1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 10 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... CuốiCuối
Kết quả 181 đến 200 của 289

Chủ đề: Bê tông - Epoxy CNC

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Xin ý kiến bác chủ thớt tẹo, hay là mình trưng dụng cái thớt này thành cái thùng nước gạo luôn đi nhỉ ? Nếu bác xác nhận thì từ giờ các vấn đề được đưa vào thớt này sẽ được mổ xẻ theo kiểu không kiêng dè, nói có sách, mách có chứng, hay nói như kiểu lão Nam CNC là đi đến cùng ấy ạ.

Mục đích là để các thành viên chia sẻ đau thương thực tế, bớt học phí cho các thành viên khác mà không làm sợ phật ý chủ thớt hay chi chi đó. Cũng không mổ xẻ những vấn đề của các thành viên khác không tham gia vào thớt. Ai sợ gió to thì đừng vào ạ ?
    Đọc đến cái thùng nước gạo chợt nhớ bác Tuấn có bột mài, mà bác có bột mài cực cực mịn, mài bóng như gương để mài cái đầu cáp quang không - cho mình 1 tẹo

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Đọc đến cái thùng nước gạo chợt nhớ bác Tuấn có bột mài, mà bác có bột mài cực cực mịn để mài cái đầu cáp quang không - cho mình 1 tẹo
    Em có 3 loại. Đã thử với thấu kính laser không ổn nên em không chắc bác ạ. Bác nt cho em đ/c nhé, em gửi bác dùng thử... biết đâu hì
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

3. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ui, anh Tuấn cho em 1 thùng với

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Kaka em tạo gió xong lại bỏ trốn làm các bác phiền lòng quá nên đi gom ít gió về tạo bão tiếp ợ.
    Nhờ em trợ lí xinh đẹp Du-tu-be vại :3
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

6. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    @ các cụ :

Thê này ạ, dân chế cháo mỗi người mỗi nghề, kinh nghiệm người này biết đâu lại đỡ công sức cho người khác. Còn thực tế thì em kể với các cụ một vụ xảy ra lâu lắm rồi, có thằng Đức cống nó sang VN nó dạy bọn em làm một sản phẩm mà bọn em chưa làm qua. Có một chi tiết khá quan trọng, nó bảo làm thế này này .... em chả tin, tiếc gì chút vật liệu, tiếc gì mấy ngày công mà không làm kiểu kia cho nó đàng hoàng ... mấy thằng đức cống này vớ vỉn ...

Bọn em làm, làm , làm ... bao nhiêu công, vẫn không ưng ý .... đến 7 năm sau .... phá một sản phẩm của bọn Mỹ ra ... ngã ngửa ... mịa chúng nó làm giống y thằng Đức cống chỉ mình .....

Thử làm theo, một phát ăn luôn các cụ ạ. Đau xót cho 7 năm với bao nhiêu công sức của cả đám ....

Nếu ngày xưa thằng cu kia nó chửi thẳng vào mặt em là đã éo biết thì im đi tao dạy cho hay cái gì đấy na ná thì bọn em đã không mất 7 năm ...

Việc khác là văn hóa diễn đàn mình có thói quen lịch sự với nhau, em thấy bác làm sai, góp ý nhỡ bác phật ý, bác không chơi với em nữa ... Cái này em dính rồi, mất công sức rồi, bây giờ nhìn bác dính tiếp, xót lắm ạ. Nhưng mà ai lại đi vào thớt nhà người ta mà nói xấu nhỉ ? Thôi kệ, bác cứ giống em thì cũng chỉ mất 7 năm là bác biết thôi mà. Nhỡ ra mình lắm chuyện mà chủ thớt yêu cầu admin kick mình ra thì có phải dở hơi không ? ....

Vậy nên nếu có một cái chỗ mà đúng là đúng, sai bảo sai, không cần lịch sự với nhau, hôm qua bác dạy em, em cám ơn nhưng bây giờ bác làm chưa đúng thì em có ý kiến tẹo....

Vậy thôi ạ ....

8. Có 4 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Em thì bị phán sai cũng cay lắm , nhưng hạ hồi phân giải , cứ theo cách người ta làm rồi sẽ hiểu , do đó em vẫn tiếp thu vẫn thực nghiệm và cuối cùng biết nhiều thứ. Còn những thứ mình đã làm , đã biết thiệt hơn thì phải bảo vệ ý kiến đến cùng , ăn thua với ai đó không quan trọng những gì tranh luận trên đây còn 500 anh em khác đang đọc thì biết đâu lại là kinh nghiệm mới cho người khác , xem ra cũng như chia sẽ vậy.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

10. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Em thích gió to đấy.
    Ok bác.

Em muón trao đổi với các bác về vấn đề đầu tiên có liên quan đến chủ thớt. Em nhớ bác Khoa C3 có up lên một cái video dùng đồng hồ so 0,002 căn ray. Khi vấn đề này đưa lên, có nhiều ý kiến trái chiều nhau. Vụ kinh nghiệm gá đồng hồ để đo được đến tầm này có lẽ để bác Khoa C3 chia sẻ ạ. Em đã mò mẫm dùng thử, đã được rồi nhưng không dễ một tí nào.

Nhân vụ này các bác cho em hỏi kinh nghiệm thực tế khi có nhiều người căn ray bằng cách căn được 1 ray, xong dùng 2 đoạn bằng nhau kê ở 2 đầu, sao cho thanh ray thứ 2 cách thanh ray thứ 1 bằng 2 đoạn bằng nhau kia. Mặc định là hai đoạn này tuyệt đối bằng nhau.

Độ chính xác của cách căn này như thế nào theo ý kiến các cụ ạ ? Nó liên quan đến việc gá phôi cũng theo kiểu tương tự.

Có nhiều bác bảo làm như vậy là sai số bằng 0.

Như em đã làm thử thì sai số của nó rơi vào khoảng 1 vài dem. Có bác nào có ý kiến khác không ạ ?

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuhanoi Xem bài viết
    Đọc đến cái thùng nước gạo chợt nhớ bác Tuấn có bột mài, mà bác có bột mài cực cực mịn, mài bóng như gương để mài cái đầu cáp quang không - cho mình 1 tẹo
    Cụ tìm cục cỡ này nè. Không mài cáp được ta mài dao, nghe bảo xong rồi vẫn chưa thấy cảm giác
    http://www2.phomuaban.vn/index.php?m...487384878&mt=1

Thanks

13. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cách căn ray của anh Tuấn nói là 1 cây xong , cây còn lại sẽ tùy thuộc vào 2 đoạn chuẩn ở 2 đầu ... cách này vẫn không chuẩn bằng cây 1 so với cây 2 hay 2 cây so với 1 cây thước đá hay 1 cây thằng chuẩn.

---- ray là trượt trên 1 đoạn dài , do đó đòi hỏi chuẩn trên cả đoạn đó chứ không thể nào nội suy 2 đầu ok thì ở giữa ok.

* 2 đoạn khác nhau thì tuyệt đối không bằng nhau , sẽ có sai số , sai số này là bao nhiêu ???
    * bản thân ray là được mài thẳng theo tiêu chuần sai số 0.002 trên 1 m , nhưng đó là thông số trong lúc nằm trên máy mài , khi tháo ra thì ray nó không còn độ chuẩn đó , đó là lí do ray sẽ lắp là phải có bậc chặn , cơ cấu ép ray vào bậc và bề mặt lắp ghép ray thì phải mài , đúng theo điều kiện đó thì mình mới khai thác được 0.002mm/1m . Tính chất ray nó như thế nên việc so 2 đầu để kết luận ok thì xem ra có nhiều vấn đề , nó chỉ đạt được yêu cầu chính xác như người lắp ráp mong muốn thôi.

--- việc khó khăn theo chuẩn công nghiệp.... như cty Hiệp Phát làm nên đa số anh em phải làm lụi hay là bỏ qua nhiều thứ mà vẫn muốn song song và phẳng với sai số thấp nhất có thể nên lúc này đòi hỏi kinh nghiệm và thời gian bỏ ra để canh sẽ là gấp nhiều lần như các nhà máy làm.

---- cây 1 dò theo thước đá , và cây 2 cũng dò theo cây thước đá luôn , cây thước đá cố định từ đầu cho đến lúc canh xong
    ---- Cây 1 dò theo 1 bậc hay 1 chuần gì đó gần với nó , sau đó dò cây 2 theo cây 1

canh và chỉnh , dò và siết từng lổ ốc 1 cho đến hết đoạn và cuối cùng lướt từ đầu đến cuối ray nếu không nhảy quá 0.01mm là đạt được mong muốn của em , còn như bác Khoa hay anh Tuấn đã làm thì cần phải có máy mài và tay nghề nạo cao thủ rồi , ngày trước chỉ nói nguyên lý cho 2 ông này nghe và cuối cùng 2 ông này làm thực tế cao gấp 5 lần mình 0.002 , quá ghê gớm.

việc sai số cao hay thấp không thể hiện điều gì , nó chỉ thể hiện tính cách cá nhân , đôi lúc là thỏa mãn hay xu hướng là đã theo thì theo đến tận cùng , khi làm được nó mới thõa mãn , chứ đôi lúc canh như thế chứ ứng dụng làm máy khoan thì bật ngửa. Sai 0.05 hay 0.002 trên cả ray , chạy ra sản phầm 30x30 thì chẳng phân biệt được nếu không có dụng cụ hay đòi hỏi độ chính xác cao.

À cũng nói lại về cái vụ 1 cây xong , cây 2 dựa vào cây 1 , có 1 lần em rã bệ Z máy PCB của NSK , nó không gia công bậc gá ray , nhưng để ráp nhanh 2 cây song song , nó gia công 1 tấm thép dày tầm 6mm dài bằng ray , mài 2 cạnh song song suốt chiều dày ray đặt ở giữa , cố định lại thế là nó tạo ra cái bậc chặn , và lắp ray dựa vào cái bâc này , có lẽ làm kiểu này dễ hơn trong chế tạo vì phay bậc và mài bậc sẽ khó khăn rất nhiều.
    Nguyễn Hoàng Nam

15. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Chưa nói đến đoạn căn ray gì gì đâu bác, em mới đề cập đến đoạn dùng 1 hay 2 cây bằng nhau chống ở 2 đầu thì ngay ở chỗ chống nó đã sai lệch vài dem rồi, đoạn giữa chưa tính đến đâu ạ

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Các bác cho em hỏi tí. Nếu sai lệch vài 0.0xx thì liệu ray trượt có bị khó khăn gì trong vấn đề thụt ra thụt vô hay gì hông. Chứ em thì đó h không hề dùng cái đồng hồ so mà rà luôn á. nguy hiểm nhờ @@
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi tí. Nếu sai lệch vài 0.0xx thì liệu ray trượt có bị khó khăn gì trong vấn đề thụt ra thụt vô hay gì hông. Chứ em thì đó h không hề dùng cái đồng hồ so mà rà luôn á. nguy hiểm nhờ @@
    Thực tế em biết có 2 lần là 2 ray lệch nhau 0,6mm vẫn thò thụt bình thường. Chạy servo thì động cơ nhỏ nó hơi kêu. Còn step vô tư. Một cái là máy nguyên bản của Nhật. Cái kia thợ chuyên nghiệp lắp.

Nhưng chắc là ko được bền ợ.

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Chưa nói đến đoạn căn ray gì gì đâu bác, em mới đề cập đến đoạn dùng 1 hay 2 cây bằng nhau chống ở 2 đầu thì ngay ở chỗ chống nó đã sai lệch vài dem rồi, đoạn giữa chưa tính đến đâu ạ
    Em ko biết là có cách này đấy, vẫn làm căn ray theo cây thước thôi, nhwng cái nền đặt cây thước em vẫn là nó // với nền đặt ray(hình nhw ko cần thiết).
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Ok bác.

Nhân vụ này các bác cho em hỏi kinh nghiệm thực tế khi có nhiều người căn ray bằng cách căn được 1 ray, xong dùng 2 đoạn bằng nhau kê ở 2 đầu, sao cho thanh ray thứ 2 cách thanh ray thứ 1 bằng 2 đoạn bằng nhau kia. Mặc định là hai đoạn này tuyệt đối bằng nhau.

Độ chính xác của cách căn này như thế nào theo ý kiến các cụ ạ ? Nó liên quan đến việc gá phôi cũng theo kiểu tương tự.

Như em đã làm thử thì sai số của nó rơi vào khoảng 1 vài dem. Có bác nào có ý kiến khác không ạ ?
    Em dùng 2 hình như sau để minh họa lời anh Tuấn nói:
    Hình 1: Điều kiện thõa mãn để 2 ray canh kiểu nay có khoảng cách bằng nhau là 2 đoạn thẳng căng ray bằng nhau 100%, 2 thanh phải song song với nhau, vuông góc với thanh ray thứ nhất 100%.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture0001.PNG 
Views:	2 
Size:	17.8 KB 
ID:	32252

Hình 2: Thực tế là điều kiện 2 thanh dài căng ray bằng nhau tuyệt đối đã là vấn đề, việc gá đăt để nó vuông góc với thanh ray mẫu càng khó hơn. Nên khi dùng cách này thì nó sẽ thành hình 2. Khi 1 cây nghiên tí tẹo thôi thì khoảng cách giữa 2 ray ko còn là cạnh mà là đường chéo rồi. Cách nay vẫn dùng dc nhưng thật ra rất công phu chứ không phải dùng 2 thanh là xong.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture0002.PNG 
Views:	1 
Size:	18.1 KB 
ID:	32253

Theo em khi đã canh được ray 1 thẳng thì bắt mặt bích lên, vừa đẩy vừa siết ốc từ từ, sẽ được ray thứ 2 thẳng thôi.
    Lần sửa cuối bởi iamnot.romeo, ngày 18-02-2017 lúc 05:47:18 PM.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

21. Có 2 thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ok bác.

Em muón trao đổi với các bác về vấn đề đầu tiên có liên quan đến chủ thớt. Em nhớ bác Khoa C3 có up lên một cái video dùng đồng hồ so 0,002 căn ray. Khi vấn đề này đưa lên, có nhiều ý kiến trái chiều nhau. Vụ kinh nghiệm gá đồng hồ để đo được đến tầm này có lẽ để bác Khoa C3 chia sẻ ạ. Em đã mò mẫm dùng thử, đã được rồi nhưng không dễ một tí nào.

Lão Nam ròm có 1 bí kíp rất hay, em chưa nghĩ ra điểm yếu, khá hơn pp của ông anh á. Nhưng đợt trước em phải dụ bằng mấy ly nước mía lão mới chỉ
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 18-02-2017 lúc 05:49:05 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Về cách canh ray, lắp ráp, tiêu chuẫn thì mọi người chịu khó đọc tài liệu này, trong đây có nhiều hướng dẫn canh ray, lắp đặt, yêu cầu kỹ thuật của THK. Cách của anh Tuần đề cập vẫn được hãng nêu ra là 1 cách lắp đặt nhanh gọi là JIG.
    https://tech.thk.com/en/products/pdf/en_b01_089.pdf
    Lần sửa cuối bởi iamnot.romeo, ngày 18-02-2017 lúc 06:08:51 PM.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

24. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    phương pháp nào Gà , tao chẳng nhớ , mày nhắc lại tao mời nước mía lại.
    Nguyễn Hoàng Nam

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hức, mày giả điên hả? Mà chú Rô méo đã nói rồi

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Mình cũng dùng kiểu "tự lựa" để lắp thôi.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em dùng 2 cái que chống giữa cây thước và ray để dùng đồng hồ căn ray với thước. Đặt rất cẩn thận rồi vẫn phải gõ gõ cái thựớc cho nó đúng với đồng hồ so. Sau đó mới căn.

Và cũng vì vậy em mới thấy nhiều cụ nghĩ không đúng về chuyện đặt dưỡng này ạ.

Em đặt vấn để lên đây, nhà mình ai tránh được tí nào hay tí ấy, đỡ tốn thời gian... Cũng như việc mặc định dùng đồ gá này nọ, không phải cứ đặt vào là lần nào cũng giống lần nào. Sai số lớn lắm ạ.

Còn việc căn ray bằng đồng hồ so thì thực ra là không quá khó để mà phải bỏ qua nó.

Mọi ký thuật cần thiết để căn chuẩn bác Nam CNC đã nói rồi, không thiếu gì đâu ạ. Em tấp cái của này cũng không đến nỗi lâu lắm, chắc khoảng vài chục giờ hay vài chục ngày là quen tay, khi quen rồi thì cũng nhanh thôi ạ. Chẳng lâu hơn đấu mấy cái đầu dây điện là bao.

Mọi người trên dd này đều có chung mục đích xoay quanh con máy CNC, cụ thì làm để thỏa đan mê, cụ thì là nghề kiếm cơm, em thì tập làm nó để đỡ công sức khi gia công này nọ... Để làm được con máy cnc, cụ nào cũng phải bỏ thời gian tìm hiểu, nhanh thì chắc cùng cỡ nửa năm, chậm như em thì lâu hơn nhiều. Thời gian bỏ ra để tập căn chỉnh ray cho nó chuẩn cũng đáng lắm, đỡ khối phiền hà khi chạy máy sau này.

Vụ kinh nghiệm đặt đồng hồ so thế nào để căn được 0,002mm thì cũng là việc nên bàn , đặt không khéo mỗi lần kiểm tra nó chạy một kiểu. Có lẽ đây là lý do có cụ nghĩ đồng hồ so 1 phần nghìn căn không khả thi.

Cụ nào có kinh nghiệm về vụ này up lên mọi người tham khảo cho vui nhé.

Trang 10 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. dần xây 2015, H frame epoxy
    Bởi nhatson trong diễn đàn Kết cấu máy dạng H frame
    Trả lời: 298
    Bài viết cuối: 04-11-2019, 04:34:10 PM
  2. Tranh artcam Bữa Tiệc Ly ( 12 vị tông đồ )
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 09-05-2014, 08:09:26 PM