1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Chế máy xong rồi làm gì ?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Chế máy xong rồi làm gì ?

Kính các bác, đồng kính cụ Admin, nhờ cái diễn đàn này, thời gian qua em được vinh dự gặp gỡ khá nhiều các bậc cao thủ đúng nghĩa trong việc chế tạo máy.

Một nghịch lý ở đây là có nhiều cụ cực kì giỏi chuyên môn, làm ra được những thứ không phải ai cũng làm được, thậm chí những thứ xã hội đang cần, nhưng phát triển nó thành hàng hóa, hay nói nôm na là biến nó thành xiền thì không phải cụ nào cũng làm tốt. Thậm chí có cụ còn bảo với em là việc ấy cụ ý rất kém.

Một cái nữa cũng rõ ràng là 4R mình rất nhiều cụ giỏi kinh doanh, hoặc tiếp xúc với môi trường kinh doanh, quản lý sản xuất rất tốt. Thậm chí là giảng viên các trường...

Em có một anh bạn, cha này rất bực mình về kiểu cách làm ăn bên em, hắn bảo bọn em tổ chức như ... ứt ấy.
    Hắn vào Cần thơ tiếp quản một nhà máy, đẩy năng xuất lên 220% chỉ trong có 4 tháng, vẫn với những con người ấy, máy móc, nhà xưởng ấy.
    Trưa hôm nay em đi nhậu nhẹt với một mớ các ông anh, trong đó có một cha cũng làm tư vấn trong mảng này, hắn bảo nâng gấp 3 lần năng xuất là hoàn toàn khả thi.

Vậy có nên chăng ngoài chuyện tư vấn, giúp đỡ nhau về kỹ thuật, các cụ nhà mình cũng nên chia sẻ với nhau những kinh nghiệm, kỹ năng trong quản lý sản xuất, chiến lược kinh doanh để những đam mê của anh em mình có nhiều cơ hội biến thành sản phẩm, thành xiền, mang lại lợi ích cho bản thân và những người xung quanh hơn ạ.

Em củm ơn.
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 22-08-2015 lúc 03:09:07 PM.

2. Có 9 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Huhu, ông anh nói chỉ phải. Mấy tháng nay em đang ôm gối khóc vì ko biết làm sao biến các tác phẩm của em thành xiền đây, huhu....
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 22-08-2015 lúc 04:26:50 PM.

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    tác phầm gì bác gà ?? có phải cái máy in phẳng không?? mật thư cho em , em xem bán chào hàng cho bác
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cụ gà giấu sp như mèo giâu ...ức ấy.. thì ai biết mà ủng hộ.

Việc đổi chất sám, sức lao động thành xèng nói thì dễ chứ làm chẵng dễ. Cái này tùy theo tình huống hoàn cảnh cụ thể. Chứ khó mà máy móc được.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Chế máy xong làm gì?
    Ngồi ngắm nó chứ làm gì nữa! Xem nó chạy, xem nó phay, chắc là sẽ vui lắm!

Quả thực bác Tuấn hỏi câu này tức là sắp chế xong máy rồi. Chúc mừng bác nhé, mà em xem build log của bác thấy xong hết rồi. Em thì chưa chế được máy nhưng vì nhu cầu mà chế máy. Thế nhưng nhu cầu xuất phát điểm để dẫn đến việc chế CNC của em nó cách đây đến 6 năm rồi. Từng đó thời gian chưa làm được gì trong lĩnh vực này, nhu cầu nó cũng đã trôi đi đâu đâu. Hiện tại chế máy thì em tâm niệm: "Muốn làm cái gì trước hết phải có cái máy CNC đã" rồi tính tiếp.

Em hay gặp vấn đề, không biết các bác có ai gặp không? Đó là: Tìm hiểu đủ thứ, muốn làm một cái gì đó mà chưa biết là cái gì?!

7. Có 4 thành viên đã cám ơn itanium7000 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi itanium7000 Xem bài viết
    Quả thực bác Tuấn hỏi câu này tức là sắp chế xong máy rồi. Chúc mừng bác nhé, mà em xem build log của bác thấy xong hết rồi.
    !
    Em chưa xong bác ơi, mấy tháng nay em đi suốt, lâu lâu về xưởng được 1-2 hôm thì tẩu hoả nhập ma, chả biết làm gì trước

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    em biết chắc ở đây có 2 cụ máy chế chưa xong , đắp chiếu từ năm nảo năm nao hehe vậy hỏi câu này là không chính xác lắm
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    79
    Được cám ơn 39 lần
           ở 28 bài viết
    Bác nào chưa chế máy xong hoặc ko có time chế máy, đưa đây em chế cho, chế ko được em bán phế liệu hjhjhj.
    Các bác cố lên, cần tạo cộng đồng cơ khí cnc Việt, có thể có 1 dự án gì đó rồi tách ra từng phần nhỏ rồi giao cho từng người có uy tín mà làm, chứ chế máy ra bỏ khôg thì...

Các Chủ đề tương tự

1. Nghiên cứu xong, bán lại hai bộ AC servo
    Bởi Tuanlm trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 15-04-2016, 12:09:22 AM
  2. Ham hố xong giờ hô bán...Vít-me Z, Bk-Bf 17, xì-tep giá ve chai :D
    Bởi hung1706 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 20-04-2015, 01:38:35 PM
  3. Đã lắp đặt xong
    Bởi vuhaqn trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 8