1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 115

Chủ đề: Cnc mini router - bắt đầu từ zero

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	DSCF5213.JPG 
Views:	1 
Size:	635.7 KB 
ID:	1718
    em dùng 3 em này , lần lượt từ trái qua phải cho bác lựa chọn:
    1 : hiển thị kim, nếu dùng k quen khó đọc ,đo chức năng cơ bản V,I ..vv giá đâu 60,70 mua lâu lắm k nhớ rõ địa chỉ chợ trời hà lội
    2: hiện thi số , đo cơ bản, có đo thông mạch báo bíp bíp... giá cũng rẻ 120k địa chỉ chợ giờ hà lội
    3: màu xanh , có thêm đo tụ điện , tần số, nhiệt độ ...tất nhiên ngon hơn đo mạch đang có điện ít bị nhiễu , giá 600k mua trong sóp loang quanh đâu hà nội quên mất rồi
    em nghĩ bác mua cái màu vàng 120k cũng đủ dùng rồi

2. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ppgas Xem bài viết
    Hi bác biết tuốt,

Dạo một vòng thấy VOM điện tử giá từ 1 đến 10 triệu đồng, thiệt là không biết đâu mà lần.
    Tuy nhiên, thấy có cái Sanwa CD800A, thương hiệu Nhật, sx ở đâu không ghi, giá khoảng dưới triệu.
    Các bác khuyên nên chọn loại nào đây? Tiêu chí là bền, dễ sử dụng, giá tầm 1 triệu !?

Hi bác admin, nếu bác có ghé ngang thớt này nhờ bác đổi lại topic thành "Cnc mini router - bắt đầu từ zero" cho nó đúng với nội dung nhỉ.

Cảm ơn,
    Ppgas
    Em đang dùng 2 con này ở nhà và thấy rất ổn: Kyoritsu 1009

Name:	1009.jpg 
Views:	286 
Size:	13.6 KB 
ID:	1723

Đo được nhiều thứ, Hãng Nhật. Dùng thích. giá từ 800k-900k/con
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 14-04-2014 lúc 06:54:17 PM.

4. Có 2 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    heheheh bác Long quá lời hehehe, vì trước khi động cơ cháy thì drive cháy trước rồi thì lấy đâu ra điện làm động cơ cháy !!!! mà drive xịn có chức năng báo lỗi khi quá dòng hay đoản mạch mà , em xái mấy con 2nd của USA và japan nên không lo lắng lắm.
    ---- em chỉ được cái cơ khí thôi chứ điện thì mù mờ tí nên cứ chắc ăn chọn loại tốt có báo lỗi nên không lo. Mà anh em lưu ý xíu, chịu khó tra tài liệu trước khi đấu dây hen.
    Hehe.. ko biết thế nào chứ vụ step này.. chỉ biết đã bắt được giò của đại ca hehe
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nói chung chỉ để đó & xác định motor, thông mạch v.v... thì mình nghĩ nên mua loại dùng kim. Loại chất lượng khá khá chút chỉ khoảng tầm 200K. Cho chất lượng đo khá tốt.
    Đo digital đôi khi khó dùng..
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

7. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Cảm ơn mod/admin đã chỉnh lại tiêu đề của thớt... và cũng là lúc mình phải thay đổi mục tiêu ban đầu khi mình mở thớt này.
    ........ ........ ........

... Việc biến những cục sắt, tấm thép, thanh nhôm... thành những hình dạng, kết cấu chính xác theo ý mình gần như là bất khả thi ngoại trừ việc bạn phải dùng tiền mua hoặc trao đôỉ để có nó. Nhưng nếu có công cụ/ thiết bị/ máy móc tương thích mình có thể làm được điều đó theo cách của mình, và máy CNC là một trong những thiết bị đó...

Mình cũng có chút kiến thức (nói cho nó to tác chứ khái niệm thì đúng hơn) về động cơ nam châm vĩnh cửu, về điện trở, cường độ dòng điện (dòng), hiệu điện thế (áp)... của mười mấy năm về trước lúc còn học trung học. Việc tự lắp ráp một con CNC cho mình gần như một giấc mơ với bao nhiêu là thứ, nào là động cơ bước, rồi sẹc vô, rồi sờ-pín-đờ, biến tần, mạch điều khiển, mạch lái mô tơ, rồi vit-so-me, thanh trược... ôi thôi búa xua con gà đen. Một số vật tư, thiết bị còn có thể gọi/ghi bằng tiếng Việt thì đỡ, dể hiểu hơn chút, còn mấy cái tiếng Việt không có tù tương ứng thì lại càng khó hơn. Tài liệu thì toàn tiếng nước ngoài, mình đọc nó hiểu mình mười, mình hiểu nó một..!
    Mình thì không phải dân cơ khí, cũng không phải điện, điện tử, lại càng không phải tự động hóa...đã vậy, không có nhiều tiền... úi thôi quên ngay nó đi! Rách việc, tốn thời gian. Suốt ngày máy với móc, tốn tiền, xả nhà mà còn không kiếm được kí gạo nào với cái đống sắt đó! Làm ơn kiếm cái thú khác khác đi...

(thôi đi ngủ, lúc nào rảnh viết tiếp...)

Dũng sĩ diệt Spam
    Cám ơn
    418
    Được cám ơn 199 lần
           ở 84 bài viết
    cố lên Bác em cũng như bác lúc đầu SV mới ra trường, học trái ngành nữa chứ (học xây dựng) mù tất tần tật về điện, chỉ là thằng culi sai đâu đánh đó thui vì đam mê và may mắn gặp dc những người anh trên này mà em dần dần làm dc con máy CNC và học dc cách chạy. Em học bò từ từ, riêng phần điện em ko dám rớ tới ^^ rất nhát về điện phần nào hok biết em giao thẳng cho người có kinh nghiệm. đồng ý tốn chút tiền nhưng đổi lại rất nhiều lợi ích về time và cả tiền ngu ^^ vài câu chia sẽ của thằng em này mong Bác cố gắng ^^
    HÃY THEO ĐUỔI ĐAM MÊ, THÀNH CÔNG SẼ THEO ĐUỔI BẠN
    SINH VIÊN NGHÈO HIẾU HỌC
    0969.246.357 -- 0710.246.357.8

10. Thành viên đã cám ơn Mr.L cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mr.L Xem bài viết
    cố lên Bác em cũng như bác lúc đầu SV mới ra trường, học trái ngành nữa chứ (học xây dựng) mù tất tần tật về điện, chỉ là thằng culi sai đâu đánh đó thui vì đam mê và may mắn gặp dc những người anh trên này mà em dần dần làm dc con máy CNC và học dc cách chạy. Em học bò từ từ, riêng phần điện em ko dám rớ tới ^^ rất nhát về điện phần nào hok biết em giao thẳng cho người có kinh nghiệm. đồng ý tốn chút tiền nhưng đổi lại rất nhiều lợi ích về time và cả tiền ngu ^^ vài câu chia sẽ của thằng em này mong Bác cố gắng ^^
    Cảm ơn ông (người vùng Huế, Quảng Trị... gọi là "ôn") Lờ đã động viên. Mình cần thêm ít thời gian để lang thang, lục lọi, khám phá, bổ sung những khái niệm cơ bản nhất về máy CNC.

Tiện đây mình xin hỏi nếu (nhằm mục tiêu bảo tồn sự trong sáng của tiếng Việt) sử dụng (hoặc kèm) tiếng Anh để trao đổi thông tin ở đây được không nhỉ? Đôi khi online bằng đt mà yêu cầu tiếng Việt có dấu thì đúng là quá khó. Hơn nữa nhu cầu của chúng ta còn phải cải thiện nhiều về tiếng Anh trong các lĩnh vực như thế này thì mình nghĩ việc khuyên khích anh em sử dụng tiếng Anh ở đây là rất cần thiết chứ nhỉ???
    Các bác admin/mod vào duyệt dùm em một tiếng về đề nghị naỳ để khỏi lo bị ban nick.

Cảm ơn,
    Ppgas

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Ya. Ai thinhk qui ken uzzzz Ing lis ên đếs fo rumz.

Em ngồi lót dép hóng. Em nghĩ thỉnh thoảng dùng từ tiếng Anh cũng không sao, vì một số từ chuyên ngành không có trong tiếng Việt hoặc dịch ra rất chuối. Có bác nào biết từ Nhu liệu là gì không =))

13. Thành viên đã cám ơn occutit cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 8 lần
           ở 3 bài viết
    Đúng rồi mọi sự đam mê được đầu tư đúng mức đều có thành công. E là dân văn phòng lúc đầu làm được máy chỉ biết ấn nút chạy z lên xuống, xy qua lại thôi k biết làm file để chạy mất cả nửa tháng, rồi cuối cùng cũng tự vận hành đc máy ạ.

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Quay lại chủ đề, em rút được một kinh nghiệm đầu tiên khi đi mua sắm.
    1. Càng bám sát kế hoạch càng tốt để đảm bảo đúng tiến độ.

Chiều nay em dự tính đi mua cái đồng hồ VOM và bob điều khiển nhưng khi về thì... (xem hậu quả đính kèm)
    Nhớ có đọc đâu đó trong một lần khoe sản phẩm của bác Vuthanh, concept design là một con heo quay, nhưng thành phẩm là mót con hổ đang "bước chân lên dõng dạc đường hoàng" (trích trong Nhớ Rừng cua Thế Lữ) -> Thích kiểu concept này.

Cảm ơn,
    Ppgas

Name:	IMG_20140415_125430.jpg 
Views:	219 
Size:	23.4 KB 
ID:	1765

Name:	IMG_20140415_124757.jpg 
Views:	218 
Size:	36.7 KB 
ID:	1766
    Lần sửa cuối bởi ppgas, ngày 15-04-2014 lúc 09:19:55 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hậu quả khó lường , cái tội ham hố ( ham xong rồi hố ) mà nè cho hỏi cái makita ở dưới nhiêu xèng ? biết đâu ham hố giống ông.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Dũng sĩ diệt Spam
    Cám ơn
    418
    Được cám ơn 199 lần
           ở 84 bài viết
    vài xị ah anh Nam ui em cũng dg ham hố nó đêyyyy
    HÃY THEO ĐUỔI ĐAM MÊ, THÀNH CÔNG SẼ THEO ĐUỔI BẠN
    SINH VIÊN NGHÈO HIẾU HỌC
    0969.246.357 -- 0710.246.357.8

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    eh... hàng makita chính hãng loại này không dưới 1.5tr đâu à, vài xị hỏng lẻ chủ thớt mua hàng china copy ????
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    eh... hàng makita chính hãng loại này không dưới 1.5tr đâu à, vài xị hỏng lẻ chủ thớt mua hàng china copy ????
    Thiệt không thể qua mặt được cặp mắt diều hâu của ông Nam này được. Hàng chánh hãng đó, em chỉ cốt show cái gá thôi...
    Thật ra cũng còn vài món nữa nhưng sợ bị trảm vì loãng chủ đề và sợ phải kê khai ngu phí nhiều quá tự mình thấy... nản. Đã vậy còn lôi ra ngồi chụp chụp, bả mà thấy thì... em đành chôn kín giấc mộng này .
    Đến lúc nào mấy món đó đắc dụng một chút (giờ phải cố nghỉ coi sài được vào việc gì), lúc đó thây mình cũng không ngu mấy thi mới show. Hihi...

Mai đi sắm bob, và vom tiếp... giờ phải đọc 'SteppingMotor3 chấm pdf' rồi.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần
           ở 5 bài viết
    Thiệt không thể qua mặt được cặp mắt diều hâu của ông Nam này được. Hàng chánh hãng đó, em chỉ cốt show cái gá thôi...
    Thật ra cũng còn vài món nữa nhưng sợ bị trảm vì loãng chủ đề và sợ phải kê khai ngu phí nhiều quá tự mình thấy... nản. Đã vậy còn lôi ra ngồi chụp chụp, bả mà thấy thì... em đành chôn kín giấc mộng này .
    Đến lúc nào mấy món đó đắc dụng một chút (giờ phải cố nghỉ coi sài được vào việc gì), lúc đó thây mình cũng không ngu mấy thi mới show. Hihi...

Mai đi sắm bob, và vom tiếp... giờ phải đọc 'SteppingMotor3 chấm pdf' rồi.
    bạn cho hỏi cái đế gá máy mài góc đó mua ở đâu ? giá bao nhiêu và khi mua thì nói cái đó là cái gì ?

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Bác dhung,

Em mua cái gá ở bên qlộ 1a, giá 200k. Và có một điều mà khi mua (hàng bãi) mình cảm giác nó sử dụng được vào mục đích gì thì mua, không cần nói gì cả! Nói thiệt đó là món đồ mà em nghĩ không xếp vào ô 'ngu phí'

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần
           ở 5 bài viết
    Bác dhung,

Em mua cái gá ở bên qlộ 1a, giá 200k. Và có một điều mà khi mua (hàng bãi) mình cảm giác nó sử dụng được vào mục đích gì thì mua, không cần nói gì cả! Nói thiệt đó là món đồ mà em nghĩ không xếp vào ô 'ngu phí'
    :-) mình tưởng bác mua mới ở mấy chỗ bán công cụ nên mới hỏi thế, 200k quá ngon

23. Thành viên đã cám ơn dhung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Mấy ngày nay đọc và tổng hợp kiến thức cơ bản về cnc như sau:

Name:	mini cnc router.png 
Views:	25 
Size:	136.4 KB 
ID:	1859

Vừa chia sẽ cho các anh em đang có dự định muốn làm, vừa mong các bác bổ sung thêm.

Sẽ triển khai từ đây

Cảm ơn,
    Lần sửa cuối bởi ppgas, ngày 21-04-2014 lúc 12:06:42 AM.

25. Có 2 thành viên đã cám ơn ppgas cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Hôm nay thứ bảy, dành ít thời gian cafe bạn bè buổi sáng, gia đình buổi chiều+ tối, 'phia' là thời gian của 'riêng một góc trời' .

Cập nhật một chút về đề tài này:
    Đã mua xong:
    - 1 máy vi tính cũ (mới mua sáng nay 500K, chút xíu thử xem có chạy không)
    - 1 BOB (robot3t)
    - 3 driver Vexta
    - 5 stepper motor (3 chính, 2 sơ cua) vexta và ... 5 cái coupling
    - 2 máy phay tay, Makita 380w và 300w
    - 5 kg dây điện các kiểu (rã máy CNC)
    - 3 công tắc hành trình
    - 1 cái e-stop, một cái start
    - 1 biến thế Lioa 220-110-100VAC - 2KVA
    - 1 biến áp nguồn xung lambda 24 VDC -10A
    - 1 máy phay gỗ (cơ) hành trình 400x600mm (sẽ độ lại thành khung router)
    - 2 kg ốc vít lục giác các kiểu
    - 1 mỏ hàn chì (chủ yếu nối dây điện)
    - 1 đống các loại dụng cụ làm việc: đồng hồ VOM, thước kẹp, ê-ke, khoan, máy cưa, máy mài (góc, khuôn, mini...), máy mở vít, khóa lục giác, dụng cụ ta-rô...
    Đặc biệt, bộ phần mềm Mach3 mà bác nhatson cập nhật và hướng dẫn download (xin cảm ơn nhiều)

Wow, tùm lum thứ nhưng vẫn còn thiếu:
    - Vít-me cho 2 trục XY và nguyên bộ Z,
    - 1 cái khoan bàn...
    - và nhiều thứ khác không nhất thiết phái có ngay

... tuy nhiên cái thiếu lớn nhất là kiến thức và kỹ năng -> Rất cần nỗ lực cá nhân, sự đông viên, tư vấn vấn giúp đỡ của mọi người.

Mai update bằng hình ảnh cho nó xôm tụ.

... và cũng rất mong các bác có ghé ngang topic này, vui lòng bỏ chút thời gian tư vấn và góp ý thêm.
    Trên tinh thần học hỏi, các bác cứ thoải mái mà "bình loạn", phê bình, góp ý, em xin ghi nhận hết

Và cảm ơn,

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bác làm đại 1 cái là có kiến thức liền hà ) Kinh nghiệm của em là mới làm thì hay thích làm to, nhưng em nghĩ bác nên làm 1 cái nhỏ trước. Cái nhỏ em ráp 2-3 ngày xong nhưng cái to em ráp cả mấy tuần chưa xong nữa

28. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CKD project - Chế tạo máy mini CNC Router - 170x200x60
    Bởi CKD trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 01:30:31 PM
  2. CKD project - Chế tạo máy mini CNC Router - 400x600x120 V.1
    Bởi CKD trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 28
    Bài viết cuối: 18-12-2016, 05:33:08 PM
  3. Hãy bắt đầu từ sự đơn giản