1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: 2 phase vs 5 phase

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết

2 phase vs 5 phase

Chào các bác,

Hiện tại máy CNC của em dùng 2 pha để phay gỗ. Tuy nhiên theo quảng cáo của Oriental Motor thì 5 pha tốt hơn. Tuy nhiên theo em được biết thì 2 pha driver gần đây khá ổn nên có thể ngon hơn 5 pha?

Em đang làm 1 máy mới, bự hơn, khoảng 120cmx80cm, phay nhôm & gỗ. Tình hình là ra Nhật Tảo, 2 pha ngon đã bị hốt hết, còn toàn 5 pha. Theo kinh nghiệm các bác, mình nên dùng 2 pha hay 5 pha?

Cảm ơn các bác!

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    đồ mới 2 phase rẻ hơn 5 pháe
    hiệu năng 5 phase > 2 phase

đồ cũ thì cứ phải thử, có microstep 5 phase rồi thì chiến 5 phase thôi ah

b.r

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    em từng ra nhật tảo , và bãi quận 8 thì thấy: về cơ bản con nào ngon các cao thủ trên đây đã lượm hết, (có lần về tra được use manual của một con biến tần ngon ngon đến lúc ra thì đã bị lượm, không rành về điện nên tra trước cho chắc cú sợ ôm hàng vợ la). còn motor 5 pha thì bác kiếm driver trước rồi hãy lượm motor vì chưa mua thì còn đó chứ hổng ai mua đâu mà lo, nghe nói driver 5 pha thì mắc và khó kiếm lắm. còn không thì cho số điện thoại đi hôm nào hên hên ra bãi thấy đang rã máy thì gọi cho vì mình thấy lúc đó dễ ôm cả bộ hơn.
    -ặc viết xong mới biết bác chế được driver 5 pha rồi , sorry nha . em ngựa non háu đá
    Lần sửa cuối bởi cuong, ngày 15-04-2014 lúc 05:07:00 PM.

4. Thành viên đã cám ơn cuong cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    bác ấy chế được rồi nhưng chạy ngon hay không thì hạ hồi phân giải , hôm qua thấy rã máy bên quận 8 có vài con 5 pha vexta mặt bích 86 mà hỏng mua vì không rành nó, với lại xài quen 2 pha rồi nên không quan tâm, thôi thì sau này thấy có gì viết lên đây các bác tranh thủ trốn việc chạy ra đó nhé, nhà em gần nên đi xoành xoạch hàng ngày. Ở bãi cuối của anh Quẹo đang có bán mấy bộ 5 pha mycom , mặt bích 60 điện 110VAC , các bác nào quan tâm thì hốt đi , giá tầm 900-1tr 1 bộ cả drive và động cơ đó

.... hehehe trước khi báo cho các bác biết thì em hớt bọt rồi . Mà dạo này em ít mua, chủ yếu làm việc từ thiện cho vài bác trên đây không à
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hix, lam cai driver 5 pha oải lắm các bác. Dilemma của em là em có 1 đống driver 2 pha nhưng ko co motor xịn & một đống motor xịn 5 pha nhưng ko co driver

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    @ Gamo bác muốn con 2 pha xịn nào ? yêu cầu ? xịn thì giá cao à.
    ---- tháng trước thấy mấy sọt động cơ bước 2 pha toàn của USA không , giá chỉ 80K 1kg , dự tính vài ngày mới mua tự nhiên nó sang bãi luôn thế là chậm 1 bước, còn bây giờ thì mấy cái đó nó bay lên bãi của anh Triều trên Biên Hòa , chổ trụ sở toyota vào hẻm thì phải... chẳng nhớ lắm..
    ---- sdt của anh Triều là 0913650007 cứ liên lạc hỏi xem còn không nhé , toàn hàng xịn pacific , ampere cực cao , chạy cực ngon , vì có dùng qua đánh giá mấy em đó cỡ step syn sanyodenki không đó nha. size 57 đến 86 luôn , còn có nhiều con dính luôn khớp nối trên đó hehehe lời to, ai mua về nhớ để lại em vài con nhé.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 15-04-2014 lúc 08:13:25 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

8. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Xin va gia re ay chu, em la sinh vien ngheo ma )

Huhu, nghe bác kể mà chảy nước miếng, để gọi anh Triều xem sao

Update: em iu bác Nam thía ) để mai qua ông Triều xem còn hàng ko
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 15-04-2014 lúc 08:45:01 PM.