1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 14 của 14

Chủ đề: Encoder

Thợ bậc 5 Letungquang's Avatar
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết

Encoder

Em đổi qua xài loại có hồi tiếp encoder, nhưng các bác cho em hỏi có phải khai báo encoder trong parameter ko các bác? Và nếu khai báo thì như thế nào a? Vì mô men tới 8n.m nên em khoái nhưng lại bí

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Letungquang Xem bài viết
    Em đổi qua xài loại có hồi tiếp encoder, nhưng các bác cho em hỏi có phải khai báo encoder trong parameter ko các bác? Và nếu khai báo thì như thế nào a? Vì mô men tới 8n.m nên em khoái nhưng lại bí
    Bác viết bài cũng xem lại cái nội dung chứ, sao thấy sơ sài chả rõ ràng tí nào vậy.
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ahdvip Xem bài viết
    Bác viết bài cũng xem lại cái nội dung chứ, sao thấy sơ sài chả rõ ràng tí nào vậy.
    các bác thông cảm vì em đang luẩn quẩn

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ahdvip Xem bài viết
    Cảm ơn bác đã nhắc, đang rối quá em quên, tức là bây giờ em đổi lại xài bộ hybrid servo có encoder để cắt gỗ, ý em là encoder có phải khai báo trong phần mềm NCstudio ko ấy? Ai giúp mình vs?

Thợ cả
    Cám ơn
    337
    Được cám ơn 539 lần
           ở 356 bài viết
    Chắc bác dùng loại Hybird Servo. Cái đó bác chỉ cần cắm đúng dây, sử dụng thì giống hệt step thường không khác gì cả.
    Lê Anh Tuấn - 0989.bốn không 8. 4 0 tám

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi emptyhb Xem bài viết
    Chắc bác dùng loại Hybird Servo. Cái đó bác chỉ cần cắm đúng dây, sử dụng thì giống hệt step thường không khác gì cả.
    vâng đội ơn bác

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    8Nm nhưng nó vẫn là step thôi. Tốc độ khai thác nên dùng trong khoảng step. Con motor 86HS80-EC chạy lên 800RPM@68VDC là chỉ còn có 2Nm thôi.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	86hs80.png 
Views:	1 
Size:	195.1 KB 
ID:	11674

8. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    8Nm nhưng nó vẫn là step thôi. Tốc độ khai thác nên dùng trong khoảng step. Con motor 86HS80-EC chạy lên 800RPM@68VDC là chỉ còn có 2Nm thôi.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	86hs80.png 
Views:	1 
Size:	195.1 KB 
ID:	11674
    vâng, biết sớm về thông tin này thì em đỡ phải đổi đi đổi lại, em đổi lấy AC servo 400w luôn rồi, cảm ơn bác nhiều

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    vâng, biết sớm về thông tin này thì em đỡ phải đổi đi đổi lại, em đổi lấy AC servo 400w luôn rồi, cảm ơn bác nhiều
    Servo 400W có 1.27Nm thôi cụ ạ . Nếu mà cụ chưa có kiến thức về servo nhiều mua về lại ngồi ôm nó thì đắng lòng lắm.

P/s: Em thấy cụ toàn cám ơn xuông. Có nút "Cám ơn" ở dưới mỗi bài viết đấy
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 11-09-2015 lúc 10:34:53 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái nào cũng có lợi & hại riêng. Nên hãy chọn giải pháp nào mình dễ dàng thành công nhất.
    Vì bác chủ lăn tăn giữa HBS & servo nên tạm thời bỏ qua vụ mất bước.

- Với servo.. chạy tốt ở dãy tốc độ cao, nhưng khi chạy chậm lại kém. Ngược lại step tốt ở tốc độ thấp nhưng kém ở tốc độ cao. Việc step chạy kêu hơn cũng có lý do, nhưng servo mà tuning không đúng thì nó còn run dữ hơn step.
    - Khi tăng tốc cần moment lớn, nhưng khi chạy đều thì cần moment nhỏ. Nên ở một khía cạnh nào đó.. step đảo chiều tốt hơn với tải nặng.

Có điều này rất quan trọng mà thường mấy bạn mới chế máy không quan tâm.
    - Làm chủ thiết bị & công nghệ. Cái này rất quan trọng đến sự thành/bại. Step hay servo, mạnh yếu thế nào khoan hãy tính đến. Cái nào ta có thể sử dụng và làm cho nó chạy đúng mới là yếu tố quan trọng nhất. Nói điều này vì thấy nhiều bạn chọn servo vì nghe ai đó nói nó chạy luôn đúng vì là servo. Điều này hoàn toàn sai.. nếu không biết rỏ về servo, không biết tuning, không biết cài đặt tham số (param) thì nó chạy còn tệ hại hơn step nhiều.

- Đừng quá tiết kiệm nếu không nắm rỏ hệ thống mình muốn làm. Nói vậy hơi khó hiểu và có nhiều điều liên quan. Nhưng cái hay gặp nhất là công suất hệ thống. Tham khảo một vòng thiết bị của những máy thương mại, của các máy DIY đã có v.v... và nên mua thiết bị với mức công suất cao hơn (hoặc nhất) nếu có thể. Nếu không làm thế thì cơ hội tiền mất tật mang là rất lớn. Tại sao lại vậy? Để đơn giản khái niệm này mình chỉ vi dụ motor trợ động thôi cho dễ hình dung.
    --- Với máy thương mại, nhà sản xuất phải tính toán, thử nghiệm để đạt mức tối ưu về chi phí / giá thành. Do đó công suất các thiết bị (step/servo) thường ở mức vừa đủ.
    --- Với máy DIY thì khi đã được khoe.. thì ít nhiều cũng đã được DIYer chạy thử. Nên cũng có thể khẵng định là chạy được (ngon, đúng thì chưa xác định).
    --- Với mỗi máy có khối lượng, chất lượng thiết bị (ray, vit, thanh răng, tỷ số truyền v.v..), tốc độ, gia tốc vận hành ít nhiều khác nhau. Ảnh hưởng trực tiếp đến công suất.
    --- Lý do quan trọng là thiết bị có công suất lớn hơn nhưng không đắt hơn nhiều. VD với step 86HBS thì motor 4.0N không rẻ hơn là bao so với motor 8.0N (đâu chỉ 500-1000K thì phải).
    ---> Vậy nên tham khảo và mua thiết bị với công suất lớn hơn để đảm bảo mình có thể dùng được. Mua thứ nhỏ hơn.. có thể sẽ không chạy được, hoặc chạy không tốt, không ổn định.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cái nào cũng có lợi & hại riêng. Nên hãy chọn giải pháp nào mình dễ dàng thành công nhất.
    Vì bác chủ lăn tăn giữa HBS & servo nên tạm thời bỏ qua vụ mất bước.

- Với servo.. chạy tốt ở dãy tốc độ cao, nhưng khi chạy chậm lại kém. Ngược lại step tốt ở tốc độ thấp nhưng kém ở tốc độ cao. Việc step chạy kêu hơn cũng có lý do, nhưng servo mà tuning không đúng thì nó còn run dữ hơn step.
    - Khi tăng tốc cần moment lớn, nhưng khi chạy đều thì cần moment nhỏ. Nên ở một khía cạnh nào đó.. step đảo chiều tốt hơn với tải nặng.

Có điều này rất quan trọng mà thường mấy bạn mới chế máy không quan tâm.
    - Làm chủ thiết bị & công nghệ. Cái này rất quan trọng đến sự thành/bại. Step hay servo, mạnh yếu thế nào khoan hãy tính đến. Cái nào ta có thể sử dụng và làm cho nó chạy đúng mới là yếu tố quan trọng nhất. Nói điều này vì thấy nhiều bạn chọn servo vì nghe ai đó nói nó chạy luôn đúng vì là servo. Điều này hoàn toàn sai.. nếu không biết rỏ về servo, không biết tuning, không biết cài đặt tham số (param) thì nó chạy còn tệ hại hơn step nhiều.

- Đừng quá tiết kiệm nếu không nắm rỏ hệ thống mình muốn làm. Nói vậy hơi khó hiểu và có nhiều điều liên quan. Nhưng cái hay gặp nhất là công suất hệ thống. Tham khảo một vòng thiết bị của những máy thương mại, của các máy DIY đã có v.v... và nên mua thiết bị với mức công suất cao hơn (hoặc nhất) nếu có thể. Nếu không làm thế thì cơ hội tiền mất tật mang là rất lớn. Tại sao lại vậy? Để đơn giản khái niệm này mình chỉ vi dụ motor trợ động thôi cho dễ hình dung.
    --- Với máy thương mại, nhà sản xuất phải tính toán, thử nghiệm để đạt mức tối ưu về chi phí / giá thành. Do đó công suất các thiết bị (step/servo) thường ở mức vừa đủ.
    --- Với máy DIY thì khi đã được khoe.. thì ít nhiều cũng đã được DIYer chạy thử. Nên cũng có thể khẵng định là chạy được (ngon, đúng thì chưa xác định).
    --- Với mỗi máy có khối lượng, chất lượng thiết bị (ray, vit, thanh răng, tỷ số truyền v.v..), tốc độ, gia tốc vận hành ít nhiều khác nhau. Ảnh hưởng trực tiếp đến công suất.
    --- Lý do quan trọng là thiết bị có công suất lớn hơn nhưng không đắt hơn nhiều. VD với step 86HBS thì motor 4.0N không rẻ hơn là bao so với motor 8.0N (đâu chỉ 500-1000K thì phải).
    ---> Vậy nên tham khảo và mua thiết bị với công suất lớn hơn để đảm bảo mình có thể dùng được. Mua thứ nhỏ hơn.. có thể sẽ không chạy được, hoặc chạy không tốt, không ổn định.
    ồ cảm ơn bác, có lẽ trước khi chế máy thì tụi em phải hiểu rõ từng chi tiết thì mới chuẩn cho con máy theo từng công suất khác nhau,mục đích gia công khác nhau, cảm ơn tất cả các bác đã chỉ giáo rất nhiều.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    ồ cảm ơn bác, có lẽ trước khi chế máy thì tụi em phải hiểu rõ từng chi tiết thì mới chuẩn cho con máy theo từng công suất khác nhau,mục đích gia công khác nhau, cảm ơn tất cả các bác đã chỉ giáo rất nhiều.
    Cái này cũng không hẵn cụ ạ. Đại ý là..
    - Tìm hiểu sơ sơ các thiết bị có thể dùng tới.
    - Nên chọn cái đơn giản sẽ tốt hơn.
    - Nên chọn thứ lớn hơn nhu cầu tí cho an toàn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Servo 400W có 1.27Nm thôi cụ ạ . Nếu mà cụ chưa có kiến thức về servo nhiều mua về lại ngồi ôm nó thì đắng lòng lắm.

P/s: Em thấy cụ toàn cám ơn xuông. Có nút "Cám ơn" ở dưới mỗi bài viết đấy
    Bác yên tâm, con gấu em nó bán đồ linh kiện, nên muốn đổi sao mà chẳng được 😀😀

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cái này cũng không hẵn cụ ạ. Đại ý là..
    - Tìm hiểu sơ sơ các thiết bị có thể dùng tới.
    - Nên chọn cái đơn giản sẽ tốt hơn.
    - Nên chọn thứ lớn hơn nhu cầu tí cho an toàn.
    vâng, đúng là có nhiều vấn đề cho 1 con máy, haizzzzz

.

Các Chủ đề tương tự

1. Encoder.. là gì?
    Bởi CKD trong diễn đàn Điện - Điện tử - Tự động hóa
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 18-05-2018, 09:53:42 PM
  2. Encoder Fanuc
    Bởi hanasimitai trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 17-07-2015, 08:12:04 AM
  3. Điện trở pull-up cho Encoder.