1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 41 đến 54 của 54

Chủ đề: Xin các bác tư vấn về bộ nguồn anot nhôm.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, 12 củ thì đắt thật nhưng rẻ hơn mấy cái nguồn nước ngoài.

Thật ra thì bác thích thì cứ thử nhưng mà con 12v 150A thì em nghĩ cũng ko phù hợp vơi nhu cầu của bác đâu. Cẩn thận dòng 80A là lớn lắm chứ ko đùa đâu. Để được 80A với 12v thì trở giữa 2 cực phải chỉ khoảng 0.15ohm, tức là điện cực phải sát nhau, dung dịch điện phân phải đậm đặc á.
    cảm ơn baccs nhiều, em sẽ lưu ý, kaka, anot ít thôi, khoảng 20-30A thừ nhiệm cái đã coi sao ak.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    À, mà để tiết kiệm, sao bác ko test với nguồn tổ ong trước cho nó rẻ? Khoảng 250k là có 1 con 10A rồi?
    (với 12v & setup thông thường, có lẽ sẽ khó đạt được hơn 10A lắm, trừ phi mình dí thanh nhôm & với điện cực còn lại với nhau. Cái này chỉ góp ý để bác đỡ tốn tiền)
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 26-06-2015 lúc 01:58:15 PM.

3. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    À, mà để tiết kiệm, sao bác ko test với nguồn tổ ong trước cho nó rẻ? Khoảng 250k là có 1 con 10A rồi?
    (với 12v & setup thông thường, có lẽ sẽ khó đạt được hơn 10A lắm, trừ phi mình dí thanh nhôm & với điện cực còn lại với nhau. Cái này chỉ góp ý để bác đỡ tốn tiền)
    mua 2 bộ 12v mắc nối tiếp cho thahf 24 dc ko bác?

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, ắc quy thì được chứ nguồn thì phải đúng loại. Thế thì mua quách cái nguồn tổ ong 24v cho nó khỏe?

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Hehe, ắc quy thì được chứ nguồn thì phải đúng loại. Thế thì mua quách cái nguồn tổ ong 24v cho nó khỏe?
    nguồn 24 đâu chỉnh dòng dc đâu bác.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    cái nguồn 12v 150A đâu có chỉnh dòng được đâu bác?

Nhìn góc độ kinh tế: Nếu mà tốn 6tr mua 2 cái nguồn, chưa kể bể điện phân, nồi luộc => sao mình ko đưa ra ngoài làm cho nó khỏe?

Hehe, mà nói vậy thôi, bác cứ làm. Có gì hay thì post lên share với mọi người với nhé.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 26-06-2015 lúc 08:53:16 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    cái nguồn 12v 150A đâu có chỉnh dòng được đâu bác?

Nhìn góc độ kinh tế: Nếu mà tốn 6tr mua 2 cái nguồn, chưa kể bể điện phân, nồi luộc => sao mình ko đưa ra ngoài làm cho nó khỏe?

Hehe, mà nói vậy thôi, bác cứ làm. Có gì hay thì post lên share với mọi người với nhé.
    Bộ 3 tr đó có chức năng chỉnh nguồn nó mới ảo cmn diệu chú bác. Nếu ko thì em đã mua bộ nguồn xung cho rẻ rồi, kaka.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, bác vẫn chưa hiểu constant current là gì. Nhưng thôi kệ, lỡ mua rồi thì thôi. Sau này dùng cái nguồn làm máy hàn cũng được.

Ở góc độ nào đó, mới bắt đầu anodize nhôm thì cũng ko cần cầu kỳ làm gì. Một số người dùng ắc quy vẫn anodize được.

Phức tạp, cầu kỳ hơn thì người ta dùng constant current (kiểm soát dòng đều liên tục cùng 1 giá trị) để sản phẩm cuối đều đẹp.

Vì sao constant current? Lúc mới bắt đầu anodize thì trở kháng của thanh nhôm rất thấp. Bác cấp khoảng 15v là được 2A chẳng hạn.
    Tuy nhiên sau khi anodize được một thời gian thì oxyde nhôm bắt đầu phủ, trở tăng lên cao, dòng rớt xuống, ko còn đủ 2A nữa. Nếu là bộ nguồn có kiểm soát dòng thì nó sẽ tăng hiệu điện thế lên để đảm bảo dòng vẫn là 2A.
    Vì dụ: lúc mới bắt đầu làm thì là 15V, 2A, nhưng khi gần xong thì lên đến 21V, 2A do lúc này đã có lớp oxyde nhôm nên trở tăng lên capo, nguồn tự động tăng áp để đảm bảo dòng.

Thường, để làm được constant current thì nguồn phải có khả năng biến thiên, ví dụ từ 2v-12v. Cho anodizing thì tối thiểu nên là 10v-25v.
    Cái nguồn của bác thì em xem sơ qua rồi. Nó có vẻ có 1 biến trở để điều chỉnh hiệu điện thế ra & có lẽ có giới hạn dòng ra. Còn trong tài liệu ko hề đả động đến constant current. Cái nguồn này mà làm spot welder thì tuyệt vời.

Em tốn nhiều công sức thuyết phục bác vì thấy tốn 3tr cho 1 cái nguồn ko thích hợp thì phí quá. Nhưng mà nếu đã lỡ mua rồi thì thôi. Còn ko để đó, đem đi làm máy hàn cnc
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 27-06-2015 lúc 10:10:21 AM.

10. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    150
    Được cám ơn 67 lần
           ở 34 bài viết
    Hehe, bác vẫn chưa hiểu constant current là gì. Nhưng thôi kệ, lỡ mua rồi thì thôi. Sau này dùng cái nguồn làm máy hàn cũng được.

Ở góc độ nào đó, mới bắt đầu anodize nhôm thì cũng ko cần cầu kỳ làm gì. Một số người dùng ắc quy vẫn anodize được.

Phức tạp, cầu kỳ hơn thì người ta dùng constant current (kiểm soát dòng đều liên tục cùng 1 giá trị) để sản phẩm cuối đều đẹp.

Vì sao constant current? Lúc mới bắt đầu anodize thì trở kháng của thanh nhôm rất thấp. Bác cấp khoảng 15v là được 2A chẳng hạn.
    Tuy nhiên sau khi anodize được một thời gian thì oxyde nhôm bắt đầu phủ, trở tăng lên cao, dòng rớt xuống, ko còn đủ 2A nữa. Nếu là bộ nguồn có kiểm soát dòng thì nó sẽ tăng hiệu điện thế lên để đảm bảo dòng vẫn là 2A.
    Vì dụ: lúc mới bắt đầu làm thì là 15V, 2A, nhưng khi gần xong thì lên đến 21V, 2A do lúc này đã có lớp oxyde nhôm nên trở tăng lên capo, nguồn tự động tăng áp để đảm bảo dòng.

Thường, để làm được constant current thì nguồn phải có khả năng biến thiên, ví dụ từ 2v-12v. Cho anodizing thì tối thiểu nên là 10v-25v.
    Cái nguồn của bác thì em xem sơ qua rồi. Nó có vẻ có 1 biến trở để điều chỉnh hiệu điện thế ra & có lẽ có giới hạn dòng ra. Còn trong tài liệu ko hề đả động đến constant current. Cái nguồn này mà làm spot welder thì tuyệt vời.

Em tốn nhiều công sức thuyết phục bác vì thấy tốn 3tr cho 1 cái nguồn ko thích hợp thì phí quá. Nhưng mà nếu đã lỡ mua rồi thì thôi. Còn ko để đó, đem đi làm máy hàn cnc
    Căm ơn bác đã giảng giải tận tình, đúng là tham gia diễn đàn có rất nhiều kiến thức, do em dân tay mơ về điện, hi hi, giò thì đã hiểu. Phải tìm hiểu thật kĩ mới dc.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 4 lần
           ở 3 bài viết
    Đơn giản chỉ là tìm shunt phù hợp
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm image.jpg‎  

13. Thành viên đã cám ơn Doosan cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    cụ đừng ham dòng to, vì chẳng mấy khi anod tới 100cm2, chủ yếu là áp cao, anod khác với mạ chút nên cần 30v 50vdc sẽ tiện hơn, 5A là tạm ổn, 2 3 cái nguồn 5A sẽ linh hoạt hơn, vì khi anod nhiều part nhỏ, dùng nhiều nguồn sẽ chủ động hơn là 1 nguồn chạy tất

b.r

15. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Cụ Nhật Sơn dạo này có nhập con IPM nào ko, bán bớt cho em chục con với

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    làm thêm bộ đếm dòng thì ổn định hơn bác nhỉ? hình như xi mạ họ cũng đếm dòng để canh độ dầy .
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

18. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Cụ Nhật Sơn dạo này có nhập con IPM nào ko, bán bớt cho em chục con với
    dạo này ko có time nghịch nên chưa có kế hoạch với IPM được ah

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123