi thiết kế nếu được vì nó nhiều ưu điểm hơn thiết kế hiện tại

Bạn tham khảo thêm ở đây http://forum.cncprovn.com/threads/89...-thien-may-CNC

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ckd Xem bài viết
    ê ke & mã tăng cứng có thể xem là giống, nhưng khã năng chịu lực thì khác nhau nhiều lắm. Mình vẫn bảo vệ quan điểm và xác định mấy cái eke ở tấm lắp ổ bi không mang lại hiệu quả như mong muốn, đôi khi còn gây trở ngại khi giải quyết khâu lắp ráp.
    Thanh nhôm 5x7 ở trục x chẵng làm khá hơn vì bộ trục x độ cứng rất cao so với thanh nhôm.
    Ngoài ra mình cũng khuyên bạn nên theo gợi ý của bác vina, thay đổi thiết kế nếu được vì nó nhiều ưu điểm hơn thiết kế hiện tại

bạn tham khảo thêm ở đây http://forum.cncprovn.com/threads/89...-thien-may-cnc
    ok , nếu bác ckd nói vậy em sẽ thay đổi thiết kế cho ray nằm bên hông , con thanh nhôm do combo nhu the roi nen em moi lay thanh nhom 50x70 co ranh t để dễ lắp thôi ạh

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vuotquaconsong Xem bài viết
    gom góp ya kiến cải tiến của mấy bác trên diễn đàn em đã đưa cái vai vào giữa tấm đệm và gia cố thêm mấy cái ke cho cứng , tiếp tục lấy ý kiến để hoàn thiện con máy của em ạh

Name:	Capture2.JPG 
Views:	3 
Size:	60.5 KB 
ID:	9268Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture3.JPG 
Views:	2 
Size:	70.3 KB 
ID:	9269
    Mấy cái miếng ke của cụ bé quá, nhìn không mấy tác dụng, cụ xả láng cái vai to to hơn tẹo, tầm mỗi chiều 200-250 gì đó, dày cỡ 20mm rồi khoan bắt vào cũng cứng mà. Nếu sợ vướng bàn máy thì cho phần giữa nó cong cong vẹo vẹo tí tẹo tránh cái bàn máy ra.

Em thiết kế chi tiết máy trên Paint cụ ạ, cực pở rồ

Name:	may1.JPG 
Views:	123 
Size:	121.7 KB 
ID:	9274

Cây hồng hồng cụ thêm dựng thêm miếng gân chứ em nhìn cái cây ấy so với cái máy yếu quá ạ

Hé hé em chuồn đây, em chưa làm xong con máy nào mà dám vào đây chém như thật hé hé
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm may1.JPG‎  

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tuấn Xem bài viết
    mấy cái miếng ke của cụ bé quá, nhìn không mấy tác dụng, cụ xả láng cái vai to to hơn tẹo, tầm mỗi chiều 200-250 gì đó, dày cỡ 20mm rồi khoan bắt vào cũng cứng mà. Nếu sợ vướng bàn máy thì cho phần giữa nó cong cong vẹo vẹo tí tẹo tránh cái bàn máy ra.

Em thiết kế chi tiết máy trên paint cụ ạ, cực pở rồ

Name:	may1.JPG 
Views:	123 
Size:	121.7 KB 
ID:	9274

cây hồng hồng cụ thêm dựng thêm miếng gân chứ em nhìn cái cây ấy so với cái máy yếu quá ạ

hé hé em chuồn đây, em chưa làm xong con máy nào mà dám vào đây chém như thật hé hé
    cây màu hồng minh thay thế thành cây nhôm profile 50x50 rồi bác , CÒN 2 CÁI VAI THÌ BÊN DƯỚI MÌNH BẮT THÊM 3 CON ỐC M8 BÊN DƯỚI RỒI BÁC, KE CHỦ YẾU LÀ TĂNG THÊM ĐỘ CỨNG THÔI

Name:	Capture.JPG 
Views:	121 
Size:	38.5 KB 
ID:	9275
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 05-07-2015 lúc 07:39:39 PM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Mấy cái ke bác bắt dư lày thì căn block chắc không dễ.

Còn ốc M8 bác bắt, hoặc ke màu đỏ, hay cây nhôm 50x50 thì em nghĩ thế này:

Ví dụ bác bắt cây nhôm 50x50, cố gắng thì bắt được 4 con ốc M6 hay M8 gì đó một đầu. Khoảng cách giữa các ốc là 25-30mm. Vai X bác làm cao 450 chẳng hạn. Vậy lực đòn bẩy tác dụng vào 4 con ốc bắt vào cây nhôm sẽ tăng lên gần 20 lần do vị trí bắt ốc của bác gần nhau. Nếu bác bắt ốc cách nhau 150 chẳng hạn, thì lực giữ của các con ốc đã tăng lên 5 lần rồi.

Tương tự ke màu đỏ cũng vậy, Khoảng cách từ con ốc đến điểm tì ( gốc của vai X ) quá gần, đòn bẩy là vai X nó dài quá bác ạ.

Mai bác thử bắt cây nhôm vào mặt bàn hay cái gì đó bằng 4 con ốc, kèm theo mấy cái ke nhỏ nhỏ nữa, rồi cầm đầu kia thử lắc xem có nhổ được cả ốc với ke ra không ạ.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cái cây màu hồng bản càng rộng càng tốt , nó ốm quá khung bị xoắn nhiều , bản rộng xoắn ít hơn.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nam cnc Xem bài viết
    cái cây màu hồng bản càng rộng càng tốt , nó ốm quá khung bị xoắn nhiều , bản rộng xoắn ít hơn.
    em làm cay nhôm profile 50x50 duoc ko anh nam

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tuấn Xem bài viết
    mấy cái ke bác bắt dư lày thì căn block chắc không dễ.

Còn ốc m8 bác bắt, hoặc ke màu đỏ, hay cây nhôm 50x50 thì em nghĩ thế này:

Ví dụ bác bắt cây nhôm 50x50, cố gắng thì bắt được 4 con ốc m6 hay m8 gì đó một đầu. Khoảng cách giữa các ốc là 25-30mm. Vai x bác làm cao 450 chẳng hạn. Vậy lực đòn bẩy tác dụng vào 4 con ốc bắt vào cây nhôm sẽ tăng lên gần 20 lần do vị trí bắt ốc của bác gần nhau. Nếu bác bắt ốc cách nhau 150 chẳng hạn, thì lực giữ của các con ốc đã tăng lên 5 lần rồi.

Tương tự ke màu đỏ cũng vậy, khoảng cách từ con ốc đến điểm tì ( gốc của vai x ) quá gần, đòn bẩy là vai x nó dài quá bác ạ.

Mai bác thử bắt cây nhôm vào mặt bàn hay cái gì đó bằng 4 con ốc, kèm theo mấy cái ke nhỏ nhỏ nữa, rồi cầm đầu kia thử lắc xem có nhổ được cả ốc với ke ra không ạ.
    vậy ở khoảng giữa có thêm cái pass nối với trục vitme thì co giảm bớt tý nào không bác , CÒN CÁI VAI ĐỨNG THÌ KÍCH THƯỚC CHIỀU CAO LÀ 300

Name:	Capture 1.JPG 
Views:	0 
Size:	78.9 KB 
ID:	9276

Name:	Capture.JPG 
Views:	0 
Size:	92.1 KB 
ID:	9277
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 05-07-2015 lúc 09:37:55 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Do chưa nắm được ý đồ thiết kế của bác chủ nên tạm thời ngóng xem đã. Thấy có nhiều điểm thừa nhưng sau khi sữa đổi nhiều lần vẫn còn. Hiệu quả sau các thay đổi không khắc phục được bao nhiêu về độ cứng.
    Không biết bác chủ có ý đồ riêng hay không?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Em cũng đang mò vẽ vẽ phác phác con máy của em nhưng có cái em chưa hiểu lắm mong các bác thông giúp e cái. Em làm máy hành trình 400x600.
    1.Theo bác vina + bác CKD thì nên để ray trượt trục Y ở 2 bên thì tốt hơn --> Em cứ nghĩ để như bác chủ thớt nó chịu lực tốt hơn chứ
    2.Cái vụ chiều cao vai X em vẫn chưa biết nên cao bao nhiêu là ok nhất. . Có cái bảng tính tương đối nào cho cái vụ cao thấp này không các bác?

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sieunhim Xem bài viết
    ......1.Theo bác vina + bác CKD thì nên để ray trượt trục Y ở 2 bên thì tốt hơn --> Em cứ nghĩ để như bác chủ thớt nó chịu lực tốt hơn chứ
    Không, ray bắt hông ok hơn, càng nhiều kết nối, nối ghép càng yếu
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 06-07-2015 lúc 07:10:46 AM.

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Không, ray bắt hông ok hơn, càng nhiều kết nối, nối ghép càng yếu
    OK, nếu vậy em sẽ thay đổi thiết kế lại để bắt bên hông, có anh nào biết có nhôm profile bản 20x60 bán đâu ko ạh, mong chỉ giúp
    Mình sẽ thiết kế lại và up date lại hình cho mấy anh góp ý kiến,cố gắng có hình sớm
    Lần sửa cuối bởi vuotquaconsong, ngày 06-07-2015 lúc 12:12:51 PM.

Thợ bậc 4
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    23
    Được cám ơn 20 lần
           ở 10 bài viết
    Do hồi giờ chưa thiết kế máy lần nào, đây là lần đầu tiên nên cũng chưa biết lắp thế nào bác ah,mong có thêm nhiều ý kiến để em hoàn thành ạh

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe Vụ bắt ray bên hông với bắt ray nằm ngang thì em hổng chắc là cái nào ok hơn cái nào đâu ợ.
    - Phải xem xét tùy loại ray và tra catalog theo mã ray đó. Ví dụ cụ thể : Con combo X nhà em ray nsk 4 rãnh bi nằm 2 bên hông ray như hình:

Name:	DSC_0297-2.jpg 
Views:	92 
Size:	99.1 KB 
ID:	9302
    - Với dòng này chuyên vai X. ray nằm bên hông máy là ngon nhất.
    - Còn các loại ray THK 4 rãnh bi hiện nay thì bắt như thế nào, khác biệt ra sao thì phải xem phân bố lực trên con máy rồi tra theo catalog mà chọn cho phù hợp. Nhức não thặc...kakaka
    - Cũng có trường hợp hiểu đơn giản như này cho đỡ nhức đầu: với Router nhỏ thì tổng trọng lượng cả vai máy + trục X + trục Z + Spindlle phải nhẹ và cứng vững nhất có thể (Các cụ làm C-Frame chạy đua vũ trang, lên đầu ATC ầm ầm, spindle to bự khủng khiếp thì máy càng nặng càng đầm nên không lo. Chứ còn con Router mà chơi cái cục BT 30 hay con heo nái HSK nhà em thì có mà xệ cánh ngay, chưa kể con spindle kéo cũng không nhẹ cân là mấy ). Mục tiêu là để máy di chuyển tốc độ nhanh nên ray Y bắt bên hông có thể đáp ứng tải trọng và cho moment lật tốt hơn, cứng vững hơn cũng là 1 điểm cộng hehe. (Lưu ý : ray Y bắt bên hông, khi lắp ráp máy thì phải có đồ gá kẹp cố định hoặc định vị cho ray, bắt ray song song nhau cũng là 1 vấn đề căng thẳng àh)
    --- Ngu kiến em tới đây hoy, bác chủ cẩn thận nha, coi chừng nghe nhiều lại tẩu hỏa nhập ma rồi bỏ luôn không luyện công nữa thì quả là tổn thất lớn cho võ lâm kakaka
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

20. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cụ nói chính xác.. nhưng đa phần tải ray rất lớn so với tải máy (những dạng máy như vầy) nên việc đặt ray theo hướng nào không cần phải quá căng thẳng. 1 block ray nhỏ xíu thì khã năng chịu lực đã vài trăm kg rồi. Đương nhiên việc tính tải trọng, tuổi thọ sử dụng khá phức tạp, nhưng thường nhu cầu chế & sử dụng máy của anh em không cần quá chú trọng vào điều này (anh em làm máy chuyển giao thì cần cẩn thận hơn)
    Việc chế tạo phần khung để có thể cứng hơn mà lại đơn giản hóa được khâu lắp ráp cân chỉnh mới là mục tiêu hàng đầu cần tập trung vào.

22. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy CNC tự chế đời đầu tiên của imechavn
    Bởi imechavn trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 09-06-2017, 01:50:40 AM
  2. CNC đời đầu của Lúa
    Bởi taih2 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 27