1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 15 của 15

Chủ đề: Thay động cơ VS = Step liệu có ổn không ạ ?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Thay động cơ VS = Step liệu có ổn không ạ ?

Em nhờ cả nhà tư vấn em chút ạ, em có con động cơ VS, thấy nó ghi 4,9Nm. Chạy qua hộp số 1:30.

Con này chạy mấy năm nay ổn định, dùng cho cái máy hàn đểu em chế.

Bi chừ em muốn nâng tốc độ nó lên để hàn xong thì áp cái máy mài vào, mài luôn cho nó tiện.

Dưng mà cho con này chạy hết tốc độ nó cũng không đạt được đủ nhanh để mài ạ.

Bi chừ em định thay hộp số 1;30 bằng con nào tỷ số truyền thấp hơn, 1:2 chẳng hạn. Và thay con động cơ VS bằng con sì tép size 130 gì đấy hoặc to hơn nếu em tìm được.

Mục đích là để con sì tép lúc chạy chậm để có thể hàn được, lúc cần mài thì tốc độ nó nhanh lên cỡ 50 lần gì đó để có thể mài ạ.

Thay hộp số 1:30 bằng hộp số 1:2 thì momet sẽ yếu đi khoảng 15 lần.

Con VS đang chạy có momet ghi là 4,9 Nm, vậy khi thay hộp số thì nhanh lên 15 lần thì cần con sì tép cỡ 70 Nm.

Dưng mà con step 130 chỉ có đâu 35 Nm thì phải ạ ( thấy có con còn ghi 50 Nm, chả biết có kẹp chì hông )

Các bác cho em hỏi động cơ VS khi chạy chậm có bị yếu đi không ạ ? em chỉnh lên quá vạch đỏ trên đồng hồ là nó chạy được rồi, cỡ 1/5 hành trình của cái núm điều khiển.

Liệu em có thay con step 130 vào thay chỗ đc VS được không ạ ? hộp số 1:30 sẽ bị thay bằng 1:2 hay 1;3 gì đấy.

Em cần lắp con step vì còn một lý do nữa, em định lắp thêm mấy con động cơ con con cỡ 86 gì đấy cho nó chạy cùng với con 130, âm mưu là dùng một bộ phát xung để cấp xung cho cả lũ chúng nó chạy đồng tốc ạ. Tăng cùng tăng, giảm cùng giảm ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Em không biết hàn, nhưng em nghĩ sao bác không làm thêm 1 cái máy mài ở phần đuôi, vừa hàn vừa mài
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Em không biết hàn, nhưng em nghĩ sao bác không làm thêm 1 cái máy mài ở phần đuôi, vừa hàn vừa mài
    Em hàn và mài cái bồn, cũng hơi nặng nên em sợ step không chịu được, còn phải lắp mô tơ vì mỏ hàn và máy mài đứng yên, bồn xoay thôi ạ. Con step này là để xoay bồn.

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Con step 5phase size 86 dài 103 6M.N dc ko ta???

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ui, kiếm đâu được con dư lày nhở

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    298
    Được cám ơn 198 lần
           ở 149 bài viết
    Xì tep 5 pha bích 86, dài 130mm, 6,3Nm tương đương con PK5913 thì dạo này hơi hiếm. Nhưng mấy con tương đương PK599, 4,1NM thì nhiều bác ợ.
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Ui, kiếm đâu được con dư lày nhở

7. Thành viên đã cám ơn elenercom cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Đơn giản nhất và hiệu quả là bác để nguyên con động cơ, thay hộp giảm tốc bằng hộp số, có 1 số nhanh để quay bồn khi mài và 1 số chậm để quay bồn khi hàn.

9. Thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Em cất kỹ cặp này lâu nay, mua về tính gắn vào con C nhưng lăn tăn với Alpha quá.
    Bác cần thì em để lại bằng giá mua 3tr/cặp (chưa phí ship) còn mới tinh tươm.
    Vexta PK5913H...

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	image.jpg 
Views:	1 
Size:	166.3 KB 
ID:	8033

Size:	449.8 KB 
ID:	8034

11. Thành viên đã cám ơn ppgas cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Có 2 dòng Vexta 5913 cũng đều cho torque 6.3Nm nhưng dòng H là dòng high speed nhé.

Size:	105.8 KB 
ID:	8035

Views:	0 
Size:	131.8 KB 
ID:	8036

13. Thành viên đã cám ơn ppgas cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    bác phải lưu ý là mấy con step momen xoắn nó rất bất ổn nhé , khi gặp tải nặng thì nó đứng luôn trong khi motor thường hoặc motor dc khi gặp tải nặng nó có thể tăng momen lên gấp mấy lần danh định vậy nên khi chuyển sang dùng step bạn phải chọn dư momen thật nhiều .

15. Thành viên đã cám ơn cuongmay cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ppgas Xem bài viết
    Em cất kỹ cặp này lâu nay, mua về tính gắn vào con C nhưng lăn tăn với Alpha quá.
    Bác cần thì em để lại bằng giá mua 3tr/cặp (chưa phí ship) còn mới tinh tươm.
    Vexta PK5913H...

Size:	166.3 KB 
ID:	8033

Size:	449.8 KB 
ID:	8034
    Trích dẫn Gửi bởi ppgas Xem bài viết
    Có 2 dòng Vexta 5913 cũng đều cho torque 6.3Nm nhưng dòng H là dòng high speed nhé.

Size:	105.8 KB 
ID:	8035

Views:	0 
Size:	131.8 KB 
ID:	8036
    Em cám ơn bác nhiều, để em chạy xong lô hàng, thay hộp số tỉ lệ truyền thấp hơn vào rồi gắn tay đòn thử quay xem lực bao nhiêu thì nó chạy ạ.

Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    bác phải lưu ý là mấy con step momen xoắn nó rất bất ổn nhé , khi gặp tải nặng thì nó đứng luôn trong khi motor thường hoặc motor dc khi gặp tải nặng nó có thể tăng momen lên gấp mấy lần danh định vậy nên khi chuyển sang dùng step bạn phải chọn dư momen thật nhiều .
    Thanks bác, em thử xong thực tế rồi chọn phương án chắc ăn sau vậy. Phần mài khá nhạy cảm, đang quay mà gặp tải lơn nó đứng lại là máy mài nó mài thủng luôn
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 31-05-2015 lúc 07:12:47 PM.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    298
    Được cám ơn 198 lần
           ở 149 bài viết
    Bây giờ mới đọc bài này của bác Tuấn. Hóa ra là vấn đề bác nói trong bữa bia chiều nay.
    Vấn đề của bác là điều khiển tốc độ nên có vẻ như dùng sì tép không hợp vì tốc độ mài lớn gấp 50 lần tốc độ nên khả năng sì tép mất mô men.
    Nếu giữ con VS mà lắp hộp số 2 cấp thì chắc chắn con động cơ 0,75KW của bác quá tải trầm trọng khi chuyển sang tốc độ cao.
    Theo em bác Tuấn thử nghiên cứu hướng thay bằng 1 con động cơ công suất lớn (theo tính toán sơ bộ của em thì khoảng 15 đến 22kW) cùng với 1 bộ truyền xích tỉ số truyền 1/2,kết hợp với biến tần để chạy chế độ mài. Biến tần sẽ cải thiện chế độ mở/dùng máy, dải điều chỉnh tốc độ cũng lớn hơn, đồng bộ tốc độ cho mấy con động cơ nhỏ cũng rất dễ. Mấy con động cơ nhỏ của bác nên dùng loại 3 pha, kéo chung bằng 1 con biến tần nhỏ khác. Biến tần nên chọn loại trâu bò tí ( cho torque lớn ở tốc độ thấp). Có điều kiện bác cho em ngó con máy của bác tí thì hay nhất.

18. Thành viên đã cám ơn elenercom cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi elenercom Xem bài viết
    Bây giờ mới đọc bài này của bác Tuấn. Hóa ra là vấn đề bác nói trong bữa bia chiều nay.
    Vấn đề của bác là điều khiển tốc độ nên có vẻ như dùng sì tép không hợp vì tốc độ mài lớn gấp 50 lần tốc độ nên khả năng sì tép mất mô men.
    Nếu giữ con VS mà lắp hộp số 2 cấp thì chắc chắn con động cơ 0,75KW của bác quá tải trầm trọng khi chuyển sang tốc độ cao.
    Theo em bác Tuấn thử nghiên cứu hướng thay bằng 1 con động cơ công suất lớn (theo tính toán sơ bộ của em thì khoảng 15 đến 22kW) cùng với 1 bộ truyền xích tỉ số truyền 1/2,kết hợp với biến tần để chạy chế độ mài. Biến tần sẽ cải thiện chế độ mở/dùng máy, dải điều chỉnh tốc độ cũng lớn hơn, đồng bộ tốc độ cho mấy con động cơ nhỏ cũng rất dễ. Mấy con động cơ nhỏ của bác nên dùng loại 3 pha, kéo chung bằng 1 con biến tần nhỏ khác. Biến tần nên chọn loại trâu bò tí ( cho torque lớn ở tốc độ thấp). Có điều kiện bác cho em ngó con máy của bác tí thì hay nhất.
    Thanks bác, hôm nào rảnh mời bác về chỗ em chơi bác nhé. Tiện thể em giới thiệu đặc sản chùa Bà đanh gần đấy. Cái chùa này đầu tiên em tưởng người ta bịa ra thôi, hóa ra là có thật bác ạ, chùa nằm trên cù lao giữa sông, muốn ra phải đi đò .... sư bà thì đanh đá như bà bán cá .... thảo lào vắng như chùa bà đanh cũng phải

20. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi elenercom Xem bài viết
    Báo cáo bác Elenercom và cả nhà, vụ thay động cơ đang đi vào ngõ cụt ạ. Vật liệu làm phần cơ em nhặt tôn tấm với lị tôn hình về chế con máy khác hiện đang bỏ ngoài trời cho nó mát. Tính đi tính lại, động cơ 1,5 kw qua hộp số 1:200, bi chừ thay bằng sì tép qua hộp số 1:50 không ổn, mấy cái đồ em bỏ lên quay nó cũng nặng 7-8 tấn òi, cái khung máy chí ít cũng khoảng ấy, động cơ 20kw thì to quá, không có chỗ để lắp .... bí bí bí bí .... thôi em bỏ đấy đã, chưa nghĩ ra cái gì khả thi cả.

Hết hôm nay trời mát lại rồi, bia hơi vỉa hè hơi bị hợp lý. Ngày mai có cụ nào rảnh hông ? bia với em đê

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Báo cáo cả nhà, sau khi tính đi tính lại em đã bỏ phương án 2 trong một, thôi làm cái nào ra cái ấy ạ, mài thì mô tơ mài, hàn thì mô tơ hàn cho nó lành. Mô tơ bước thì chắc em vẫn dùng, hộp số thì em kiếm được 1 cặp tỷ số truyền 1:500. Lắp 2 con step 86 vào cho nó chạy xem có được không ạ. Tốc độ đầu ra em cần là 0,15v/ph, chết tiệt thật, vậy con step em lắp vào sẽ chạy có 50-75v/phút. Chắc tầm tốc độ ấy mô men không yếu lắm ợ.

Các Chủ đề tương tự

1. Liệu cái này có được xếp vào tiêu chuẩn G70 không các bác?
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 20-10-2016, 09:57:59 AM
  2. Hàng không hot- Động cơ 2 pha size 86 VEXTA 3.3 Nm và driver micro step
    Bởi quangnguyen89ck trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-08-2015, 04:26:45 PM
  3. Driver alpha step nóng khi chạy không tải có sao không các bác?
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 08-05-2015, 05:57:44 PM
  4. Trao đổi về việc diễn đàn hoạt động không ổn định.
    Bởi CNC PRO trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 30-01-2015, 11:26:32 AM
  5. Bán 2 con step không dùng.
    Bởi ducduy9104 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-11-2014, 01:55:25 PM