1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 72

Chủ đề: Nhờ cao thủ chỉ dẫn về Xy-lanh khí nén, thủy lực :D

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Quy mô gia đình, ngâm cứu chơi ống dẫn cỡ ngón tay út, máy nén bang cái nắm tay mà có gì nguy hiểm. Khí nén mới sợ
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 20-06-2015 lúc 10:19:30 PM.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Cảnh báo:
    Cấm dùng thuỷ lực để chạy xi lanh khí nén.
    Phân biệt xi lanh thuỷ lực với khí nén rất dễ. Thông thường xi lanh thuỷ lực = thép còn xi lanh khí nén bằng nhôm.

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Cảnh báo:
    Cấm dùng thuỷ lực để chạy xi lanh khí nén.
    Phân biệt xi lanh thuỷ lực với khí nén rất dễ. Thông thường xi lanh thuỷ lực = thép còn xi lanh khí nén bằng nhôm.
    Vẫn dùng đồ khí nén cho thủy lực được không sao cả miễn là phải biết rằng đồ khí nén sẽ rất nhanh hư do không phù hợp và phải điều chỉnh áp lực sao cho không vượt quá trị số cho phép của linh kiện khí nén đó

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Em chỉ khuyên ông nào rành về hệ thống thuỷ lực thì muốn chơi gì chơi , chứ đừng để chết vì thiếu hiểu biết , dầu và khí là 2 chất lưu dẫn khác nhau , có áp làm việc cũng khác nhau rất lớn

--- khí nén thông thường <9kg , trong công nghiệp nhà máy , máy nén trục visme nén tới 15kg/cm2 là bình thường, khi qua mỗi cơ cấu làm việc có bộ phận điều chỉnh áp suất
    --- thuỷ lực bơm đẩy lên tối thiểu là 70kg lên đến mấy trăm kg/cm2 là chuyện rất bình thường, hệ thống ban đầu bao giờ cũng có van xả an toàn để chỉnh áp chính xác cho cả hệ thống rồi sau đó đi đâu thì tuỳ.

do dùng khí nén áp suất không cao nên khí nén dùng nhôm chủ yếu , ống thì PU, PP , co , T nhựa chẳng sao cả
    dầu thì đi với gang cầu , thép , ống chịu áp cao bằng cao su có lưới thép, ống đồng đỏ , ống thép...

muốn chơi dầu qua các cơ cấu khí nén thì , áp dầu <9kg, ống dẫn bằng nhựa PP ( chống lão hoá khi tiếp xúc dầu ) , dầu không nhất thiết dầu thuỷ lực , có thể chơi sang bằng dầu trắng , dầu lạnh , dầu gì cũng được sao cho có độ lỏng cao nhất ( do áp thấp lưu lượng qua ống sẽ chậm nên lỏng thì cơ cấu hoạt động nhanh hơn 1 xíu, nhưng chắc chắn chậm hơn khí nén rất nhiều ) ... vậy thôi còn gì nữa cứ tự nghiên cứu tiếp.

Tại sao dùng dầu cho khí nén .

khống có máy khí nén chỉ có cái bơm dầu be bé, độ ồn của máy nén khí , hệ thống gọn gàng ..... và có thể là lười có gì làm đó
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

5. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Hê hê em thì chả biết gì thủy lực khí nén nhưng mà các bác làm với dầu thì nhớ đeo kính, mấy lần đi bãi vọc vọc cái ben dầu tí nữa thì mắt đổi màu
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Nhân tiện các bác cho em hỏi quanh Hà lội thì đồ thuỷ lực mua ở đâu đỡ phải mặc cả ạ ? Em cần bộ nguồn với một mớ van viếc linh tinh

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Nhân tiện các bác cho em hỏi quanh Hà lội thì đồ thuỷ lực mua ở đâu đỡ phải mặc cả ạ ? Em cần bộ nguồn với một mớ van viếc linh tinh
    Bác cần mua nguồn thuỷ lực như thế nào? Chạy cho cái gì? Yêu cầu ra sao đưa lên đây em có thể tư vấn cho bác. Còn mua thì bác lên Đê La Thành có vài công ty bán giá hợp lí. Em đi mua thì không phải mặc cả bao giờ (Việt Thái, Thái Bảo, Triển Hưng(số 10 hàng Cháo)...).

9. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tcm Xem bài viết
    Bác cần mua nguồn thuỷ lực như thế nào? Chạy cho cái gì? Yêu cầu ra sao đưa lên đây em có thể tư vấn cho bác. Còn mua thì bác lên Đê La Thành có vài công ty bán giá hợp lí. Em đi mua thì không phải mặc cả bao giờ (Việt Thái, Thái Bảo, Triển Hưng(số 10 hàng Cháo)...).
    Hay quá, em nhờ bác và cả nhà tư vấn giúp em cái này, vẽ luôn giúp em cái sơ đồ thì hay quá ạ, mấy cái van điều áp này nọ em mù tịt.

Em có 3 con xy lanh, em lắp xong vào phần cơ rồi, bây giờ còn thiếu van với nguồn ạ.

1- con xy lanh số 1, đường kính đâu tầm 80 gì đấy, hành trình 150. Con này cần chạy chậm. Khi dùng em bấm cho nó chạy từ từ, nâng sản phẩm lên đến một mức nào đấy rồi em bỏ tay ra thì nó đứng im ở đẩy. Căn bằng mắt ạ. Sau khoảng 30 phút thì xong, em bấm cho nó chạy xuống. Xong con 1

2- Con xy lanh số 2, đường kính cũng tầm 80, hành trình cũng 150. Con này cũng chạy chậm. Dùng tương tự con số 1. Chỉ khác là khi dùng lâu lâu bấm phát cho nó tiến lên tẹo, hay lùi xuống 1 tí. Mỗi lần bấm em cần nó chạy 5mm là ổn ạ. Con này em cũng căn bằng mắt.

3- Con xy lanh số 3, đường kính 180, hành trình 220 gì đó. Con này cũng cần chạy chậm. Em bấm cho nó nâng lên từ từ, rồi để đấy, cứ khoảng 1 phút em bấm cái cho nó nâng lên tẹo, cũng cỡ 5-10mm. Trong khoảng 30 phút nó nâng lên hết hành trình là em xong việc ạ. Con này lực ép cần khoảng 30 tấn. Con số 1 và 2 ép được khoảng 5-7 tấn là ổn ạ.

Nguyên bản máy còn một con xy lanh số 4, con này em bí, đang bỏ đấy luôn, chưa làm ạ. Con này hành trình khoảng 400, hai đầu. Nó chịu lực bẻ ngang nên cần to một tẹo, trục ra cỡ khoảng 60-80 gì đó. Có cái khớp ở giữa xy lanh cho nó lắc ngang được. Nó dùng để chặn vật liệu. Chỉ chặn có 1 đầu nhưng có lực lắc ngang nên em thấy người ta làm thò ra cả 2 đầu chắc là cho nó khoẻ. Lực ép tối đa 500kg. Ép mạnh hơn nó phá lung tung. Em đang định dùng ben thuỷ lực, bơm khí nén vào cho nó ép ít ít thôi (trọng lượng con xy lanh chắc cũng gần đủ )

Con số 4 em đang dùng 1 con ốc M16 thay cho nó ạ. Nếu làm được nó thì thời gian gia công nhanh hơn. Nó lắp ở đầu cái tay đòn dài đến 4m nên em hãi nếu mà nó ép mạnh quá cái tay đòn và một số thứ linh tinh bung ra mất. Em cũng đang nghĩ thay nó bằng combo trượt, rồi dùng xy lanh khí nén mà đẩy dưng hơi bí về đoạn thiết kế ( nhìn hơi chuối )

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Hay quá, em nhờ bác và cả nhà tư vấn giúp em cái này, vẽ luôn giúp em cái sơ đồ thì hay quá ạ, mấy cái van điều áp này nọ em mù tịt.

Em có 3 con xy lanh, em lắp xong vào phần cơ rồi, bây giờ còn thiếu van với nguồn ạ.

1- con xy lanh số 1, đường kính đâu tầm 80 gì đấy, hành trình 150. Con này cần chạy chậm. Khi dùng em bấm cho nó chạy từ từ, nâng sản phẩm lên đến một mức nào đấy rồi em bỏ tay ra thì nó đứng im ở đẩy. Căn bằng mắt ạ. Sau khoảng 30 phút thì xong, em bấm cho nó chạy xuống. Xong con 1

2- Con xy lanh số 2, đường kính cũng tầm 80, hành trình cũng 150. Con này cũng chạy chậm. Dùng tương tự con số 1. Chỉ khác là khi dùng lâu lâu bấm phát cho nó tiến lên tẹo, hay lùi xuống 1 tí. Mỗi lần bấm em cần nó chạy 5mm là ổn ạ. Con này em cũng căn bằng mắt.

3- Con xy lanh số 3, đường kính 180, hành trình 220 gì đó. Con này cũng cần chạy chậm. Em bấm cho nó nâng lên từ từ, rồi để đấy, cứ khoảng 1 phút em bấm cái cho nó nâng lên tẹo, cũng cỡ 5-10mm. Trong khoảng 30 phút nó nâng lên hết hành trình là em xong việc ạ. Con này lực ép cần khoảng 30 tấn. Con số 1 và 2 ép được khoảng 5-7 tấn là ổn ạ.

Nguyên bản máy còn một con xy lanh số 4, con này em bí, đang bỏ đấy luôn, chưa làm ạ. Con này hành trình khoảng 400, hai đầu. Nó chịu lực bẻ ngang nên cần to một tẹo, trục ra cỡ khoảng 60-80 gì đó. Có cái khớp ở giữa xy lanh cho nó lắc ngang được. Nó dùng để chặn vật liệu. Chỉ chặn có 1 đầu nhưng có lực lắc ngang nên em thấy người ta làm thò ra cả 2 đầu chắc là cho nó khoẻ. Lực ép tối đa 500kg. Ép mạnh hơn nó phá lung tung. Em đang định dùng ben thuỷ lực, bơm khí nén vào cho nó ép ít ít thôi (trọng lượng con xy lanh chắc cũng gần đủ )

Con số 4 em đang dùng 1 con ốc M16 thay cho nó ạ. Nếu làm được nó thì thời gian gia công nhanh hơn. Nó lắp ở đầu cái tay đòn dài đến 4m nên em hãi nếu mà nó ép mạnh quá cái tay đòn và một số thứ linh tinh bung ra mất. Em cũng đang nghĩ thay nó bằng combo trượt, rồi dùng xy lanh khí nén mà đẩy dưng hơi bí về đoạn thiết kế ( nhìn hơi chuối )
    giá như em ở gần là chạy qua support bác liền, xa quá.

12. Thành viên đã cám ơn Huudong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    OK. Tối nay sẽ ngồi vẽ bản vẽ cho bác. Bác cho thêm thông tin là con xilanh 180 nâng lên 10mm mất khoảng bao lâu để tính luôn bơm, van cho bác.
    Em đoán con xilanh thứ tư bác dùng để miết gờ của bồn chứa thì phải, nếu đúng vậy thì bác dùng khí nén là chuẩn nhất.

14. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    OK. Tối nay sẽ ngồi vẽ bản vẽ cho bác. Bác cho thêm thông tin là con xilanh 180 nâng lên 10mm mất khoảng bao lâu để tính luôn bơm, van cho bác.
    Em đoán con xilanh thứ tư bác dùng để miết gờ của bồn chứa thì phải, nếu đúng vậy thì bác dùng khí nén là chuẩn nhất.
    Cả 4 con để cho cái máy miết bác ạ. Con thứ 4 chỉ để chống tâm cho cái chỏm nó khỏi nhảy lên thôi. Hiện em đang dùng kích ô tô, kích cũng thấy ổn nên em nghĩ tốc độ nó cứ từ từ như kích tay là được rồi bác ạ, nhanh hơn tẹo thì tốt hơn chứ nhanh quá thì lại khó chỉnh

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Huudong Xem bài viết
    giá như em ở gần là chạy qua support bác liền, xa quá.
    Hôm nào cụ ra bắc ới em nhá, có mấy quán bia tiếp viên xinh lém, cụ phải support em vụ này mới được

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Của bác đây.Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	so do thuy luc.png 
Views:	14 
Size:	67.3 KB 
ID:	8436
    Với bơm(4cc) và động cơ(1,5 Kw) em tính thì con xilanh to của bác đi 1cm mất khoảng 3 giây. Nếu bác muốn chậm hơn nữa thì giảm lưu lượng bơm xuống. Loại bơm nhỏ 2,5 cc/vòng có bán sẵn.
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm so do thuy luc.png‎  

Lần sửa cuối bởi tcm, ngày 23-06-2015 lúc 05:03:33 PM.

18. Có 4 thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cám ơn bác nhiều, để em từ từ ngâm kíu, cái này em mới chỉ lắp 1 bơm 1 xy lanh thôi, bi chừ nhìn cái này .... để em ngâm kíu, cách đấu thì em biết, còn con van 1 chiều em chưa lắp bao giờ. Cám ơn bác.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Em có thể giải 1 số phần tử cho bác thích.
    1. Van 1 chiều để tránh xung áp từ hệ thống dội về bơm - kéo dài tuổi thọ bơm.
    2. Van tiết lưu 1 chiều để bác điều chỉnh tốc độ xilanh nhỏ theo ý muốn.
    3. Van 1 chiều có điều khiển để hãm cứng xilanh không cho xilanh tụt xuống khi chưa có điều khiển.

21. Có 3 thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Hôm nào cụ ra bắc ới em nhá, có mấy quán bia tiếp viên xinh lém, cụ phải support em vụ này mới được
    gì chứ cứ có gái xinh là thế éo lào em cũng ra 1 chuyến.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em có thể giải 1 số phần tử cho bác thích.
    1. Van 1 chiều để tránh xung áp từ hệ thống dội về bơm - kéo dài tuổi thọ bơm.
    2. Van tiết lưu 1 chiều để bác điều chỉnh tốc độ xilanh nhỏ theo ý muốn.
    3. Van 1 chiều có điều khiển để hãm cứng xilanh không cho xilanh tụt xuống khi chưa có điều khiển.
    Cám ơn bác nhiều, bây giờ em biết tại sao mấy con bơm em đang dùng thỉnh thoảng nó xì dầu ra nhà khi dầu từ xi lanh hồi về rồi ạ, em tưởng phốt ở cổ bơm hỏng, thay rồi thỉnh thoảng lại bị. Van 1 chiều, van 1 chiều, để em gúc phát xem mặt mũi nó dư lào

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thank bác Tcm, em đã mua được gần đủ các thiết bị lắp cho phần thủy lực con máy miết rồi ạ. Nhờ bác và cả nhà tư vấn cho em phần lắp bơm và bình dầu. Nhiều người bảo em phải lắp bình dầu cao hơn bơm, để trong bơm luôn có dầu. Như vậy có cần thiết không ạ ?

Em định để cụm mô tơ, van lên luôn nóc thùng dầu. Như cái bơm nguyên bản của con máy xịn nó thế này ạ :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSC00134.JPG 
Views:	0 
Size:	1.28 MB 
ID:	10760

Tiện thể em khoe luôn con máy đểu em nghịch. Máy nguyên bản nó thế này :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	8-05.JPG 
Views:	1 
Size:	171.8 KB 
ID:	10761

Con máy đểu của em nó thế này :

Dùng để miết inox nên một số chỗ nhạy cảm em bọc lớp inox 316L cho nó đỡ phải sơn

Cái cần chống tâm em chưa làm được con xy lanh vì chắc em phải tìm xy lanh khí nén thôi, thủy lực mạnh quá sợ bung mất máy.

Em chọn kiểu máy này có khác chút máy truyền thống của ý, ví dụ như con này :

Có mấy lý do:

1- Cùng công suất, cùng miết được độ dày như nhau thì kiểu của Ý nặng tầm 23 tấn, còn kiểu em nghịch nặng dưới 10 tấn. Ngoài chuyện nặng cân thì nặng tiền, còn vấn để nữa là khoảng 10 thì em có cẩu để nhấc, còn ngoài 20 tấn thì em không có gì để nhấc nó lên, thành ra không thể chế được.

2- Kiểu của Ý chỉ miết được tôn mỏng nhất là 3 ly, em chế kiểu khác, miết được tôn 1,5ly. Mấy cái máy này miết tôn dày rất dễ, còn tôn mỏng thì dưới 2 ly em chưa thấy ai miết được ( ngoài em ạ )

Hé hé hé cụ nào có nhu cầu chế con máy giống lày thì mới em cà phê nhá, em chuyển giao tuốt tuồn tuột

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Theo kinh nghiệm của em thì chiều cao từ mặt thoáng dầu lên đến lỗ hút của bơm <40cm thì không ảnh hưởng gì (Bơm bánh răng). Bác cứ lắp theo bộ thùng dầu của Ý là ok rồi.

26. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cả nhà cho em hỏi tiếp với ạ, tềnh hềnh là hôm nay em lôi đồ ra sếp hình, đúng dư lày không ạ ?

Giúp em cái qui trình chạy mấy con van này với ạ, để em chế cái tủ điện hoành tráng cho mấy cha Gamo, CKD lé mắt chơi :P

Con van xả tải nó hoạt động khi nào ạ ?
    Bật bơm khi bật van hay bơm chạy liên tục ạ ? Giúp em cái qui trình cả nhà nhé.
    Tềnh hềnh là làm xong em này chắc 2 em ở xưởng em sẽ được đại tu lại từ đầu đến đ... he he

Em củm ơn

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. nhờ cao thủ chỉ giúp
    Bởi tiểu ngư nhi trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 08-06-2015, 09:07:49 AM
  2. cung cấp các sản phẩm khí nén, thủy lực, máy nén khí, sung phun sơn....
    Bởi tuyenfatech trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 23-04-2015, 04:07:13 PM
  3. Driver step bị lỗi nhờ cao thủ chỉ bệnh.
    Bởi C.Frame trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 22-03-2015, 09:42:01 AM
  4. Tìm sư phụ về hệ thống khí nén
    Bởi Gamo trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 16-01-2015, 10:50:10 AM
  5. Thanh trượt thk, thủy lực Nachi, khí nén Smc, điện tự động OMRON, MISUMI
    Bởi nguyencnc86 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 10-10-2014, 03:53:48 PM