1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 93

Chủ đề: Warrior 2030 - CNC mini with controller made in VietNam. HiepPhat Co., ltd

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết

Warrior 2030 - CNC mini with controller made in VietNam. HiepPhat Co., ltd

Toàn bộ bài viết này CKD đã xem và thấy rất hay, hữu ích và thiết thực.
    Bản thân CKD đã rất ngưỡng mộ tác gỉa vì khã năng chế tạo máy cũng như cách làm việc rất nghiêm túc.
    Do CKD không post bài được trên thegioicnc nên mạn phép được trích dẫn nguyên văn từ nguồn thegioicnc mang về đây.

Tác giả bài viết: ifr540 - Trần Hoàng Giang - Mobil: 0905 438 533 - www.hiepphatcnc.com
    Link gốc của bài viết http://www.thegioicnc.com/forum/thre...at-co-ltd.html

Chào tất cả anh em Diễn Đàn.
    Đã lâu không post bài. Hôm nay nhân dịp có một số cái mới mẻ xin được chia sẻ, giới thiệu với anh em và mong nhận được những đóng góp ý kiến từ anh em diễn đàn.

CNC controller không phải là gì quá mới mẻ nhưng một sản phẩm mang thương hiệu Việt Nam chưa nhiều. Đây là mục tiêu đã lâu từ khi IRF bắt đầu học đại học. Trước đây vì không đủ trình độ và điều kiện nghiên cứu nên nhiều lần phải dừng lại ở mức độ làm cho xong việc mà chưa có một hướng phát triển lâu dài hơn. Rất nhiều câu hỏi chưa giải quyết được đành bỏ ngõ một thời gian dài.

Làm việc một thời gian dài với máy CNC cũ của các nước phát triển và khả năng tiếp cận công nghệ điện tử dễ dàng hơn như hiện nay cuối cùng mục tiêu mà IRF luôn mong mỏi cũng có những kết quả khá khả quan. Tuy còn nhiều hạn chế nhưng RCM4 (bộ điều khiển cnc router) được IRF đầu tư khá kỹ về học thuật nên hy vọng sẽ nhanh chóng giải quyết những vấn đề còn lại để cho ra một sản phẩm hoàn thiện.

IRF post lên đây một phần là để "khoe" thành quả của mình, một phần IRF sẽ phân tích quá trình viết nó và những gì còn chưa tốt nhằm hy vọng anh em diễn đàn đóng góp ý kiến đề IRF cải thiện chức năng và hoàn thiện hơn cho bộ điều khiển.

Cấu hình và chức năng hiện tại của bản RCM4-Prototype:
    - Bộ điều khiển gồm 2 phần: Main (board mạch chính) , Handheld (thiết bị cầm tay giao tiếp với người sử dụng).

- Phần cứng Main:
    + 24 input .
    + 16 output.
    + Axis control: 4 Axis (X,Y,Z,A)
    + Servo interface, Z phase detect
    + Spindle control: 2
    + Handheld Interface.
    + IO_Link Interface.

- Phần cứng Handheld:
    + LCD 5inch 24bit color.
    + System memory: 4Gbyte.
    + key board: 15 key.
    + Jog control: Joystick Analog.
    + Emergency Switch Included.

- Phần mềm:
    + nội suy đồng thời 4 trục với tốc độ tối đa: 150Khz
    + kiểm soát quá trình tăng tốc giảm tốc theo hệ số gia tốc.
    + nội suy đường thẳng
    + nội suy đường tròn.
    + Thuật toán điều khiển NURBS, thuật toán Look-Ahead cho phép máy chạy nội suy những đường thẳng nhỏ liên tục (nôm na là chức năng CV mode như Mach3)
    + chức năng lấy Z tự động (Probe)
    + chức năng chạy tiếp tục chương trình khi máy mất nguồn và khởi động lại.
    + Chức năng cắt chương trình tự động khi bị gãy dao.
    + Chương trình có thể chạy trực tiếp từ USB disk hoặc bộ nhớ trong (4Gbyte) hoặc có thể vừa chạy vừa copy từ USB disk và bộ nhớ trong.

Giao diện Handheld - Position Display

Program Display

Offset Display

Explore Display

Một số hình ảnh thử nghiệm bộ điều khiển trên máy Mài CNC Inou 2020(chế lại thành máy Phay)

Chân thành cảm ơn cnchiepphat (tác giả) về bài viết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết

Warrior 2030 - Tự hào mang thương hiệu Việt

Sản phẩm chế tạo bỡi www.hiepphatcnc.com

Warrior 2030 - Tự hào mang thương hiệu Việt

Để thành một bộ thì phải làm máy luôn chớ...
    IRF xin giới thiệu một sản phẩm mới của HiepPhat.

Máy phay, khắc kim loại và các vật liệu cứng khác.
    Thông số kỹ thuật:
    - hành trình gia công 200x300x150
    - Step motor
    - Spindle 1.5kW
    - Thanh trượt vit me đài loan HWin
    ...

Một số hình ảnh lúc chế tạo và hoàn thành

Đồ chơi

Mớ sắt thép hổn độn

Thợ hàn chưa nhiều kinh nghiệm hàn chưa được đẹp

Đế máy gia công xong

Lắp thanh trượt

Gia công bàn máy, mặt bàn được mài phẳng

XY

Thân Z

Chuẩn bị gắn đối trọng

Đối trọng trượt trên rãnh nhựa tránh va đập gây tiếng ồn

Pad motor Z

Đầu gắn spindle

Makeup hoàn thiện cho em nó

chuẩn bị gia công thử

kasama main chassis Helicopter Part

3. Có 7 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    đội này thuộc hạng số má trong giới CNC ở SG rùi.
    lh: Nam 0989 050 650

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em rất quan tâm tới con máy , nói chính xác hơn là rất quan tâm đến độ chuẩn song song và vuông góc của máy , nếu được em khỏi ráp máy nữa nhờ bên ấy lên luôn cho nó phẻ.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe con này lên ATC nữa là ngon lành. Em đã đọc bên thegioicnc rồi, hụt hẫng phút 89 . Cơ mà mấy bác này làm bài bản nên độ chuẩn thì chắc là...chuẩn rồi .
    Chỉ phê bình 1 tí về che chắn bụi cho máy và sờ-pín
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    VN Có mấy đội có trình cỡ nhóm này hả mấy bác?

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe ngoài Bắc thì em hổng bít, chứ trong Nam thì có 2 đội cũng cỡ cỡ này, chuyên làm máy CNC Công nghiệp. Em hổng PR cho bác nào hết nên giấu tên nhé.

Về bộ điều khiển CN thì 1 đội bên khoa Điện - Điện tử ĐH BKHCM thành danh khá lâu - vài năm sau khi em ra đời đến nay - nhưng...chả rành về cơ khí ).
    Về phần Cơ khí thì mấy cha bên khoa Cơ Khí cũng trùm, ông nào cũng giàu sụ, máy móc đầy đủ mà...chả biết gì về Điện @@.

Chém gió tí hoy, các cụ đừng chém em tội em hehe
    TPHCM - sdt 0907983682

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Để thương mại hóa chắc đội này nên sắm 1 con robot hàn để hàn cho tốt, chứ nhìn mối hàn xấu quá. Ngoài ra chất lượng chế tạo mạch nên chú ý. Linh kiện sử dụng mà không tốt thì 2-3 năm sau mấy bác đi bảo trì đuối luôn.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Kaka robot hàn chưa chắc hàn đẹp bằng mấy bác thợ hàn già già đâu àh nha, sắt hộp 1ly mấy mà hàn cứ như tôn mấy phân thần thánh ấy, hàn ngấu thôi rồi lun
    TPHCM - sdt 0907983682

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    @Namcnc: tính bằng phần ngàn nhé!
    Còn thực tế thì bao nhiêu phần ngàn xin để chủ máy thông tin.

HP là nhóm có nguồn gốc từ HUTECH chứ không phải từ BK.
    HP làm việc trong lĩnh vực CNC cũng trên 10 năm...
    Đặc biệt là giỏi cả cơ lẫn điện...
    Tự nghiên cứu và phát triển nhiều sản phẩm dùng cho CNC công nghiệp... góp phần khá lớn trong lĩnh vực phát triển máy CNC công nghiệp tại VN khi thời gian khủng hoảng KT, máy CNC Nhật được nhập về VN khá nhiều trong khi trong nước vẫn chưa có được bao nhiêu nhóm làm về lĩnh vực này.

Xem trên máy có 3 cái cục bé tí của mình dùng trang trí cho bản ptototype... chờ IRF dẫn đi nhậu thôi...
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

12. Có 3 thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Kaka robot hàn chưa chắc hàn đẹp bằng mấy bác thợ hàn già già đâu àh nha, sắt hộp 1ly mấy mà hàn cứ như tôn mấy phân thần thánh ấy, hàn ngấu thôi rồi lun
    Lên level mới thì các bác ấy đúc gang chứ hàn làm gì nữa.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Cái chiêu dùng chốt để định vị ray thấy mấy con máy kim loại chả bao giờ dùng, em đi bãi chỉ thấy mấy con cắt dây là xài chiêu này
    Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 28-08-2015 lúc 12:04:56 AM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi inhainha Xem bài viết
    Để thương mại hóa chắc đội này nên sắm 1 con robot hàn để hàn cho tốt, chứ nhìn mối hàn xấu quá. Ngoài ra chất lượng chế tạo mạch nên chú ý. Linh kiện sử dụng mà không tốt thì 2-3 năm sau mấy bác đi bảo trì đuối luôn.
    Không cần robot hàn đâu bác, chỉ cần bỏ lên cái bàn cao cỡ 70-80 cm cho vừa tầm là hàn đẹp hơn luôn và ngay rồi. Cái kìm hàn lỏng chỗ tiếp nối dây với kẹp làm nóng tay cầm cũng hơi tiếc. Đầu tư cái kìm mới hay xiết lại dây cũng cải thiện hơn nhiều. Vớ phải dân hàn CO2 thì mấy đường hàn này họ kéo cho đẹp như phay luôn rồi.

Bi chừ thì em đã hỉu cái máng hứng nước phải làm như thế lào òi, em về em bắt chước he he

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamcnc Xem bài viết
    @Namcnc: tính bằng phần ngàn nhé!
    Còn thực tế thì bao nhiêu phần ngàn xin để chủ máy thông tin.

HP là nhóm có nguồn gốc từ HUTECH chứ không phải từ BK.
    HP làm việc trong lĩnh vực CNC cũng trên 10 năm...
    Đặc biệt là giỏi cả cơ lẫn điện...
    Tự nghiên cứu và phát triển nhiều sản phẩm dùng cho CNC công nghiệp... góp phần khá lớn trong lĩnh vực phát triển máy CNC công nghiệp tại VN khi thời gian khủng hoảng KT, máy CNC Nhật được nhập về VN khá nhiều trong khi trong nước vẫn chưa có được bao nhiêu nhóm làm về lĩnh vực này.

Xem trên máy có 3 cái cục bé tí của mình dùng trang trí cho bản ptototype... chờ IRF dẫn đi nhậu thôi...
    tưởng gốc BK chứ nhỉ, cha Luân học chung với cha Nam_CNC cơ mà
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Đọc bài xem hình mà thấy sướng cái bụng ghê
    Thanks

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Gốc nào cũng được mà.

Mr. Luân (nick Mr.Know) học cơ khí TĐH BK trước anh vài khóa (cùng ngành). Sau đi dạy bên DL KTCN. Mr. Giang (nick IRF540) là học trò, sau đó ra làm chung, ông này rất giỏi về DK, đã có thời nhờ thầy của Mr. Luân kèm cặp (anh Dũng mập).

Mình làm chung với nhóm này lâu rồi, từ thời Mr. Luân còn có cổ phần trong công ty mấy anh em, sau đó do đi học bên Korea nên rút. Hồi đó (chừng năm 2005-2007) cả hội có làm cái máy cắt Gas-Oxy ở Q2 (1.500 x 13.000) Mr. Giang làm toàn bộ phần điện điều khiển nội suy độc lập, không dùng máy tính, làm rất nhanh (2 tuần xong toàn bộ từ đặt bo, lập trình, test...). Năm 2008 mình với ông bạn có sửa + cải tiến máy đó 1 chút.

Mình cũng phục nhóm này lắm, rất giỏi và làm chuyên nghiệp. Nhưng ta cũng đừng so sánh, vì đây là nhóm chuyên nghiệp chứ không phải DIY như mình . Cơ sở này chuyên làm lại máy CNC để bán + gia công nên việc gia công lắp đặt đối với họ là chuyện nhỏ.

Anh VNCNC cũng nhầm đấy, mấy việc như này ở SG làm rất rất lâu rồi kìa (từ hồi 199x đã có hết, chạy trên nền DOS của máy tính), nhưng rất đắt, do máy hồi đó giá trị rất cao, cái mới là làm bộ điều khiển độc lập không dùng trên máy tính (cũng nhiều nhóm đã làm nhưng không chưa tốt lắm, 3 trục chạy ngon, chạy trên hệ điều hành nhúng). Do thị trường mình bé quá nên tiềm năng ít, không phát triển được.

Anh NamCNC cũng đừng giật mình khi nghe báo giá nhé , theo e đây mới là nhược điểm cơ (con đó e đoán họ báo không dưới xxx củ đâu, dựa trên con máy khắc hôm trước có xem, xxx củ).

Thanks.

19. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 vietnamcnc's Avatar
    Cám ơn
    219
    Được cám ơn 550 lần
           ở 300 bài viết
    Phúc nói chính xác!

Những năm 9X thì giá máy còn rất cao vì giá trị tiền hồi đó cũng to chứ không như bây giờ... bèo bèo ai cũng là triệu phú!
    Lúc này DHBK đã bắt đầu làm controller Real time... nhưng làm xong giá cũng cao so với xác máy!
    Còn phổ biến thời ấy thường là Zeus, EMC... chạy trên nền DOS hoặc Linux
    (khoảng 200x mình còn nhớ đi sửa cái máy mini của bọn Đài Loan chạy bằng Zeus trên Dó của Win95/98...)

Khoảng sau khủng hoảng kinh tế 97, 98... thì máy thanh lý và nghĩa địa bắt đầu về nhiều... vài năm sau khỏa 2005 thì CNC công nghiệp độ lại từ xác bắt đầu phát triển rầm rộ dần lên...

Mình cò nhớ đầu những năm 2XXX chỗ mình tiện cơ dung sai rất khá nên thu nhập tốt... nhưng khoảng 2008 đổ về sau thì CNC bắt đầu "bình dân hóa" nên làm ăn bắt đầu chậm hơn trước....

Còn về giá thì có lẽ làm 1 máy thì sẽ trên XXX, nhưng nếu là trên 10 máy thì sẽ có sự khác biệt đáng kể... có thể là XX / máy

tks
    Lần sửa cuối bởi vietnamcnc, ngày 28-08-2015 lúc 08:55:30 AM.
    Gia công CNC
    Chế tạo máy CNC
    LH 0902241696-Mr Giang- cncvinamit@gmail.com

21. Thành viên đã cám ơn vietnamcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Đúng rồi anh.

Giờ máy cũ ngoài bãi nhiều và rất rẻ, nên sức ép cạnh tranh rất lớn. Máy nhanh mất giá quá, nên làm máy mới lợi nhuận không cao, mà làm lợi nhuận cao thì giá cao + kén khách.

Ví dụ như, con máy Yoshida chạy Fanuc 10M bên xưởng anh em, 400x600x500, hồi mua (năm 2007) giá gần 400T, giờ con cỡ đó hoàn chỉnh ngoài bãi (chạy có bảo hành) giá còn ~120-130T thôi. Hồi máy còn cao giá, bộ điều khiển nó cũng cao theo, giờ giá máy xuống, tất nhiên nó cũng không cao được.

Hồi trước làm lại máy cũ kiếm cũng khá lắm, nhưng những năm từ khoảng 2008 đến nay èo uột quá. Nên việc phát triển như của HP là rất nhiều nỗ lực, rất đáng khen.

Thanks.

23. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    HUTECH thì em có dùng mấy bộ truyền DNC từ lâu.
    Nhìn chung.. trong tầm hiểu biết của em thì VN ta (nhất là ở HCM) có nhiều nhóm, trung tâm nghiên cứu cái CNC này từ thời nào rồi.
    Controller thì chắc cũng nhiều version, do không phải chuyên bên CNC mà chỉ là cưởi ngựa xem hoa nên không nắm rỏ lắm. Em đã thử trên một con máy chạy Controller của BK, chạy trên DOS, chạy khuôn mẫu, mặt 3D thấy cũng chiến lắm. Cơ bản lúc đó so với con 6M thì thấy ngon hơn, máy chạy mượt hơn. Với Controller đó em có câu hỏi "Do chạy kim loại, tốc độ chậm, phân giải tốt. Vậy chạy nhanh thì sẽ thế nào?".

Cá nhân làm về CNC thì em cũng biết vài người, từ thời xa sưa.. đã độ lại xác máy NC cũ hoặc từ máy phay cơ lên thành CNC cơ. Rất thô sơ nhưng phục vụ tốt cho công việc. Controller thấy hay dùng là (chạy trên DOS):
    - CNCPro của http://www.yeagerautomation.com
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	CNCPRO cnc controller.jpg 
Views:	276 
Size:	53.1 KB 
ID:	10886

- Turbo CNC http://www.dakeng.com/turbo.html
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TurboCNC cnc controller.jpg 
Views:	278 
Size:	104.7 KB 
ID:	10887

Thời đó công nghệ thông tin cũng chưa phát triển nhiều. Do đó chủ nhân của 2 cái soft này đều có lisence cả . Phần máy em không nói, chứ lisence của 2 món này hồi đó chắc cũng là cả gia tài

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Gốc nào cũng được mà.

Mr. Luân (nick Mr.Know) học cơ khí TĐH BK trước anh vài khóa (cùng ngành). Sau đi dạy bên DL KTCN. Mr. Giang (nick IRF540) là học trò, sau đó ra làm chung, ông này rất giỏi về DK, đã có thời nhờ thầy của Mr. Luân kèm cặp (anh Dũng mập).

Mình làm chung với nhóm này lâu rồi, từ thời Mr. Luân còn có cổ phần trong công ty mấy anh em, sau đó do đi học bên Korea nên rút. Hồi đó (chừng năm 2005-2007) cả hội có làm cái máy cắt Gas-Oxy ở Q2 (1.500 x 13.000) Mr. Giang làm toàn bộ phần điện điều khiển nội suy độc lập, không dùng máy tính, làm rất nhanh (2 tuần xong toàn bộ từ đặt bo, lập trình, test...). Năm 2008 mình với ông bạn có sửa + cải tiến máy đó 1 chút.

Mình cũng phục nhóm này lắm, rất giỏi và làm chuyên nghiệp. Nhưng ta cũng đừng so sánh, vì đây là nhóm chuyên nghiệp chứ không phải DIY như mình . Cơ sở này chuyên làm lại máy CNC để bán + gia công nên việc gia công lắp đặt đối với họ là chuyện nhỏ.

Anh VNCNC cũng nhầm đấy, mấy việc như này ở SG làm rất rất lâu rồi kìa (từ hồi 199x đã có hết, chạy trên nền DOS của máy tính), nhưng rất đắt, do máy hồi đó giá trị rất cao, cái mới là làm bộ điều khiển độc lập không dùng trên máy tính (cũng nhiều nhóm đã làm nhưng không chưa tốt lắm, 3 trục chạy ngon, chạy trên hệ điều hành nhúng). Do thị trường mình bé quá nên tiềm năng ít, không phát triển được.

Anh NamCNC cũng đừng giật mình khi nghe báo giá nhé , theo e đây mới là nhược điểm cơ (con đó e đoán họ báo không dưới xxx củ đâu, dựa trên con máy khắc hôm trước có xem, xxx củ).

Thanks.
    đã triển khai được từ những nam 19xx mà loay hoay đổ thị trường thì em thấy ko hẳn , một phần do tư tưởng CNC là cái gì đó giá trị cao, kiểu như steve job sũy nghĩ với máy vi tính vậy, lão ý concept rằng máy tính CHỈ DÀNH CHO DÂN PRO THÔI, bình dân thì ko phải khách hàng mục tiêu , bill gate concept ngược lại, đưa ra khái niệm personal computer, máy tính sẽ có mặt trong mỗi hộ gia đình, thậm chí là mỗi người 1 cái

kết quả là máy tính apple ko còn là biểu tượng cho công nghệ, nó mang tính trang trí nhiều hơn
    nhờ concept của Bill mà anh em ta ngồi đây chém gió được

ví như vì 1 lí do gì đấy ko có bill, tư tưởng của steve phát triển, có lẽ anh em ta giờ đang ngồi quay vo lăng máy phay máy tiện.....

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 28-08-2015 lúc 09:16:11 AM.

26. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. HCMC - bán máy tiện mini - Made in England
    Bởi ppgas trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 21-11-2015, 12:49:04 AM
  2. Bộ truyền DNC - Hiepphat Micro DNC
    Bởi cnchiepphat trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-08-2015, 06:12:50 PM
  3. Bán bộ truyền DNC - Hiepphat Micro DNC