1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 74

Chủ đề: máy c frame

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Xin bác đừng nói ăn sắt chạy tốc độ thấp ok nhé, em khẳng định DIY máy ăn sắt chạy chậm khó hơn chạy nhanh nhiều lần. Vì sao? Ăn sắt tốc độ giữa spindle và di bàn và dao liên quan chặt chẽ với nhau, nếu di bàn chậm thì spindle cũng phải quay chậm, tìm một con spindle quay chậm mà moment vẫn đảm bảo cắt được sắt ngon e là khó như lên trời(có hay không và có thì giá tiền không rẻ) trừ khi spindle kéo qua hộp số, dây đai rất phức tạp... Giả sử spindle được kéo qua hộp số tốc độ quay giảm để tăng moment, lúc này bàn di có thể chậm được nhưng hỡi ơi ăn mỏng thì chờ dài cỗ mới ra sản phẩm mà ăn dày thì cái hệ ray trên kia không tải nổi để đảm bảo được hiệu suất gia công. Xin đừng để spindle quay vù vù mà bàn di lù đù khi ăn sắt nhé, thời gian đi mài dao có khi nhiều hơn thời gian máy chạy.
    Mình nói ăn sắt chạy tốc độ chậm cũng là so với các loại vật liệu khác như nhôm, gỗ ... với cùng một lượng cắt gọt như nhau, chứ bản thân ăn sắt thì cũng có lúc chạy nhanh, chạy chậm tùy vào tính chất gia công thô hay tinh chứ. Tốc độ cắt trên spindle và tốc độ di trượt của bàn lúc nhanh lúc chậm tùy thuộc tính chất cắt gọt chứ. Mình không trực tiếp đứng máy như mấy bác, nhưng ngày xưa được dạy là gia công tinh thì tốc độ cắt lớn, lượng ăn phôi ít, vì thế bàn chạy chậm, ngoài ra còn phay thuận để tránh làm giảm chất lượng bề mặt gia công. Phay thô thì bàn chạy nhanh, tốc độ cắt từ spindle thấp hơn và phay nghịch.... Không biết phải ko, học lâu quên rồi.

Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Em cũng phải nhảy vào chém vụ này một chút mới được

- Về vụ step: Xét về công suất, step không lớn, nhưng con alpha kia phù hợp hơn nhiều. Khi khởi động từ trạng thái tĩnh sang động, cần moment lớn để tạo ra gia tốc lớn, vận tốc lúc đó đang thấp, ưu thế của alpha step lớn hơn servo nhiều. Tuy nhiên em nhiều thì thấy, step dù sao cũng là step, vẫn có rung động khi chuyển từng bước (dù microstep làm nó mượt hơn khá nhiều), nên vẫn thưa servo về khoản êm và bền dao. Còn tốc độ thì nói thật, dùng cho máy gỗ thì chưa có con servo nào cùng công suất qua nổi alpha. Em hay dùng thay thế, 911 = servo 750-1kW, 98 or 69 = servo 400W, 66 = servo 200W. Lớn hơn nữa không tìm ra step hồi tiếp thì nên dùng servo.
    Suy nghĩ của bác hơi giống bác emptyhb. Bác nói chưa có con servo nào cùng công suất qua nổi alpha vì với cùng một công suất, servo có moment nhỏ hơn alpha khoảng 3-4 lần. Mấy bác toàn gắn servo trực tiếp vào cùng cây vitme giống như gắn với step thì servo bị nặng là phải rồi. Vì thế để đủ moment, thay vì bác gắn thêm cái đầu giảm tốc thì bác lại đi kiếm một con servo khác có Torque to hơn (trong khi tốc độ làm việc servo không đổi) kết quả là công suất bị đội lên 3-4 lần. Như một bài gần đây mình có ghi, công suất step 66~50w, step 69~100, step 98~200, step 911~300w. Mấy bác xài servo công suất quá lớn thì mấy bác đang lãng phí tiền đấy.
    Lần sửa cuối bởi inhainha, ngày 19-06-2015 lúc 10:46:55 AM.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Kaka máy móc ngta xài kỹ lắm các bác ơi, ko dư ra miếng cháo nào cho mình húp đâu ).
    Bác Duytrungcdt cứ làm tới đi bác, kết cấu của bác là ok rồi đấy. X hay Y ở trên đều chả ảnh hưởng hòa bình thế giới. Chủ yếu là tính toán khoảng cách để đạt khả năng gia công phù hợp và kích thước gia công phù hợp. Ray 25 tải cũng hơi bị kinh dị bác ợ, em thấy mấy con máy vài tấn vẫn vi vu bình thường, quay 2 ngón tay là chạy rồi kaka. Motor bác chọn servo là quá ngon nhưng cần có bộ ĐK tương xứng (theo em dc biết thì điều này bác chả lo nhỉ ).
    Bác cứ sợ rồi cứ như đẽo cày giữa chợ thì ngâm cả năm này qua năm kia như em đấy hahaha
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi inhainha Xem bài viết
    Mình nói ăn sắt chạy tốc độ chậm cũng là so với các loại vật liệu khác như nhôm, gỗ ... với cùng một lượng cắt gọt như nhau, chứ bản thân ăn sắt thì cũng có lúc chạy nhanh, chạy chậm tùy vào tính chất gia công thô hay tinh chứ. Tốc độ cắt trên spindle và tốc độ di trượt của bàn lúc nhanh lúc chậm tùy thuộc tính chất cắt gọt chứ. Mình không trực tiếp đứng máy như mấy bác, nhưng ngày xưa được dạy là gia công tinh thì tốc độ cắt lớn, lượng ăn phôi ít, vì thế bàn chạy chậm, ngoài ra còn phay thuận để tránh làm giảm chất lượng bề mặt gia công. Phay thô thì bàn chạy nhanh, tốc độ cắt từ spindle thấp hơn và phay nghịch.... Không biết phải ko, học lâu quên rồi.
    Ra là bác cũng bập bõm về khoản gia công, vậy sao bác lại đưa câu này: "Bác này chạy ăn sắt nên gia tốc không lớn, chạy tốc độ thấp là ok."
    Bình thường em ít nói do văn dốt nhưng đọc tới câu này em thấy tội cho bác chủ nếu làm theo nên nhảy vào chém vài câu.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết

Suy nghĩ của bác hơi giống bác emptyhb. Bác nói chưa có con servo nào cùng công suất qua nổi alpha vì với cùng một công suất, servo có moment nhỏ hơn alpha khoảng 3-4 lần. Mấy bác toàn gắn servo trực tiếp vào cùng cây vitme giống như gắn với step thì servo bị nặng là phải rồi. Vì thế để đủ moment, thay vì bác gắn thêm cái đầu giảm tốc thì bác lại đi kiếm một con servo khác có Torque to hơn (trong khi tốc độ làm việc servo không đổi) kết quả là công suất bị đội lên 3-4 lần. Như một bài gần đây mình có ghi, công suất step 66~50w, step 69~100, step 98~200, step 911~300w. Mấy bác xài servo công suất quá lớn thì mấy bác đang lãng phí tiền đấy.
    Ôi, bác lại nhắc tên em, hình như bác đang nâng bi mấy con servo 200w? có bác nói rồi đó, bác dùng qua giảm tốc cũng được. Nhưng em hỏi bác nhé, qua hộp giảm tốc 1:2 hay 1:5 thì tốc độ nó còn bao nhiêu? 3000v/p, qua 1:2 còn 1500v/p qua 1:5 còn 600v/p. Servo lúc nào cũng bắt nó hoạt động ở tóc độ tối đa là nó hay bị lỗi đó, chưa kể tốc độ máy giảm rồi.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết

Hi bác,
    Bác chỉ tính công suất trên con có hộp số thì chưa chính xác bác ạ. Alphastep nếu chạy loại dành cho hộp số loại ASD-xxB/C A/C thì moment họ đã tiết giảm trên firmware rồi, mình không can thiệp được. Bác dùng driver này cho motor trục trơn rồi thắc mắc sao nó yếu xìu. Như em tính cho alpha 66 không hộp số, tại 3000RMP moment ~ 0.4Nm, công suất khoảng 125W.

Alphastep thì em đã dùng và bán từ cách đây khá lâu rồi nên em tự tin là em biết về nó ạ, từ lúc đa số các bác trên này chưa biết nó là gì, còn đang thần thánh con driver Ronze Madein Vietnam kìa. Em xài AC servo cũng được tầm 15 năm, còn DC servo thì làm bán cũng gần chục năm nay rồi.

Khi khởi động thì motor cần lực chứ chưa cần công suất.

Việc gắn servo qua hộp giảm tốc để kéo vít me là không nên vì giảm độ chính xác do rơ, chưa kể việc hunting do độ rơ này gây ra còn hại hơn. Dùng dây đai răng để giảm tốc và giảm chấn e thấy tốt hơn, nhưng tốc độ lúc này lại xuống thấp, thua alpha. Trên thực tế máy của em có cái đã chạy ổn định ở 4000rpm rồi, servo thường không đua nổi.

Việc lãng phí công suất servo thì xem ra ta còn thua xa bọn G7 đời trước. Máy Nhật đời cũ em thay motor giảm 1/2 thậm chí 1/4 công suất (Fanuc đít vàng từ 10M (4HP cont.) thay xuống 5M (2HP cont.), 5M thay 0M (1HP cont.), thậm chí có trường hợp thay từ 10M xuống 0M) nó vẫn chạy ngon ơ . Nhưng công suất lớn còn lợi hơn về độ ổn định mà loại motor công suất tính sát không có được.

Thanks.

6. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 43 lần
           ở 41 bài viết
    các bác tư vẫn em thêm bộ điều khiển nhé bộ nào hợp lý thì em dùng thôi ạ
    2 thanh ray em để cách nhau là 200 mm liệu có ổn ko các bác nhỉ?
    nếu bất qua hộp số nữa thì làm cơ cấu cồng kềnh lắm em sợ nó àm cho các cơ cấu di kém phức tạp hơn
    em muốn bắt trực tiếp động cơ các bác ạ em sẽ thiết kế lại để trục y phía dưới rồi gửi lại các bác chém nhé
    mong nhận dủ gạch của các bác để xậy thành công con máy cùi bắp này

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Ra là bác cũng bập bõm về khoản gia công, vậy sao bác lại đưa câu này: "Bác này chạy ăn sắt nên gia tốc không lớn, chạy tốc độ thấp là ok."
    Bình thường em ít nói do văn dốt nhưng đọc tới câu này em thấy tội cho bác chủ nếu làm theo nên nhảy vào chém vài câu.
    Dạ mình bập bõm gia công nhưng mình không thấy sai. Còn cái câu trên mình bảo gia tốc không lớn, tốc độ thấp mình cũng không thấy sai luôn. Bác thấy không đúng thì chỉ bảo chứ nói xách mé chi mình thấy buồn.

Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Ôi, bác lại nhắc tên em, hình như bác đang nâng bi mấy con servo 200w? có bác nói rồi đó, bác dùng qua giảm tốc cũng được. Nhưng em hỏi bác nhé, qua hộp giảm tốc 1:2 hay 1:5 thì tốc độ nó còn bao nhiêu? 3000v/p, qua 1:2 còn 1500v/p qua 1:5 còn 600v/p. Servo lúc nào cũng bắt nó hoạt động ở tóc độ tối đa là nó hay bị lỗi đó, chưa kể tốc độ máy giảm rồi.
    đÍnh chính lại là không phải tốc độ tối đa, mà là tốc độ cho phép. Chạy trong tốc độ giới hạn cho phép mà bị lỗi thì mình mới nghe . Với cùng công suất, moment nhỏ thì tốc độ lớn và ngược lại, còn muốn moment lớn mà tốc độ cũng lớn thì mua công suất lớn hơn thôi bác.

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Xin thưa em chỉ nói để tốt cho bác chủ chứ em chả quan tâm bác là ai đâu, nhưng thấy bác dễ nổi nóng thế và dùng từ có vẻ thiếu văn hóa nên em cũng xin không nói với bác từ đây.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

10. Thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Hi bác,
    Bác chỉ tính công suất trên con có hộp số thì chưa chính xác bác ạ. Alphastep nếu chạy loại dành cho hộp số loại ASD-xxB/C A/C thì moment họ đã tiết giảm trên firmware rồi, mình không can thiệp được. Bác dùng driver này cho motor trục trơn rồi thắc mắc sao nó yếu xìu. Như em tính cho alpha 66 không hộp số, tại 3000RMP moment ~ 0.4Nm, công suất khoảng 125W.

Việc lãng phí công suất servo thì xem ra ta còn thua xa bọn G7 đời trước. Máy Nhật đời cũ em thay motor giảm 1/2 thậm chí 1/4 công suất (Fanuc đít vàng từ 10M (4HP cont.) thay xuống 5M (2HP cont.), 5M thay 0M (1HP cont.), thậm chí có trường hợp thay từ 10M xuống 0M) nó vẫn chạy ngon ơ . Nhưng công suất lớn còn lợi hơn về độ ổn định mà loại motor công suất tính sát không có được.

Thanks.
    Ý 1: OK. Mình đồng ý bác ở ý 1. Do mình lấy một con alpha có gắn giảm tốc để tính nên công suất đã được tiết chế nhiều.

ý cuối: bác thay vậy vẫn chạy ngon vì bác đâu chạy hết công suất nên cũng đâu có gì lạ bác.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Xin thưa em chỉ nói để tốt cho bác chủ chứ em chả quan tâm bác là ai đâu, nhưng thấy bác dễ nổi nóng thế và dùng từ có vẻ thiếu văn hóa nên em cũng xin không nói với bác từ đây.
    Bác này ngang thiệt luôn . Vào nói xách mé mình rồi bảo mình nổi nóng, thiếu văn hóa. Còn có người like nữa chứ. HÌnh như chuẩn văn hóa mỗi miền mỗi khác
    Lần sửa cuối bởi inhainha, ngày 19-06-2015 lúc 12:00:49 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết

ý cuối: bác thay vậy vẫn chạy ngon vì bác đâu chạy hết công suất nên cũng đâu có gì lạ bác.
    Hi bác,
    Cái này có vẻ khi dùng servo bác chưa quan tâm lắm đến thông số Tỷ lệ moment quán tính . Ngoài thông số % công suất xử dụng thì tỷ lệ moment quán tính ảnh hưởng lớn đến độ ổn định khi vận hành.
    Khi em tuning servo đây là 1 thông số em rất quan tâm.
    Cái này là physical rồi, không thể thay đổi được bằng điện. Cũng có thể gọi là thay đổi được khi dùng các phương án giảm tốc.
    Thanks.

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Bác này ngang thiệt luôn . Vào nói xách mé mình rồi bảo mình nổi nóng, thiếu văn hóa. Còn có người like nữa chứ. HÌnh như chuẩn văn hóa mỗi miền mỗi khác
    Em đọc kỹ thấy chưa ai ăn nói xách mé như bác bảo, ngoại trừ bác ;, bác đừng lôi vùng miền vào đây nhé!

Xin lỗi bác chủ thớt, toàn nói chuyện ngoài lề.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Hi bác,
    Cái này có vẻ khi dùng servo bác chưa quan tâm lắm đến thông số Tỷ lệ moment quán tính . Ngoài thông số % công suất xử dụng thì tỷ lệ moment quán tính ảnh hưởng lớn đến độ ổn định khi vận hành.
    Cái này là physical rồi, không thể thay đổi được bằng điện. Cũng có thể gọi là thay đổi được khi dùng các phương án giảm tốc.
    Thanks.
    vậy cái thông số moment quán tính bác tính đó là lúc không tải hay có tải vậy bác? Giả sử để ra cái kết luận dùng đc 10M, người ta tính tải khi đặt 1 cục phôi 1 tấn lên bàn máy, tình khả năng chạy bền bỉ 24/24 ngày này tháng nọ. Bác mang cái máy đó về chạy 1 ngày 2-3 tiếng, cục phôi tải thì nhỏ xíu, thì bác thay cái động cơ thành 0M chạy bình thường có gì mà lạ

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Em đọc kỹ thấy chưa ai ăn nói xách mé như bác bảo, ngoại trừ bác ;, bác đừng lôi vùng miền vào đây nhé!

Xin lỗi bác chủ thớt, toàn nói chuyện ngoài lề.
    Xin lỗi, mình không có ý gì với bác hết

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duytrungcdt Xem bài viết
    các bác tư vẫn em thêm bộ điều khiển nhé bộ nào hợp lý thì em dùng thôi ạ
    2 thanh ray em để cách nhau là 200 mm liệu có ổn ko các bác nhỉ?
    nếu bất qua hộp số nữa thì làm cơ cấu cồng kềnh lắm em sợ nó àm cho các cơ cấu di kém phức tạp hơn
    em muốn bắt trực tiếp động cơ các bác ạ em sẽ thiết kế lại để trục y phía dưới rồi gửi lại các bác chém nhé
    mong nhận dủ gạch của các bác để xậy thành công con máy cùi bắp này
    Em hay đi chôm chỉa thiết kế của thiên hạ theo kiểu này ạ :

ví dụ em thích con máy này chẳng hạn :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	getimages.jpg 
Views:	118 
Size:	26.3 KB 
ID:	8340

Em muốn làm cột Z rộng 400 mm chẳng hạn, em dán cái ảnh vào autocad, chỉnh tỷ lệ cho cái cột thành 400, rồi đo xem lúc bấy giờ cái ray người ta dùng là loại nào ( không chính xác, áng áng thôi nhưng cũng hơn ngồi đoán )

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	31.jpg 
Views:	118 
Size:	54.7 KB 
ID:	8341

Nếu bác load được bản pdf thiết kế của họ về, ngồi nghịch kiểu này áp những kích thước họ đã cho vào thì cũng chôm được ít nhiều kích thước này nọ ợ

18. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    ..Bình thường em ít nói do văn dốt nhưng đọc tới câu này em thấy tội cho bác chủ nếu làm theo nên nhảy vào chém vài câu.
    ..Suy nghĩ của bác hơi giống bác emptyhb. Bác nói chưa có con servo nào cùng công suất qua nổi alpha vì với cùng một công suất, servo có moment nhỏ hơn alpha khoảng 3-4 lần. Mấy bác toàn gắn servo trực tiếp vào cùng cây vitme giống như gắn với step thì servo bị nặng là phải rồi. Vì thế để đủ moment, thay vì bác gắn thêm cái đầu giảm tốc thì bác lại đi kiếm một con servo khác có Torque to hơn (trong khi tốc độ làm việc servo không đổi) kết quả là công suất bị đội lên 3-4 lần. Như một bài gần đây mình có ghi, công suất step 66~50w, step 69~100, step 98~200, step 911~300w. Mấy bác xài servo công suất quá lớn thì mấy bác đang lãng phí tiền đấy.
    ..Cái này có vẻ khi dùng servo bác chưa quan tâm lắm đến thông số Tỷ lệ moment quán tính . Ngoài thông số % công suất xử dụng thì tỷ lệ moment quán tính ảnh hưởng lớn đến độ ổn định khi vận hành.
    Mình thấy mấy bác chém quá nên không dám tham gia.. sợ bị bảo là thiếu kinh nghiệm. Nhưng thấy.. hơi đi xa nên em tham gia vào.. tranh luận cho nó thêm phần xa hơn .

@Khoa C3.
    Vụ tốc độ.. mình bảo lưu ý kiến, không có cái vụ máy chạy tốc độ gần giống nhau cho các loại vật liệu đâu. Phải xác định là rất khác biệt.
    Ở đây không nói đến dòng HSM vì dòng này được thiết kế & sử dụng dao cụ đặt biết để có thể cắt tốt ở tốc độ không tưởng.
    Ở đây mình nói đến việc cắt được và cũng phải khá tối ưu. Tối ưu là chổ, không phải thay dao liên tục trong một chu trình gia công, thay dao vì mòn.
    Ở đây cũng không nói đến đường kính dao. Cùng đường kính, cùng tốc độ spindle như nhau.. bác ăn khác vật liệu mà vẫn giữ nguyên F thì thấy thế nào? Bác nào bảo có nhiều kinh nghiệm đứng máy thực tế cho mình một minh chứng hùng hồn đi nè.
    Kế đến cũng phải nói thêm về cái vụ chạy gỗ để có thể hình dung 1 con máy hợp lý thì nên chạy tốc độ bao nhiêu là vừa.
    - Cho là chế độ căng nhất khi chạy gỗ, cần phải cố sức chạy nhanh thì là.. khắc 3D trên gỗ. Tạm thời mình không phân tích lực cắt chi vì cho gỗ là vật liệu mềm.
    - Với đỉnh me dao khắc thường là 1 me 0.3 - 0.5, lấy ví dụ . Muốn cắt sạch & đẹp, bước tiến đỉnh dao sau 1 vòng không được quá 1/2 đường kính đỉnh dao. Tại sao? vì nhanh hơn thì có chổ nó không cắt được. VD dùng dao với đỉnh 0.5, bước tiến 1 vòng cho max = 0.25, spindle 24Krpm => mỗi phút tiến được 6000mm/min => F6000. Tương tự với dao 0.3 thì F3600. Đương nhiên không ai cấm chạy nhanh hơn, có điều nhanh hơn thì chất lượng mặt cắt kém hơn thôi. Chạy chậm hơn thì chất lượng mặt cắt tốt hơn. Chậm quá thì thấy gớm. Nếu dao 2 me thì về lý thuyết tăng được gấp đôi F.
    - Với điêu khắc gỗ thì tốc độ G0 (chạy không tải) không có ý nghĩa nhiều.. vì trong một chương trình cắt, mấy khi nó chạy G0 đâu, thường chỉ đầu và cuối chương trình.
    - Tốc độ cắt cho các vật liệu khác thì phải từ = đến nhỏ hơn tốc độ này.

@lạm bàn servo
    Mình thì có ý kiến gần như bác Ga con. Theo mình thì khi dùng servo mà không có công suất dư hơn tính toán (hệ số an toàn khi tính toán phải lớn hơn 1) khi sử dụng sẽ gặp rất nhiều vấn đề.
    Nếu nói đến công suất thì 2 dơn vị liên quan mật thiết là moment & tốc độ. Khi đó...
    - Step có lợi thế ở dải tốc độ thấp, khi đó moment lớn. Điều này thuận lợi hơn khi tăng & giảm tốc.
    - Servo chỉ có lợi thế khi chạy tốc độ cao. Vì moment của servo khi chạy chậm không khỏe được như step ở cùng công suất danh định.
    Thế nên nếu dùng servo thì phải lưu ý đến moment dùng cho giai đoạn tăng & giảm tốc. Vì trong giai đoạn này, moment ngoài việc phải duy trì tốc độ, lực cắt, còn phải thắng được moment quán tính. Với servo thì có công thức tính toán.. nếu áp dụng đúng & đủ thì không đơn giản ở mức áng chừng đâu ạ. Trong đó.. khối lượng, đường kính, bước vít cũng ảnh hưởng ít nhiều. Và quan trọng hơn cả.. là áng chừng khối lượng chuyển động, lực cắt, tốc độ max, gia tốc max v.v... Vụ tính toán thì quả thiệt.. không dám khẳng định là đúng.. vì bề dày thực tế không bằng nhiều bác trên này. Nhưng mình xác định là cần thiết. Nó giúp mình ít phải đoán mò, đoán non khi sử dụng. Việc tunning cũng hiệu quả hơn khi mình tính toán lý thuyết trước. Với mình thì thường dùng dư công suất khá khá, khi đó việc tunning hiệu quả & dễ dàng hơn. Chạy với tải nhẹ/nặng không khác nhau mấy.

Lan man quá: tóm lại thì ý mình thế này.
    - Tốc độ cắt.. không thể tối ưu hết cho các loại vật liệu. Mình cũng không bảo là máy không thể gia công được các loại vật liệu. Chỉ là.. chỉ có thể tối ưu cho một mục tiêu. Với máy khung C, nặng thì nghĩ việc tối ưu cho chạy nhôm hoặc sắt thì thuận hơn. Mà nhôm & sắt muốn thuần điêu khắc (khắc khuôn) thì spindle tốc độ cao, thuần chạy 2D/2.5D thì spindle tốc độ thấp (<10krpm)
    - Máy khá nặng, nếu dùng step thì mình không bàn, nếu dùng servo thì mình nghĩ là 200W thì hơi nhỏ. Vẫn muốn dùng (như mình đã nói ở bài trên) vẫn dùng được nếu dùng giảm tốc dây đai. Khi đó Feed vẫn có thể đạt mức 4000mm/min, vẫn có thể gia công được các vật liệu khác khá hiệu quả. Còn nếu giảm tốc bằng hộp số.. thì e ưu thì ít mà nhược thì nhiều.
    - Riêng vụ đối trọng cho trục Z.. thì nó cũng có ưu & nhược à. Ưu là nó làm cân bằng tải cho cả chiều lên & xuống. Nhược thì đi tiếp sẽ thấy...
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

20. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Gà Con chọt em hoài nha , bây giờ người ta biết rồi , không thấy tui đang xài anpha hả ? bữa nào chuyển thành gà luộc luôn cho biết nhé.

Em thấy bác chủ không rành về điện , nhất là servo 200W chắc chắn không hợp cho con C khủng này , còn con nào thi tùy bác chọn con khác phai mạnh hơn.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bác chủ cứ chừa không gian cho giải pháp kéo trực vít là xong mà... Option từ từ.. sẽ thấy tác dụng khác nhau khi sử dụng à.
    - 200W servo direct drive.. chạy trực tiếp.
    - 200W belt drive.. chạy qua giảm tốc dây đai. Tỷ lệ theo mình nên là 1/2-1/5.
    - Công suất to hơn chạy direct .

200W cụ có sẵn thì cứ thử thôi, bệnh gì mà cữ. Mình bàn ở trên chỉ là.. nếu bác chưa mua thì có kế hoạch mua cho phù hợp rồi dùng luôn .
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác chủ cứ chừa không gian cho giải pháp kéo trực vít là xong mà... Option từ từ.. sẽ thấy tác dụng khác nhau khi sử dụng à.
    - 200W servo direct drive.. chạy trực tiếp.
    - 200W belt drive.. chạy qua giảm tốc dây đai. Tỷ lệ theo mình nên là 1/2-1/5.
    - Công suất to hơn chạy direct .

200W cụ có sẵn thì cứ thử thôi, bệnh gì mà cữ. Mình bàn ở trên chỉ là.. nếu bác chưa mua thì có kế hoạch mua cho phù hợp rồi dùng luôn .
    Cuối cùng mình cũng chẳng hiểu mấy bác chém mình vì cái gì luôn

Mình nói là bác kia dùng máy ăn sắt, gia tốc nhỏ, chạy tốc độ thấp thì ok. Tốc độ ở đây là tốc độ chạy của cái bàn máy, không phải tốc độ cắt của cái spindle. Vậy mà có bác nhảy vô lý luận tốc độ spindle gì gì quay mòng mòng luôn .
    ý mình là dùng 200w với giải pháp giảm tốc hộp số hoặc dây đai thì chạy vẫn được nếu chạy tốc độ thấp. Vậy mà mấy bác nhảy vô chém làm như mình khuyên chủ thớt dùng 200w là dư xài ở mọi thể loại cắt gọt vậy
    Còn nếu nâng công suất lên 400w mà không có giải pháp nâng moment bằng giảm tốc thì có khi cũng chẳng cải thiện gì mấy đâu. Mình nghĩ vậy.
    Lần sửa cuối bởi inhainha, ngày 19-06-2015 lúc 02:57:17 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thì thấy bác giải thích con 200W mạnh là do công suất cao , thế là anh em nhảy vô phân tích là công suất cao chưa chắc có torque mạnh , về điểm xuất phát mới bắt đầu làm máy , anh em muốn tư vấn chính xác để bác chủ đỡ tốn kém , em thì thấy phay sắt , máy nặng thì vận tốc di chuyển bàn máy dù là jog thì cũng chẳng cần vượt quá 3000rpm làm gì , feed rate thì cũng tầm 1500mm/min là quá sức với DIY nghiệp dư rồi , với tốc độ thế thì mấy em step 86 dư sức đảm nhận , đơn giản vận hành , hiệu quả , rẻ tiền , thêm chút tiền có step có hồi tiếp thì an tâm đi ăn hủ tiếu khi máy chạy , quay về cùng lắm gãy dao chứ máy về điểm 0 tốt hehehe.

Bàn về cái vụ muốn tăng torque thì chơi giảm tốc , em thấy nhiều nhưng chơi giảm tốc bằng hộp số với AC servo mà xài trong phay cnc thì em chưa thấy, chắc phải tra mạng nhiều hơn thôi thì lôi cái ông đệ tử google nhat son có khi nhanh nhất , cho em vài tấm hình tham khảo nha chú Linh.
    ---- Qua dây đai tăng torque thì em có thấy , đồng thời việc này làm giảm độ rung động của động cơ dẫn động thì em tin , nhưng thấy nó 1:2 hay 1:3 chứ 1: 5 nó bự chà bá lại gây khó khăn trong kết cấu , thế là anh em tìm con mạnh gấp đôi cho xuống 1:2 cho nó lành.

---- Nếu nói về công suất mà kết luận mạnh thì em thấy mấy con AC servo 400W 1500rpm nó có moment bằng con 750W 3000rpm đó

máy mới làm em thấy bác chủ hơi tham lam khi mua ray dài 1200mm thì chơi hành trình 800 liền , xem chừng cố gắng không tới thì đuối sức giữa đường, Y hành trình 400 nhưng sợ to thì lại làm bản hẹp có 200 vậy thì khi gia công đầu mút với kết cấu như bản vẽ chắc dao ăn lệch khỏi tâm block trượt là 300 mm thì nó không ổn chút nào, sợ to máy nặng bác chơi Z thấp quá , chắc khi gá đủ đồ gia công sẽ va chạm khắp nơi cho mà xem , lúc ấy hành trình còn bé xíu vì phải né nhiều điểm . Mới có tấm hình thì em chỉ nói vậy thôi , ray 25 mà loại tốt , độ chính xác cao thì dư sức cho 1 cái máy C như bác chủ muốn.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 19-06-2015 lúc 04:21:09 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Dự án máy phay cnc H-frame full combo
    Bởi puskinu trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 14-09-2015, 12:37:40 PM
  2. Máy CNC C frame mini của Kametoco
    Bởi kametoco trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 15-08-2015, 10:39:41 PM