1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 72

Chủ đề: Nhờ cao thủ chỉ dẫn về Xy-lanh khí nén, thủy lực :D

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cả nhà cho em hỏi ngu ngu tẹo ạ.

Số là em cần một con van thủy lực dạng giống giống van trợ lực tay lái ô tô ý. Chỉ khác cái van trợ lực tay lái khi vặn sang phải thì nó bơm sang phải, vặn sang trái nó bơm sang trái.
    Bi chừ em cần là cái van ấy nó có cái cần, ấn vào cái cần thì nó bơm sang phải, kéo ra thì nó bơm sang trái. Liệu có cái van kiểu ấy trên thị truờng không ạ ?
    Nếu không có thì em chế cái van thủy lực trợ lực tay lái từ chuyển động quay lắp thêm thanh răng, bánh răng vào cho nó đẩy vậy.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Quy Nhơn, Bình Định
    Cám ơn
    196
    Được cám ơn 161 lần
           ở 105 bài viết
    Bác có thể sử dụng Van Phân Phối bằng tay,

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	van phan phoi dien khien bang tay.jpg 
Views:	148 
Size:	15.9 KB 
ID:	11798

Hoặc van điều khiển bằng điện( làm 2 nút nhấn), sơ đồ và chọn van như file này

http://s1.downloadmienphi.net/file/d...92/1379684.pdf

Best regard.
    Nguyễn Văn Chương- 09091nhất phát 2 thất bát.

3. Thành viên đã cám ơn katerman cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Cả nhà cho em hỏi ngu ngu tẹo ạ.

Số là em cần một con van thủy lực dạng giống giống van trợ lực tay lái ô tô ý. Chỉ khác cái van trợ lực tay lái khi vặn sang phải thì nó bơm sang phải, vặn sang trái nó bơm sang trái.
    Bi chừ em cần là cái van ấy nó có cái cần, ấn vào cái cần thì nó bơm sang phải, kéo ra thì nó bơm sang trái. Liệu có cái van kiểu ấy trên thị truờng không ạ ?
    Nếu không có thì em chế cái van thủy lực trợ lực tay lái từ chuyển động quay lắp thêm thanh răng, bánh răng vào cho nó đẩy vậy.
    Van này có bán đầy đấy bác, hình như gọi là van thủy lực tay gạt có người lại gọi là van xe nâng, loại này hình như có 2 loại loại đẩy-kéo và loại gạt qua lại(theo ngôn ngữ của em) còn bác muốn qua trái hay qua phải thì bác đổi hai cái ống ở vị trí A-B thôi

5. Thành viên đã cám ơn CNC FANUC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em chế cái cơ cấu chép hình ạ, nhìn cái van của thiên hạ thì trông ngoài nó thế này :

Name:	10-14.JPG 
Views:	0 
Size:	112.4 KB 
ID:	11799

Name:	10-15.JPG 
Size:	121.8 KB 
ID:	11800

Dã tâm là điều khiển vị trí cho xy lanh bằng cái van này ạ. Bên dưới hình có cái bánh xe, rồi có cái tấm tôn bằng bàn tay cong cong, đầu van đẩy bánh xe tì vào cạnh tấm tôn, trượt trên ấy đẩy đầu van thò ra thụt vào theo biên dạng tấm tôn, điều khiển cái xy lanh chép cái hình y như thế nhưng có kích thước lớn hơn ạ.

Em mù mờ về khoản này, chỉ biết trên mạng họ bảo là van servo, gúc mãi chả tìm thấy cái nào nên nghĩ đến cái bơm trợ lực của tay lái ô tô chắc cũng kiểu này.

Cả nhà xem giúp em có cái kiểu van nào tương tự như thế này không ạ. Em củm ơn

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Catalo của cái van ấy đây ạ: http://www.rosebrooktracer.com/image...LITERATURE.PDF

Nhà mình có cụ nào biết món này giúp em với nhá, thanks

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 11 lần
           ở 11 bài viết
    Catalo của cái van ấy đây ạ: http://www.rosebrooktracer.com/image...LITERATURE.PDF

Nhà mình có cụ nào biết món này giúp em với nhá, thanks
    Thuê đi bác, ko ai giúp được đâu.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi marl Xem bài viết
    Thuê đi bác, ko ai giúp được đâu.
    Vâng, em gúc mãi chỉ ra bọn rosebrook của mẽo bán cái của này, vậy em thui bác ạ, mua con trợ lực tay lái về chế vậy :

nguyên lý nó hình như giống nhau, khác tẹo chỗ tay ấn và tay quay:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Ko hiểu ý cụ muốn như thế nào, van servo nó điều khiển lưu lượng rất chính xác(nên giá cũng chát lắm) còn trợ lực tay lái em thấy nó là van on/off thông thường thôi hay sao ấy, ko biết cụ chế chép hình thế nào bán ý tưởng cho em xem với ạh

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CNC FANUC Xem bài viết
    Ko hiểu ý cụ muốn như thế nào, van servo nó điều khiển lưu lượng rất chính xác(nên giá cũng chát lắm) còn trợ lực tay lái em thấy nó là van on/off thông thường thôi hay sao ấy, ko biết cụ chế chép hình thế nào bán ý tưởng cho em xem với ạh
    Có gì đâu ạ, ở hai cái hình máy màu xanh bên trên, con van nó có cái đầu dò, đầu dò gắn vào tấm đế, tấm đế gắn cái bánh xe, khi van bị sợi xích bé tẹo kéo đi dọc cái trục vuông vuông, cái bánh xe gắn vào đầu dò nó chạm vào tấm dưỡng hình cong cong trắng trắng gắn bên dưới, nó điều khiển xy lanh thò ra thụt vào đúng biên dạng như hình tấm dưỡng.

Em gúc ra thì cái này người ta dùng mấy chục năm nay rồi, các cơ cấu chép hình máy tiện, máy phay dùng thủy lực cũng vậy.

Em có con máy tự chế, dùng chép hình bằng sensor quang ( em bịa ra nguyên lý, lắp bậy thấy cũng được ), chạy không mượt như dùng thủy lực, vậy nên em tìm mua con van kia, nó gọi là van tracer hay servo. Hãng rosebrook có van chép hình cho 1-2-3 trục, dưng mà đặt mua chắc không dễ, và cũng không rẻ nên em định dùng van trợ lực tay lái, cái này bán sẵn và rẻ bèo ạ.

Bác cầm cái ghi đông ô tô mà vặn thì nhích 1 tẹo bánh xe xoay một tẹo, ngược lại nó cũng ngược lại ngay, không phải on/off đâu ạ. Em nghĩ nó cũng cùng dòng nguyên lý van servo nên định thử ạ.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Có gì đâu ạ, ở hai cái hình máy màu xanh bên trên, con van nó có cái đầu dò, đầu dò gắn vào tấm đế, tấm đế gắn cái bánh xe, khi van bị sợi xích bé tẹo kéo đi dọc cái trục vuông vuông, cái bánh xe gắn vào đầu dò nó chạm vào tấm dưỡng hình cong cong trắng trắng gắn bên dưới, nó điều khiển xy lanh thò ra thụt vào đúng biên dạng như hình tấm dưỡng.

Em gúc ra thì cái này người ta dùng mấy chục năm nay rồi, các cơ cấu chép hình máy tiện, máy phay dùng thủy lực cũng vậy.

Em có con máy tự chế, dùng chép hình bằng sensor quang ( em bịa ra nguyên lý, lắp bậy thấy cũng được ), chạy không mượt như dùng thủy lực, vậy nên em tìm mua con van kia, nó gọi là van tracer hay servo. Hãng rosebrook có van chép hình cho 1-2-3 trục, dưng mà đặt mua chắc không dễ, và cũng không rẻ nên em định dùng van trợ lực tay lái, cái này bán sẵn và rẻ bèo ạ.

Bác cầm cái ghi đông ô tô mà vặn thì nhích 1 tẹo bánh xe xoay một tẹo, ngược lại nó cũng ngược lại ngay, không phải on/off đâu ạ. Em nghĩ nó cũng cùng dòng nguyên lý van servo nên định thử ạ.
    Bữa trước mấy đại ca nhà em thay con trợ lực tay lái xe nâng em cũng ko để ý, mai mốt em rảnh ngửa bụng con xe nâng lên nghiên cứu rồi phán lại ạh

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    [QUOTE=

Name:	10-14.JPG 
Size:	112.4 KB 
ID:	11799

Cái này có phải con máy phay thủy lực Cicinati ko cụ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    [QUOTE=CNC FANUC;50578]
    Trích dẫn Gửi bởi
    [ATTACH=CONFIG
    11799[/ATTACH]

Cái này có phải con máy phay thủy lực Cicinati ko cụ
    không phải ạ, nó là cái máy miết thôi ạ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Tìm mua con powerblock mà không được, em chế vậy, tốn khá nhiều công dưng cũng được được

16. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Nhà mình có cụ nào cần đệ tử phụ đấu tủ điện thì ới em nhá

Moá ui sao thiên hạ đấu nối ngon lành thía mờ iem đấu mờ mắt chưa xong 1 nửa cái tủ thía lày

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Úi giời ơi cụ đấu dây rợ trông loằng ngoằng thế liệu sau có nhét hết vào máng được không?

19. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tcm Xem bài viết
    Úi giời ơi cụ đấu dây rợ trông loằng ngoằng thế liệu sau có nhét hết vào máng được không?
    Thanks cụ, mấy cái trò đi dây với bấm cốt này khoai phết cụ ạ. Em xem thiên hạ đi dây mãi rồi mà chưa tự tay làm bao giờ, cụ có mở khoá huấn luyện đi dây thì bẩu em với nhá, em đóng học phí hì hì

Dân điện họ đi dây đẹp hơn hẳn :

Bóc cái máng ra xem cũng không đến nỗi như em làm:

Tiện thể cả nhà cho em hỏi tẹo, em nhặt được cái hộp như thế này, định làm tủ điện cho con máy c đểu của em, để đỡ công chạy đi mua :

Bỏ cái biến tần cho spin vào thì nó thế này :

Mặt biến tần còn cách nắp cỡ 2cm, chiều dày hộp là 25cm. Vậy nếu sau này em có dại dột chế thêm trục A hoặc spindle cho ụ tiện thì cái hộp này có bị nông quá không ạ ? có sợ biến tần cho ụ tiện nó dày hơn không ạ ?

Iem củm ơn

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Dày hơn thì khoét mặt cho nó lồi ra là xong.
    Mà để VFD bên ngoài cũng được mà.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

22. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cái tủ điện dở hơi của em còn 1 con mô tơ và 1 con xy lanh thuỷ lực chưa đấu được ạ. Mớ mô tơ và xy lanh còn lại em đấu xong rồi, 2 buổi tối vẽ mãi phần còn lại mà vẫn nhầm. Em oải quá, cụ nào xuống tay vẽ giúp em với ạ, mạch dùng rơ le :

Có 1 mô tơ M1, nút bấm tiến, lùi. Nhả tay ra khỏi nút mô tơ dừng
    Có 1 xy lanh thuỷ lực XL0, nút bấm tiến, lùi, nhả tay ra khỏi nút xy lanh cũng dừng.

có 2 van khí nén đóng mở hai dàn xy lanh khí nén tạm gọi XL1 và XL2. cấp điện vào thì đóng, ngắt điện thì van mở.
    Khi van XL1 mở, chạm công tắc hành trình HT1
    Khi van XL2 mở, chạm công tắc hành trình HT2

Yêu cầu là dư lày :

Khi bấm tiến hoặc lùi động cơ M1, đầu tiên van khí nén XL1 và XL2 mở, khi chạm cả công tắc HT1 và HT2 thì mô tơ mới chạy. Nhả tay ra M1 dừng thì van XL1 và XL2 cũng đóng lại

Khi bấm tiến hoặc lùi xy lanh thuỷ lực XL0, đầu tiên van XL1 mở, van XL2 vẫn đóng, đến khi công tắc HT1 chạm thì xy lanh XL0 mới hoạt động. Nhả tay ra thì van dừng, van XL1 đóng lại ngay.

Em vọc quả này mấy hôm nay chưa được, nhầm lên nhầm xuống, oải quá, bác nào vẽ giúp em với ạ, em củm ơn

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Cái tủ điện dở hơi của em còn 1 con mô tơ và 1 con xy lanh thuỷ lực chưa đấu được ạ. Mớ mô tơ và xy lanh còn lại em đấu xong rồi, 2 buổi tối vẽ mãi phần còn lại mà vẫn nhầm. Em oải quá, cụ nào xuống tay vẽ giúp em với ạ, mạch dùng rơ le :

Có 1 mô tơ M1, nút bấm tiến, lùi. Nhả tay ra khỏi nút mô tơ dừng
    Có 1 xy lanh thuỷ lực XL0, nút bấm tiến, lùi, nhả tay ra khỏi nút xy lanh cũng dừng.

có 2 van khí nén đóng mở hai dàn xy lanh khí nén tạm gọi XL1 và XL2. cấp điện vào thì đóng, ngắt điện thì van mở.
    Khi van XL1 mở, chạm công tắc hành trình HT1
    Khi van XL2 mở, chạm công tắc hành trình HT2

Yêu cầu là dư lày :

Khi bấm tiến hoặc lùi động cơ M1, đầu tiên van khí nén XL1 và XL2 mở, khi chạm cả công tắc HT1 và HT2 thì mô tơ mới chạy. Nhả tay ra M1 dừng thì van XL1 và XL2 cũng đóng lại

Khi bấm tiến hoặc lùi xy lanh thuỷ lực XL0, đầu tiên van XL1 mở, van XL2 vẫn đóng, đến khi công tắc HT1 chạm thì xy lanh XL0 mới hoạt động. Nhả tay ra thì van dừng, van XL1 đóng lại ngay.

Em vọc quả này mấy hôm nay chưa được, nhầm lên nhầm xuống, oải quá, bác nào vẽ giúp em với ạ, em củm ơn
    Bác kiếm cục plc nho nhỏ mà lập trình cho nhàn, vẽ mạch đấu điện chi cho lằng nhằng thế bá

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Vâng cũng tại em vẽ chung với các thứ khác nên rối. Tách ra post lên đây xong thì đọc lại rồi vẽ lại cũng xong rồi ạ

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. nhờ cao thủ chỉ giúp
    Bởi tiểu ngư nhi trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 08-06-2015, 09:07:49 AM
  2. cung cấp các sản phẩm khí nén, thủy lực, máy nén khí, sung phun sơn....
    Bởi tuyenfatech trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 23-04-2015, 04:07:13 PM
  3. Driver step bị lỗi nhờ cao thủ chỉ bệnh.
    Bởi C.Frame trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 22-03-2015, 09:42:01 AM
  4. Tìm sư phụ về hệ thống khí nén
    Bởi Gamo trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 16-01-2015, 10:50:10 AM
  5. Thanh trượt thk, thủy lực Nachi, khí nén Smc, điện tự động OMRON, MISUMI
    Bởi nguyencnc86 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 10-10-2014, 03:53:48 PM