Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
Vậy bạn kiểm tra tuần tự như sau nhé... sau đó tùy trường hợp phát hiện ra mà có cách hiệu chỉnh cho phù hợp.

Dùng VOM chế độ đo V, thang đo DC 10V.

1. Theo như sơ đồ bạn vào Mach3 set Port & Pin cho các moto như sau: 2-3 (step-dir), 4-5, 6-7. Tất cả đều để mặc định tức active hight.
1.1 Xong đâu đó, đo lần lượt các Pin 3, 5, 7 trong lúc đo đồng thời bấm các phím mũi tên, thay đổi chiều di chuyển các trục. Nếu đo được tín hiệu chuyển từ low sang hight hoặc ngược lại là Ok.
1.2 Đo các Pin 2, 4, 6 trong lúc đo bấm di chuyển các trục tương ứng, đồng hồ có thể hiện có áp ra là Ok.

2. Cũng y vậy, nhưng vào Port & Pin chọn active low cho tất cả các pin step/dir.
2.1 Thực hiện lại bước 1.1.
2.2 Thực hiện đo các pin 2, 4, 6. Lúc này luôn ở mức hight. Bấm di chuyển các trục tương ứng. Đồng hồ do có báo giảm áp là ok.

Nếu thực hiện bước 1 & 2 xong thì LPT output Ok không có vấn đề.. vấn đề còn lại là ở mạch mình làm. Bước kiểm tra kế tiếp
Dùng VOM chế độ đo Ohm, thang đo 100.

3. Đo vào 2 đầu ra của opto, tức cực C & E. Tùy VOM điện tử hay VOM cơ mà có chiều cộng/trù khác nhau.. thử mới biết. Nhớ cách ly điện trở nối từ cực C lên Vcc
3.1 Thực hiện bước 2.1... nếu VOM có thay đổi gia trị là Ok.
3.2 Thực hiện bước 2.2... nếu VOM có thay đổi giá trị là Ok.

4. Chuyển lại đo DC 10V. Nối lại điện trở nối C với Vcc.
4.1 Thực hiện bước 2.1... nếu VOM đo được >3.5V là Ok, nếu dưới mức đó thì kiểm tra lại.
4.2 Thực hiện bước 2.2... nếu không di chuyển, VOM đo được >3.5V là Ok.

5. Cứ thế mà tiếp tục kiểm tra mấy con 74HC14 nhe.
thank anh ạ! về em thử đo lại với cài đặt lại như anh CKD thì em thấy da có xung ra rồi! cho vào driver chạy thấy cung tạm tạm ! nhưng mà khi dùng thì động cơ có nhiễu ít! vậy có cách nào làm giảm nhiễu đấy không ạ! thank các anh! sau có gì không bít em lại nhờ mấy anh ạ !!