1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 30

Chủ đề: Máy chế, nên hay không ?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Máy chế, nên hay không ?

Kính các bác, thành viên dd này không ít thì nhiều cũng dính dáng đến chế cháo này nọ.

Không biết các bác khác thì thế nào, chứ em thì từ xưa đến nay thường xuyên được nghe rất nhiều lời khuyên chân thành : chế làm gì ? mua mới đi.

Vậy nếu bỏ qua khoản đam mê chế cháo, túm lại là chỉ chế vì tiền ( em thì em không đam mê cái món chế cháo này, cực lắm, ngắm gái em thích hơn ) thì theo ý kiến riêng của từng bác máy chế nói chung có nên không ? và khi nào nên chế, khi nào không.

Mong các bác cho ý kiến về vứn đề này. Thanks

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Như em chế xong rồi thì "chế làm giề, mua mới đi". Còn ngày xưa thì tiết kiệm 70tr, em đốt mất tính ra giờ cũng hơn 200tr rồi bác ợ :x :x :x

Tính ra theo dân kinh tế thì
    1. Tự chế: sunk cost cao, fixed cost cao, high risk, variable cost thấp
    2. Mua: ngược lại ợ :x :x :x

Nhưng mà sao bác ko mua mới con CNC của bác đê? Chế làm giề?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 29-07-2015 lúc 05:19:15 PM.

4. Có 2 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    187
    Được cám ơn 59 lần
           ở 41 bài viết
    Riêng em thì khoái làm từ a đến á

Cái nào làm được thì làm, trước khi làm em cân nhắc nếu mua rẻ hơn thi mua cho nhanh

Mà chế nó có cái hay của nó bác Tuấn ợ. Sử dụng đồ mình chế hầu như nắm 99% về nó rồi nên tự tin hơn hẳn.
    Còn mua về dùng những cái thứ đắt tiền chả dám đụng mạnh sợ nó hư
    Mà chế thì con người mình tăng level lên rất nhiều nên em ủng hộ
    Lần sửa cuối bởi taih2, ngày 29-07-2015 lúc 06:38:25 PM.

6. Có 2 thành viên đã cám ơn taih2 cho bài viết hữu ích này:

Dũng sĩ diệt Spam
    Cám ơn
    418
    Được cám ơn 199 lần
           ở 84 bài viết
    chú Tuấn là lão làng trong ngành cơ khí thuộc dạng VIP nên chú đi mua đi chú ơi con nói thiệt ah vướng vào con đường đau khổ này thi vui 5 buồn 10 nhờ có ae trên cncprovn.com này nên con mới được như bây giờ hjchjc may mắn là con đc gặp nhiều người Tài trên này ra sức giúp đỡ ko là con cũng ...... cảm ơn mấy anh cảm ơn cncprovn.com mong mọi người luôn gắn kết lại với nhau để phát triển hơn
    HÃY THEO ĐUỔI ĐAM MÊ, THÀNH CÔNG SẼ THEO ĐUỔI BẠN
    SINH VIÊN NGHÈO HIẾU HỌC
    0969.246.357 -- 0710.246.357.8

8. Có 3 thành viên đã cám ơn Mr.L cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 racing boy's Avatar
    Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    3 tiêu chí của e về chế cháo là
    -có đầy đủ đồ nghề phục vụ chế cháo thì ms chế ( ko theo kiểu gắn động cơ bằng 502 vs mùn cưa thì nên thôi)
    -cái gì chế dc thì nên chế ko nên mua
    - giá rẻ dc bằng 1/3 so vs mới thì chế+ thời gian là hoà
    nhưng chế cháo có rất nhiều cái hay mà mua mới đừng hòng có đc là
    -hàng chế ra là hàng độc ko giống ai cả
    -mỗi lần chế là tay nghề lên rất nhiều đấy nha
    -kinh nghiệm nguyên lí cũng thuộc lòng mà chẳng phải nhồi nhét gì cũng chui hết vào đầu...
    e là dân diy nên e rất khuyến khích các bác tự chế tạo lấy mà dùng, nhỡ đâu lại có sáng kiến phục vụ riêng một công việc gì đó lại ra thóc thì sao, phải bắt đầu từ những cái nhỏ chứ, những cái máy móc các bác dùng cũng phải có người chế cháo ms có sản phẩm chứ.
    0966.614.416
    PHAM VIET DUC STK: 0821000109661 VIETCOMBANK

10. Có 3 thành viên đã cám ơn racing boy cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Hồi còn nhiều thời gian, kinh tế khó khăn thì thích chế, cái gì khó cũng chế, mà thường chế cho mình dùng.

Giờ quỹ thời gian hạn hẹp thì thích mua, đắt quá, không hợp lý mới chế.

12. Có 2 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Mỗi người chế vì những lý do và mục đích khác nhau. Em chế vì những lý do sau:

- thỏa mãn trí tưởng tượng (hay sang hơn gọi là sang tạo)
    - như một cách giải trí lành mạnh với cùng chi phí so với những "thú" khác
    - yêu cầu về công dụng đồ tự chế không cao, không có lý do chính đáng để đầu tư một sản phẩm hoàn chỉnh
    - điều kiện để mua vật liệu không quá khó, giá cả hợp lý
    - tận dụng những công cụ, vật liệu có sẵn mà bỏ đi thì phí.
    - và một yếu tố khác là có thể kéo thành 'công trình thế kỷ'

14. Có 5 thành viên đã cám ơn ppgas cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    79
    Được cám ơn 39 lần
           ở 28 bài viết
    Ôi em chế máy vì đam mê nghề nghiệp ngứa nghề ko chịu nổi hjhjhj. Với lại cái nghề sinh cái nghiệp các bác ak.
    Theo tôi việc chọn mua hay việc tự chế các bác cần phải cân nhắc như sau:
    1 Nếu làm nghề cơ khí thì nên chế để so sánh đẳng cấp cơ khí Việt với nước ngoài.
    2 Nếu không pải nghề thì nên mua vì tập trung vào cơ khí bỏ quên chuyên môn, mà có ôm thì cũng không hết,
    cần tập trung vào cái nghề của mình để sinh sống và làm cho nó tới cảnh giới của nghề hjhjhjh
    Thân ái: Chúc cả nhà vui .................

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    nên chế cháo, em thấy nó là 1 phần của sự thịnh vượng

17. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Thanks các bác đã cho ý kiến. Em muốn lập thớt này xin ý kiến các bác vì trong chuyện chế máy điều kiện mỗi người mỗi khác. Quan niệm của mỗi bác sẽ là cái mốc để người đi sau tự suy sét có nên chế máy hay không ạ.

@ Gamo: em chế con máy C vì em muốn học cái mach3. Cái này em nói nghiêm chỉnh, không spam.
    Nếu em học được cách điều khiển cái mach3, em sẽ tự động hoá những phần việc lâu nay em vẫn làm bằng thủ công.

Em tham gia thegioicnc đầu tiên vì muốn tìm mua con máy cắt plasma, chứ không định chế.
    Một bác làm xong nói giá thành đâu 400-500 củ gì đấy. Quá ok, em định mua, nhắn tin định sang xem thấy khó khăn quá nên em nản. Thôi vậy.

Rồi tiếp đến vụ muốn có con plasma thì phải biết gắn ray, rồi phay rồi mài. Quá nản với các cơ sở phay mài ở Hà nội, nói không quá chứ họ chỉ làm sáng bề mặt chứ không có độ chính xác. Anh thợ mài bảo em, tầm 7-8 vạch thì được, hơn thì chịu.

Rồi tiếp đến động cơ, má ui giờ em mới biết là con step nó chạy chậm được. Cả đống máy em cần chế chịu chết vụ điều khiển tốc độ. Mầy chít với ông roài, em sẽ lắp step, dưng mà đọc hoài, đọc mãi cái phần điều khiển quá là khó. Bảo em lưới đọc là không đúng, để chế 1 con máy đọc tài liệu vài năm với em là chấp nhận được. Dưng mà cái mach3, khó vãi tè.

@Taih2: vụ hiểu cái máy thì chính xác là cực quan trọng bác ạ. Em chế con máy mài, chắc hết đầu gần 100 củ, giá mua mới gấp khoảng 200 lần. Mất khá lâu mới chạy được nhưng nó hơn các đơn vị khác lập dự ớn vay xiền ngân hàng ở chỗ em dám thay đổi con máy cho phù hợp với đk và yêu cầu ở VN. Các đơn vị khác vay tiền mua về đố dám chọc ngoáy.

@Mr.L : Máy chuyên dụng mua mới đắt lắm bác ạ, em không đủ xiền để mua và có mua về cũng không thể khấu hao được máy. Ví dụ một con máy hàn đểu, giá thị trường là 400k, em dựng một con hết có 3 tấn sắt, rẻ bèo. Vụ này em cực kì cay cú, rất mong có cụ nào nhà mình đủ gan theo vụ này làm máy bán cho thị trường đóng tàu, hối lộ em cốc cà phê em chuyển giao từ a đến z.

Làm xong con máy C, chế tiếp con plasma hy vọng em sẽ biết cách dùng phần mềm mach3, tìm được cụ nào chịu giúp em cái vụ encoder em hy vọng trong mấy năm nữa 80% khối lượng công việc bên em sẽ được chuyển từ tay sang máy.

19. Có 6 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Nói chung là máy chuyên nghiệp cũng là chế đấy chứ ạ, nhưng là đẳng cấp chế khác chúng ta mà thôi.
    Muốn chế cái máy Z thì phải có máy A, máy B, máy C v.v..thế con máy A từ đâu mà ra? Từ bố nó chứ từ đâu, thế ai làm ra bố máy A? Ông của máy A, thế ông của máy A từ đâu ra? Từ cố của máy A...thế ai làm ra cố của máy A? Làm thế nào khi không có cụ của cố máy A...?

Cái máy công cụ đầu tiên của thế giới làm từ đâu các bác nhỉ? Độ chính xác dần dần đạt như thế nào? Haizzz

21. Có 2 thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    63
    Được cám ơn 222 lần
           ở 151 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    Cái máy công cụ đầu tiên của thế giới làm từ đâu các bác nhỉ? Độ chính xác dần dần đạt như thế nào? Haizzz
    Cái máy công cụ đầu tiên của thế giới chắc là cái này nè bác.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	printing-money.jpg 
Views:	92 
Size:	37.8 KB 
ID:	10226

=> có thực mới vực được đạo.

23. Thành viên đã cám ơn lekimhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mr.L Xem bài viết
    chú Tuấn là lão làng trong ngành cơ khí thuộc dạng VIP nên chú đi mua đi chú ơi con nói thiệt ah vướng vào con đường đau khổ này thi vui 5 buồn 10 nhờ có ae trên cncprovn.com này nên con mới được như bây giờ hjchjc may mắn là con đc gặp nhiều người Tài trên này ra sức giúp đỡ ko là con cũng ...... cảm ơn mấy anh cảm ơn cncprovn.com mong mọi người luôn gắn kết lại với nhau để phát triển hơn
    trời nghe đến cái từ chú với con là bác tuấn buồn lắm đó nha , bác ấy còn trẻ lắm hơn ae mềnh có chục à
    tại ..xấu zai + thiệt thòi ít ...tóc nên nhìn vậy hehe

chế , như a e mình thì gọi là chế , còn như cty to thì gọi là nghiên cứu thử nghiệm sản phẩm
    quy trình giống nhau , đều tốn ngu phí như nhau để ra được sản phẩm , chỉ có điều qui mô khác nhau mà thôi
    Qui mô cty : có những ngưòi được trả tiền chỉ để chế và chế
    Qui mô Chế : vừa lo kiếm gạo vừa rảnh ra thì chế, nên lâu la đắp chiếu trùm bạt mấy năm

có lẽ sướng nhất mấy bác tiến sỹ giáo XXX ...xư thi thoảng vẽ ra đề tài lấy tiền bỏ túi , hiệu quả hay không kệ mịa bay , cơm no bò cưỡi
    Lần sửa cuối bởi biết tuốt, ngày 30-07-2015 lúc 04:14:03 PM.
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

25. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ui giời ui, nhắc mới nhớ, em vẫn théc méc cái đế tài này nó khác anh em RC chỗ mô?
    http://khoahoc.tv/giaitri/video/4625...-viet-nam.aspx

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết

Rồi tiếp đến động cơ, má ui giờ em mới biết là con step nó chạy chậm được. Cả đống máy em cần chế chịu chết vụ điều khiển tốc độ. Mầy chít với ông roài, em sẽ lắp step, dưng mà đọc hoài, đọc mãi cái phần điều khiển quá là khó. Bảo em lưới đọc là không đúng, để chế 1 con máy đọc tài liệu vài năm với em là chấp nhận được. Dưng mà cái mach3, khó vãi tè.
    Mình không hiểu lắm tại sao phải dùng Mach3 để điều khiển động cơ? Với các ứng dụng không cần nội suy sao bác không xài PLC cho nó dễ?

Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ui giời ui, nhắc mới nhớ, em vẫn théc méc cái đế tài này nó khác anh em RC chỗ mô?
    UAV điều khiển bằng máy tính qua màn hình máy tính, không phải trên thực địa, định vị nhờ GPS, lập trình quỹ đạo bay được.

28. Thành viên đã cám ơn inhainha cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Khác biệt lớn chứ bác. Nếu bay chơi chơi trong bán kính nhỏ thì không có gì nhưng nếu xét đến hoạt động phạm vi rộng trong các điều kiện thời tiết khác nhau thì các cơ quan thuộc nhà nước có hỗ trợ rất đắc lực từ các hạ tầng thông tin và truyền số liệu - đặc biệt là hệ thống vệ tinh. Điều mà dân chơi RC khó có thể có được.

30. Thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái vụ UAV hay FPV gì đó.. bác nào bảo dân RC không làm được?
    Cái này nguyên nhân không phải là do trình mà do cơ chế.
    Cụ thể Bạn mình đã chế tạo và bay thành công thiết bị trong bán kính 5km với chi phí rất bình dân.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

32. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Mình nghĩ cái gì cũng có giá của nó, dĩ nhiên là chế cũng phải có khiếu, kiến thức cơ bản và khả năng tưởng tuợng mới thuận lợi, để chế được sp hoàn thiện thì còn nhiều thứ liên quan lắm.

Nhớ topic của bác Tuan chế máy khoang bự, mình có nói một câu đại khái là "cuối cùng rồi cũng cất vào rồi ngậm ngùi mua máy thôi", không biết bác ấy còn nhớ không? cố lên nha Bác, không thì e có lỗi với Bác vì nói xui xẻo.

đi Thái Lan thấy dân người ta độ thùng cho xe máy (ware, dream) cũng hay và lợi phết, giống như xe sidecars, có thể chở hàng hóa, chở thêm người và đặc biệt là khó ngã khi va quẹt, nên hạn chế chết người, và còn thấy nhiều cái hay nữa, không biết VN mình sao??? mình hỏi thì họ nói làm gì cũng được tự chịu trách nhiệm và không phạm pháp là được.

Người VN mình vốn thông minh và thích nghi nhanh trong mọi điều kiện, họ cũng cần một xã hội công bằng, rất chịu xếp hàng, và rất muốn bỏ rác vào thùng lắm. nên thiết nghĩ VN cũng cần có những lãnh đạo có tâm thực sự, vì mình tin tưởng tài năng người VN.
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 30-07-2015 lúc 07:17:44 PM.

34. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cụ Tuấn muốn học Mach3 á..
    Chi phí là vé máy bay khứ hồi du lịch HN là zong ngay. Đảm bảo cụ biết được các ngóc ngách quan trọng trong Mach3 và còn hơn thế nữa. Hoạc giã bỏ việc du lịch nam tiến, thăm CKD vài hôm cũng xong
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

36. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cụ Tuấn muốn học Mach3 á..
    Chi phí là vé máy bay khứ hồi du lịch HN là zong ngay. Đảm bảo cụ biết được các ngóc ngách quan trọng trong Mach3 và còn hơn thế nữa. Hoạc giã bỏ việc du lịch nam tiến, thăm CKD vài hôm cũng xong
    giá chát quá

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. máy in phun chế thành máy in phẳng
    Bởi tatuongthinh trong diễn đàn Máy in CNC
    Trả lời: 105
    Bài viết cuối: 13-01-2020, 09:37:03 AM
  2. Chế Current Probe for DMM and Oscilloscope sao lại không?
    Bởi CKD trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa
    Trả lời: 64
    Bài viết cuối: 02-05-2017, 08:43:48 PM
  3. Máy cắt CNC Gas Plasma cần có những tính năng gì? Các bạn dựng máy nên tham khảo.
    Bởi hancatemc.com trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-11-2015, 04:10:52 PM
  4. Các nick quảng cáo nhắn tin này có nên cho out khỏi forum không ạ?
    Bởi suu_tam trong diễn đàn Khiếu nại, tố cáo
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 05-01-2015, 08:17:03 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-12-2014, 06:36:44 PM