1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: hướng dẫn cách kiểm tra backflash của trục vítme

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết

Cool hướng dẫn cách kiểm tra backflash của trục vítme

Em có biết 1 tí môn này , truyền lại sách vở cho anh em newbee có khái niệm . Bác nào biết rồi ném đá nhẹ tay giùm em ạ . Tại thấy ít bài chỉ nghề nên em ngứa ngáy tí thôi .ka ka ka
    đây là hướng dẫn cách tìm giá trị backflash cho vítme trục X . Các trục khác em nghĩ chắc tương tự thế nhỉ?
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	backflash.png 
Views:	36 
Size:	144.7 KB 
ID:	11639

Lần sửa cuối bởi Tuan Kieu, ngày 10-09-2015 lúc 08:12:43 AM. Lý do: sửa

2. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuan Kieu cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    backlash cho trục X thì đúng hơn , theo tài liệu và video nó ghi rõ như thế nói visme thì chưa đúng , vì visme chỉ là 1 phần trong hệ thống trục X , ngoài ra còn có khớp nối , ổ bi chặn , hệ thống dẫn động trục X có liên quan tới backlash.

Muốn X-axis zero backlash thì thứ nhất các bộ phận cơ khí phải thật tốt ,phải có thước quang đo thực tế quãng dịch chuyển trục X và hệ controller rất dữ dằn tính toán bù độ rơ thực tế khi chạy , vì tuyệt đối không có hệ cơ khí chuyển động nào mà không rơ cả chỉ ít hay nhiều thôi vì nó không rơ kể như nó kẹt cứng rồi, do đó 1 hệ zero backlash phải là hệ vòng kín 2 tầng thì phải ( cái này sếp vinacnc có nói mại mại như thế không biết em nhớ đúng không nữa)
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-09-2015 lúc 11:11:06 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

4. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    45
    Được cám ơn 123 lần
           ở 92 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    backlash cho trục X thì đúng hơn , theo tài liệu và video nó ghi rõ như thế nói visme thì chưa đúng , vì visme chỉ là 1 phần trong hệ thống trục X , ngoài ra còn có khớp nối , ổ bi chặn , hệ thống dẫn động trục X có liên quan tới backlash.

Muốn X-axis zero backlash thì thứ nhất các bộ phận cơ khí phải thật tốt ,phải có thước quang đo thực tế quãng dịch chuyển trục X và hệ controller rất dữ dằn tính toán bù độ rơ thực tế khi chạy , vì tuyệt đối không có hệ cơ khí chuyển động nào mà không rơ cả chỉ ít hay nhiều thôi vì nó không rơ kể như nó kẹt cứng rồi, do đó 1 hệ zero backlash phải là hệ vòng kín 2 tầng thì phải ( cái này sếp vinacnc có nói mại mại như thế không biết em nhớ đúng không nữa)
    dạ cái này là thuật ngữ thôi anh . Thường khi nói đến bánh răng ,trục vít thì các sách dùng chữ Backflash . còn khi nói đến độ rơ cơ khí của khớp,con trượt nó lại dùng từ Play hoặc tệ quá dùng từ gap . Do vậy em mới dịch là của trục vít me đó anh . Nhưng nói theo anh cũng đúng vì mình đo đầu cuối là trục chính thì độ rơ này là tổng của vitme,khớp ... Tuy nhiện chính yếu thì vẫn là vitme ạ .

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Cái này em đồng quan điểm với bác Nam CNC là test cả combo X-axis thì đúng, chứ nói độ rơ phần lớn của vit-me là hoàn toàn không có cơ sở khoa học. Phân tích sơ sơ thì:
    - 1 hệ truyền động bao gồm phần điện + cơ.
    Phần điện (bao gồm Controller + motor) cũng có sai số nhé . Tuy nhiên có thể bù sai số được.
    Phần cơ khí (bao gồm Khớp nối, gối đỡ, vit-me) thì độ sai số có hàng tá trong số đó gây ảnh hưởng. Tổng sai số phần cơ = Khớp nối có hệ số sai số giữa 2 đầu nối + gối đỡ có sai số (gia công và lắp ghép) + vòng bi đỡ chặn có sai số (cấp chính xác) + vít-me cũng có cấp chính xác.
    - Vậy tính tổng lại thì xác định độ chính xác của 1 combo X-axis cũng khá là nhiêu khê chứ không hề đơn giản.
    - Để đạt được độ chính xác đạt chuẩn như mấy anh Jampon hay Giéc-măng thì còn đoạn đường xa xăm lắm. Trước tiên phải nắm được cái nguyên nhân gây ra sai số từ đâu và hiệu chỉnh nó như thế nào rồi mới tính tiếp.

- Cách đo thì có nhiều cách nhưng mà gắn thước quang thì em chỉ thấy trên vài con máy mài và máy bắn điện đời cao cao (>98 - 2k) hoy đại ca, máy phay, tiện thì hơi hiếm .

- Trong bài viết và cờ-nhíp thì em chỉ thấy trình bày cách đo, tuy nhiên cái đáng chú ý là xác định độ sai số do đâu thì chưa rõ nên hóng tiếp phần sau
    Thanks các cụ đã nghe em chém gió
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

7. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    cái clip thực tế là kiểm tra độ rơ khi di chuyển, mình vẫn thường làm kiểu này ,cho trục chạy định giá trị tại 0 rồi cho chạy tới chạy lui rồi quay lại vị trí 0 đó xem đồng hồ có còn đúng giá trị đó ko, phải chạy vài lần ở nhiều tốc độ khác nhau.

đây là cách đơn giản mà hiệu quả khá cao.

còn thức tế thì chả có máy nào gọi là zero backlash cả, mà nó xác định độ chính xác là bao nhiêu và độ chính xác lặp lại là bao nhiêu thôi 1um hay 0,1um khi gia công thực tế
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Em đồ là bác Nam và bác Hung chưa nghịch con máy công nghiệp hoặc chưa thực hiện bù rơ vít me lần nào.

Em thì cũng có làm vài lần cho vui, nên có nhận xét nhỏ nhỏ ạ. Máy châu khác em không biết thế nào vì em làm toàn máy Nhật chạy Fanuc và Mazatrol
    - Phần cứng: chả hiểu thế nào mà mấy con máy em đi calib toàn xài khớp nối cứng (cái mà bác Nam hay gọi là power lock đó), ngay cả con máy Yoshida bên xưởng cũng khớp nối cứng, còn cái máy tiện thì khớp nối mềm, cái Brother TC225 em mang về nhà cũng nối mềm, mà mấy con này e chưa calib lần nào. Tạm xét cách của bác Tuấn trên máy dùng khớp nối cứng nên có thể xem hoàn toàn không có độ rơ giữa vít me và encoder.
    - Em chưa vọc trên hệ điều khiển cao hơn thế nào, chứ Fanuc 6M, 10M, OM, và 1 lần làm với con GSK 218M... với driver chạy hệ analog, nên ngoài tọa độ đang set, tọa độ tuyệt đối... nó còn show cả số xung phản hồi, offset value (giá trị nó xuất analog ra để bù offset của driver, áp 0 driver vẫn trôi). Do đó xem trên đây có thể biết vị trí gần như chính xác tuyệt đối của rotor con motor servo (đọc xung không sai, mà cực ít sai).
    - Thao tác bác Tuấn đưa ra là còn thiếu, vì không chỉ đọc trên đồng hồ so mà còn phải đọc thêm vị trí hiển thị trên màn hình điều khiển nữa (số xung phản hồi hoặc cũng có thể đọc thêm ở ABS, số trên ABS cố định còn số xung phản hồi nó nhấp nháy khi motor hunting).
    - Hệ điều khiển cao em không biết chứ cái Fanuc 6M hay Mach 2, Mach 3...đều có thể nhập giá trị backlash và bộ điều khiển có bù thật (so sánh trước và sau khi bù). Hội mấy ông anh em hồi đó nếu vít me rơ trên 0.02mm thì thay luôn vít me, về lý thuyết có thể chêm đai ốc đôi bằng can nhưng thay thì lấy tiền ngon hơn .

=> Với các điều kiện em nói bên trên thì theo em quy trình của bác Tuấn là đúng và mấy ông anh em cũng calib backlash vít me bằng cách này.

@anh Nam: phản hồi thước quang vì hồi đó bộ điều khiển nó không đọc từ enc trên motor (motor chỉ có tacho phản hồi tốc độ thôi), độ phân giải kém hơn từ enc liền trục kha khá (thường là 5um/xung, một số cao cấp hơn cũng chừng max 2um, trong khi enc liền trục thường 2500ppr/vít me bước 10mm -> độ phân giải 1um/xung), do đó đọc từ thước quang cũng chỉ 1 vòng hồi tiếp vị trí thôi, chỉ chính xác hơn enc liền trục khi hệ cơ có vấn đề (khớp nối bị trượt, enc bị trượt hoặc hỏng...)

Thanks.

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Cái này em đồng quan điểm với bác Nam CNC là test cả combo X-axis thì đúng, chứ nói độ rơ phần lớn của vit-me là hoàn toàn không có cơ sở khoa học. Phân tích sơ sơ thì:
    - 1 hệ truyền động bao gồm phần điện + cơ.
    Phần điện (bao gồm Controller + motor) cũng có sai số nhé . Tuy nhiên có thể bù sai số được.
    Phần cơ khí (bao gồm Khớp nối, gối đỡ, vit-me) thì độ sai số có hàng tá trong số đó gây ảnh hưởng. Tổng sai số phần cơ = Khớp nối có hệ số sai số giữa 2 đầu nối + gối đỡ có sai số (gia công và lắp ghép) + vòng bi đỡ chặn có sai số (cấp chính xác) + vít-me cũng có cấp chính xác.
    - Vậy tính tổng lại thì xác định độ chính xác của 1 combo X-axis cũng khá là nhiêu khê chứ không hề đơn giản.
    - Để đạt được độ chính xác đạt chuẩn như mấy anh Jampon hay Giéc-măng thì còn đoạn đường xa xăm lắm. Trước tiên phải nắm được cái nguyên nhân gây ra sai số từ đâu và hiệu chỉnh nó như thế nào rồi mới tính tiếp.

- Cách đo thì có nhiều cách nhưng mà gắn thước quang thì em chỉ thấy trên vài con máy mài và máy bắn điện đời cao cao (>98 - 2k) hoy đại ca, máy phay, tiện thì hơi hiếm .

- Trong bài viết và cờ-nhíp thì em chỉ thấy trình bày cách đo, tuy nhiên cái đáng chú ý là xác định độ sai số do đâu thì chưa rõ nên hóng tiếp phần sau
    Thanks các cụ đã nghe em chém gió
    Mấy cây vít me em tháo ra bạc đạn đều xài loại cấp chính xác cỡ UP hết bác ạ (bọn em chỉ làm trên máy ngon ngon thôi, vì máy kém thì không ai thuê làm hết). Năm 2007 em có tham gia thay 1 cặp bạc đạn, lúc đó giá khoảng 3.5T/cái (khoảng 250$/cái tỷ giá lúc đó).

Máy mài, máy bắn điện do có can thiệp bằng tay nên thường có thước quang đi kèm bác ạ, kể cả loại từ 198x cũng có hết. Không chỉ thế mà gần như toàn bộ các thể loại máy đều có thể có thước quang hết (phay cơ/NC, tiện, doa, khoan cần, cắt dây...) vì em đã gặp nhiều lắm rồi, kể cả cũ xì lẫn mua mới. Em còn tháo được 1 cây của Heidenhain trên máy tiện cơ, loại 5um/xung bỏ đâu đó trong nhà nè.

Hồi đó mấy ông anh đem cái cục đá bàn map để lên bàn máy để can (vì cái que của đồng hồ so nó không chỉ quẹt qua quẹt lại mà còn trượt lên xuống nên cần 1 khoảng diện tích chuẩn kha khá chứ không phải 1 điểm). Không biết sao bác Tuấn gắn cái cục gì lên để quẹt đồng hồ mà nhìn gớm thế.

Thanks.

12. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết

@anh Nam: phản hồi thước quang vì hồi đó bộ điều khiển nó không đọc từ enc trên motor (motor chỉ có tacho phản hồi tốc độ thôi), độ phân giải kém hơn từ enc liền trục kha khá (thường là 5um/xung, một số cao cấp hơn cũng chừng max 2um, trong khi enc liền trục thường 2500ppr/vít me bước 10mm -> độ phân giải 1um/xung), do đó đọc từ thước quang cũng chỉ 1 vòng hồi tiếp vị trí thôi, chỉ chính xác hơn enc liền trục khi hệ cơ có vấn đề (khớp nối bị trượt, enc bị trượt hoặc hỏng...)

Thanks.
    đời cao cao tới 0,1um và 0,01um oài đồng chí ơi nhưng chỉ là Measuring step , bất cập quá
    Lần sửa cuối bởi terminaterx300, ngày 11-09-2015 lúc 10:32:54 PM.
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi terminaterx300 Xem bài viết
    đời cao cao tới 0,1um và 0,01um oài đồng chí ơi nhưng chỉ là Measuring step , bất cập quá
    Quên, đang nói hệ máy cũ .

Giờ thì độ phân giải enc đến cả triệu xung/mm. Cao gấp linear scale cả trăm lần.

Còn 1 loại linear độ phân giải cao là loại analog, lý thuyết muốn phân giải nhiêu cũng được nhưng độ chính xác thực tế lại không cao (thước điện trở, thước dòng điện...)

Thanks.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    --- Em xin xác nhận với chú Gà Con và anh em luôn , em chưa mổ xẻ hay đụng tới cái món máy công nghiệp gì cả, chỉ thỉnh thoảng nhìn rã xác tử bãi , sờ sờ , vặn vặn chơi chơi , còn cái món bù rơ visme thì có làm rồi mà làm nhiều nữa là đằng khác mà visme riêng lẽ thôi chứ không phải bù rơ visme cho cái máy công nghiệp nha.

Visme thì xác định rơ hay không rơ rất khó chịu , khi đi mua hàng em cầm lên mà lúc lắc được thì em không mua , dù cấp chính xác C7 theo NSK vẫn lúc lắc như thường ( em mua mấy cây mới 100% vẫn lúc lắc nha )

--Đúng theo quy trình bác Gà con nói , đầu tiên đo đạc theo phương pháp của bác Tuankieu hay xài phương pháp chỉa thẳng đồng hồ so vào bàn máy đo luôn thấy xuất hiện hiện tượng kim đồng hồ so không về 0 thì chúng ta phải đánh giá là tại sao lại như vậy.

***thấy không về 0 đầu tiên nói rằng trục X ( X axis ) rơ chứ không thể nào kết luận visme rơ
    ***Kiểm tra ụ bạc đạn chặn đầu tiên , chỉa thẳng đồng hồ so vào lõi visme, kẹp chặt visme và di bàn xem visme có xục xịch không , nếu không thì xác nhận ụ đỡ tốt , nếu có xục xịch thì xác định tiếp.
    --- ốc lock có tuột ren không
    --- ốc lock không tuột thì bạc đạn ụ đỡ rơ ??? mở ra xem bạc đạn nếu còn mới thì chuyển miếng căn mỏng nhất vào giữa 2 bạc và lắp lại ( mục đích của các miếng chêm trong ổ BK có tác dụng như vậy ... em nghĩ vậy )
    *** Kiểm tra xong ụ thì qua khớp nối , nếu khớp cứng thì khỏi lo
    *** Xong khớp thì qua động cơ truyền động ...
    *** Sau hết mấy cái này thì loại trừ hết thì đổ lỗi thằng visme gây rơ.

Cũng như bác Gà Con nói , bác ấy xác nhận khớp nối cứng , ụ bạc đỡ hàng xịn , động cơ hồi tiếp mấy vòng kiểm tra thì bác ấy mới kết luận visme rơ , chứ chỉ mới thấy phương pháp đo như vậy thì không thể nảo cho rằng đo rơ visme được , ít nhất phải loại trừ các yếu tố khác thì mới xác định được.

Việc bù rơ visme .

1 nut

do ngày đầu tiên chẳng ai chỉ dẫn, chẳng có web nào học hỏi nên cứ thấy visme là mua, thế là dính nhằm mấy cây như răng bà già , tháo ra , bi mờ tịt , visme cũng mờ rãnh.
    --- Mua bi mới về lắp lại , cũng giảm được 0.01mm , việc mua được bi cũng khổ lắm, đúng bi nhật chứ mấy em china viên này, viên nọ chết luôn , gặp mấy cây germany hệ bi của nó khác hoàn toàn bi japan nên đảnh chịu chết.

--- Trong tình huống bó tay chấm com còn 1 cách , DIY thêm 1 nut phụ nữa , ứng dụng phương pháp khử rơ rồi kẹp chung với nut chính mà chạy tiếp , nhưng cái này làm nặng cây visme bi nhưng ít nhất cũng cải thiện được nhiều.

lấy đồng thau , nhưa POM , teflon , tiện nút ăn ren với visme , gắn lò xo vào giữa , kết nối lại 2 nut và như thế ta có 1 nút hết rơ hehehe , cấu tạo nút thế nào , làm sao các bác có thể tham khảo google anti-backlash visme chắc sẽ tìm ra.

2 nut thì đơn giản.

--- thay bi
    --- chêm thêm 1 lá thép cực mỏng vào giữa

nhưng double nut nó cũng có cái không hay vì lúc nào cũng có lực căng giữa 2 nut nên khi đã hao mòn , nó hao mòn luôn cây visme , mà đoạn nào chạy nhiều nó mòn nhiều , nên khử rơ rồi đôi lúc chạy không còn ngon nữa , nhưng chữa cháy vẫn ok và có thời gian thì nên thay cây khác là hơn.

em biết sao nói vậy, chưa chắc là đúng hay sai , em không chịu trách nhiệm với các bác nào khác làm theo em.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 12-09-2015 lúc 09:13:10 AM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

16. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Xin hướng dẫn cách cài đặt cho Servo Yaskawa
    Bởi ngocanhld2802 trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 21-12-2017, 05:30:46 PM
  2. Xin hướng dẫn cách đấu nối cho Mitsubishi MR-J20A
    Bởi hungdn trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 27-06-2016, 11:23:25 PM