1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 26 của 26

Chủ đề: Ghép tia laser CO2 40W

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, bữa nào bác ráp xong em qua thỉnh giáo mới được

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 77 lần
           ở 40 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, quên mất, thế ko rõ là điểm hội tụ nhỏ nhất khoảng bao nhiêu hả các cụ?

Trong trường hợp em dùng tia laser để hàn chì (kích thước vùng bột chì thiếc chỉ khoảng 0.25mmx0.5mm) thì ko rõ nó có chảy ko ta? Ngoài ra nó có làm cháy con IC cần hàn ko?
    Tia laser chắc tầm 0.05, cắt mica em thấy hao tầm 0.1 phôi.

3. Thành viên đã cám ơn Tien Manh cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, vậy khi mình cắt thì nó chỉ cắt tại điểm hội tụ thôi hay cắt cả các vị trí xung quanh hả bác?

Hình như đa số các máy CNC Laser ngoài tiệm đều ko có trục Z?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 15-10-2015 lúc 08:24:14 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Tất cả các con laser cắt phi kim mà em thấy qua.. đều không thể chỉnh cao độ được khi làm việc. Mấy con cực cao cấp có được tính năng dò mặt phôi phi kim được hay không thì chẵng rỏ.

Một số con cắt kim loại, inox mỏng nhưng cũng chẵng có tính năng dò mặt phôi, chủ yếu cho nó tiết kiệm và rẻ tiền. Ngon hơn tẹo có THC dò mặt phôi nên focus được phôi bị cong.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hello các cụ,

Em chán CNC Router tính chuyển sang CNC Laser. Do nhà chật nên tính chơi laser 40W nhưng các lão khuyên 40W cắt mica 10ly chuối lắm. Lão CKD có khuyên là cần thì dùng 2 con 40W ghép tia lại thành 80W? Thế em search một vòng thì ko thấy chú nào ở VN đả động đến chuyện ghép tia hết.

Em nhờ các cao thủ chỉ giáo giùm từ đầu với:
    1. Mình chơi laser CO2 thì nguyên bộ kit cần những gì?
    2. Nếu chơi 2 con 40W thì ghép với nhau ra sao? So với chơi con 80W thì thế nào?
    3. Em tính ko dùng bộ điều khiển của Chị Na mà tự xử lấy. Ko rõ mình điều khiển bộ phóng laser như thế nào?
    Món này e chơi mấy năm nay rồi, biết sử dụng thôi chứ ko chế cháo gì:
    1. Không biết bác nói bộ kit đây là phần cơ hay điện. Máy của mình 60w - china, gồm:
    - Trục XY, bàn tổ ong phẳng;
    - Hệ thống hút khói (vừa có công dụng hít vật liệu cắt luôn): công suất 15m3/min; hút khói từ bàn tổ ong; hệ thống máy nén khí tầm 300w đi ống đến ống cắt đầu cuối.
    - Hệ thống phóng laser gồm: ống phóng với đường kính và chiều dài tùy theo công suất, có 2 giá đỡ để cân chỉnh song song với bàn tổ ong, có thùng nước làm nguội (?) với bơm nước có ống dẫn vào ống phóng ; các kính phản xạ (dẫn hướng, trong trường hợp máy mình là 03), 01 hội tụ (nằm trong ống cắt đầu cuối); đầu cắt đầu cuối có bát để điều chỉnh độ cao so với phôi cắt, có ống dẫn khí (máy nén 300w ở trên) để làm nguội nhanh vết cắt và tránh cháy phôi cắt.
    - Phần điều khiển có main chính, 2 driver XY, màn hình LCD, nguồn máy, nguồn ống phóng laser. Nguồn cho ống phóng có 1 dây điều khiển nối với main (chút mình sẽ post nguồn này, vì đang bị hư nhờ các bác tư vấn ).
    Các bộ kit cho ống phóng, điện đều có bán lẻ hình như có 1 số bác rao trên này á.
    2. Theo mình, nếu nhu cầu của bác là 80w, nên chơi 01 bộ 80w luôn cho lành.
    3. Không biết

8. Có 2 thành viên đã cám ơn ABCNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Về cân chỉnh tia vuông góc với phôi khi máy đã có thể hoạt động (coi như lắp dựng kết cấu đã chuẩn), thì có 2 bước: bước 01 điều chỉnh: tuần tự dùng băng keo giấy (dễ cháy) dán ở kính phản xạ 1 gần ống phóng nhất, bắn tia, cân chỉnh ống phóng và bát của kính phản xạ 1 cho đến khi vết cháy ở tâm vòng tròn (trên bộ kit kính phản xạ); tiếp theo với trục Y, bắn tia ở vị trí 2 điểm đầu và cuối hành trình, cân chỉnh bát kính phan xạ 2 cho đến khi 2 vết cháy nằm ngay tâm vòng tròn và trùng nhau. Tương tự ở trục X.
    Lưu ý cẩn thận khi sử dụng.
    Tới thời điểm này thì tia đã ok nhưng nhiều khả năng không vuông góc với bàn tổ ong (gá phôi) nên phải làm thêm bước 2 tinh chỉnh. Vẫn sử dụng băng keo giấy dán ở lỗ thoát tia cuối cùng tại đầu cắt, cân chỉnh 2 giá đỡ ống phóng cho đến khi vết cháy tại tâm vòng tròn của lỗ thoát. Sau đó có thể làm lại bước 1, bước 2 cho đến khi mọi thứ chính xác nhât như mong muốn.
    Việc cân chỉnh độ cao so với phôi tùy vào kính hội tụ, hỏi khi mua là xong; và có thể phóng thử để lấy chiều cao phù hợp tại điểm cắt có nét gọn, mạnh nhất.

10. Có 3 thành viên đã cám ơn ABCNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Lắp ghép khử zơ cho thanh răng, bánh răng.
    Bởi Luyến trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 11-12-2022, 08:04:17 PM
  2. Nhôm định hình ghép khung máy
    Bởi titanhnc trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 16-12-2015, 09:43:00 PM
  3. phần mềm cam- hỗ trợ làm mộng ghép gỗ
    Bởi nhatson trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 06-09-2015, 12:04:46 PM
  4. C frame MINI lắp ghép
    Bởi Mạnh Tường trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame