1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Xác máy tiện fanuc cần sự giúp đỡ.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết

Xác máy tiện fanuc cần sự giúp đỡ.

Hôm chủ nhật e vừa tha về 1 e máy tiện Cnc như thế này e tính lên điện mach3 cho em nó . Đằng sau có hệ thống bơm thuỷ lực dùng để làm gì ạ?

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	image.jpg 
Views:	5 
Size:	1.48 MB 
ID:	12777

Views:	3 
Size:	1.14 MB 
ID:	12778Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Views:	0 
Size:	1.40 MB 
ID:	12779

Views:	1 
Size:	1.15 MB 
ID:	12780

Size:	1.03 MB 
ID:	12781

Lằm bên trên cái máy tiện này là 1 em bàn chữ T tuyệt đẹp 550x220x40mm

Size:	1.31 MB 
ID:	12782

Size:	985.8 KB 
ID:	12783

Size:	870.4 KB 
ID:	12784
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Đóng mở mâm cặp, bôi trơn hệ trượt.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

3. Thành viên đã cám ơn Khoa C3 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Đóng mở mâm cặp, bôi trơn hệ trượt.
    Cái bơm đó có liên quan gì đến hệ thống phanh phanh ko bác khoa? Em thay mâm cặp cơ, bơm dầu cho băng thì e lắp bơm điện rồi. Nếu ko cần đến thì tháo ra cũng đỡ nhức đầu phải phục hổi lại
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cái thủy lực có mấy chỗ dùng:
    - Đóng mở mâm cặp.
    - Chống tâm.
    - Lock ụ dao.
    - Phanh thủy lực (máy trước khoảng 1981 mới có cơ cấu này, về sau này bỏ hết và phanh bằng động cơ spindle luôn).

Máy anh không có mấy cái trên thì bỏ được. Mà cái này không liên quan gì đến bôi trơn ạ, bôi trơn có bộ bơm khác rồi ạ.
    Em nhìn không rõ mặt bích bắt mâm cặp, hình như độ lại dùng mâm cặp cơ rồi. Hồi trước e mua có cái mâm của Jap xịn lắm, mặt bích bắt vào trục chính định vị côn + 1 chốt. Bỏ bên xưởng công nhân lấy bỏ linh tinh giờ tìm chưa ra, hic.

Máy tiện theo em thì Mach 3 khá hạn chế, nên hồi trước phải mua bộ điều khiển GSK 928TEII hơn 20T. Tiện thì theo em thay dao là gần như bắt buộc, việc quản lý thay dao + hồi tiếp trục chính độ phân giải cao để tiện ren thì mới đa năng được.

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 23-10-2015 lúc 08:48:54 AM.

6. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cụ đã độ lại thì cứ tháo bung ra, thấy không liên quan thì thanh lý thôi có chi mà ngại.
    Thường thì nó dùng để kẹp phôi tự động. Bôi trơn máng trượt thường có bơm riêng (mấy máy e đã dùng là vậy). Ngoài ra nó còn được dùng cho một số bộ phận khác như tự động cấp phôi v.v...
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Cái thủy lực có mấy chỗ dùng:
    - Đóng mở mâm cặp.
    - Chống tâm.
    - Lock ụ dao.
    - Phanh thủy lực (máy trước khoảng 1981 mới có cơ cấu này, về sau này bỏ hết và phanh bằng động cơ spindle luôn).

Máy anh không có mấy cái trên thì bỏ được. Mà cái này không liên quan gì đến bôi trơn ạ, bôi trơn có bộ bơm khác rồi ạ.
    Em nhìn không rõ mặt bích bắt mâm cặp, hình như độ lại dùng mâm cặp cơ rồi. Hồi trước e mua có cái mâm của Jap xịn lắm, mặt bích bắt vào trục chính định vị côn + 1 chốt. Bỏ bên xưởng công nhân lấy bỏ linh tinh giờ tìm chưa ra, hic.

Máy tiện theo em thì Mach 3 khá hạn chế, nên hồi trước phải mua bộ điều khiển GSK 928TEII hơn 20T. Tiện thì theo em thay dao là gần như bắt buộc, việc quản lý thay dao + hồi tiếp trục chính độ phân giải cao để tiện ren thì mới đa năng được.

Thanks.
    Có khi bỏ Thuỷ lực Phúc ah, mình thay nâm cặp cơ máy này size mâm cặp là 150mm hôm trước có mua 1 mâm cặp 200mm âm mưu là chế vào cái máy này. Mình sử dụng mach3 vi chỉ cần tiện đơn giản công viéc chính là tiện pily gang độ chính xác không cần cao. Trương tình chỉ cần khoan tâm lỗ móc lỗ trục motor và tiẹn dãnh dây culoa chỉ có như vậy. Phúc cho hỏi nếu thay Ac servo vào điều khoển trục chính thì cần con độ mấy KW là đủ ( mình tính sau này máy sẽ tiện size lớn nhất là 300mm thank
    Máy này chẳng biết về việt nam đã có xưởng có khí nào sử dụng qua chưa khi e kiểm tra thì máy này chạy đồng bên trong khay nước vẫn còn gom được 2 kg đồng mạt

@CKD tính bỏ vì ko cần thiết bộ này em đang âm mưu 1 máy sấn mini đấy ạ.

E chụp vài cái ảnh bác nào cần mấy cái dây thợ này thì hú e em tặng vì em cũng chẳng làm gì.

Size:	1.95 MB 
ID:	12847

Size:	1.53 MB 
ID:	12848

Khay nước vẫn còn mấy kg đồng

Size:	1.59 MB 
ID:	12849
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Nếu máy tiện thông thường thì chỉ chạy max 1500-1800rpm thôi, anh dùng con motor thường khoảng 2.2kW loại 3000rpm hoặc 1500rpm chạy OK rồi ạ, chỉnh giảm tốc puly 1:2. Không biết máy anh có cần gạt đổi số không, một số đời gạt tay, 1 số đời mới hơn chút gạt bằng thủy lực.

Máy zin có cái em không hiểu, lý thuyết thì thường đạt max 10.000rpm nhưng thực tế cũng chỉ chạy chừng 2000rpm đổ lại thôi (chạy 2000rpm mà nó rung quá trời chứng tỏ không chạy được cao hơn) nhưng lại kéo motor chạy 1:1 hoặc có khi còn tăng tốc nữa (đa số tăng tốc khoảng 1:0.8), motor 8000rpm cho máy anh thì công suất phải cỡ 7.5 -11kW. Trừ một số máy nhỏ kẹp rút thì có thể lên đến 10.000rpm thật.

Bộ thủy lực kia ngoài dùng cho ben kẹp mâm cặp thì quan trọng nhất là cho ben chống tâm và khóa bàn dao. Nếu máy anh không có cả 2 cái thì bỏ luôn bộ thủy lực cho khỏe. Mâm cặp thì em thấy hơn 1 nửa số máy tại VN là đã thay sang mâm cơ, như xưởng ông anh có 2 máy đều thay mâm cặp cơ hết, cuối buổi tiện chưa xong thì bỏ đó mai làm tiếp, kẹp thủy lực tắt điện nó lỏng ra luôn.

À, cái này làm máy chấn không ngon đâu, hình như nó thiết kế áp ra max chừng 70kg/cm2 thôi, còn làm máy chấn thì anh phải tìm cái bơm loại bánh răng, chạy ra áp trên 150kg/cm2 mới ngon.

Thanks.
    Lần sửa cuối bởi Ga con, ngày 23-10-2015 lúc 01:38:17 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Em nge lỏm được người ta nói hệ thống thủy lực trên cnc lathe có chức năng sau:
    Đóng mở mâm cặp
    Thay dao tự động
    Sang số tự động(máy lớn)
    Điều khiển trục c ( nếu có)
    Cữ chặn phôi nếu có

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Nếu máy tiện thông thường thì chỉ chạy max 1500-1800rpm thôi, anh dùng con motor thường khoảng 2.2kW loại 3000rpm hoặc 1500rpm chạy OK rồi ạ, chỉnh giảm tốc puly 1:2. Không biết máy anh có cần gạt đổi số không, một số đời gạt tay, 1 số đời mới hơn chút gạt bằng thủy lực.

Máy zin có cái em không hiểu, lý thuyết thì thường đạt max 10.000rpm nhưng thực tế cũng chỉ chạy chừng 2000rpm đổ lại thôi (chạy 2000rpm mà nó rung quá trời chứng tỏ không chạy được cao hơn) nhưng lại kéo motor chạy 1:1 hoặc có khi còn tăng tốc nữa (đa số tăng tốc khoảng 1:0.8), motor 8000rpm cho máy anh thì công suất phải cỡ 7.5 -11kW. Trừ một số máy nhỏ kẹp rút thì có thể lên đến 10.000rpm thật.

Bộ thủy lực kia ngoài dùng cho ben kẹp mâm cặp thì quan trọng nhất là cho ben chống tâm và khóa bàn dao. Nếu máy anh không có cả 2 cái thì bỏ luôn bộ thủy lực cho khỏe. Mâm cặp thì em thấy hơn 1 nửa số máy tại VN là đã thay sang mâm cơ, như xưởng ông anh có 2 máy đều thay mâm cặp cơ hết, cuối buổi tiện chưa xong thì bỏ đó mai làm tiếp, kẹp thủy lực tắt điện nó lỏng ra luôn.

À, cái này làm máy chấn không ngon đâu, hình như nó thiết kế áp ra max chừng 70kg/cm2 thôi, còn làm máy chấn thì anh phải tìm cái bơm loại bánh răng, chạy ra áp trên 150kg/cm2 mới ngon.

Thanks.
    chạy được 2000 cơ ah bác em mà làm được như vậy thì quá năng suất rồi. cứ mong sao cho chạy tèng tèng cỡ 800-1000 rpm là ổn rồi ah. vì em hay chạy phôi lớn.
    cái bơm kia ko chạy được áp cao thì đành chịu vì chưa có kế hoạch làm gì. hôm nay mình ngồi nghiên cứu nguyên lý của nó thì phát hiện ra là máy bơm áp bơm vào tăng áp suất và có 1 van đóng mở 2 chiều, đấy là 2 đường đóng mở 1 là mâm cặp 2 là phanh chứ còn chẳng có tác dụng gì khác. hiện tại máy vẫn còn động cơ trục chính và encoder mình tận dụng thì dùng biến tần nào nhể dùng V1000 có được ko??? mình vẫn có ý định dùng mach3 để điều khiển vì nhu cầu ko cao.

@CNC fanuc

Gặp đúng chiên gia hehe, máy này của em cổ lắm rồi bác ơi. em tìm mãi mới có chút thông tin sản xuất 1980 bác ạ. chắc chắn đời này ko có cữ chặn phôi , điều khiển TRục C và số tự động bác ah.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    @CNC fanuc

Gặp đúng chiên gia hehe, máy này của em cổ lắm rồi bác ơi. em tìm mãi mới có chút thông tin sản xuất 1980 bác ạ. chắc chắn đời này ko có cữ chặn phôi , điều khiển TRục C và số tự động bác ah.
    Hi ngay từ đầu hệ thống cnc được thiết kế để nâng cao năng suất và giản bớt sức lực cho con người, nên được thiết kế nhiều chức năng, và những chức năng này là option nên tùy theo hãng sx máy có thiết kế thêm hay ko, em đã từng thấy mấy con fanuc 3,6 có thay dao tự động đẩy phôi gắp phôi tự động
    Cái xác máy của bác giống loại của hãng Sugar quá, hãng này hay sài trục chính fanuc
    Lần sửa cuối bởi CNC FANUC, ngày 24-10-2015 lúc 07:21:47 AM.

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua xác máy tiện CNC
    Bởi phuongmd trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-01-2016, 05:04:44 PM
  2. Giúp đỡ về máy tiện gỗ
    Bởi diy1102 trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 24-11-2015, 12:47:42 AM
  3. Cần mua xác máy tiện cnc mini
    Bởi phuongmd trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 1