1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 11 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối
Kết quả 201 đến 220 của 289

Chủ đề: Bê tông - Epoxy CNC

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Căn ray theo cây thước thẳng, đầu tiên em dùng đồng hồ 0.01 căn ok, dùng đồng hồ phần nghìn kiểm tra lại, rồi chỉnh lại theo nó.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    cách căn ray của anh Tuấn nói là 1 cây xong , cây còn lại sẽ tùy thuộc vào 2 đoạn chuẩn ở 2 đầu ... cách này vẫn không chuẩn bằng cây 1 so với cây 2 hay 2 cây so với 1 cây thước đá hay 1 cây thằng chuẩn.

---- ray là trượt trên 1 đoạn dài , do đó đòi hỏi chuẩn trên cả đoạn đó chứ không thể nào nội suy 2 đầu ok thì ở giữa ok.

* 2 đoạn khác nhau thì tuyệt đối không bằng nhau , sẽ có sai số , sai số này là bao nhiêu ???
    * bản thân ray là được mài thẳng theo tiêu chuần sai số 0.002 trên 1 m , nhưng đó là thông số trong lúc nằm trên máy mài , khi tháo ra thì ray nó không còn độ chuẩn đó , đó là lí do ray sẽ lắp là phải có bậc chặn , cơ cấu ép ray vào bậc và bề mặt lắp ghép ray thì phải mài , đúng theo điều kiện đó thì mình mới khai thác được 0.002mm/1m . Tính chất ray nó như thế nên việc so 2 đầu để kết luận ok thì xem ra có nhiều vấn đề , nó chỉ đạt được yêu cầu chính xác như người lắp ráp mong muốn thôi.

--- việc khó khăn theo chuẩn công nghiệp.... như cty Hiệp Phát làm nên đa số anh em phải làm lụi hay là bỏ qua nhiều thứ mà vẫn muốn song song và phẳng với sai số thấp nhất có thể nên lúc này đòi hỏi kinh nghiệm và thời gian bỏ ra để canh sẽ là gấp nhiều lần như các nhà máy làm.

---- cây 1 dò theo thước đá , và cây 2 cũng dò theo cây thước đá luôn , cây thước đá cố định từ đầu cho đến lúc canh xong
    ---- Cây 1 dò theo 1 bậc hay 1 chuần gì đó gần với nó , sau đó dò cây 2 theo cây 1

canh và chỉnh , dò và siết từng lổ ốc 1 cho đến hết đoạn và cuối cùng lướt từ đầu đến cuối ray nếu không nhảy quá 0.01mm là đạt được mong muốn của em , còn như bác Khoa hay anh Tuấn đã làm thì cần phải có máy mài và tay nghề nạo cao thủ rồi , ngày trước chỉ nói nguyên lý cho 2 ông này nghe và cuối cùng 2 ông này làm thực tế cao gấp 5 lần mình 0.002 , quá ghê gớm.

việc sai số cao hay thấp không thể hiện điều gì , nó chỉ thể hiện tính cách cá nhân , đôi lúc là thỏa mãn hay xu hướng là đã theo thì theo đến tận cùng , khi làm được nó mới thõa mãn , chứ đôi lúc canh như thế chứ ứng dụng làm máy khoan thì bật ngửa. Sai 0.05 hay 0.002 trên cả ray , chạy ra sản phầm 30x30 thì chẳng phân biệt được nếu không có dụng cụ hay đòi hỏi độ chính xác cao.

À cũng nói lại về cái vụ 1 cây xong , cây 2 dựa vào cây 1 , có 1 lần em rã bệ Z máy PCB của NSK , nó không gia công bậc gá ray , nhưng để ráp nhanh 2 cây song song , nó gia công 1 tấm thép dày tầm 6mm dài bằng ray , mài 2 cạnh song song suốt chiều dày ray đặt ở giữa , cố định lại thế là nó tạo ra cái bậc chặn , và lắp ray dựa vào cái bâc này , có lẽ làm kiểu này dễ hơn trong chế tạo vì phay bậc và mài bậc sẽ khó khăn rất nhiều.
    như maý phay giường của bác Luyến thì canh ray 2 bên như thế nào vậy a Nam

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    cái đó bí mật , Bác Luyến không chịu tiết lộ , bác Luyến nói đã canh đạt chuẩn sai số <0.01 trên 6 mét ..... còn như thế nào , hình ảnh số liệu thì bác ấy nói là bí mật nên em chịu thua.

Còn theo suy nghĩ cá nhân thì em không tin cái máy đã được canh chuẩn và chuẩn theo cái gì chẳng có yếu tố gì để em tin , trước mắt em thấy cái máy chạy ạ.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 19-02-2017 lúc 09:37:47 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Làm xong máy muốn kiểm tra có thẳng hay vuông gì gì cũng dễ mà các cụ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    kiểm tra trên sản phẩm hay lấy 1 chi tiết chuẩn để so theo rất đơn giản nhưng trước giờ có show hay có thông số số liệu hình ảnh đâu anh .... mà tiếp theo là đề tài gì đây anh.

Em thấy rất hot cái vụ dao lướt , taro lướt , lướt đủ thứ vậy anh em nào xài và cho 1 nhận xét công tâm hàng cũ với hàng mới china xem sao . Với lại sẵn bác Khoa đây bán dao , chip , cho em thêm cái khái niệm lớp mạ màu gì , độ cứng và công dụng ra sao ? góc xoắn bao nhiêu độ nó sẽ cắt cái gì.

Tại sao spindle china phổ thông hiện tại phay vài miếng sắt là tèo em ngay nguyên giàn bạc đạn , thay bạc xong nó còn ngon như cũ ??? em chưa xài china đến nỗi banh xác ấy nên chưa biết.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 20-02-2017 lúc 02:00:18 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

6. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em nói thế này, không biết các bác có tin không?
    Bản thân em chém gió ghê gớm, em tự nhận mình thuộc dạng thượng thừa. Tại sao em nghĩ vậy? Vì bản thân em chẵng làm được điều gì nên hồn cả, bao năm qua ôm cnc, bao nhiêu anh em đã tậu nhà tậu xe, làm chủ cả. Mà em thì vẫn chạy lon ton kiếm cơm hàng ngày. Vậy mà không biết bao nhiêu là bạn.. nghe lời em xúi giụt, làm này làm nọ. Hic.. em đã thành công đâu, ngộ nhở nghe theo em mà tèo thì em mang tội mất, thấy mọi người thích nghe nên em hứng chi chém gió đấy ạ.

Máy em làm, em chẵng dám show lên vì sợ ăn gạch, vì em quảng cáo quá mà. Nay.. các bác thích nói thật nói thiệt thì em xin nói thế này.

- Máy em làm, có hơn mấy con khác không thì em chẵng rỏ. Khách hàng của em một là làm sản phẩm bé xíu, hai là làm sản phẩm to đùng.
    --- sản phẩm bé xíu thì yêu cầu cao, dung sai tầm 0.02mm là quá ok. Mà sản phẩm nhỏ thì em cần gì phải so với dưỡng mẫu lớn làm gì. So vuông thì em chơi cái eke thép thợ tiện (tụi bán hàng bảo thế) bé tẹo, 100x200 là xong. So chính xác lặp thì em quất cái đồng hồ 0.01 vào, trên suốt hành trình nó nhảy 1-2 vạch em vẫn vô tư. Miễn sao trong tầm 100mm nó không nhảy vạch nào là em nghiệm thu. Trục Z á.. thường em ứ thèm so, chỉ so vuông spindle với mặt XY thôi.
    --- với sản phẩm to, em khảo sát rất nhiều sản phẩm thực tế. Khi khách chạy gia công thì thường dùng dao min lắm là 0.4 hoặc hơn. Nên em tự ra mục tiêu là sản phẩm làm ra chỉ cần đạt 0.1-0.2 cũng Ok. Cái này em chém trên diễn đàn thôi, hợp đồng với khách em phân tích rỏ lắm, và chốt luôn là dung sai 0.1 hay 0.2 luôn nên không lo bị chửi. Còn vuông góc á, em chẵng có gì để so to vậy cả, lắp mặt lên em cho nó khoan 04 cái lổ ở 04 góc rồi tiến hành đo & hiệu chỉnh theo đường chéo. Đơn vị là mm trên hình chữ nhật kích thước 1.2x2.4m, đường chéo lệch +-1mm.

- Máy em làm, chẵng bao giờ em so xem ray vít có thẳng hay không, vì căn bản là không có gì để so. 2 ray có song song hay không? Thì em áp dụng cách như cụ romeo, làm cái link qua thanh thứ 2 rồi đẩy dần tới, tới đâu thì xiết ốc tới đó. Với mấy con router to thì trục Y 2 ray lệch nhau 1-2mm em vẫn chạy ầm ầm. Tất nhiên trục X & Z thì em lắp thêm cái đồng hồ và cố cho nó bớt nhảy. Thường trong tầm dưới 5 vạch (0.05) là em Ok.

Tóm lại ý của em là:
    - cầu toàn thì cái gì cũng muốn nó tốt nhất.
    - nhưng thực tế thì cứ căn cứ theo yêu cầu mà làm, làm quá hơn nó mất tiền chứ chẵng mang lại lợi lộc gì.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    phay CNC này nó cũng như nhiều món khác , như chơi Loa , đầu tiên mono tích hợp , chơi tới cái hifi vi tính , leo qua cái dân dụng rồi đu theo cái high end .... và cái mẹ gì đó anh em đã đam mê là không bao giờ dừng lại , khi chưa có là dằn vặt lắm .

---- Ngày trước ráp máy , lấy cây thước kẹp ra đo , có biết so gì , lắp cây này , cây kia dò theo , sau biết xài đồng hồ so , thế là so , do làm tới máy 5 trục , đòi hỏi tất cả vuông và song song thế là bóp trán ngồi canh , suy nghĩ ra mấy cái trò mèo để canh dựa trên thiết bị phổ thông đang có , cũng may trời thương theo lý thuyết nó thế nên cũng ok , cố gắng <= 0.01 trên 100 mm là mừng rồi , đến giờ máy em ráp cũng thế.

---- Thà không biết , chứ biết rồi bắt em lắp đại đùa cho xong thì không chịu được , cứ thích cái sau ngon hơn cái trước kìa , mà đôi lúc tự hỏi cấp chính xác cao với thấp thì sao ??? sản phẩm chạy ra na ná nhau có mà trời phân biệt , mà bây giờ cầm trên tay cái món gì cấp C7 thì hết muốn cầm , thế mới khổ .

Giờ thì phải đi hỏi anh em C7 với C3 , thì khác nhau gì nè , em thì thấy cũng chế độ chạy , có cây visme nó hơi rơ cỡ C7 thì thỉnh thoảng mẻ mũi dao V bit hoài , từ hồi thay cây mới bót hơn thấy nó hết mẻ mũi dao . Việc chạy không mẻ mũi nó có nhiều yếu tố quyết định nhưng cái thằng cấp chính xác nó cũng là 1 yếu tố .

---- Dàn cơ cứng không rung
    ---- spindle xịn run out cực thấp
    ---- Cấp chính xác visme và ray cao
    ---- Phần điện điều khiển mượt , êm , gia tốc chuẩn với bước ren

nhửng yếu tố này sẽ cho ra sản phẩm đẹp , chính xác , vết dao mượt không rung.

còn 1 yếu tố em đau đầu nữa là nội suy và điểu khiển của Mach3 cũng có giới hạn , chắc phải lên mach4 hay controller công nghiệp khác xem nó có cải thiện bề mặt hơn không.
    Nguyễn Hoàng Nam

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    kiểm tra trên sản phẩm hay lấy 1 chi tiết chuẩn để so theo rất đơn giản nhưng trước giờ có show hay có thông số số liệu hình ảnh đâu anh .... mà tiếp theo là đề tài gì đây anh.

Em thấy rất hot cái vụ dao lướt , taro lướt , lướt đủ thứ vậy anh em nào xài và cho 1 nhận xét công tâm hàng cũ với hàng mới china xem sao . Với lại sẵn bác Khoa đây bán dao , chip , cho em thêm cái khái niệm lớp mạ màu gì , độ cứng và công dụng ra sao ? góc xoắn bao nhiêu độ nó sẽ cắt cái gì.

Tại sao spindle china phổ thông hiện tại phay vài miếng sắt là tèo em ngay nguyên giàn bạc đạn , thay bạc xong nó còn ngon như cũ ??? em chưa xài china đến nỗi banh xác ấy nên chưa biết.
    Toàn hỏi cái em ko biết, chỉ biết lớp mạ khi mất thì dao nhanh phải mài.

12. Thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Lại nói thật nói thiệt thì em nói thế này :

Bác làm máy giống người ta, chỉ vừa đủ yêu cầu, vậy thì khó làm lắm bác ạ.

Không có khác biệt rõ ràng thì không có thế mạnh nào cả, bán hàng khó lắm. Sao người ta phải mua hàng của bác khi những người khác cũng làm được như vậy ?

Giảm giá thi không ổn rồi. Tài khinh doanh thương mại thì dân kỹ thụt chả hơn ai cả.

Để biết tương đối chút về một nghề nào đấy bác cần từ 7 đến 10 năm. Cũng vừa đủ cho một chu trình kinh tế đi xuống. Lúc ấy thiên hạ đua nhau chết, không có cái gì đặc biệt thì chả ai nhơ đến bác mà ưu tiên mua hàng của bác cả. Hòa chung không khí thua lỗ của cả nước, lúc ấy bác cũng tèo theo à ?

Bác bắt đầu làm lúc kinh tế đang lên, mọi người đang làm ăn dễ, bác cũng thành công theo họ. Bác tưởng bác ngon à ? không phải bác ngon đâu mà là nước nổi thì bèo lên thôi.

Muốn làm được lâu dài bác phải qua được cái ngưỡng này. Còn không thì tranh thủ mà xúc, càng gọn nhẹ càng tốt, khi khó khăn thì tẩu vi thượng sách. Không dễ mà tẩu đâu ạ, cái này ít người làm được lắm. Dân ký thụt càng không làm được.

Năm 2016 bắt đầu khó khăn, 2017 còn khó hơn nữa, 2018 sẽ khối chú ra đi, chỉ có những thằng ngẫn làm tốt hơn yêu cầu mới sống tiếp được thôi. Qua đợt các chú đi hết thì mấy thằng ngẫn này nó sẽ có cơ hội phát triển.

7 năm để biết làm một nghề, 7 tháng đủ để bác làm máy phần cơ chính xác hơn người, bác còn tiếc công thì em cũng khoanh tay em ạ bác.

Căn ray không dễ, cặp ray đầu tiên em căn muốn phát khùng, bao nhiêu cụ rát tai nghe điện thoại của em, qua được ngưỡng rồi thì nó thành đơn giản bác ạ. Cạo mặt phẳng cũng vậy, thợ bậc 4 người ta cạo 8h được 1m vuông, chả cần là thợ, bác phay xong, cạo 2 ngày cũng xong con máy.

Nghề nào cũng vậy, khắc dấu đồng mà không khắc hơn người cũng tèo sớm, mấy thằng thợ hàn thùng hàn chậu cũng thế mà mấy ông làm máy CNC cũng vậy thôi.

14. Có 6 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Lại nghịch tiếp

16. Có 3 thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Nếu cục set dao nằm trong cơ cấu này liệu có phải là thay dao tự động không ạ?

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Máy uống ổng mà ảnh có đề cập từ trước đó anh. nhìn thấy dc trục xoay, cánh tay đòn, kẹp khuôn.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Chưa gắn động cơ và khuôn uốn

20. Có 3 thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    bác chủ và cả nhà cho em hỏi chút kinh nguyệt gá phôi với

Hôm nay em phay mấy tấm inox dày 10 ly, em chập 4 tấm lại rồi gá phay biên dạng như thế này :

Chạy nó kêu to lắm các bác ạ. Với cái tấm như thế này mình gá như thế nào để phay được các cạnh xung quanh mà nó đỡ kêu o o các bác ui ? các bác đập chai chỉ em chiêu này với pls

22. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe em lại nhờ trợ lý Du Thị Tuyết báo cáo cụ Tuấn nhé . Từ phút 1:45 nha
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

24. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đối với inox cụ phải dùng loại dao phay thô thép gió (loại có răng cưa ấy) đi qua một vài pass, sau đó đi tinh lại bằng dao hợp kim.

Do cụ làm ít chứ làm nhiều mà toàn chơi dao hợp kim thì e là... không đủ tiền mua dao ạ

Thanks

26. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nếu không ảnh hưởng kĩ thuật lẫn mỹ thuật thì anh khoan nó 2 cái lổ , rồi bắt ốc vào 1 miếng phôi chuẩn rồi dùng eto kẹp lại , phay biên dạng nó có sướng không .

nhìn thấy cái kiểu gá dao là thấy ghét , không kêu mới là chuyện lạ. Phàm thì khi tính toán phay , con dao gá càng ngắn thì càng cứng , phay nó êm hơn , bề mặt đẹp hơn , bền dao hơn. Mai mốt vào đây ta sẽ truyền thụ võ công cho.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 28-02-2017 lúc 08:17:47 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

28. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Đối với inox cụ phải dùng loại dao phay thô thép gió (loại có răng cưa ấy) đi qua một vài pass, sau đó đi tinh lại bằng dao hợp kim.

Do cụ làm ít chứ làm nhiều mà toàn chơi dao hợp kim thì e là... không đủ tiền mua dao ạ

Thanks
    Em vừa gúc, con này hả cụ :

Em hỏi ngu tí, bên cạnh sao nó có răng cưa vậy thì nó dùng để phay mặt dưới hay là phay bên cạnh hả cụ ?

Em để nguyên vết cắt plasma rồi phay thì nó mòn dao cũng nhanh hơn. Chắc lần sau em phải mài qua cho nó hết vết cháy đi đã

nếu không ảnh hưởng kĩ thuật lẫn mỹ thuật thì anh khoan nó 2 cái lổ , rồi bắt ốc vào 1 miếng phôi chuẩn rồi dùng eto kẹp lại , phay biên dạng nó có sướng không .

nhìn thấy cái kiểu gá dao là thấy ghét , không kêu mới là chuyện lạ. Phàm thì khi tính toán phay , con dao gá càng ngắn thì càng cứng , phay nó êm hơn , bề mặt đẹp hơn , bền dao hơn. Mai mốt vào đây ta sẽ truyền thụ võ công cho.
    He he thanks sếp, con máy làm chơi chạy thật này bi chừ em mới thấy nó phay được việc phết sếp ạ. Em gá phôi, bỏ cho nó chạy rồi em đi chơi loăng quăng, lúc về thấy nó xong, thích phết sếp ạ.

Để em tìm hiểu các thủ đoạn gá đồ tí, bi chừ mới thấy cần ... hì

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Nó phay mặt bên chứ cụ.

Nếu lưỡi dao phẳng, gặp đồ cứng hoặc độ bền cao như Inox thì gặp trường hợp ăn mỏng thì dao bị trượt, ăn dày mới cắt được nhưng dao hoặc máy không chịu nổi.

Thế nên phải xài con dao này, lưỡi này nó gặm góc trên thì lưỡi tiếp nó gặm góc dưới, nói chung ăn từng lưỡi thì dày hơn (so với me cắt liền) nhưng phoi bị băm vụn ra từng đoạn nên máy hay dao nó vẫn chịu nổi.

Không hiểu sao con dao phay thô này e dùng dao thép gió bền hơn hợp kim nhiều, dao hợp kim chỉ dùng khi gặp hàng cứng quá thôi, còn inox thì nhanh mẻ quá.

Thanks.

31. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    inox cứng dẻo mà gacon , nên đôi lúc tốc độ chậm thép gió lại ngon hơn hợp kim carbide, nó không mẻ me bậy bạ , chỉ mòn thôi .

Ngày trước còn làm máy nữ trang , anh toàn lấy thép gió tốt mài dao cắt sáp , cắt 1 pass tinh sau 12-15 mm sáp là bình thường , xài 1 tháng mài bén lưỡi cắt lại 1 lần , còn dùng dao hợp kim phải chơi bước thô từng lớp tối đa 3mm , chứ sâu hơn nó gãy mủi dao. Ngày trước có đi hội thảo cái máy cnc revo của USA , hỏi nó cắt ra sao với dao hơp kim xoắn , nó nói cắt từng lớp 3 mm đến 4mm , thế là cười vậy máy của USA thua xa máy mình về tính hiệu quả , và kết quả Revo chỉ bán được 1 cái duy nhất tại VN và cái máy chạy vài lần phủ bụi luôn , bán lại không ai thèm mua. Giá 27K USD không bao gồm phần mềm cam của matrix.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 01-03-2017 lúc 10:52:54 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam

33. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 11 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. dần xây 2015, H frame epoxy
    Bởi nhatson trong diễn đàn Kết cấu máy dạng H frame
    Trả lời: 298
    Bài viết cuối: 04-11-2019, 04:34:10 PM
  2. Tranh artcam Bữa Tiệc Ly ( 12 vị tông đồ )
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 09-05-2014, 08:09:26 PM