1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 32 của 32

Chủ đề: PowerMill 4 axis mà nhìn như giả 4 trục ấy các bác ạ. giúp e với.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Vấn đề 4.
    Anh em làm nghề, có ai gọi những máy trục xoay theo số lượng trục xoay không? Ví dụ máy trục soay, có 2 đầu gia công, tất nhiên có 2 trục xoay. Có ai gọi là máy 2 trục không?.
    Gọi là: Máy đục tượng 2 củ Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	35.gif 
Views:	169 
Size:	2.5 KB 
ID:	22286

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    lâu lâu hóng hớt, vậy bác suutam chính là lê quang lợi cao thủ 4truc, vụ này em có nói trên clip của bác ấy, bác ấy phán y như trong tranh luận, từ văn phong đến thái độ y chang, nếu ko phải thì bác suutam bỏ qua he,
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    lâu lâu hóng hớt, vậy bác suutam chính là lê quang lợi cao thủ 4truc, vụ này em có nói trên clip của bác ấy, bác ấy phán y như trong tranh luận, từ văn phong đến thái độ y chang, nếu ko phải thì bác suutam bỏ qua he,
    Em là Lợi thì là đương nhiên rồi còn cao thủ thì không phải, cái đó thì bác nhầm.
    Chỉ có khả năng đi sưu tầm nền nick đặt là sưu tầm mà, có dấu diếm gì đâu ạ.
    Còn quan điểm cá nhân thì mãi là quan điểm cá nhận dù ở đâu thì quan điểm cá nhân vẫn không đổi, đương nhiên ở đâu cách thể hiện chẳng giống ở đâu.

Trong này toàn các bác cao thủ nên chỉ dám ngó nghiêng tý xíu xem có "sưu tầm" được cái gì không thôi ạ.

Còn cá nhân với bác thì nếu em nhớ không nhầm (chắc là nhầm). Có phải bác là một bác mà lần mắng em vì tội chỉ đăng show hàng mà không phải đăng chia sẻ, sau đó em dẫn chứng list một vài video chia sẻ vớ vẩn của em,... đại loại vậy không biết có phải em nhớ nhầm không.
    Hi hi.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    19
    Được cám ơn 71 lần
           ở 62 bài viết
    Cao thủ ẩn danh
    - Website : https://cnc3ds.com

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Eh suutam là Lợi thần thánh đó sao , đi đâu vậy chú ? sao lâu lâu xuất hiện chập chờn thế , đổi thành nick khach247 cho nó thần thánh xem nào.

Việc gia công trục tròn chú là trùm rồi còn gì mà vào đây tranh cải với anh em , thôi thì muốn chỉ dẫn anh em thì huych toẹt cho rồi , chứ hiện nay nhiều anh em vẫn chưa biết đi dao trên trục tròn xoay nữa ( còn đi 3 hay 4 trục đồng thời tính sau ) , mà anh thì cũng chẳng biết đi dao gì chỉ có nhờ ông anh ruột ổng làm file cho thôi , chỉ biết phần cơ khí với 2D tàm tạm.

bữa nào có đụng chuyện với trục xoay lại lôi ổng ra học lại đàng hoàng chứ chém gió 3-4-5 trục hoài nhục cái mặt quá , nói thiệt hoài mà ông Dungtb cứ không tin , đòi lôi ông anh ruột ra xem là ông nào , mà ổng có quan tâm gì cái phay CNC đâu , ngày trước làm máy gia công nữ trang 2 anh em mày mò mỗi người 1 phần mới làm được đó chứ đâu có 1 số anh em trên này , 1 tay cân hết.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dungtb Xem bài viết
    Cao thủ ẩn danh
    Cao thủ thì không phải rồi bác. Còn có ẩn danh gì đâu. Mà tất cả làm gì có bác nào nói là tôi tên là này tên là kia đâu bác ơi.

Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Eh suutam là Lợi thần thánh đó sao , đi đâu vậy chú ? sao lâu lâu xuất hiện chập chờn thế , đổi thành nick khach247 cho nó thần thánh xem nào.
    Vào cái nick khach274 nhưng không nhớ mật khẩu. Cũng chẳng nhớ mail mủng gì cả đề forgot lại cái password nên dùng luôn nick này. Nhìn quanh toàn là nick tháng 11/2013 cả.
    Cái chính là vào đây toàn sưu tầm nội dung của các bác, nên để nick suu_tam là chuẩn rồi.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cho em hỏi ké tẹo ạ. Em có dã tâm chế cái kẹp ống này mà chưa biết liệu có phay cnc được không ạ, qui trình phay nên bắt đầu như thế nào, mong các bác chỉ giúp. Em chỉ có con máy C cùi, chạy được 3 trục thui ạ, nên làm đến đoạn nào còn đoạn nào nên đi cắt dây các bác tư vấn giúp em với :

Cái kẹp ống nó hình như thế này :

hoặc thế này :

Mở ra nó thế này :

nó dùng để kẹp cái ống, rồi dùng cưa tay cưa đứt cái ống, cái khe nó dẫn hướng cho lưỡi cưa cắt vuông góc với ống ạ, dung sai 0,5mm là chuẩn rồi.

cái bản lề nó mở cái kẹp ra để kẹp cái ống vào giữa như thế này :

Mua khá đắt, mà em thì cần nhiều loại, phát cho lính đi công trường cưa ống ợ ( mấy cái ống gắn chết trên máy rồi, muốn cắt ra một khúc rồi gắn cái van vào chẳng hạn )
    Em có dã tâm chế mấy cái của này mà trình phay của em lởm quá, mong các bác chỉ giáo giúp em

Em củm ơn
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 6 lần
           ở 6 bài viết
    Thực sự nếu người chưa biết gì về gia công 4 trục thì nghe các bác bình luận, chả giúp đc gì nhiều đâu. Bác nào muốn biết tỏ tường thì chỉ có cách bỏ học phí ra mà thôi kaka.
    E thấy cũng không nên tranh luận thế nào là 4 trục giả lập hay là 4 trục đồng thời hay gỉ gì gi, nó chỉ mang tính chém gió là chính.
    Về bản chất, phần mềm (PM hay phần mềm cam nào khác) đều cung cấp cho chúng ta những công cụ tốt nhất để gia công những chi tiết khác nhau trong những trường hợp cụ thể. Nếu các bác được học thì các bác sẽ biết các nên sử dụng công cụ nào cho trường hợp đó mà thôi.
    Lấy ví dụ đục cái cột rồng là một trụ tròn, thì có bắt nó chạy 4 trục đồng thời nó cũng chả thèm chạy cho ấy chứ, lúc ấy thì cái nào mới là tối ưu? kaka

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    em thấy bàn và chém gió có ích chứ , ngày trước cách đây mấy năm , anh em chỉ mong có cái máy chạy XYZ cho điêu khắc gỗ là mừng rồi , bây giờ với nhiêu đó gặp khó khăn , anh em mong muốn tìm cách giải quyết , ít nhất có tranh luận anh em mới chịu tìm hiểu , biết coi youtube thì mới biết giả lập hay đồng thời , từ cách hiểu đó đi đến tìm cách giải quyết nó dễ hơn , nếu bác không hiểu những gì mình muốn thì đi học cũng chẳng biết học gì và học thì cũng chẳng hiểu gì lúc ấy tốn học phí vô ích.

--- chi tiết có vô vàn hình dạng , cũng chi tiết rồng trên cột tròn , nó chạy xoay tròn thôi , việc đồng thời là dư thừa chính xác như chim xanh nói , nhưng nếu nó không phải rồng trên cột tròn mà là tượng phật , lúc này không tròn nữa , có lõm , có ngang , vậy chạy tròn sẽ không ra hết chi tiết , phối hợp chạy mặt , xoay nghiêng góc khuất , sau đó chạy tròn , cũng ra hết nhưng lúc này thời gian sẽ tốn khá nhiều vì có nhiều biên dạng chạy trùng lặp , thế là đồng thời giúp mũi dao luôn vuông góc nhất có thể với bề mặt chi tiết lúc này sẽ hiệu quả hơn về độ nét và thời gian.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Con ếch nó ngồi ở đáy giếng nó nhìn lên bầu trời qua cái miệng giếng.
    Ồ hóa ra trời cũng chỉ to bấy nhiêu thôi.
    Thay vì chấp nhận kết quả như vậy hãy tìm cách ra khỏi cái giếng để được thấy bầu trời nó thế nào.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 6 lần
           ở 6 bài viết
    Bác nào thích làm theo chủ thớt thì có thể coi cái video này cũng khá rõ rồi:
    https://www.youtube.com/watch?v=2eE77pyuH6U
    Đối với vật thể dạng này, thì chỉ có thể chạy 4 trục cùng một lúc mới được. Cách làm là luôn cho dao hướng tới đường tâm nhưng là tâm thực của vật thể, chứ không phải tâm của trục A.
    Còn cái trường hợp nó bè bè như cái thớt, thì lúc này dao ko còn có thể hướng tâm được nữa mà phải hướng mặt. Riêng phần finishing của powermill có tới gần 30 cái option, bạn dùng được bấy nhiêu trong đó? Bầu trời đây chứ đâu

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Mấy cái video đó chỉ mang tính chất giới thiệu, định hướng. Vì thực tế gia công các mẫu mã đa dạng nó sẽ khác hoàn toàn. Với lại video đó chưa giới hạn được hướng dao nên nó không phải là 4 trục mà là 5 trục.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Các bác có powermill 2013 hay 2014 không ạ?
    Bởi suu_tam trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 24
    Bài viết cuối: 08-07-2016, 01:11:06 AM
  2. Vững tin với Powermill 2012 kết hợp hài hòa với Mach 3 - Gcode
    Bởi thehiena2 trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 23-04-2015, 01:59:10 PM
  3. Nhờ các bác giúp em cài biến tần sunfar E300 với mach3
    Bởi suu_tam trong diễn đàn Break Out Board, Controller
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 27-02-2015, 10:17:53 PM
  4. Nhờ các bác tư vấn giá với cách test giúp!
    Bởi son_heinz trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 25-12-2014, 03:38:53 PM
  5. Chào các bác, nhờ các bác giúp đỡ về BOB Mach3 5 trục
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Board điều khiển khác
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 28-11-2014, 04:26:03 PM