1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 44

Chủ đề: kết cấu máy cnc router của dân xây dựng

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Em phát hiện diễn đàn nhiều bác làm máy có liên quan gỗ. Nhưng chưa thấy bác nào show kết quả ntn nhỉ...lý do tại sao...chắc do bệnh sĩ
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 7 racing boy's Avatar
    Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    Em phát hiện diễn đàn nhiều bác làm máy có liên quan gỗ. Nhưng chưa thấy bác nào show kết quả ntn nhỉ...lý do tại sao...chắc do bệnh sĩ
    ko show kết quả vs bệnh sĩ có liên quan gì đến nhau hả bác, e cũng đã từng làm nhưng nhanh chóng nhận ra rằng gỗ ko thix hợp để làm khung máy nên ko show thui, show lên anh em khác học tập lại phí thời gian mà hiệu quả đạt dc thì ko bằng một phần mấy so vs khung sắt thui,nếu làm để nghiên cứu thì dc chứ để kiếm tiền thì ko nên dùng gỗ mà sau này nó vênh cong thì vứt cả máy. gỗ e dùng là gỗ công nghiệp đã qua sử lí ko sợ nước cong vênh qua nhiệt độ độ ẩm mối mọt mà e còn thấy ko ổn chứ đừng nói gỗ tự nhiên , thui cứ show cho bác chém ko lại mag tiếng bệnh sĩ hiện h e đã cắt làm cái bảng điện rùi
    0966.614.416
    PHAM VIET DUC STK: 0821000109661 VIETCOMBANK

3. Thành viên đã cám ơn racing boy cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    @ chủ thới : ở đà nẵng ah, rãnh ghé em chơi địa chỉ em ở 16 lê sát ( gần mê tro) my cell phone 0905705517, dạo này việc nhiều quá nên ko có thời gian lên 4 rôm, rãnh ghé em chơi rồi a e trao đổi kinh nghiệm làm máy

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em có con CNC làm bằng MDF, post lên các bác ói hết

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 23 lần
           ở 15 bài viết
    bác Gamo có thì up lên ae học hỏi xem nào

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi racing boy Xem bài viết
    ko show kết quả vs bệnh sĩ có liên quan gì đến nhau hả bác, e cũng đã từng làm nhưng nhanh chóng nhận ra rằng gỗ ko thix hợp để làm khung máy nên ko show thui, show lên anh em khác học tập lại phí thời gian mà hiệu quả đạt dc thì ko bằng một phần mấy so vs khung sắt thui,nếu làm để nghiên cứu thì dc chứ để kiếm tiền thì ko nên dùng gỗ mà sau này nó vênh cong thì vứt cả máy. gỗ e dùng là gỗ công nghiệp đã qua sử lí ko sợ nước cong vênh qua nhiệt độ độ ẩm mối mọt mà e còn thấy ko ổn chứ đừng nói gỗ tự nhiên , thui cứ show cho bác chém ko lại mag tiếng bệnh sĩ hiện h e đã cắt làm cái bảng điện rùi
    bác khinh gỗ khi chưa hiểu hết công năng của nó, chỉ nghĩ tới sắt do quan niệm sắt là cứng, nhưng độ đàn hồi của sắt chỉ 1/10 của gỗ mà thôi...em vẫn kiếm xiềng đều đêu với máy full gỗ của em...chưa lăn tăn điều gì ngoài máy cái ray chế tào lao, sắp tới em nâng cấp toàn bộ lên thành con 13x30 2 trục XZ , fuul gỗ 100% để xem nó có nhảy lambada ko
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ủa.. độ đàn hồi của sắt = 1/10 của gỗ là sao bác..
    Ít đàn hồi thì tốt cho máy chứ sao?. Khung máy phần nhiều được làm bằng gang không phải chỉ vì đúc được dễ dàng, mà cũng vì nó có độ đàn hồi nhỏ đó.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    ko phải, ý em nói sự chịu lực uốn cong của gỗ cao chứ em ko nói nó ứng dụng tron cnc...còn mình đem ứng dụng thì phải triệt tiêu đàn hồi bằng cách mộng mộng mộng tốt vào, qua con máy đã làm và đang chạy thì rút tỉa được bài học sâu sắc, gỗ rất tốt hơn mình tưởng nhiều
    http://www.youtube.com/watch?v=fUjQr...ature=youtu.be
    chả biết làm sao cho nó hiện cái youtobe
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 15-09-2015 lúc 11:06:06 AM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết

trống đồng

em show bên này chém gió cùng mem mới, pro em hổng dám giởn ...mặt trớng đồng Z sâu 8li fi900 chưa làm nguội, hết 28h30
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm IMG_20150910_164052.jpg‎  

Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 15-09-2015 lúc 11:22:58 AM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    em show bên này chém gió cùng mem mới, pro em hổng dám giởn ...mặt trớng đồng Z sâu 8li fi900 chưa làm nguội, hết 28h30
    con này e làm hết 12tiếng kích thước 750x750x10
    0966.614.416

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Hoang Phuong Xem bài viết
    bác Gamo có thì up lên ae học hỏi xem nào
    Hoho, em đùa thôi bác ợ. Con đó em cho vào thùng rác cách đây mấy năm rồi

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    file trống đông của bác chỉ có 750 mà z sâu 10 chắc trông mắc cười lắm nhỉ,,,,kaka, chạy 12 tiếng chắc làm nguội mệt nghĩ ...còn em chạy thì ko tốn giấy nhám, chậm nhưng hàng chất...khỏe công sơn
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    171
    Được cám ơn 26 lần
           ở 25 bài viết
    Chỗ bác cnclaivung có bị thời tiết "nồm" bao giờ ko ạ?

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hungdn Xem bài viết
    Chỗ bác cnclaivung có bị thời tiết "nồm" bao giờ ko ạ?
    ko hiểu bác nói gì ạ, em có chọc ghẹo gì ai bác ơi
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    file trống đông của bác chỉ có 750 mà z sâu 10 chắc trông mắc cười lắm nhỉ,,,,kaka, chạy 12 tiếng chắc làm nguội mệt nghĩ ...còn em chạy thì ko tốn giấy nhám, chậm nhưng hàng chất...khỏe công sơn
    thế là còn to rồi đấy bác ah, đục xong e quật 15' là phun sơn nun, có gì vất vả đâu
    0966.614.416

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    bác cnclaivung cứ cho máy xài đến mùa khô năm sau xem sao ạ, em cũng không tin máy gỗ lắm chờ bác chứng minh thôi, em thấy bô mấy bộ cửa đi gỗ sồi ở đồng tháp , với khe hở khoảng 5ly vậy mà mấy trận mưa đầu mùa thì nghe khách bảo cửa đóng không vào được hu hu, còn cái cửa bô hở 10 ly thì ok. bác thucongmynghe79 gì đó cũng chạy dài rồi. (à thế nào các bác cũng chê gồ sồi nhập từ châu âu hihi, cái này thì các bác làm gỗ tự biết vì có lần em cũng bị ném đá gỗ sồi cho là không bằng gỗ tràm hehehehe)
    - "nồm" là thời tiết ngoài bắc bác ạ.
    - tý quên : nếu cùng một kiểu chạy , 1 kích thước sản phẩm v.v. thì em chắc chắn máy bác phải chạy chậm hơn máy sắt thì mới cho ra sản phẩm tốt tương đương được
    Lần sửa cuối bởi cuong, ngày 15-09-2015 lúc 07:35:10 PM.

Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    ko phải, ý em nói sự chịu lực uốn cong của gỗ cao chứ em ko nói nó ứng dụng tron cnc...còn mình đem ứng dụng thì phải triệt tiêu đàn hồi bằng cách mộng mộng mộng tốt vào, qua con máy đã làm và đang chạy thì rút tỉa được bài học sâu sắc, gỗ rất tốt hơn mình tưởng nhiều
    http://www.youtube.com/watch?v=fUjQr...ature=youtu.be
    chả biết làm sao cho nó hiện cái youtobe
    chịu lực uốn cong của gỗ cao hơn sắt ở chỗ nào hả bác, bác thử lấy cái túp sắt vs cây gỗ cùng kích thước nhảy lên xem con nào cong, e thì ko pít nhưng cái giường nhà e gỗ nghiến to tướng mà tối e vs vk e quần lúc là long hết mộng chứ đừng nói cnc nó giật suốt ngày, hehe
    0966.614.416

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuong Xem bài viết
    bác cnclaivung cứ cho máy xài đến mùa khô năm sau xem sao ạ, em cũng không tin máy gỗ lắm chờ bác chứng minh thôi, em thấy bô mấy bộ cửa đi gỗ sồi ở đồng tháp , với khe hở khoảng 5ly vậy mà mấy trận mưa đầu mùa thì nghe khách bảo cửa đóng không vào được hu hu, còn cái cửa bô hở 10 ly thì ok. bác thucongmynghe79 gì đó cũng chạy dài rồi. (à thế nào các bác cũng chê gồ sồi nhập từ châu âu hihi, cái này thì các bác làm gỗ tự biết vì có lần em cũng bị ném đá gỗ sồi cho là không bằng gỗ tràm hehehehe)
    - "nồm" là thời tiết ngoài bắc bác ạ.
    - tý quên : nếu cùng một kiểu chạy , 1 kích thước sản phẩm v.v. thì em chắc chắn máy bác phải chạy chậm hơn máy sắt thì mới cho ra sản phẩm tốt tương đương được
    à, mưa gió hay nắng nóng thì em ko ngại vì nó có nằm ngoài mưa gió hay nắng nôi gì đâu, cũng như mấy bộ ghế để trong nhà thôi, về lâu dài thì có lẽ sẽ run và co ngót đi it nhiều là điều ko tránh khỏi rồi...nhưng kết cấu của máy móc nó khác đồ nội thất rất nhiều...ví dụ phần khung dười bàn máy theo kiểu ô vuông dày vào, rồi sự liên kết vai X với trục ngang bằng eke sắt có độ dài phù hợp , bắt ốc thì nên xuyên qua bản mã để ép lại....gỗ thì phơi hay sấy kỹ tí chắc ko đến nỗi nào, lâu lâu kiểm tra siết vào, siết mãi thôi, vì làm gỗ nên ko lăn tăn lắm độ chính xác...bằng chứng là máy đã gần 4 tháng sử dụng mà chưa siết bulong lần nào...gỗ lúc ấy làm phơi chưa chuẩn lắm, chắc phải siết kiểm tra thôi
    chậm hay nhanh điều liên quan rấ nhiều nhiều yếu tố bác ạ, máy cứng vững, động cơ to khỏe, bước dịch nhỏ tốc độ nhanh, lập trính file chuẩn và cộng vào 50% kinh nghiệm đứng máy nữa...rất nhiều và cuối cùng là loại gỗ...em sài máy chưa lâu nhưng làm nghề gỗ đã hơn 20 năm rồi nên ít nhiều cũng hiểu nguyên tắt dao búa khi làm gỗ,
    có bác khoe máy chạy nhanh, đạt tiến độ vừa ý nhưng hàng làm ra thì thôi bó tay , hành mấy em làm nguội phê tay....cái này tự lòng mình biết chứ lên chém gió suông thì em hiểu rỏ nhất
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 15-09-2015 lúc 11:23:10 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Cám ơn
    89
    Được cám ơn 244 lần
           ở 129 bài viết
    Chém gió hay bão thì e ko biết, thế bác bảo máy bác tự hào gỗ cứng vững sao ko cho chạy nhanh xem có long hết mộng ko, mà có long chắc bác cũng ko dám khoe đâu, chạy nhanh chắc gì đã xấu, chạy chậm mà đã đẹp chắc nó phải phù hợp vs vật liệu gia công bác ah, anh e vào chia sẻ kinh nghiệm bác lại bảo chém gió suông. E khuyên bác dẹp cái tư tưởng bảo thủ đi
    0966.614.416

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    ồ, nghe văn vẽ của bác có mùi thuốc súng nhỉ, em có nói bác đâu, chạy nhanh chậm có nhiều yếu tố mà cụ,,,step cùi mà máy cứng đến đâu thì lấy gì chạy cho nhanh...máy em chỉ đạt 8000 gia tốc 500 thôi bác ạ, muốn nhanh hơn cũng ko được đâu, còn máy bác thì khủng long rồi...kaka..em đâu dám phán...mà em cũng ko muốn chọc ghẹo Thái Nguyên đâu...vì nơi đó có thầy đáng kính của em...kaka
    thợ mộc hàn sắt

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. EziCNC -Phong cách lắp máy của dân lụm ve chai !
    Bởi CBNN trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame
    Trả lời: 98
    Bài viết cuối: 19-11-2017, 11:48:55 PM
  2. kết cấu dàn khung của em co yếu không các bác
    Bởi viet tran trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 23-05-2015, 10:34:01 PM
  3. xây dựng bộ điều khiển step 3 phase
    Bởi nhatson trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 06-11-2014, 09:20:24 PM