1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 139

Chủ đề: Plasma đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Thật chuẩn không cần chỉnh, bác tiếp thu bài nhanh ghê , mâũ này từ Amada or Komatsu ra.
    Em cám ơn bác. Mẫu này hay thật. Tối về em vẽ tiếp. Bác và cả nhà cho em hỏi cây vitme nên dùng nước mấy ạ ?
    Còn về động cơ nếu dùng servo thì để em phải tìm xem ngoài bắc có cao thủ nào chịu xuống tay giúp em được vụ này không đã ạ. Step lai thì chắc dễ hơn tẹo 😁

Cây vit.e có nên để hơi lệch về phía bên phải một tẹo không ạ ? Như thế cảm giác tải cân hơn chút ạ ?

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Xác định chạy động cơ lai hybrid thì dung vít me bước 20; dùng servo kéo trực tiếp thì vitme bước 10

3. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Em cám ơn bác. Mẫu này hay thật. Tối về em vẽ tiếp. Bác và cả nhà cho em hỏi cây vitme nên dùng nước mấy ạ ?
    Còn về động cơ nếu dùng servo thì để em phải tìm xem ngoài bắc có cao thủ nào chịu xuống tay giúp em được vụ này không đã ạ. Step lai thì chắc dễ hơn tẹo

Cây vit.e có nên để hơi lệch về phía bên phải một tẹo không ạ ? Như thế cảm giác tải cân hơn chút ạ ?
    Cơ cấu theo mình đưa ra là phủ hợp nhất với nhu cầu của bác, dễ thi công cũng như tính kinh tế, e tiêp xúc mẫu này khá nhiều ở thị trường sg, đa phần là hàng 2nd của những hãng nổi tiếng Japan. Trục X khi lột áo ra thì nó cũng ghép 2 hộp như vậy đó

Bước vít me không quan trọng (cả X & Y), quan trọng là tìm được cây nào có sẵn, đủ dài, đủ to, đang ế hàng, chê bỏ do không thích hợp nhưng còn mới, bước lớn thì qua giảm tốc, bước nhỏ thì trực tiếp.

Còn Servo thì chủng loại e đưa ra cũng bằng so với hàng hybric mới cs lớn, nhưng một trời một vực, mà đã chơi hạng nặng thì đừng nửa nạc nửa mở với step China, không đẳng cấp.

Còn Vit me đặt lệch về phía con lăn thì e thấy cũng tốt hơn.

àh nhắc bác thêm trục Y: phần (bệ) thanh trược và vít me bác thiết kế cao hơn mặt bàn phôi khoảng 600, nghĩa là con lăn được nối với đầu trục X qua một miếng sắt, ray cho con lăn cũng phải được che chắn nha và nên thấp hơn mặt bàn ít nhất là 100.

Thanks

5. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cơ cấu theo mình đưa ra là phủ hợp nhất với nhu cầu của bác, dễ thi công cũng như tính kinh tế, e tiêp xúc mẫu này khá nhiều ở thị trường sg, đa phần là hàng 2nd của những hãng nổi tiếng Japan. Trục X khi lột áo ra thì nó cũng ghép 2 hộp như vậy đó

Bước vít me không quan trọng (cả X & Y), quan trọng là tìm được cây nào có sẵn, đủ dài, đủ to, đang ế hàng, chê bỏ do không thích hợp nhưng còn mới, bước lớn thì qua giảm tốc, bước nhỏ thì trực tiếp.

Còn Servo thì chủng loại e đưa ra cũng bằng so với hàng hybric mới cs lớn, nhưng một trời một vực, mà đã chơi hạng nặng thì đừng nửa nạc nửa mở với step China, không đẳng cấp.

Còn Vit me đặt lệch về phía con lăn thì e thấy cũng tốt hơn.

àh nhắc bác thêm trục Y: phần (bệ) thanh trược và vít me bác thiết kế cao hơn mặt bàn phôi khoảng 600, nghĩa là con lăn được nối với đầu trục X qua một miếng sắt, ray cho con lăn cũng phải được che chắn nha và nên thấp hơn mặt bàn ít nhất là 100.

Thanks
    Thank bác, dư lày phải không ạ ?

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.png 
Views:	0 
Size:	14.0 KB 
ID:	9583

Sao khoảng cách tử ray Y xuống mặt bàn xa thế bác ? 600 là để khi cắt nó đỡ hại ray có phải không ạ ?

Cái miếng sắt bắt vào đầu trục X, nối xuống bánh xe lăn em định gấp miếng tôn 8ly che luôn từ đầu đến cuối, bắt ốc vào cái cây bắt ray, bác và cả nhà xem giúp em tẹo hè hè

Name:	2.png 
Size:	19.2 KB 
ID:	9599

Cái khay để vật liệu thì em làm cái xe, hộp 100x100 để làm khung, có cái khay nước với cái để kê vật liệu cần cắt. Cái xe này em làm trượt trên ray. Ray em bắt xuống nền. Bình thường thì em bắt vào mấy cái cột đâu đó ạ. Còn khi cần kéo ra để dễ cẩu hay gì đó thì em kéo trên cái ray ra ngoài ạ.

Với cơ cấu này thì em sẽ làm chắn bụi được toàn bộ máy. Khoảng cách từ ray Y xuống mặt bàn 600 thì em hơi mệt vụ sử lý độ chính xác của mặt bắt ray trục X rồi hé hé.

Nhu cầu cắt của em ít, chắc mỗi tuần cắt vài lần. Cũng chỉ làm cho nhà dùng nên hiệu quả kinh tế cũng không nặng nề lắm ạ. Em thích dùng vitme hơn thanh răng vì vitme thì do em nghịch chế con máy c nên em biết cách lắp rồi. Còn thanh răng thì chưa lắp bao giờ, vậy làm vitme cho nó lành ạ. Nhà mình và cụ Đi vô đi ra có đi đâu thấy đồ phù hợp thì ới em với nhé. Con máy này em mới có mua được mấy cái hộp thôi ạ.

7. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Bác xoay cái này ra ngoài vừa đơn giản che bụi vừa cứng hơn vừa nới rộng hành trình ?

Views:	272 
Size:	68.9 KB 
ID:	9640

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Bác xoay cái này ra ngoài vừa đơn giản che bụi vừa cứng hơn vừa nới rộng hành trình ?

Em nghĩ bụi nước sẽ từ phía máy bắn ra nên em chắn từ phía trong ạ. Còn cái tên chắn bụi em định gấp 8 ly vì chắc sẽ có người dẫm lên. Em sợ nó cong

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Em nghĩ bụi nước sẽ từ phía máy bắn ra nên em chắn từ phía trong ạ. Còn cái tên chắn bụi em định gấp 8 ly vì chắc sẽ có người dẫm lên. Em sợ nó cong ������
    sao ko dùng 4mm rồi hàn gân vào có cứng hơn với đơn giản hơn ấy chứ
    mà có người đứng lên thì tầm 5mm là vô tư rồi
    lh: Nam 0989 050 650

11. Thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em nghĩ bụi nước sẽ từ phía máy bắn ra nên em chắn từ phía trong ạ. Còn cái tên chắn bụi em định gấp 8 ly vì chắc sẽ có người dẫm lên. Em sợ nó cong ������
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết

Thanks bác, hôm qua đọc mà em chưa hiểu ý bác, bi chừ em hỉu òi, em xoay luôn, hợp lý hơn nhiều bác ạ. Thanks bác lém lém

Name:	Untitled.png 
Views:	259 
Size:	21.8 KB 
ID:	9649

Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    sao ko dùng 4mm rồi hàn gân vào có cứng hơn với đơn giản hơn ấy chứ
    mà có người đứng lên thì tầm 5mm là vô tư rồi
    Hàn gân em chưa nghĩ ra cách ạ, còn tôn 5 ly có lẽ gấp gấp cũng ổn, để em thử gấp 5 ly xem ạ. Thanks bác

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    vậy cả trục y và x bác đều sử dụng hộp 180x180x8x30000 phải không? có hơi tốn không gian bác nhỉ!

Name:	mayplasma-Tuan2.jpg 
Views:	1 
Size:	53.6 KB 
ID:	9777

Name:	mayplasma-Tuan.jpg 
Size:	155.8 KB 
ID:	9778
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

14. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cái xưởng ổng rộng lắm , cái nào hiệu quả nhất là chơi chứ không thiếu tiền thiếu đất.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

16. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    Em mới "xin" dc cặp vít me bi từ THK ráp vào và thay cặp ray X để tận dụng tối đa hành trình.

Name:	mayplasma-Tuan3.jpg 
Size:	138.2 KB 
ID:	9779
    ------------

18. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    vậy cả trục y và x bác đều sử dụng hộp 180x180x8x30000 phải không? có hơi tốn không gian bác nhỉ!

Name:	mayplasma-Tuan2.jpg 
Size:	53.6 KB 
ID:	9777

Name:	mayplasma-Tuan.jpg 
Size:	155.8 KB 
ID:	9778
    Em cám ơn bác, đợt này em học tiếp vụ ghép hình inventor thui, em mới bập bẹ vẽ 3D được một hình, ghép vào em ghép mãi chả được

Lão Nam CNC lão ấy trêu em đấy bác ạ. Cái gì hợp lý thì làm đương nhiên là đúng òi, ai cũng vậy mà, còn bác xem em đang đi học hỏi từ A đến Z thía lày thì lấy đâu ra xưởng rộng với cả lắm xiền chớ lão í ác như con tê giác

Em có mua được ít cây hộp 180x180 bác ạ, cắt 3m đút vào xe chở về cho nó dễ. Còn hành trình thì 2,5mx 1,6m là quá ổn với em rồi. Các tấm inox thì thường là dài 6m, muốn cho lên máy plasma cnc thì em băm nhỏ nó ra một tẹo rồi cho lên là okie thui mờ

Đợt này em đang lang thang công trình, tha phương cầu thực mấy tuần nữa ổn ổn em trốn về chế tiếp con máy C, roài nghịch con plasma thui Cám ơn bác và cả nhà đã ủng hộ và chỉ dẫn cho em rất rất nhiều ạ

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    hihi không có chi đâu bác , em cũng đang tập vẽ nên lấy ý tưởng của bác làm bài tập thôi . bác thử phần mềm Cimatron xem sao , em đang xài bản cimatronE 10 , đồ họa không đẹp lắm , nhưng dc cái dễ hiểu . bữa nào kiếm cài bản e11 thử , có người làm và bán đĩa DVD hướng dẫn tiếng việt và tài liệu đi kèm .

cái kết cầu này em thấy ...em thấy hơi tốn không gian , Nếu trục z làm bề rộng 300mm thì hành trình là 1,9m . còn Y 2,4m -2,6m (nếu chiều dài tấm bắt x với block ray là 600).
    ------------

21. Thành viên đã cám ơn CBNN cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CBNN Xem bài viết
    hihi không có chi đâu bác , em cũng đang tập vẽ nên lấy ý tưởng của bác làm bài tập thôi . bác thử phần mềm Cimatron xem sao , em đang xài bản cimatronE 10 , đồ họa không đẹp lắm , nhưng dc cái dễ hiểu . bữa nào kiếm cài bản e11 thử , có người làm và bán đĩa DVD hướng dẫn tiếng việt và tài liệu đi kèm .

cái kết cầu này em thấy ...em thấy hơi tốn không gian , Nếu trục z làm bề rộng 300mm thì hành trình là 1,9m . còn Y 2,4m -2,6m (nếu chiều dài tấm bắt x với block ray là 600).
    Cái này em làm đầu tay, nên vụ an toàn em ưu tiên hơn cả ạ. Em cũng nghe có người nói có thể chỉnh sai số bằng phần điện gì đấy. Dưng mà đoạn ấy chắc chả đến lượt em chỉnh được, hoặc là cũng còn lâu lâu em mới đến tầm ấy nên phần cơ em ưu tiên làm cho có độ an toàn. Trục X, Y đều để khoảng cách 600, có hơi tốn diện tích tẹo dưng mà chả sao đâu ạ. Trước đây em lo nhất vụ song mã, bi chừ chỉ một chiêu của cụ Di zô đi ra là giải quyết vụ song mã thành độc mã cho trục Y rồi. Con máy trở thành dễ điều khiển hơn nhiều ạ.

Vụ vuông góc XY cũng vậy. Em cần độ chính xác 0,5mm. Nghe thì đơn giản nhưng bọn em cần cắt các tấm 1m x2m. Trên ấy có các lỗ khoét bác ạ. Dung sai theo các chiều chỉ cho có 0,5mm thui. vụ này em đi hỏi mọi người đều cười, bảo cnc ai tính đến nửa ly ? Nhưng mà với em thì 2m sai số vuông góc 0,5 là khó rồi ạ. Em bỏ mấy tháng ra nghịch con máy C đểu cũng là vì em hãi vụ máy plasma này nên nghịch con máy C để lấy kinh nghiệm.

Hai cái hộp 180 chập vào nhau theo chiều ngang nó khỏe lắm bác ui. Em cam đoan với bác các con máy gỗ mà mình tháo vitme hay thanh răng ra, bác đẩy một bên vai thế nào cũng bị vặn tí tẹo trục X. Như bản thiết kế đầu em đưa ra, vai X ngắn tẹo mà em dùng tôn 3cm, có 2 gân tăng cứng mỗi bên cũng chỉ để giải quyết vụ này. Vẽ xong con máy em nghĩ bi chừ mà gắn cho nó cái đầu phay gỗ, gần tết lơ mơ em phay được cái lốc lịch về nịnh phụ huynh không chừng

Nhưng mà làm theo thiết kế của cụ Đi zô đi ra thì em nghĩ không vặn được. Hai cây hộp 135 dày 10 hàn chồng lên nhau, tay đòn thò ra 2,5m treo cục 1 tấn ở đầu nó chả làm sao cả nên khi em nghe cụ ấy chỉ, em cứ thắc mắc chả biết cụ ấy mất bao đêm không ngủ mới nghĩ ra cái mẫu hợp lý thế này

Còn trục X cao cách mặt bàn 600 thì đúng là rất hợp lý, nhưng gia công mặt bắt ray khá khó, hai ray X em tạm tính bắt cách nhau 130, nếu sai số trong đoạn 130mm là 5 vạch thì đến đầu cắt nó sai gần 3 chục vạch gì đó rồi ạ. Vẫn trong khoảng cho phép nhưng cái của này khi làm trục X em phải làm mặt bắt ray rất cẩn thận mới được ạ.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Còn trục X cao cách mặt bàn 600 thì đúng là rất hợp lý, nhưng gia công mặt bắt ray khá khó, hai ray X em tạm tính bắt cách nhau 130, nếu sai số trong đoạn 130mm là 5 vạch thì đến đầu cắt nó sai gần 3 chục vạch gì đó rồi ạ. Vẫn trong khoảng cho phép nhưng cái của này khi làm trục X em phải làm mặt bắt ray rất cẩn thận mới được ạ.
    Bác có thể bắt hai thanh ray X nằm lên trên được không, lúc này khoảng cách 2 tim ray cũng cỡ 300, cho gầm cao tí để lòn hộp dây ở dưới, xong bác làm hai mặt tiền trước-sau cân đối rồi gắn đồ chơi hai mặt tiền đó luôn, đụng hàng nào cũng phát hỏa được khỏi thay ra thay vào
    thanks

24. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 54 lần
           ở 41 bài viết
    Thanks bác, hôm qua đọc mà em chưa hiểu ý bác, bi chừ em hỉu òi, em xoay luôn, hợp lý hơn nhiều bác ạ. Thanks bác lém lém

Name:	Untitled.png 
Views:	259 
Size:	21.8 KB 
ID:	9649

Hàn gân em chưa nghĩ ra cách ạ, còn tôn 5 ly có lẽ gấp gấp cũng ổn, để em thử gấp 5 ly xem ạ. Thanks bác
    Chào bác tuấn.
    - cái gì cũng có những quy định của nó, ví dụ như khoảng cách 2 sa trượt trên cùng 1 ray phải lớn hơn hoặc bằng 1/5 chiều dài công tác trục nó mang. vd hành trình trụ X bác định 1.3m thì 2 sa trượt khoảng cách thiểu là 1.3/5. đấy là kết cấu hai vai cân. nếu kết cấu dầm conson thì cần nhân 1.3 - 1.5 nữa cho an toàn.
    - để có độ cứng vững nữa thì dầm trục x cũng nên thêm 2 thanh giằng vươn ra tầm 1/3 chiều dài X nữa. nếu bác đã tính đến rồi thì ok
    chúc bác thành công
    Lần sửa cuối bởi zinken2, ngày 13-07-2015 lúc 08:51:47 AM.

26. Thành viên đã cám ơn zinken2 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    gởi bác hình tham khảo, bác vẽ lại cho bài bản nha

Name:	Untitled-1.jpg 
Size:	80.4 KB 
ID:	9798

thanks

28. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em cám ơn bác Zinle 2. Thanks bác Đi zô đi ra. Bi chừ thì em hỉu òi, tối về em vẽ lại

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác có thể bắt hai thanh ray X nằm lên trên được không, lúc này khoảng cách 2 tim ray cũng cỡ 300, cho gầm cao tí để lòn hộp dây ở dưới, xong bác làm hai mặt tiền trước-sau cân đối rồi gắn đồ chơi hai mặt tiền đó luôn, đụng hàng nào cũng phát hỏa được khỏi thay ra thay vào
    thanks
    Vụ này hay quá bác ạ, bắt 2 ray X lên mặt trên thì độ chính xác của trục X tăng gấp đôi roài. Thanks bác nhiều nhiều

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi zinken2 Xem bài viết
    Chào bác tuấn.
    - cái gì cũng có những quy định của nó, ví dụ như khoảng cách 2 sa trượt trên cùng 1 ray phải lớn hơn hoặc bằng 1/5 chiều dài công tác trục nó mang. vd hành trình trụ X bác định 1.3m thì 2 sa trượt khoảng cách thiểu là 1.3/5. đấy là kết cấu hai vai cân. nếu kết cấu dầm conson thì cần nhân 1.3 - 1.5 nữa cho an toàn.
    - để có độ cứng vững nữa thì dầm trục x cũng nên thêm 2 thanh giằng vươn ra tầm 1/3 chiều dài X nữa. nếu bác đã tính đến rồi thì ok
    chúc bác thành công
    Em cám ơn bác Zinle 2. Thanks bác Đi zô đi ra. Bi chừ thì em hỉu òi, tối về em vẽ lại ������
    Sorry bác Zinken 2, buổi chiều em bấm qua di động, mắt em kèm nhèm bấm nhầm tên bác ạ, bi chừ về nhìn lại trên máy tính mới thấy

Vụ 2 sa trượt ( con block trượt có đúng không bác ? ) trên cùng một ray phải lớn hơn hoặc bằng 1/5 chiều dài công tác trục nó mang bác xem giúp em xem em hiểu nôm na thế này có phải không ạ :

Ví dụ em nghĩ cho máy cần độ chính xác thì do hành trình càng lớn thì sai số khi bắt ray và tạo mặt phẳng càng nhiều, từ đấy tỷ lệ 1/5 đưa ra để khoảng cách giữa các con trượt cần tăng tỷ lệ thuận với hành trình để sai số cuối cùng không quá lớn. Cái này em cũng đang lăn tăn vì ray dài nhất em mới bắt cho mặt X con máy đểu là 1,6m. Khi nghịch cái này em mới thấy là làm phẳng đoạn 1,6m khó hơn nhiều làm phẳng mấy đoạn ngắn ngắn. Bi chừ em gắn ray dài 3m là chết em rồi. Tỷ lệ 1/5 thì ray trượt em định dùng là 3m, khoảng cách block là 600, hành trình còn 2,4m thì vẫn nằm trong khoảng ổn ổn đấy đúng không bác ?

Còn vụ conson thêm 2 thanh giằng vươn ra 1/3 chiều dài X thì em chưa hiểu ạ. Bác giải thích giúp em với. Về lực lắc ngang khi máy chạy thì em không ngại lắm, vì em có cái máy gắn hộp tương tự rồi, tải 1 tấn, conson 2,5m em dùng 2 cây hộp 130 chịu được mấy năm nay. Hay là ý bác khi con plasma nó chạy nhanh, rồi đảo chiều đột ngột thì lực quán tính nó mạnh ạ ? Em xem phim Mỹ thấy mấy cha SWAT cầm cái khúc giống cây gỗ chắc khoảng 20kg thúc một phát bung cánh cửa luôn

Còn lực theo phương thẳng đứng thì có bánh xe đỡ đầu trục X rồi mà bác ? Em nghĩ cái ray đỡ đầu trục X chỉ cần chính xác vừa phải, hoặc nếu lười chế thì mua cây ray tròn, trượt tròn cũng được.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ
    Bởi Tuấn trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame
    Trả lời: 489
    Bài viết cuối: 19-12-2017, 08:36:16 AM
  2. [lyakhuong] - Máy CNC đầu tay mong các bác giúp đỡ
    Bởi lyakhuong trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 87
    Bài viết cuối: 13-09-2015, 07:36:12 PM
  3. Sự cố CNC Plasma cần giúp đỡ.
    Bởi Dương Công Lũy trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC