1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 74

Chủ đề: máy c frame

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Xin bác đừng nói ăn sắt chạy tốc độ thấp ok nhé, em khẳng định DIY máy ăn sắt chạy chậm khó hơn chạy nhanh nhiều lần. Vì sao? Ăn sắt tốc độ giữa spindle và di bàn và dao liên quan chặt chẽ với nhau, nếu di bàn chậm thì spindle cũng phải quay chậm, tìm một con spindle quay chậm mà moment vẫn đảm bảo cắt được sắt ngon e là khó như lên trời(có hay không và có thì giá tiền không rẻ) trừ khi spindle kéo qua hộp số, dây đai rất phức tạp... Giả sử spindle được kéo qua hộp số tốc độ quay giảm để tăng moment, lúc này bàn di có thể chậm được nhưng hỡi ơi ăn mỏng thì chờ dài cỗ mới ra sản phẩm mà ăn dày thì cái hệ ray trên kia không tải nổi để đảm bảo được hiệu suất gia công. Xin đừng để spindle quay vù vù mà bàn di lù đù khi ăn sắt nhé, thời gian đi mài dao có khi nhiều hơn thời gian máy chạy.

Bác chủ thớt hình như vẽ bằng inventor, bác vào bản vẽ cho anh em xin cái cân nặng của các bộ phận chuyển động, từ đó mới tính ra được tốc độ, gia tốc 1 cách tương đối để phù hợp với hệ động cơ kéo bác muốn dùng.
    spindle chạy chậm em nghĩ nó mới dễ tìm vì.... ngày xưa làm dì có spindle chạy nhanh, mấy năm nam spindle chạy >10k mới thông dụng và nó phát triển kèm theo CAM mạnh

spindle bt dưới 6000rpm ... tìm dễ , motor kéo cũng dễ nốt , giá cũng ko khó chịu
    ngược lại spindle cao tốc.... loại cartridge >10k 2 3 năm đổ lại đây mới dễ tìm mà giá thì khó thở, con motor spindle cao tốc cỡ 10k em chưa thấy dễ tìm
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 18-06-2015 lúc 10:35:01 PM.

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Em nói khó vì em chưa thấy ai bán spindle ở 4r này chạy chậm cả.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Em nói khó vì em chưa thấy ai bán spindle ở 4r này chạy chậm cả.
    vì trong này ko ai làm máy to như cụ cả, máy lửa DIY chơi thì làm thôi
    máy to thì em thấy đi khuân nguyên con nặng 5 6ton , chết điện cỡ 50 60 70t ko nhiều nhưng kiếm vẫn có

còn ko khuân con này, giá ko cao nhưng em tin là với khung sườn diy nó có thể trụ với gia công sắt thép

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 18-06-2015 lúc 10:46:37 PM.

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Hà hà, cụ chớ mua xác máy to về dựng lại, không ngon đâu. Em thử 2 lần rồi và tất nhiên bán tống bán tháo 2 lần rồi, chạy ra sản phẩm không đẹp bằng máy mình DIY, đó là lý do em thích chế máy to.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Hà hà, cụ chớ mua xác máy to về dựng lại, không ngon đâu. Em thử 2 lần rồi và tất nhiên bán tống bán tháo 2 lần rồi, chạy ra sản phẩm không đẹp bằng máy mình DIY, đó là lý do em thích chế máy to.
    chạy ko ngon thì em đồng ý, nó chạy quá rồi, dùng phá thô thì chắc ko sao
    còn chuyện spindle chậm, motor spindle chậm mà khó kiếm cụ check lại nha, em ko tán đồng chổ này

ko mua máy mình vẫn có thể mua part , có điều mấy ông làm máy dưới 100kg 100 người thì làm máy to như cụ được 2 3 người ah, nên máy tay doanh nhân hok có chăm bẵm
    cụ cần thì em ra bãi thấy em chộp hình báo cáo, cụ ưng em cho số phone để cụ múc

6. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Thks cụ, nhưng em tự thấy không đủ khả năng để DIY 1 con máy mà có spindle chạy chậm, cái này em nói thật luôn. Cũng muốn DIY 1 con chạy chậm để phá thô nhưng lực bất tòng tâm cụ ah.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Máy của bác chủ em chỉ thấy là khi trục X chạy hết hành trình thì spindle cắt cái gì, vào đâu và độ vững chắc khi đó?
    Trục X combo là bác đi đúc à? Hay là mấy cái combo tí hon phổ biến như KR gì đấy?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Thks cụ, nhưng em tự thấy không đủ khả năng để DIY 1 con máy mà có spindle chạy chậm, cái này em nói thật luôn. Cũng muốn DIY 1 con chạy chậm để phá thô nhưng lực bất tòng tâm cụ ah.
    đoá vấn đề hok phải là spindle và spindle motor mà lả ở cái body máy phải hem cụ
    cụ cố thêm vài phần công lực chắc là làm được có điều công sức tiền bạc/ hiệu năng ko xứng

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Như em đã nói ở trên rồi, giả sử có spindle chạy chậm đi thì hệ ray của bác chủ không kham nổi.

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Như em đã nói ở trên rồi, giả sử có spindle chạy chậm đi thì hệ ray của bác chủ không kham nổi.
    Em thấy ray với vitme của bác chủ khá là to đấy! Bác chủ chưa nói thông số ray nên các bác đừng chém vội kẻo hụt

Em chỉ có nhận xét là khoản cách hay ray Y quá nhỏ so với hành trình X.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Xin bác đừng nói ăn sắt chạy tốc độ thấp ok nhé, em khẳng định DIY máy ăn sắt chạy chậm khó hơn chạy nhanh nhiều lần. Vì sao? Ăn sắt tốc độ giữa spindle và di bàn và dao liên quan chặt chẽ với nhau, nếu di bàn chậm thì spindle cũng phải quay chậm, tìm một con spindle quay chậm mà moment vẫn đảm bảo cắt được sắt ngon e là khó như lên trời(có hay không và có thì giá tiền không rẻ) trừ khi spindle kéo qua hộp số, dây đai rất phức tạp... Giả sử spindle được kéo qua hộp số tốc độ quay giảm để tăng moment, lúc này bàn di có thể chậm được nhưng hỡi ơi ăn mỏng thì chờ dài cỗ mới ra sản phẩm mà ăn dày thì cái hệ ray trên kia không tải nổi để đảm bảo được hiệu suất gia công. Xin đừng để spindle quay vù vù mà bàn di lù đù khi ăn sắt nhé, thời gian đi mài dao có khi nhiều hơn thời gian máy chạy.

Bác chủ thớt hình như vẽ bằng inventor, bác vào bản vẽ cho anh em xin cái cân nặng của các bộ phận chuyển động, từ đó mới tính ra được tốc độ, gia tốc 1 cách tương đối để phù hợp với hệ động cơ kéo bác muốn dùng.
    Mình không đồng ý với cái suy nghĩ về cắt gọt của bác lắm. Hiện giờ chát bằng điện thoại ko tiện, mai mình sẽ viết cụ thể hơn

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Em thấy ray với vitme của bác chủ khá là to đấy! Bác chủ chưa nói thông số ray nên các bác đừng chém vội kẻo hụt

Em chỉ có nhận xét là khoản cách hay ray Y quá nhỏ so với hành trình X.
    Nhìn tương quan hình ảnh thì ray có thể là 30-35, cũng to rồi. Nhưng chưa biết ray gì. Hay là ray của bác )

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    Nhìn tương quan hình ảnh thì ray có thể là 30-35, cũng to rồi. Nhưng chưa biết ray gì. Hay là ray của bác )
    Ray con lăn 35 của em có 2 cặp, bán 1 cặp cho bác, 1 cặp cho bác Huy "nổ" hay Huy "lựu đạn" rồi. Không biết bác này có quan hệ gì không?

Bác chủ cho nốt thông số ray với vitme nhãn hiệu gì đi. Em nghi là bác chủ đang dùng cặp ray con lăn dài 1.2m và 0.8m lắm!
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duytrungcdt Xem bài viết
    các bác ơi em có những món đồ như sau e sưu tầm từ lâu
    cặp ray bản 25 con trượt có cánh dài 1,2m làm trục x, trục vít me phi 30 bước 5 hành trình 830 bk,bf25
    cặp ray bản 25 dài 530mm con trượ có cánh làm trục y trục vít me 20 bước 5 hành trình 400
    trục z là bộ combo gang đúc của bác hung07 (em nợ hình sau ạ) hành trình khoảng 250-300 mm
    khung máy em làm bằng thép 10-12 mm
    tham vọng của em làm con máy phay nhôm và có thể phay mặt phẳng sắt để chế cháo

các bác xem xét có cấu hình nào ổn nhất cố vấn cho em với ah
    em cảm ơn nhiều
    Kaka dự là Ray 25 các thánh ợ
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Kaka dự là Ray 25 các thánh ợ
    Bác chuyển nghề sang cảnh sát điều tra đi )

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Haha em hơi bị tinh tế chút thôi bác ợ, còn điều tra thì...nghiệp vụ rồi :3
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    đề nghị bác chủ thớt tham gia nhiều nhiều hơn cho chuyên gia tư vấn kịp thời , chứ tần suất thưa quá , chuyên gia chém nhau tạo bão à.

chỉ mới là bản vẽ sơ khảo , còn nhiều chổ chỉnh sửa lại lắm , nếu thiết kế từ đầu thì nên sửa lại kết cấu Y dưới , X nằm trên , tăng cao Z

nếu là combo thì nên chụp hình com bo , đặt tạm combo lên sàn cho anh em nhìn hình rồi tư vấn , đôi lúc combo to nhưng thực tê nhu cầu nhỏ thì nên thiết kế theo nhu cầu chứ thiết kế theo combo thì nó trái ngoe lắm .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    đề nghị bác chủ thớt tham gia nhiều nhiều hơn cho chuyên gia tư vấn kịp thời , chứ tần suất thưa quá , chuyên gia chém nhau tạo bão à.

chỉ mới là bản vẽ sơ khảo , còn nhiều chổ chỉnh sửa lại lắm , nếu thiết kế từ đầu thì nên sửa lại kết cấu Y dưới , X nằm trên , tăng cao Z

nếu là combo thì nên chụp hình com bo , đặt tạm combo lên sàn cho anh em nhìn hình rồi tư vấn , đôi lúc combo to nhưng thực tê nhu cầu nhỏ thì nên thiết kế theo nhu cầu chứ thiết kế theo combo thì nó trái ngoe lắm .
    Em cũng phải nhảy vào chém vụ này một chút mới được

- Về vụ step: Xét về công suất, step không lớn, nhưng con alpha kia phù hợp hơn nhiều. Khi khởi động từ trạng thái tĩnh sang động, cần moment lớn để tạo ra gia tốc lớn, vận tốc lúc đó đang thấp, ưu thế của alpha step lớn hơn servo nhiều. Tuy nhiên em nhiều thì thấy, step dù sao cũng là step, vẫn có rung động khi chuyển từng bước (dù microstep làm nó mượt hơn khá nhiều), nên vẫn thưa servo về khoản êm và bền dao. Còn tốc độ thì nói thật, dùng cho máy gỗ thì chưa có con servo nào cùng công suất qua nổi alpha. Em hay dùng thay thế, 911 = servo 750-1kW, 98 or 69 = servo 400W, 66 = servo 200W. Lớn hơn nữa không tìm ra step hồi tiếp thì nên dùng servo.

- Về vụ xác máy: chắc bác Khoa mua trúng mấy cái chạy băng hộp đã rơ rồi, chứ xác máy Nhật - Mỹ chạy băng bi còn mới thì sao tệ vậy được ạ, cùng lắm rơ nhiều thì bác thay vít me, thay ray trượt. Con máy của bác cũng build từ phụ tùng hàng tháo từ máy dạng đó ra thôi, kể cả cái spindle (của máy taping chứ chưa phải milling). Cá nhân em cũng đã làm vài con + tham khảo nhiều con hàng refurbished chạy cực ngon. Hỏi ku Terminatex xem cái xưởng của Mr Trí thế nào, con máy bán cho Mr. Hiệp PTM thế nào là biết ạ .

- Vụ spindle như cụ Khoa nói em thấy có lý, nhưng em không chơi Diy mà chơi đồ tháo máy cũ cho lành. Cơ bản là tư duy từ đầy các bác muốn có 1 con spindle vừa ăn sắt khỏe vừa phải thật nhẹ nữa nên mới ra khó khăn nông nỗi ấy, chứ chịu loại chạy chậm, khỏe mà nặng trịch thì đầy ạ.

Với những gì sếp chủ thớt có, em nghĩ nên làm em Cframe hoặc Hframe là OK rồi. Em đang hoàn thành con Cframe 460x320x300, và cũng đang có kế hoạch làm em Gangtry 1400x800x250 trong năm tới .

Thanks.

20. Có 3 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 43 lần
           ở 41 bài viết
    em chân thành cảm ơn các bác đã cho em nhưng lời cố vẫn sâu sắc và uyên thâm vậy

rất xin lỗi các bác em lên 4r thưa thớt vì cũng bị quản lý đôi khi tranh thủ lên được ạ

em vẫn đang băn khoăn về cấu hình lên chưa vẽ cụ thể cái gì dc các bác ah
    con spindle đang đặt chỗ anh Nam làm nếu có ảnh em nó bác cho anh em xem hộ em với nhé
    em cần chỉnh lại con máy của em có kết cấu giống với Vertical Milling CNC DIY đúng ko các bác
    em sợ bộ bộ x nằm trên nó nặng quá bộ ý liệu chịu đc ko (bộ y dài 1,2m )
    em có bộ z là com bo thôi ạ
    còn trục x và y đề làm bằng thép khoảng 12-15mm hàn lại rồi đem phay thôi
    quan trọng cần có cái thiết kế tổng thể rồi thiết kế chi tiết thì nhanh và đơn giản hơn ạ
    động cơ em đang có 3 con 200w yakawa nếu nó yếu quá em sẽ cân nhắc đầu tư thêm công suất cho em nó khoẻ hơn
    em cần chốt lại mấy vấn đề như sau
    - ray 25 vậy có bảo đảm dc ko các bác?
    - nếu dùng servo yakawa 200w có ổn ko nếu thay thì cần bao nhiêu w là đủ?
    - tổng trọng lượng máy cần bao nhiêu là dc vậy a?

rất mong được giúp đỡ của các bác
    thank
    Lần sửa cuối bởi duytrungcdt, ngày 19-06-2015 lúc 09:55:54 AM.

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    ...

- Về vụ xác máy: chắc bác Khoa mua trúng mấy cái chạy băng hộp đã rơ rồi, chứ xác máy Nhật - Mỹ chạy băng bi còn mới thì sao tệ vậy được ạ, cùng lắm rơ nhiều thì bác thay vít me, thay ray trượt. Con máy của bác cũng build từ phụ tùng hàng tháo từ máy dạng đó ra thôi, kể cả cái spindle (của máy taping chứ chưa phải milling)....
    Thanks.
    Đồ cũ tháo từ máy cnc và máy cnc phay sắt có chút khác nhau đó bác.

Đúng là lần đầu đi mua máy cho mình em vẫn ở cái thời mông muội, nhưng tới lần 2 lần 3 ... mua cho mình và bạn bè rủ đi mua máy em cũng lựa chọn ghê lắm.
    Kết quả vẫn không có cái nào được ưng ý thành ra giờ em có ác cảm với máy cnc cũ

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Dự án máy phay cnc H-frame full combo
    Bởi puskinu trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 14-09-2015, 12:37:40 PM
  2. Máy CNC C frame mini của Kametoco
    Bởi kametoco trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 15-08-2015, 10:39:41 PM
  3. Máy phay CNC C frame
    Bởi onion trong diễn đàn Máy phay CNC