1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 45

Chủ đề: Tác giả vào nhận máy và đưa ra giải pháp giải quyết !

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết

Tác giả vào nhận máy và đưa ra giải pháp giải quyết !

Một khách hàng từ campuchia cầu cứu em bằng cách nào giải quyết được cái món trục A lật mặt 2 mặt gia công ráp mí với nhau

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_2317.JPG 
Views:	226 
Size:	92.7 KB 
ID:	8862Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_2318.JPG 
Views:	3 
Size:	148.1 KB 
ID:	8863Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_2319.JPG 
Views:	226 
Size:	95.2 KB 
ID:	8864Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_2320.JPG 
Views:	228 
Size:	97.2 KB 
ID:	8865Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_2321.JPG 
Views:	1 
Size:	123.3 KB 
ID:	8866

----- Em nhìn máy và kết cấu máy này rất quen.
    ----- Khách hàng trao đổi với em là do 1 người nào đó tên gì đó .... làm bên gỗ nhận làm máy này
    ----- Tác giả bó tay , chạy luôn vì không biết cách nào canh chỉnh trục A sao cho nó gia công được 2 mặt đối xứng ráp mí với nhau

Với em thì em làm được , nhưng phải canh chỉnh lại rất nhiều và có thể phải gia công lại trục A luôn , vì cái trục A này có phải chuyên chạy nữ trang đâu , do máy không phải em làm nên em rất hạn chế can thiệp vì có thể sau khi can thiệp mình sẽ lãnh hết trách nhiệm cho tác giả. Em đem lên đây mong tác giả xuất hiện và nâng cấp máy cho đúng với yêu cầu nữ trang.

Máy nữ trang 4 trục thì ít nhất gia công được lật mặt , gia công được 3 mặt 1 chiếc nhẫn , 2 mặt và kết hợp xoay tròn.

Trục A thì ít nhất phải song song với X , vuông với Z , điểm 0 phải luôn xác định được chính xác là nằm trên trục tâm trục A , Z zero phải xác định chính xác khi máy hoạt động.

Nghe khách trao đổi mà thấy tội nghiệp , nếu anh em nào làm được và hiểu rõ thì hẳn nhận , chứ không thôi tội nghiệp khách và mất luôn uy tín của mình.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Giải pháp của em .

---Cảnh chỉnh vuông góc 3 trục trước.
    --- thay hộp số trục A là hộp số không rơ
    --- có cơ cấu chống tâm để gia công được nhiều chi tiết cùng lúc mà không sợ bị võng
    --- phải có 1 bộ gá chuyên biệt cho nữ trang để gia công được nhiều sản phẩm khác nhau , mà phải gá được nhanh và đạt được độ chính xác cao
    --- Cơ cấu trục A có thể xoay được 2 bậc để dễ dàng canh song song X và vuông Z
    --- Có cơ cấu set zero Z chuẩn cố định trên máy
    --- có cơ cấu hồi tiếp đơn giản nhất cho trục Y để dễ dàng xác định và ổn định Y=0 lúc đó mũi dao nằm ngay trục tâm A.
    --- Có đủ kinh phí thì chơi luôn hệ truyền động có hồi tiếp để có được sự tin cậy và tăng tốc độ gia công.
    đề xuất thêm phải có cái máy mài dao xịn 1 tí để chủ động gia công.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nhìn cái bàn X Y thấy quen quen.. có một người quen chuyên làm máy dùng loại này. Lúc trước mà có đạn là hốt hết mấy cái này từ trong ổ rồi...
    Dân làm máy thì nhiều.. nhưng sp đạt độ chính xác cao thì... hạ hồi phân giải.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hoho, nhìn chắc là đệ tử của mày là tác giả phải hem? :x

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Một khách hàng từ campuchia cầu cứu em bằng cách nào giải quyết được cái món trục A lật mặt 2 mặt gia công ráp mí với nhau.

Nghe khách trao đổi mà thấy tội nghiệp , nếu anh em nào làm được và hiểu rõ thì hẳn nhận , chứ không thôi tội nghiệp khách và mất luôn uy tín của mình.

Bác nào làm được thì nhận giải quyết cho khách, không nên ép tác giả vào nhận sp.
    Ngoài ra chủ máy có gì không thỏa mãn thì tự lên tiếng.
    Thanks

7. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Chủ máy ở tận Cam thì căng à nhe.
    Vụ này cơ bản là cân chỉnh lại máy cũng như hướng dẫn vài kỹ thuật cơ bản để có thể căn tâm đúng chuẩn là lật được.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    em nghĩ cũng phải coi chủ máy, người làm máy có gúc mắc gì ko
    về hình thức em cho 7.5 đ, muốn có hình thức thì sẽ khá mất công... cũng gọi là có cố gắng được ah

b.r

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nói nhiều chiều thì thế này.
    - Nếu bảo lắp máy không chuẩn thì người lắp trình quá kém hoặc quá dối. Vì lắp trục xoay làm gì khi mà xoay cái nó sai tè le.
    - Nếu nói hình thức ok thì.. gần đây thấy anh em VN làm máy chuyển giao cũng chịu trao chuốt ngoại hình chút. Nhưng ngoại hình không ảnh hưởng đến chất lượng sp, chỉ thuần giúp người mua hài lòng hơn thôi. Do đó ngoại hình đẹp thì chưa chắc máy tốt. Khâu này máy china là trùm.. nhìn rất bắt mắt.. nhưng óc eo toàn xịt 502 không hehe.
    - Với kết cấu máy soi được trong ảnh thì vận chuyển xa rủi ro rất lớn. Nên cũng có thể lỗi phát sinh do vận chuyển. Khi đến nơi cần được kiểm tra thấu đáo, cân chỉnh lại nến chưa đạt yêu cầu.
    - Người dùng cũng ảnh hưởng ít nhiều.. mà cái này thì thường gặp nhất. Lật mặt mà set tâm không chuẩn thì làm sao mà giáp mí được.
    - Nếu chạy Mach3 thì còn thêm vụ máy tính không ổn định, chạy có thể sẽ bị mất bước dù với tốc độ rất chậm trong khi chạy nhanh thì lại trơn tru hơn. Đa phần anh em lắp máy xem nhẹ vấn đề tương thích và ổn định của hệ thống điện nên không kiểm tra kỹ. Đa phần cứ nghĩ máy bộ là ngon. CKD khẵng định điều này không đúng . Máy bộ vẫn có những nhược điểm của nó.

Vậy nên nếu đúng là anh em thành viên diễn đàn mình lắp thì cố gắng khách phục & hướng dẫn khách hàng tốt hơn nữa. Vì quá nhiều yếu tố có thể liên quan, thông tin thì quá hạn chế, nên chẵng thể bảo là bị từ khâu nào.

11. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Muốn giáp mí khi lật mặt thì bỏ cái trục A đi là xong.

Chỉ chạy XYZ cũng đủ rồi.

Lấy con CNC phay gỗ to xác trong hình chạy cũng OK.

Máy thấy nhỏ gọn mà....

Sao không gửi xe Bus từ Cam về HCMC cho tác giả sửa là xong.

Nếu chủ máy cầu cứu lão Nam Ròm thì chắc cũng đã chán chơi với tác giả rồi hoặc tác giả không phải là dân chuyên cơ khí nên chỉnh hoài không xong!
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 30-06-2015 lúc 11:45:08 AM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    dạ người chủ máy nói người làm máy bó tay luôn và không có cách giải quyết , em thì thấy tận capuchia thì em cũng lực bất tòng tâm .

Một cái máy làm nữ trang , nó nhỏ thôi chứ đòi hỏi khá phức tạp , do đó làm hoàn chỉnh cho khách nhưng cũng đồng hành với khách 1 thời gian dài để hướng dẫn thêm , cải tiến thêm vì thực tế nó sẽ xuất hiện nhiều cái mới , nếu chịu khó đồng hành, người làm máy học được thêm nhiều điều để có thể làm cái máy thứ 2 có nhiều nâng cấp .

Cái máy này không chỉ chạy lật mặt đâu anh , nó còn chạy xoay tròn phối hợp 3 mặt của 1 chiếc nhẫn nữa , vật liệu gia công chủ yếu là sáp , nó mềm , dẻo , do đó gá đặt là giữ chặt không xê dịch chứ không thể nào kẹp chặt được , vì như thế nó sẽ cong phôi , khi làm xong lấy ra nó bị biến dạng à, kinh nghiệm mấy cái này thì em hiểu rất rõ , nhưng bây giờ em có công việc riêng , nên từ bỏ làm máy luôn rồi , mà em chỉ cung cấp và hỗ trợ cho anh em ở HCM thôi chứ xa quá không đi được.

@ anh di vo đi ra , ông chủ máy người campuchia mà , đâu biết cái diễn đàn này đâu mà lên tiếng , em thấy nơi đây có thể gặp được tác giả nên đăng lên đây , có cơ hội gặp , trao đổi giúp tác giả hoàn thiện chứ bỏ con giữa chợ như vậy thì kì quá.

Ông ấy mua 2 cái máy và cả 2 chẳng hoàn thành gì cả , cái đầu mua của 1 thành viên mà nhiều anh em biết ( em không rõ nên không dám nói ) nhưng chẳng đến đâu mà theo đúng như ông ấy nói là ông ấy bị gạt , cái thứ 2 là cái này , ông ấy rất hài lòng cái máy thứ 2 nhưng nó lại bị những cái lỗi cốt yếu của 1 máy phay nữ trang , do tác giả chỉ biết về máy gỗ nên cái máy này nó chỉ dừng lại đến đây là quá sức rồi. Ông người campuchia này ổng có nói 1 câu mà em muốn giúp ổng : không lẻ anh em làm máy VN không tìm được 1 người làm máy đàng hoàng , hoàn chỉnh 1 cái máy hay sao ? cứ đem con bỏ chợ ? tui tin rằng phải có người khác làm được chứ , thất bại là mẹ thành công .
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 30-06-2015 lúc 01:15:30 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

14. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thôi cụ chờ mấy hôm nữa mà tác giả không vào thì cụ giúp người ta đi. Cùng lắm thì cũng mất công bằng đi kiếm đồ rồi tư vấn giúp em chứ mấy mà Nói cho cùng thì con máy này cũng chưa nặng bằng mấy cái ray cụ tha về cho em ( 17kg/ cây thì phải )

Để người nước ngoài nói vậy hơi cay cụ ạ

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    dạ người chủ máy nói người làm máy bó tay luôn và không có cách giải quyết , em thì thấy tận capuchia thì em cũng lực bất tòng tâm .

Một cái máy làm nữ trang , nó nhỏ thôi chứ đòi hỏi khá phức tạp , do đó làm hoàn chỉnh cho khách nhưng cũng đồng hành với khách 1 thời gian dài để hướng dẫn thêm , cải tiến thêm vì thực tế nó sẽ xuất hiện nhiều cái mới , nếu chịu khó đồng hành, người làm máy học được thêm nhiều điều để có thể làm cái máy thứ 2 có nhiều nâng cấp .

Cái máy này không chỉ chạy lật mặt đâu anh , nó còn chạy xoay tròn phối hợp 3 mặt của 1 chiếc nhẫn nữa , vật liệu gia công chủ yếu là sáp , nó mềm , dẻo , do đó gá đặt là giữ chặt không xê dịch chứ không thể nào kẹp chặt được , vì như thế nó sẽ cong phôi , khi làm xong lấy ra nó bị biến dạng à, kinh nghiệm mấy cái này thì em hiểu rất rõ , nhưng bây giờ em có công việc riêng , nên từ bỏ làm máy luôn rồi , mà em chỉ cung cấp và hỗ trợ cho anh em ở HCM thôi chứ xa quá không đi được.

@ anh di vo đi ra , ông chủ máy người campuchia mà , đâu biết cái diễn đàn này đâu mà lên tiếng , em thấy nơi đây có thể gặp được tác giả nên đăng lên đây , có cơ hội gặp , trao đổi giúp tác giả hoàn thiện chứ bỏ con giữa chợ như vậy thì kì quá.

Ông ấy mua 2 cái máy và cả 2 chẳng hoàn thành gì cả , cái đầu mua của 1 thành viên mà nhiều anh em biết ( em không rõ nên không dám nói ) nhưng chẳng đến đâu mà theo đúng như ông ấy nói là ông ấy bị gạt , cái thứ 2 là cái này , ông ấy rất hài lòng cái máy thứ 2 nhưng nó lại bị những cái lỗi cốt yếu của 1 máy phay nữ trang , do tác giả chỉ biết về máy gỗ nên cái máy này nó chỉ dừng lại đến đây là quá sức rồi. Ông người campuchia này ổng có nói 1 câu mà em muốn giúp ổng : không lẻ anh em làm máy VN không tìm được 1 người làm máy đàng hoàng , hoàn chỉnh 1 cái máy hay sao ? cứ đem con bỏ chợ ? tui tin rằng phải có người khác làm được chứ , thất bại là mẹ thành công .
    anh Nam với chù máy nói chuyện được với nhau <> nếu theo suy nghĩ của em chủ máy là người campuchia gốc VN , hoặc người VN sang campuchia làm ăn?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Thôi cụ chờ mấy hôm nữa mà tác giả không vào thì cụ giúp người ta đi. Cùng lắm thì cũng mất công bằng đi kiếm đồ rồi tư vấn giúp em chứ mấy mà Nói cho cùng thì con máy này cũng chưa nặng bằng mấy cái ray cụ tha về cho em ( 17kg/ cây thì phải )

Để người nước ngoài nói vậy hơi cay cụ ạ
    Vn đem qua campuchia ko vấn đề, theo chiều ngược lại campuchia <> vn ko phải dạng vừa

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Thế thì nếu bí quá không có ai giúp thì tớ giúp cho.

Nhưng tớ không biết nói tiếng Miên!
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

19. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    dạ người chủ máy nói người làm máy bó tay luôn và không có cách giải quyết , em thì thấy tận capuchia thì em cũng lực bất tòng tâm ....

Ông ấy mua 2 cái máy và cả 2 chẳng hoàn thành gì cả , cái đầu mua của 1 thành viên mà nhiều anh em biết ( em không rõ nên không dám nói ) nhưng chẳng đến đâu mà theo đúng như ông ấy nói là ông ấy bị gạt , cái thứ 2 là cái này , ông ấy rất hài lòng cái máy thứ 2 nhưng nó lại bị những cái lỗi cốt yếu của 1 máy phay nữ trang , do tác giả chỉ biết về máy gỗ nên cái máy này nó chỉ dừng lại đến đây là quá sức rồi...
    Thấy đây là vấn đề liên quan tới yếu tố ngoài quốc gia, nên để giữ thể diện mình nghĩ tạm thời bác Nam hoặc dđ đại diện phía khách hàng, liên lạc tìm hiểu thông tin từ tác giả thì mới rõ và có hướng giải quyết trong sự êm thắm nhằm đạt được 2 mụch đích là: máy chạy tốt và giữ uy tín cho tác giả.
    còn nếu tác giả không họp tác thì mình nghĩ dđ chúng ta đủ tư cách để có bước tiếp theo để giải quyết.
    mình thấy máy làm khá đẹp và rất chỉnh chu, được 9 điểm rồi, chỉ còn 1 điểm nữa mà đổ hết xuống sông thì cũng uổng, rất mong sự hợp tác của tác giả và vị khách sẽ có được chiếc máy hoàn chỉnh.
    trân trọng
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 30-06-2015 lúc 02:05:25 PM.

21. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    anh Nam với chù máy nói chuyện được với nhau <> nếu theo suy nghĩ của em chủ máy là người campuchia gốc VN , hoặc người VN sang campuchia làm ăn?
    Em nghe cụ CKD bẩu bác Nam CNC nhà mình hồi trẻ hay mò sang Campuchia tán gái, lấy nick là Nam CPC, sau này lập gia đình rồi chắc sợ vợ hay sao đó mới đổi nick thành Nam CNC ạ.

23. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    anh Tuấn vậy mà cũng chém em được , đợi đấy , ngộ sẽ báo thù.

@ anh Giang vinamit , anh nhận hoàn thiện con này hen , vậy em cho số dt của anh cho ông đó nhé , ông đó sẽ liên lạc với anh được không ? đừng lo ông ấy người VN gốc Hoa sinh ra tại campuchia hehehe , nói tiếng việt thoải mái. Mà sửa máy thôi nha anh , chứ qua cam lúc này nhạy cảm , bên đó khôg ưa người VN mình lắm , đang có lình xình vụ lấn biên giới.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 30-06-2015 lúc 10:17:02 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Chỉ cần chuyển về Vn được thì giải quyết khâu còn lại không khó
    Gì chứ làm trung gian giúp giải quyết em e là quá khó. Thôi thì ai giúp được thì giúp luôn bác chủ máy cho rồi. Thể hiện tinh thần vn thân ái thì giúp free hehe.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    tính ra phay lật mặt để ráp mí thì cũng đâu quá phức tạp đâu nhỉ .

tình hình bệ X-Y đã ke rồi, còn Z chắc ko đến nỗi nghiên như tháp pizza :v

qua phân tích thì tỷ lệ lệch khá lớn, chứ nếu lệch 1 chút thì sẽ ngội lại dc bằng dao nhiệt
    lh: Nam 0989 050 650

Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    1/ Nhìn mấy con proximity switch treo tòn ten thế kia thì làm sao lấy được điểm Machine Zero để set tâm của trục A.
    Người dùng bình thường nếu set tâm chạm dao thì e rằng quá khó.

2/ Cái trục A đó bên trong cái ống chắc là 1 cái hộp số... không biết nó kết nối vời cái cục tròn ở đầu như thế nào... có chỉnh runout chưa!

3/ Còn cái tủ điện nằm trong cái cột Z phía sau chưa ngó được nên chưa dám phán có ảnh hay không, nhưng máy đã chạy ra hình chỉ không giáp mí thì chắc cũng OK.
    Chỉ hơi lo xa vì nếu người làm máy theo mình đoán là người "ấy" thì đôi khi anh "ấy" hay nối thẳng LPT vào driver mà không dùng BOB.

@Nam Ròm: tớ sẽ giúp nếu anh "ấy" không có trong rum này hoặc đã bó tay và không có ai giúp chủ máy...
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 01-07-2015 lúc 10:24:13 AM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC

28. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Giải pháp tản nhiệt cho Makita 380w
    Bởi Tuanlm trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 05-12-2014, 12:22:18 PM
  2. Giải quyết vấn đề có tài trợ và phần thưởng.
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 40
    Bài viết cuối: 10-11-2014, 09:55:42 AM
  3. CAMVIET NEST - Giải pháp tối ưu cho máy cắt kim loại tấm CNC
    Bởi giaiphapcnc trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 06-11-2014, 10:49:29 AM
  4. Biến tần Omron giải pháp tự động hóa tối ưu
    Bởi nguyencnc86 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-10-2014, 03:45:37 PM