1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Xin lời khuyên về Motion Analysis

Học việc
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Xin lời khuyên về Motion Analysis

Chào các anh chị, hiện tại em đang xài Solidworks để vẽ part cho project của em. Nhưng vấn đề là thế này, giờ em muốn mô phỏng động học cho nó. Nhưng nặng quá, đưa vô là nó giật kinh khủng. Rất mong anh chị cho em một vài lời khuyên về phần mềm chuyên mô phỏng động học. Thứ hai, điều này có vẻ khó hơn, em muốn biết có phần mềm nào có khả năng vừa mô phỏng động học, vừa phân tích ứng suất không ạ? Hiện tại, em có biết một phần mềm, tên nó là Adams. Nó có thể làm việc này, nhưng nó chẳng rộng rãi tí nào. Tài liệu cũng rất ít.
    Mong các anh chị cho em một vài lời khuyên.
    Em xin chân thành cám ơn!

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    - Bác chủ sử dụng solid mô phỏng động bị giật thì có 2 khả năng. 1 là cấu hình máy - Ram, card màn hình - không đáp ứng đủ. 2 là các ràng buộc và thông số chưa đúng.
    - Bác chủ muốn phân tích ứng suất, chuyển vị...vv thì solid cũng làm được, hoặc các phần mềm khác như ANSYS hay Hyperworks đều đáp ứng. Vấn đề là máy of bác chủ có chịu nổi hay không vì chỉ riêng 1 cụm nhỏ là cắm máy vài tuần mới ra nhé (mà chưa chắc kết quả đúng do thông số đầu vào và ràng buộc fix hay phân bố lực vv ))) )
    - Còn 1 số phần mềm chuyên dụng chỉ tính toán mô phỏng riêng cho 1 số cơ cấu cơ khí nữa, nhưng tài liệu thì search gg scholar cho những bài báo khoa học, hên hên sẽ có hướng dẫn chút chút
    - Nếu project của bác chủ là tính toán cả con máy CNC thì em khuyên nên từ bỏ vì nếu có giải ra kết quả thì cũng sai be bét
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Học việc
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    - Bác chủ sử dụng solid mô phỏng động bị giật thì có 2 khả năng. 1 là cấu hình máy - Ram, card màn hình - không đáp ứng đủ. 2 là các ràng buộc và thông số chưa đúng.
    - Bác chủ muốn phân tích ứng suất, chuyển vị...vv thì solid cũng làm được, hoặc các phần mềm khác như ANSYS hay Hyperworks đều đáp ứng. Vấn đề là máy of bác chủ có chịu nổi hay không vì chỉ riêng 1 cụm nhỏ là cắm máy vài tuần mới ra nhé (mà chưa chắc kết quả đúng do thông số đầu vào và ràng buộc fix hay phân bố lực vv ))) )
    - Còn 1 số phần mềm chuyên dụng chỉ tính toán mô phỏng riêng cho 1 số cơ cấu cơ khí nữa, nhưng tài liệu thì search gg scholar cho những bài báo khoa học, hên hên sẽ có hướng dẫn chút chút
    - Nếu project của bác chủ là tính toán cả con máy CNC thì em khuyên nên từ bỏ vì nếu có giải ra kết quả thì cũng sai be bét
    Nói như anh vậy là mình không thể phân tích ứng suất động được hay sao?hichic.
    Em là ibm w520, i7. ram 8Gb.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hú hồn...con Sony Vaio I7 ram 8gb mà còn bò lê lết ạ. Bác chủ đi chuyên ngành Mô Phỏng ah ? Nếu đúng vậy thì inbox em có lẽ mình là người quen
    Nếu tính toán TĨNH sơ sơ vài part liên kết nhau thì ok, nhưng không chắc ra đúng kết quả.
    Lý do :
    1. ứng suất bền bao nhiêu cho từng loại vật liệu.
    2. Các mối liên kết như thế nào, bắt ốc - bulong hay hàn thì có ràng buộc khác nhau, ngay cả hàn cũng có nhiều thông số cho từng phương pháp hàn TIG MIG MAC...vv. Thử hỏi làm sao bác đưa thông số vào chính xác từng mối liên kết.
    3. Lực phân bố tập trung Px Py Pz hay lực phân bố đều trên diện tích. Fix ngàm tại đâu?
    4. Giả sử mô hình đưa vào là đúng, các thành phần 1.2.3 đều đúng...thì chia lưới để tính toán cũng là 1 nghệ thuật )

Tới đây là em choáng váng rồi nên em dzọt đây . Em nói thật tính toán Tĩnh cũng căng lắm chứ đừng mơ đến tính toán Động như các nhà ảo thuật Phương Tây xa xôi
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

5. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Hú hồn...con Sony Vaio I7 ram 8gb mà còn bò lê lết ạ. Bác chủ đi chuyên ngành Mô Phỏng ah ? Nếu đúng vậy thì inbox em có lẽ mình là người quen
    Nếu tính toán TĨNH sơ sơ vài part liên kết nhau thì ok, nhưng không chắc ra đúng kết quả.
    Lý do :
    1. ứng suất bền bao nhiêu cho từng loại vật liệu.
    2. Các mối liên kết như thế nào, bắt ốc - bulong hay hàn thì có ràng buộc khác nhau, ngay cả hàn cũng có nhiều thông số cho từng phương pháp hàn TIG MIG MAC...vv. Thử hỏi làm sao bác đưa thông số vào chính xác từng mối liên kết.
    3. Lực phân bố tập trung Px Py Pz hay lực phân bố đều trên diện tích. Fix ngàm tại đâu?
    4. Giả sử mô hình đưa vào là đúng, các thành phần 1.2.3 đều đúng...thì chia lưới để tính toán cũng là 1 nghệ thuật )

Tới đây là em choáng váng rồi nên em dzọt đây . Em nói thật tính toán Tĩnh cũng căng lắm chứ đừng mơ đến tính toán Động như các nhà ảo thuật Phương Tây xa xôi
    Không, em chuyên ngành cơ điện tử, đang làm một đề tài máy CNC. Do thầy yêu cầu nên tập tành tìm hiểu, nghe anh nói vậy.. em hoi đúi.hihi

Các Chủ đề tương tự

1. các bác cho em lời khuyên về bộ này, em dự là máy H composit của em,
    Bởi cnclaivung trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 24-05-2015, 11:21:55 PM
  2. Khoe DC servo Sanyo Denki Motion T
    Bởi tiinicat trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 13-05-2014, 01:49:27 PM
  3. Form trả lời nhanh.
    Bởi MQT trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 3