1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 34 của 34

Chủ đề: Huong Dan Thay LM guide -Truc Vit

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em nghe bác chủ kể cách lắp ray kiểu này thì em nghỉ chẳng có gì để học thậm chí khuyên các bác không nên học .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hô hô mấy cặp ray với vitme mới tinh...em rình hoài mà chả dám mua vì to quá cỡ thợ mộc . Lỡ mua ray mới thì thay lun ray con lăn 45 Schneeberger cho máu nhờ . Em đùa tí thôi...chứ em mà có 30k USD thì em đầu tư dc hẳn 1 dàn máy CNC ấy chứ các bác nhỉ hehe
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    em mà có 30k USD thì em đầu tư dc hẳn 1 dàn máy CNC ấy chứ các bác nhỉ hehe
    bởi vậy người ta hay nói là kiểu Mỹ, kiểu Pháp ... và đây chính là kiểu Nhật, còn của bác là kiểu VN

còn những lúc đi off thì người ta gọi là kiểu Cambu Chia
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 01-09-2015 lúc 07:48:29 AM.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe em thì nghĩ sao nói vậy, 30K ~ 700tr nó bé so với các đại gia chứ với em và 1 số anh em là quá lớn.
    Trong khi ra bãi 1 con máy Mori 8T đời cao đầy đủ điện đóm thì bao nhiêu các cụ có kinh nghiệm chắc biết giá, việc tháo hết điện đóm và làm lại bộ ĐK thì thực tế là có nhiều đơn vị lãnh làm => bỏ ra 1/3 số đó là có con máy thì tội gì?

Em ngoài lề xíu.
    Kiểu VN thì ok vì em chấp nhận chơi kiểu đấy vì có thay đổi thì cũng chẳng biết thay đổi từ đâu và đầu tiên là tiền đâu ?
    Thực tế tình hình kinh tế VN bây giờ thua xa các nước ĐNA, trình độ khoa học kỹ thuật còn phụ thuộc quá nhiều vào cái ông tung-của, năng lực sản xuất thật sự không cao...vv. Chỉ trách số phận là VN có cái anh hàng xóm quá khủng nên anh ấy hắt hơi là VN bệnh nặng rồi ạ )

Em xin kể 1 câu chuyện ngắn thế này:
    Ở Nhật, nhà ông A mở tiệm bán bánh, làm ăn phát đạt, thế là nhà ông B C D kế bên sẽ mở ra các khâu như nguyên liệu sx, bao bì, vận chuyển...vv để phụ trợ cho nhà ông A tạo thành 1 khu phục vụ chỉ 1 món bánh và phục vụ khách hàng rất chuyên nghiệp.
    Ở VN, nhà ông A mở tiệm cafe giải khát, làm ăn phát đạt, thế là nhà ông B C D sẽ mở ngay 1 cái tiệm cafe còn lớn hơn nhà ông A để cạnh tranh .
    Cái hài hước ở đây là quan niệm "Buôn có bạn, bán có phường" lại luôn được ủng hộ . Thế là tương tự nền CN phụ trợ ở VN vẫn chưa đi đc đến đâu cả.
    Đây là ý kiến cá nhân em, các cụ đừng chém em tội em lắm hehe
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

5. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    em nghĩ viêc tháo ,sửa máy thì theo yêu cầu tiêu chuẩn kỹ thuật cũa hãng và theo mức độ yêu cầu kỹ thuật của sản phẩm đòi hỏi thôi.Nếu chúng ta làm sản phẩm dung sai từ 0.1~0.02 thì chúng ta Có thể chúng ta vẫn chọn giải pháp ko thay thế ,chỉ cần chỉnh backflash or thay bi or thủ thuật nào đó ,còn dung sai từ 0.01~ 0.005 thì phải cân nhắc nhiều ạ . Tuy nhiên trong sản xuất loạt thì người ta còn cần nhiều yếu tố khác như là : tính ổn định chất lượng của máy chạy hàng chục ngàn hàng trăm ngàn chi tiết là phải giống nhau , nếu vài chi tiết hỏng là quay lại kiểm tra hàng loạt hàng tồn kho xem có đảm bảo ko? ---> chi phí này ko tính nổi . Thứ hai nữa là cam kết chất lượng với thị trường nếu mình chỉ vì tiếc tiền đại tu máy mà sản phẩm đến tay khách hàng theo kiểu hên xui thì ko thể cạnh trạnh từ giá cả đến chất lượng ..... do vậy nếu đại gia làm ăn lơn như mấy ông nhật này thì tiền ko phải vấn đề .
    Quay lại vấn đề tại sao nó ko rà song song LM guide , em nghĩ do kết cấu máy đã tính đến vấn đề này rồi , khi gia công bệ máy nó đã làm những vai chuẩn và rất kỹ ,cho nên sẽ giúp giảm mức độ khó khăn trong việc thay thế phụ tùng . Các máy mà cần dò lại thì em nghĩ do kết cấu máy ban đầu chưa tốt ạ nên mất nhiều thời gian căn chĩnh hơn . trong hình các bác cũng thấy rồi , em minh họa thêm tí , có thể ko chính xác lắm . hi hi
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	lm guide.jpg 
Views:	4 
Size:	277.0 KB 
ID:	11213

7. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuan Kieu cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Em mà ở gần bác Tuấn này em ghé tham quan, có mấy dịp định ghé bác xem hàng mà xa + em chưa có thời gian ạ, hức.

Đúng như bác nói ạ, em cũng đã tham gia chỉnh bù rơ mấy cái máy cũ mấy lần, với máy càng cũ thì hàng năm phải calib lại, và vẫn không đạt chất lượng nếu yêu cầu dung sai <1-2%mm.
    Con máy 4 trục như của bác chủ nếu chất lượng còn tốt, độ rơ ít thì giá không thấp như mấy con ngoài bãi đâu bác Hung, giờ đội mua máy + bán máy cũng rất rành mấy vụ này. Nên theo em việc thay ray/vít như bác chủ không phải là việc phí phạm đâu (hơi hơi đắt 1 chút). Theo em mấy ông thợ này cũng rất ẩu, việc đầu tiên khi tháo ráp là phải vệ sinh máy sạch sẽ chứ không gớm như này.

Cái ray trượt trên bác Tuấn vẽ còn thiếu, 1 bên là cái nêm, bên còn lại sẽ có 2 kiểu, 1 kiểu là mặt chuẩn được ghép xuống khung máy cố định, khi xiết cái nêm ray sẽ ép sát vào mặt chuẩn này; 1 kiểu là 1 hàng ốc công lắp ngang hông đối diện nêm để chỉnh. 1 cây chuẩn 1 cây còn lại float sẽ chỉnh theo cây chuẩn kia.

Thanks.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nếu là sản xuất thì quan điểm của em củng hộ cách làm của bác chủ, cty bác chủ.
    Tất nhiên, với mức chi phí ây, cho việc ấy không phải là rẻ, nhưng trên quan điểm quản lý thì vẫn có thể nói là tiết kiệm. Vì trong quản lý còn nhiều chi phí khác cần phải bận tâm, và lớn hơn con số 30k nhiều.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    222
    Được cám ơn 293 lần
           ở 188 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuan Kieu Xem bài viết
    em nghĩ viêc tháo ,sửa máy thì theo yêu cầu tiêu chuẩn kỹ thuật cũa hãng và theo mức độ yêu cầu kỹ thuật của sản phẩm đòi hỏi thôi.Nếu chúng ta làm sản phẩm dung sai từ 0.1~0.02 thì chúng ta Có thể chúng ta vẫn chọn giải pháp ko thay thế ,chỉ cần chỉnh backflash or thay bi or thủ thuật nào đó ,còn dung sai từ 0.01~ 0.005 thì phải cân nhắc nhiều ạ . Tuy nhiên trong sản xuất loạt thì người ta còn cần nhiều yếu tố khác như là : tính ổn định chất lượng của máy chạy hàng chục ngàn hàng trăm ngàn chi tiết là phải giống nhau , nếu vài chi tiết hỏng là quay lại kiểm tra hàng loạt hàng tồn kho xem có đảm bảo ko? ---> chi phí này ko tính nổi . Thứ hai nữa là cam kết chất lượng với thị trường nếu mình chỉ vì tiếc tiền đại tu máy mà sản phẩm đến tay khách hàng theo kiểu hên xui thì ko thể cạnh trạnh từ giá cả đến chất lượng ..... do vậy nếu đại gia làm ăn lơn như mấy ông nhật này thì tiền ko phải vấn đề .
    Quay lại vấn đề tại sao nó ko rà song song LM guide , em nghĩ do kết cấu máy đã tính đến vấn đề này rồi , khi gia công bệ máy nó đã làm những vai chuẩn và rất kỹ ,cho nên sẽ giúp giảm mức độ khó khăn trong việc thay thế phụ tùng . Các máy mà cần dò lại thì em nghĩ do kết cấu máy ban đầu chưa tốt ạ nên mất nhiều thời gian căn chĩnh hơn . trong hình các bác cũng thấy rồi , em minh họa thêm tí , có thể ko chính xác lắm . hi hi
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	lm guide.jpg 
Views:	4 
Size:	277.0 KB 
ID:	11213
    Cái nêm bác vẽ vậy đúng rồi, em đã từng thấy trong manual đâu đó về thiết kế rail housing có kiểu nêm đó để cố định rail. Hình trên là cho các loại rail Nhật Bản. Rail Đức Rexorth thì đế ray có một phần vát để thiết kế kiểu nêm khác một chút giúp cho gia công bệ housing dễ hơn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    sẵn em đang yêu cầu thay bộ LM guide mới cho cái máy Howa , em quay video đánh giá tại sao thay LM guide . Theo mức độ bên em thì như thế này là ko dùng đc nữa ạ . Cách kiểm tra các bác xem cờ nhíp . Có thể ko giống đánh giá của các bác ạ . Hi hi
    Do clip nặng em chỉ pót 1 phần cách kiểm tra thôi nhé. cám ơn ạ

12. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuan Kieu cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ray kiểu này ngoài bãi dù là 2nd japan tụi em cũng không thèm mua nữa thì bác chủ thay là đúng rồi, nó nhảy lưng tưng như thế thì xài làm sao đây ? bán cho khách , nó phay 1 mặt phẳng nhìn vết dao là thấy ngay chưa cần dùng móng tay cà luôn đâu.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

14. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    đồng hồ so 1/1000 nên nó nhảy nhin ghe zậy đó.khoàng 20-30 vạch.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Em thì không biết bác Tuấn làm ăn thế nào chứ theo em thấy không phải muốn xài máy nào là xài đâu, ví dụ minh hoạ là bộ quốc phòng đó, gia công Galil cho Israel bọn nó bắt phải nhập nguyên dàn máy HAAS mới được còn không chịu nó kiếm thằng khác làm.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Em thì không biết bác Tuấn làm ăn thế nào chứ theo em thấy không phải muốn xài máy nào là xài đâu, ví dụ minh hoạ là bộ quốc phòng đó, gia công Galil cho Israel bọn nó bắt phải nhập nguyên dàn máy HAAS mới được còn không chịu nó kiếm thằng khác làm.
    có những máy hiện đại thế này , lo gì ko có tên lửa , với lại máy bay bác nhỉ ? vấn đề là hấp tinh đại pháo ko tiêu hóa hết công lực bàng môn tả đạo cho nên chúng ta vẫn tụt hậu . Ka ka ka

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết

em thấy 4:38 nhà máy bên irasel cũng dùng hass, nhà máy VN cũng dùng hass là tất yếu, settup bên irasel sẽ tương đương ko mất thêm thời gian công sức tiền bạc
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 03-09-2015 lúc 10:41:46 AM.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Xin giúp em sử lý cái thay dao .
    Bởi Huudong trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 29-04-2015, 07:45:00 AM
  2. Nguyên truc Z mini cho C frame , hộp số Harmonic , mâm cặp khí nén .
    Bởi Bias trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 13-03-2015, 11:19:13 PM
  3. Hà Nội - Cần mua LM guide và Block SSR15 hoặc 20
    Bởi Nguyễn Toàn trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 23-09-2014, 09:09:35 PM
  4. ballscrew, linear guide video clip
    Bởi nhatson trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 14-07-2014, 12:00:48 AM