1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Kết quả 81 đến 93 của 93

Chủ đề: Warrior 2030 - CNC mini with controller made in VietNam. HiepPhat Co., ltd

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Anh Giang ơi... bộ controller của anh kết nối với BOB như thế nào ? có như dạng plug and play không ? bên anh có giao hàng và chuyển giao công nghệ không ? em có cái máy trơn 3 trục , có thùng điều khiển xài anpha step và có BOB luôn chỉ còn đợi cái cổng LPT gắm vào thôi , hi vọng nó đơn giản như em nghĩ , nếu như vậy cho em lấy 1 bộ , chủ nhật giao hàng được không anh ? hôm đó rãnh rỗi chơi cả ngày để trải nghiệm.

Chứ mục giới thiệu sản phẩm mà mấy cha này spam ghê quá , chắc muốn tặng lượt post bài đây mà .... Sau khi có cơ hội trải nghiệm em kể cho mấy cha này nghe rồi có cơ hội spam tiếp.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

2. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    quan điểm của em và của cụ mỗi người tự giữ lấy, quan điểm thì ko đúng sai,
    thần tượng của em là dự án NIST RS247 vì nho nó 2002 là em đã có 1/2 con cnc chạy tubrocnc/mach2 rồi ko cần đợi tới 2005
    còn 1 việc nữa em tin là rất nhiều member diễn đàn này dùng mach3, nên em thấy cần ghi nhận
    và tới thời diểm này, em vẫn hưởng lợi từ nó và em cũng biết được nhiều người như em, nó tạo ra cơ hội cho nhiều người, điều mà các hệ thống khác ko làm được

Còn cụ ko fan của nó thì chang sao cả, cụ thik làm anti fan thì cũng là quyền của cụ
    em thấy ko cần thảo luận thêm, cụ có đóng góp gì cho topic này thì tiếp vụ thảo luận này đã xong
    cụ cứ ghi nhận với ko ghi nhận rồi tới anti fan là thấy ghê quá àh, thôi dừng tại đây nhóe, bữa nào off rùi bàn típ
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Anh Giang ơi... bộ controller của anh kết nối với BOB như thế nào ? có như dạng plug and play không ? bên anh có giao hàng và chuyển giao công nghệ không ? em có cái máy trơn 3 trục , có thùng điều khiển xài anpha step và có BOB luôn chỉ còn đợi cái cổng LPT gắm vào thôi , hi vọng nó đơn giản như em nghĩ , nếu như vậy cho em lấy 1 bộ , chủ nhật giao hàng được không anh ? hôm đó rãnh rỗi chơi cả ngày để trải nghiệm.
    Cơ bản thì embeded controller nó đã lo luôn phần in/out rồi đại ca.
    Khi đó chỉ cần đấu nối với thiết bị phù hợp bên ngoài, sau đó cài đặt param là chiến thôi. Với mấy cái máy chạy gián tiếp, vay mượn phần cứng như LPT thì mới cần cái BOB để đệm tín hiệu & bảo vệ.
    Như NCs.. dù là chạy trên PC, nhưng do đã dùng phần cứng riêng là card PCI, do đó.. khi kết nối ra ngoài.. cũng có cái board để đấu nối. Cái này cũng có thể gọi là BOB, nhưng nó chẵng có thêm tính năng gì ngoài cái nhiệm vụ chính là có mấy cái socket & domino. Nếu có thì cũng chỉ thực hiện chức năng phụ nào đó.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

5. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    oh de vậy là quất thôi , chủ nhật lấy 1 bộ , mai gọi dt cho chủ thớt.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    em thấy cũng ko cần tiêu chuẩn công nghiệp hay dân dụng gì đâu ah, Cty nhỏ và vừa ko thể đu theo mấy công ty bự làm sp mass được mình cần tìm khách hàng mục tiêu và tk sao cho phù hợp nhất với khách hàng mục tiêu đó

việc thứ 2 là thu xếp được việc vay tiền ngân hàng mua máy, bọn châu âu nó mua đồ đắt được là nhờ có cái này, lãi suất 2 3% 1 năm, cơ bản máy chạy được là đủ sức trả nợ

em ví dụ, dòng mày 30x20 và 36x36 của kingcut/woodpeck vạn sự lợi thành công với dân làm khuôn mẫu thau
    Ý em ko phải tiêu chuẩn gì cao siêu, hiện nay theo em được biết thì cnc để gia công cơ khí ở ta vẫn còn tiềm năng lớn để phát triển và máy cnc giờ cũng phổ biến, phần cơ thì ko bàn đến còn phần điện thì với 1 số loại em gặp thì cơ bản em thấy nó cũng gần giống nhau(fanuc,mitsu,yanas...) khi người ta đã quen sử dụng như vậy thì muốn họ đổi sang sp của mình thì sp của mình cũng phải có function tương tự
    Lợi thế về người dùng của ta thua xa TQ,nên chỉ phát triển để phục vụ nhóm đối tượng mà nhóm này đã có rất nhiều sự chọn lựa tốt hơn từ china thì e là khó

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    trở lại ngay đây ah, về việc ủng hộ sản phẩm vn, em rất cảm kích nhưng thật sự em thấy đó lại là áp lực lớn
    với sự ủng hộ mình luôn cần có trách nhiệm cao nhất , có những lúc ko thuận lợi mình stress vì chính trách nhiệm mình nhận được

thương mại mua bán cứ thuận mua vừa bán , còn trên nữa là làm ra những sản phẩm tuyệt vời đáp ứng trên nhu cầu của người sử dụng, làm sao cho người sử dụng sung sướng khi được sở hữu và sử dụng sản phẩm, người sử dụng thấy từng đồng xu bỏ ra là đáng giá

cách hiệp phát nói về thông số kỹ thuật em nhận thấy ý tưởng HP về thị trường vẫn hơi cứng ngắc
    Ý của em là như vậy đấy ạh, nhưng ý tưởng của em là đáp ứng cho đa dạng khách hàng,như vậy mới cần thêm nhiều option về I/O,(em đang đề cập controller) đây là quan điểm riêng của em, em là người dùng

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Bàn kinh thật!

Quan điểm của mình là hướng đối tượng là khách hàng chuyên sản xuất, từ hiệu quả thực tế của máy trong sản xuất và chất lượng service của nhà cung cấp sẽ tạo dựng đươc uy tín... từ đó phát triển thị phần...

chứ làm ra sản phẩm mà bán cho mấy chú DIY thì chẳng bán được bao nhiêu vì tư tưởng nhà tự trồng và "có sức người sỏi đá cũng thành cơm", trong khi chờ món mầm đá thì đi ăn cơm chỗ khác!

Như lão Nam Ròm. làm máy chán chê, ngán ngẩm cái vất vả cực nhọc của việc làm ra cái máy đúng nghĩa là cái máy... lúc này mới nghĩ nếu có chỗ đáp ứng tốt nhu cầu của mình thì mua quách cho xong, đỡ mệt xác...
    Thế nhưng ngiền tới nghiền lui... cuói cùng nghĩ lại... còn mua đúng cái controller vì nghĩ cái cái body đến lúc cần sẽ mua... còn bây giờ vẫn có thể tự DIY cái ít nhất cũg đủ yêu cầu của mình!!!!

Quay lại vấn đề, Có mấy ai bán máy (kể cả máy TQ và máy của mình sản xuất) dám công bố rõ ràng thông số thực (mà thông số này có logic với thiết kế nhé... chứ khong phải thông số lý thuyết) và sẵn sàng kiểm chứng thực tế với khách hàng như HP đâu?

Một số người có thể chê mắc hoặc thiếu tính năng so với tầm giá.... nhưng với mình với chất lượng như thế và hình thức như thế thi không có lòng đam mê CNC, nhiệt huyết yêu nghề, trân trọng sản phẩm và niềm tự hào thương hiệu Việt... thì không thể làm để bán ra với mức gí như thế.

P/S lão Ròm đừng giận nhé... chỉ VD cho vui thôi!
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 10-10-2015 lúc 08:27:01 AM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

10. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Giận cái gì anh, nói đúng quá đi chứ.... Cái body thì em có nhiều cách giải quyết mà.

Nếu nhà sản xuất thực thụ thì chơi toàn bộ cả bộ cho nó hoàn chỉnh , còn anh em tự xử được thì em nghĩ còn món controller là ngon nhất.

--- Em muốn thử vì nó không phải mach3 thần thánh , mà ông thần mach3 thì nó bị giới hạn rồi , mà cái giới hạn này thì em thấy và muốn tìm cái khác giải quyết nó, và bộ controller này xuất hiện là quá đúng ý em , vì nó xài phần cứng riêng chứ không thông qua ông máy tính như mach3 , thứ 2 nó được sản xuất bởi anh em VN ta nên càng phải thử và ủng hộ, thứ 3 nó không phải là quá mắc , thứ 4 vì là của anh em VN làm ra thì chắc chắn được hỗ trợ tận răng , đôi lúc khi được nâng cấp mình được lợi hơn nữa.

--- Bên cạnh đó em sẽ nhờ 1 ai đó đưa ông mach4 loại nóc nhà như bác Nhat son nói và đưa về để học luôn... và có cơ hội đánh giá so sánh.

Anh em cứ chờ đợi , em sẽ thực hiện những gì em nói , mong muốn thông qua diễn đàn này anh em khác sẽ biết thực tế nhiều hơn.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-10-2015 lúc 08:44:15 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam

12. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 83 lần
           ở 9 bài viết
    Trời quơi. Mấy ngày không vào thấy anh em thảo luận ghê thiệt.
    IRF cũng có mấy lời phân bua một xíu về mấy cái liên quan đến bài viết hôm trước.

@ Nhất sơn: Hôm truớc bài viết mình không phải có ý chê máy TQ không tốt. TQ tầm của họ ra khỏi trái đất rồi , VN mình không có cửa chứ đừng nói đến cái HP nhỏ bé. Hàng chất lượng cở gì họ không có, thượng vàng, hạ cám thôi. Ngay từ đầu IRF cũng đã nói tiêu chí rõ ràng và cũng so sánh những ưu thế máy trong nước với máy TQ cùng loại thôi chứ không vơ đũa cả nắm mà chê máy CNC TQ ???, máy Warrior chỉ gia công Kim Loại Mềm, độ chính xác còn giới hạn như đã nêu ra thôi. Bác Nhất Sơn hơi chém em rồi. Rõ ràng những tiêu chí em đưa ra đều khách quan với tình trạng mua bán máy bây giờ, bác có công nhận không?. Và chưa có chỗ nào trong bài viết em nói khẳng định máy TQ không tốt cả.

@Tuấn:
    Mã:
    Bản thân cụ Irf540 cũng mâu thuẫn bỏ xừ  muốn làm máy tốt mà lại đi chọn phân khúc thị trường dành cho khách hàng căn ke về giá thì làm thế nào được.
    Cái này bác không hiểu rồi. Cái này không phải là mâu thuẩn mà là niềm trăn trở của IRF. Nếu làm máy tốt luôn thì càng dễ cho HP vì lúc đó dễ làm hơn khi không phải đắng đo về mặt giá nữa, thiết kế đồ xịn hết, đúc xác máy luôn cho khoẻ, cái gì khó thì mua luôn cho nhanh ... nhưng mình chưa làm cái nhỏ được, chưa có tiếng nói thì nói ai nghe, bán ai mua???. Vì vậy phải xuất phát ở thấp điểm trước, phải cạnh tranh về chất lượng và giá tốt nữa thì mình mới có cơ hội bán đuợc máy rồi thì mới nói đến chuyện được khách hàng đánh giá rồi thì nếu tốt thì người ta mới tin mới dám tin vào những sản phẩm giá thành cao và chất lượng cao hơn của HP. Nói như kiểu bác thì chọt luôn vào phân khúc cao cấp luôn thì chắc banh chành... Ở đây là mình biến những cái lợi thế ở nội địa để nâng cao sức cạnh tranh đồng thời dùng nó để đầu tư thêm chi phí vào linh kiện như vậy máy mình chất lượng sẽ khá hơn đồng thời giá cũng không chênh lệch nhiều. Tui ví dụ: Controller tui làm được rồi thì tui không phải mua nữa, tui tiết kiệm một khoảng, tui sẽ bù phần đó vào chuyện lựa chọn Vít me thanh trượt chính hãng, tốt hơn, rõ ràng sản phẩm sẽ chắc ăn hơn.

@kieuduong :
    Mã:
    hàng HP ko bao h bằng 1 con máy bãi từ nhật về nếu 110tr 1 con máy cấu hình như của HP về chỉ để gia công đồ chơi thôi, em bỏ thêm 50 tr nữa mua 1 con máy nhật bãi gia công hàng ngon lành (được cả sắt - lại còn nhanh hơn)
    Bác nói không sai mà cũng không đúng. Chọn máy là phụ thuộc vào mục đích sử dụng. Em bán máy Nhật hồi đó giờ cũng 8 năm rồi nên không phải phân tích điều đó. Đúng là cấu hình như máy Warrior chỉ dùng để chạy chi tiết nhỏ, mềm thôi, sắt chạy chắc te tua và mau xuống nếu chạy cắt tải nặng nhưng bác lấy con máy nhật (tầm máy 160tr chắc mua được con fanuc OM_B máy còn coi được, nếu biết mua. còn không biết chắc chỉ mua được con 10M) của bác chạy khuôn thau đi (Fanuc đời dưới 15M_B thì không có mode: continuos micro segment interpolation chạy 3D như rùa. Thậm chí đời Fanuc đến đời i mà không mở option thì cũng không có mode luôn, cũng chạy 3D như rùa) chắc gấp2,3 lần về thời gian và gấp bao nhiêu lần tiền điện và bao nhiêu lâu khấu hao máy nhỉ.??? Cái này là tuỳ mục đích sử dụng mà mình chọn máy thôi bác ạ!.

@CNC FANUC: ai dậy ta. Bác làm trong Fanuc Ah. Bác Tiện Fanuc là bạn học Đại học của tui.
    Mã:
    Controler chưa được sờ nhưng em thấy chưa đạt chuẩn công nghiệp,nên để các ngõ I/O mềm(giống bọn fanuc có NC và PC)
    Bên trong controller về phần mêm mình viết theo kiểu Fanuc, có phần NC và PC riêng biệt. Phần PC mình cũng đang cố gắng hướng tới mục tiêu nhúng PLC ladder vào luôn nhưng chắc cũng cả năm làm việc nữa vì vậy hiện tại PC mình chỉ xây dựng cấu trúc và kết nối với các ngoại vi theo lớp để tiện phát triển. Còn phần cứng thì mình thiết kế theo dạng đơn giản dành cho ứng dụng đơn giản trước. Phức tạp hơn chắc để làm phiên bản sau, phải kiếm thêm vài chú đam mê điện tử và lập trình viết phụ cho nhanh. nội chuyện thiết kế cái Display không cũng mất thời gian quá trời. Nếu là máy tính hay sử dụng hệ điều hành nhúng thì nhanh rồi, thư viện bao la, ram rom gì cũng bát ngát, hệ điều hành kiểm soát hết nên dễ viết hơn, nhưng thiết kế controller chuyên biệt, độc lập thì cái gì cũng phải viết nên hơi cực... Tuy nhiên hướng đi này hơi ngược với thực tế, những hãng lớn giờ họ sài hệ điều hành nhúng để tăng tính tương thích (VD: cái thằng Microsoft nó viết Ethernet FTP hết rồi, sài thôi chớ nhưng mà nếu MCU mà tự viết FTP (không phải TFTP đâu nhé) thì căng àh... mệt mỏi đó chứ không dễ ăn đâu) nhưng HP muốn xuất phát từ cái gốc như những hãng lớn. Cái này là mỗi người mỗi suy nghĩ thôi. Mà thực sự thì HP cũng chỉ làm được những cái khởi đầu thôi, hoàn thiện thì cần có thêm thời gian nữa.

@Nam CNC: Bạn cứ lên xưởng mình tham quan và để được tư vấn rồi coi có phù hợp với mục đích sử dụng mình không rồi mới tính tiếp nhé.

14. Có 6 thành viên đã cám ơn irf540 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    em chỉ góp ý thôi, nếu xem em chém thì hơi căng, nều so sánh em nghỉ anh nên lấy 1 con máy cụ thể, 1 con dòng tốt 1 con dòng tb, 1 con dòng kém nhất
    HP vs hàng china.... em thấy rất đụng chạm
    vì ngược lại cứ VN vs xxxx em cũng thấy đụng chạm nên mình nên tránh so sánh kiểu như vậy thôi
    mà dân kỹ thuật nếu so sánh thì nên có hản cái list thông số cụ thể, ghi chung chung thế bị phản ứng rồi lại bảo bị em chém...

ví dụ, em thần tượng stepper drive dòng DM leadshine, em bảo chạy rất tôt ở dãy tốc độ chậm, like servo vì có công nghệ nhân tần số, giảm rung chủ động ở các đỉnh cộng hưởng
    rất em so với drive current control bằng analog

sau đó là kèm minh họa
    đây là dòng điện khi dùng với drive dm442

và dây là dòng khi dùng drive M542 current control bằng analog

một ví dụ về cách so sánh, nên có 1 đối tượng cụ thể, như em thấy máy HP phải so sánh hàng thương hiệu nhu woodpecker hay kingcut gì đấy
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-10-2015 lúc 10:21:39 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    theo em được biết, HP có lịch sử 10 năm có những mảng hoạt động mạnh nhưng hôm nay quyết định thay đổi 1 chút hoạt động của mình, dùng internet để làm công cụ truyền thông , làm sản phẩm tốt đã khó khăn rồi, nên nhưng hình ảnh thông tin em nghĩ cũng cần chăm chút, 1 > nó cũng như cách mình làm sản phẩm, 2 đó cũng là nổ lục để chứng minh rằng mình rất nỗ lực với sản phẩm

em ví dụ, hình ảnh thật sự là ko thỏa mãn bằng video clip, âm nhạc kết hợp hình ảnh kích thích hơn nhiều

sau đó một cách để gần gũi cộng đồng hơn, chia sẽ tip and trick, hình ảnh cty, sphan phẩm cty được chia sẻ > hình ảnh sẽ tốt hơn

sản phẩm cũng cần có những sách trắng đi kèm, như vậy sẽ thuyết phục, ko cần mất nhiều time để giải thik, trình bày so sánh với 1 sản phẩm nào khác
    http://www.tormach.com/uploads/300/T...0214A-pdf.html
    http://www.tormach.com/uploads/11/TD...lysis-pdf.html
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-10-2015 lúc 10:45:16 PM.

17. Có 3 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 83 lần
           ở 9 bài viết
    Rất cám ơn bác Nhất Sơn đã dành thời gian trao đổi. IRF nói riêng và HP nói chung ghi nhận những ý kiến đóng góp của bạn. Hp sẽ dần cải thiện những gì chưa tốt và những gì cần thiết để sớm có thể thương mại sản phẩm. Quả thật từ kỷ thuật đã khó nhưng để đến được với khách hàng và làm vừa lòng khách hàng là một chặn đường cũng gian nan không kém... Một lần nữa cám ơn tất cả anh em đã tham gia thảo luận sôi nỗi về sản phẩm của HP. Qua đó HP đã tiếp nhận được những thông tin thật bổ ích.
    Chúc các bạn sức khoẻ và thành công.

19. Có 6 thành viên đã cám ơn irf540 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi irf540 Xem bài viết
    @Tuấn:
    Mã:
    Bản thân cụ Irf540 cũng mâu thuẫn bỏ xừ  muốn làm máy tốt mà lại đi chọn phân khúc thị trường dành cho khách hàng căn ke về giá thì làm thế nào được.
    Cái này bác không hiểu rồi. Cái này không phải là mâu thuẩn mà là niềm trăn trở của IRF. Nếu làm máy tốt luôn thì càng dễ cho HP vì lúc đó dễ làm hơn khi không phải đắng đo về mặt giá nữa, thiết kế đồ xịn hết, đúc xác máy luôn cho khoẻ, cái gì khó thì mua luôn cho nhanh ... nhưng mình chưa làm cái nhỏ được, chưa có tiếng nói thì nói ai nghe, bán ai mua???. Vì vậy phải xuất phát ở thấp điểm trước, phải cạnh tranh về chất lượng và giá tốt nữa thì mình mới có cơ hội bán đuợc máy rồi thì mới nói đến chuyện được khách hàng đánh giá rồi thì nếu tốt thì người ta mới tin mới dám tin vào những sản phẩm giá thành cao và chất lượng cao hơn của HP. Nói như kiểu bác thì chọt luôn vào phân khúc cao cấp luôn thì chắc banh chành... Ở đây là mình biến những cái lợi thế ở nội địa để nâng cao sức cạnh tranh đồng thời dùng nó để đầu tư thêm chi phí vào linh kiện như vậy máy mình chất lượng sẽ khá hơn đồng thời giá cũng không chênh lệch nhiều. Tui ví dụ: Controller tui làm được rồi thì tui không phải mua nữa, tui tiết kiệm một khoảng, tui sẽ bù phần đó vào chuyện lựa chọn Vít me thanh trượt chính hãng, tốt hơn, rõ ràng sản phẩm sẽ chắc ăn hơn.
    Kính bác Irf540, nói chuyện làm máy cnc với bác thì thật em không dám bác ạ. Bác làm cả mớ máy rồi, em thì chưa xong con nào, bác làm được cả controller, em thì đấu con triết áp còn chưa xong, em không muốn bị mắng là nói leo theo người lớn đâu hì hì

Bác bảo : " chọt luôn vào phân khúc cao cấp luôn thì chắc banh chành " Cái này chưa chắc, em đã làm khi bọn em khởi nghiệp cách đây 15 năm. Lúc đó con em gái em nó bảo ngữ như anh thì chỉ có chết đói. Em lúc bấy giờ cũng chỉ có hơn chục năm kinh nghiệm trong cái nghề kiếm cơm em đang làm, cạnh tranh về giá thì quá khó, vậy bọn em chọn công trình đầu tiên phải là ca khó đỡ cho nó dễ vào, khi các đơn vị từ Singapor, Mã lai cho đến Thụy điển không nhằn được thì bọn em vào. Đương nhiên là chả ai tin bọn em cả. Mầy không tin thì tao làm cho mầy 1 phân xưởng đề mô cái cho mầy tin. Và sau đấy là hợp đồng đầu tay bác ạ.

Sau vụ ấy và cho đến bây giờ bọn em vẫn đi theo hướng ấy, và cũng chưa phải quảng cáo bao giờ, bởi bác cũng biết là quảng cáo cũng mấy ai tin đâu bác.

Đúng như bác nói, làm phân khúc cao cấp dễ làm hơn nhiều, chả ma nào cạnh tranh, chả ma nào so đo về giá, như một người bạn của em nói, việc mình làm theo yêu cầu khách hàng với việc khách phải theo mình khác nhau có tẹo mà cũng khác xa phết bác ạ.

Bác làm cnc cả chục năm, kinh nghiệm va vấp vậy là quá đủ để làm máy phân khúc cao cấp rồi.

Con máy bác bán hơn 100 củ, trừ chi phí vật liêu, bỏ qua phần khấu hao máy cái ( máy cái bác có cả mớ trong xưởng, em biết òi ) thì phần lãi bác duy trì trả lương cho anh em được bao lâu ạ ? Cái controller bác bán ra được bao cái/tháng ? chờ đến bao giờ mới có được uy tín vượt trội hàng tàu ạ ?

Còn nếu bác bảo phân khúc hàng cao cấp ở VN ít người cần thì em không đồng ý. Như cụ Tuankieu thuê mấy thằng Nhật thay mấy cặp ray đắt lòi kèn. Còn bọn em đi lắp máy, mấy cái máy đểu nặng tổng cộng có chưa đầy 40 tấn thiên hạ nhập về gần 200 tỷ đều như vắt chanh, bác thử tính xem họ bán ra bao nhiêu xiền/kg ?

Vậy thui ạ, em lại đi nghịch cái bộ phát xung của em đây, chúc bác làm ăn dễ thở hơn, bác nhá

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345

Các Chủ đề tương tự

1. HCMC - bán máy tiện mini - Made in England
    Bởi ppgas trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 21-11-2015, 12:49:04 AM
  2. Bộ truyền DNC - Hiepphat Micro DNC
    Bởi cnchiepphat trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-08-2015, 06:12:50 PM
  3. Bán bộ truyền DNC - Hiepphat Micro DNC
    Bởi cnchiepphat trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực