1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Giúp em tính dòng chảy với ạ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Giúp em tính dòng chảy với ạ

Kính các bác, em có cái bồn trộn dư lày ạ :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.png 
Views:	1 
Size:	40.2 KB 
ID:	11500

Đại khái nó là cái bồn nằm ngang, có cánh khuấy ở đầu, mục đích là để khuấy trộn ba cái thứ lăng nhăng mà người ta đổ vào cho nó tan ra trong nước ạ.
    Cánh khuấy nó nằm ở một đầu, tốc độ chân vịt khoảng 500v/ph. Hướng cánh khuấy chếch chếch xuống cạnh dưới của đáy bồn phía bên kia. Nôm na là mặt cắt ngang thì cánh khuấy chỉ vào góc dưới cạnh bên kia, còn mặt cắt đứng, nhìn từ trên xuống thì nó vẫn hướng tấm phía bên kia, đại khái thế này ạ :

hình trên là chiếu ngang, hình dưới là chiếu đứng ạ

Name:	1.png 
Views:	85 
Size:	3.1 KB 
ID:	11501

Bi chừ người ta pha muối vào nhiều quá ( khoảng 25% muối vào cái bồn này ) lượng muối quá lớn dồn thành đống, không tan kịp, bị đẩy về phía bên kia của bồn. Góc bồn lại là góc chết, rất khó trộn đều.

Em định làm kiểu khác đi một tí như thế này xem có đỡ hơn không ạ :

Name:	2.png 
Size:	2.7 KB 
ID:	11502

Nghĩa là cánh vẫn chúc xuống một góc, và chếch sang bên phải một ít, dã tâm là làm cho dòng chảy chếch sang một bên, cuốn thành vòng tròn trong bồn lôi những thứ bị cuốn vào phía cuối bồn. Hi vọng như thế này sẽ trộn nhanh hơn ạ.

Em mới chỉ nghĩ được có thế, không biết có ổn hơn không, cụ nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn giúp em với, hoặc rành về phần mềm nào đó tính dòng chảy xem giúp em với ạ.

Em củm ơn
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 06-09-2015 lúc 12:55:43 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em thấy cách hiệu quả nhất là làm 1 mô hình bằng mica trong suốt dạng mini rồi sau đó chế cháo cái gì gắn vào và quan sát , thấy kiểu nào ngon nhất quất kiểu đó và cũng như đó là tài liệu mật luôn .

Thực tế em thấy bất cứ mô hình xe hơi hay máy bay khi muốn thực tế xem khả năng khí động học thế nào thì anh em chơi cái mô hình đất sét và đưa vào đường hầm gió quan sát và cuối cùng mỗi hãng có nhữ kĩ thuật tối ưu riêng chứ giờ hỏi cái gì tối ưu nhất thì có mà chết , biết bao nhiêu tham số mà đưa vào tính toán hen anh Tuấn.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    em thấy cách hiệu quả nhất là làm 1 mô hình bằng mica trong suốt dạng mini rồi sau đó chế cháo cái gì gắn vào và quan sát , thấy kiểu nào ngon nhất quất kiểu đó và cũng như đó là tài liệu mật luôn .

Thực tế em thấy bất cứ mô hình xe hơi hay máy bay khi muốn thực tế xem khả năng khí động học thế nào thì anh em chơi cái mô hình đất sét và đưa vào đường hầm gió quan sát và cuối cùng mỗi hãng có nhữ kĩ thuật tối ưu riêng chứ giờ hỏi cái gì tối ưu nhất thì có mà chết , biết bao nhiêu tham số mà đưa vào tính toán hen anh Tuấn.
    Thanks sếp, em làm theo luôn ợ

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    lấy luôn chai coca-cola gắn cái động cơ dc chạy pin vào cho nhanh xếp
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

6. Có 2 thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 puskinu's Avatar
    Cám ơn
    72
    Được cám ơn 58 lần
           ở 40 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    và nước pha thêm màu nữa để quan sát cho dễ bác nhỉ ...

8. Thành viên đã cám ơn puskinu cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần
           ở 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Kính các bác, em có cái bồn trộn dư lày ạ :

Name:	Untitled.png 
Views:	1 
Size:	40.2 KB 
ID:	11500

Đại khái nó là cái bồn nằm ngang, có cánh khuấy ở đầu, mục đích là để khuấy trộn ba cái thứ lăng nhăng mà người ta đổ vào cho nó tan ra trong nước ạ.
    Cánh khuấy nó nằm ở một đầu, tốc độ chân vịt khoảng 500v/ph. Hướng cánh khuấy chếch chếch xuống cạnh dưới của đáy bồn phía bên kia. Nôm na là mặt cắt ngang thì cánh khuấy chỉ vào góc dưới cạnh bên kia, còn mặt cắt đứng, nhìn từ trên xuống thì nó vẫn hướng tấm phía bên kia, đại khái thế này ạ :

Name:	1.png 
Size:	3.1 KB 
ID:	11501

Bi chừ người ta pha muối vào nhiều quá ( khoảng 25% muối vào cái bồn này ) lượng muối quá lớn dồn thành đống, không tan kịp, bị đẩy về phía bên kia của bồn. Góc bồn lại là góc chết, rất khó trộn đều.

Em định làm kiểu khác đi một tí như thế này xem có đỡ hơn không ạ :

Name:	2.png 
Size:	2.7 KB 
ID:	11502

Nghĩa là cánh vẫn chúc xuống một góc, và chếch sang bên phải một ít, dã tâm là làm cho dòng chảy chếch sang một bên, cuốn thành vòng tròn trong bồn lôi những thứ bị cuốn vào phía cuối bồn. Hi vọng như thế này sẽ trộn nhanh hơn ạ.

Em mới chỉ nghĩ được có thế, không biết có ổn hơn không, cụ nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn giúp em với, hoặc rành về phần mềm nào đó tính dòng chảy xem giúp em với ạ.

Em củm ơn
    Bác cứ giữ nguyên hình nguyên bản. bác làm 1 cái ống rồi cho cái cánh khuấy quay ở trong ống. cánh khuấy quay trong ống sẽ tạo thành dòng xục vào góc đối diện với động cơ. đây là em nghĩ theo động lực học của xuồng máy thôi ko biết có giúp được bác ko

10. Thành viên đã cám ơn kieuduong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    171
    Được cám ơn 26 lần
           ở 25 bài viết
    Không hiểu mấy cái simulator như của autodesk chẳng hạn có giúp được bác hay ko.
    https://m.youtube.com/watch?v=oL_DOxFagvI

12. Thành viên đã cám ơn hungdn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    yes Sir, em kiếm cái bình ga nạp ô tô, cắt đôi, làm cái ống trong trong gắn ở giữa để dễ quan sát ạ, thanks sếp

Trích dẫn Gửi bởi kieuduong Xem bài viết
    Bác cứ giữ nguyên hình nguyên bản. bác làm 1 cái ống rồi cho cái cánh khuấy quay ở trong ống. cánh khuấy quay trong ống sẽ tạo thành dòng xục vào góc đối diện với động cơ. đây là em nghĩ theo động lực học của xuồng máy thôi ko biết có giúp được bác ko
    chính xác là làm thế sẽ tốt hơn ạ, kiểu này có một phiên bản tương tự là jet mixer, bồn trộn các loại đường thường làm giống thế. Em đang bị vướng vì ở đây quá trình vệ sinh sau sx họ chỉ dùng nước cất thôi, không chạy CIP bằng hoá chất nên sợ cái ống ấy khó vệ sinh, để em tính lại tẹo ạ

Trích dẫn Gửi bởi hungdn Xem bài viết
    Không hiểu mấy cái simulator như của autodesk chẳng hạn có giúp được bác hay ko.
    https://m.youtube.com/watch?v=oL_DOxFagvI
    Em cũng định nhờ bác nào biết món này xem giúp ạ, lượng muối ở đây đổ vào quá lớn, khoảng 4-5 tấn cho 1 mẻ trộn, đổ từ bao ra nó đóng thành cục to tướng như bao xi măng, thời gian trộn quá lâu, khu sx họ hết đất rồi chứ không em làm cho họ cái máy trộn trước khi bơm vào bồn thì đơn giản hơn nhiều ạ

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần
           ở 6 bài viết
    yes Sir, em kiếm cái bình ga nạp ô tô, cắt đôi, làm cái ống trong trong gắn ở giữa để dễ quan sát ạ, thanks sếp

chính xác là làm thế sẽ tốt hơn ạ, kiểu này có một phiên bản tương tự là jet mixer, bồn trộn các loại đường thường làm giống thế. Em đang bị vướng vì ở đây quá trình vệ sinh sau sx họ chỉ dùng nước cất thôi, không chạy CIP bằng hoá chất nên sợ cái ống ấy khó vệ sinh, để em tính lại tẹo ạ

Em cũng định nhờ bác nào biết món này xem giúp ạ, lượng muối ở đây đổ vào quá lớn, khoảng 4-5 tấn cho 1 mẻ trộn, đổ từ bao ra nó đóng thành cục to tướng như bao xi măng, thời gian trộn quá lâu, khu sx họ hết đất rồi chứ không em làm cho họ cái máy trộn trước khi bơm vào bồn thì đơn giản hơn nhiều ạ
    Nếu trộn muối lâu thì liên quan đến độ hòa tan của muối lúc mới sẽ tan rất nhanh sau đó chậm dần vì dung dịch muối bão hòa không tan nữa. họ đang dùng 500v/phút vậy tăng nên 1500v hay 3000v/phút lúc đo dòng chảy trong ống tăng nên rất nhiều. Còn về việc vệ sinh rất đơn gian dùng 1 máy rửa xe máy phụt một lúc thì sạch ngay vì cái ống đó có ngăn cản gì đâu

15. Thành viên đã cám ơn kieuduong cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Cái này muốn làm cho rẻ mà trực quan thì bác nên mô hình CAD rồi đưa vào Ansys Workbench mà mô phỏng dòng chảy, nói chung thì tính toán cũng dự đoán phần nào thôi vì khó mà làm cho đúng các điều kiện biên sát với thực tế bên ngoài.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

17. Thành viên đã cám ơn ducduy9104 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kieuduong Xem bài viết
    Dư lày phỏng ạ ? :

Tác dụng của em nó dư lày :

Cái jet mixer em định làm cũng gần gần kiểu ấy, khác tẹo là không dùng cánh khuấy mà dùng bơm, nguyên lý dư lày :

đầu trộn nó dư lày :

Cái của này họ trộn muối làm ba cái dung dịch lọc thận ấy bác, muối thì rẻ như cho, nước thì bơm dưới đất lên, khoắng khoắng cho nó tan rồi đổ ra can, bán cho bệnh viện, pha loãng ra nữa truyền cho người bệnh, má ui bọn giết người cướp tiền thiên hạ, để em cho cái giá cắt cổ bọn này cho chúng nó chít đi he he

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Dư lày phỏng ạ ? :

Tác dụng của em nó dư lày :

Cái jet mixer em định làm cũng gần gần kiểu ấy, khác tẹo là không dùng cánh khuấy mà dùng bơm, nguyên lý dư lày :

đầu trộn nó dư lày :

Cái của này họ trộn muối làm ba cái dung dịch lọc thận ấy bác, muối thì rẻ như cho, nước thì bơm dưới đất lên, khoắng khoắng cho nó tan rồi đổ ra can, bán cho bệnh viện, pha loãng ra nữa truyền cho người bệnh, má ui bọn giết người cướp tiền thiên hạ, để em cho cái giá cắt cổ bọn này cho chúng nó chít đi he he
    hehe, cụ cứ cắt đi rồi sớm muộn dì cụ cũng sẽ bị cắt lại ah

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    bác k nên cắt bình bằng sắt ra làm gì khó quan sát và khó làm kín , bác ra phố gì bên hông bv bạch mai mua mấy cái ống nghiệm đường kính bằng đùi hót girl , dài và nuột , hoặc to hơn thì mua hẳn bình ngâm mấy cái loại pín piếc gì tha hồ mà quan sát
    chất lỏng bác pha ít mực xanh , cái nữa là kiếm 1 cái camera có tốc độ quay vài trăm hình /s , chứ quan sát bằng mắt đi uống bia là quên à
    có camera xem quay chậm lại mới biết chỗ nào cần điều chỉnh
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

21. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Mach3 v3.043.067 phiên bản mới nhất - dùng thử với 500 dòng code
    Bởi CNC PRO trong diễn đàn Chương trình cad, cam, cnc v.v...
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 03-05-2017, 09:47:19 AM
  2. Giúp em tính kết cấu chịu lực cái này với ạ
    Bởi Tuấn trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 07-07-2015, 10:43:12 PM
  3. giúp em với
    Bởi viet tran trong diễn đàn Break Out Board, Controller
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-06-2015, 07:00:53 PM
  4. Giúp em với!
    Bởi vietpham trong diễn đàn Máy phay CNC