1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 64

Chủ đề: Máy H cắt formex ...

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết

Máy H cắt formex ...

Chào tất cả ACE diễn đàn!

Em biết đến diễn đàn một thời gian gần đây mới tham gia. Thấy box máy H đìu hiu quá nên post con máy H đang vẽ theo mẫu máy bên công ty em cho các ACE chém.
    Máy mình lấy làm mẫu kết cấu thép tấm hàn, hành trình X300 Y500 Z200, độ cững vững khá cao do tỉ lệ khoảng cách ray, block hợp lý, ray size 25 vít me 28 và 25 bước 5 cắt formex ngọt sớt kà kà.

Show từng phần cho ACE chếm ạ.

Chân đế.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Chan de.png 
Views:	4 
Size:	388.5 KB 
ID:	37212

Bệ trục X.

Name:	Be X.png 
Views:	2 
Size:	559.8 KB 
ID:	37213

Trụ H ạ.

Name:	Tru H.png 
Size:	552.6 KB 
ID:	37217

Lắp ghép sơ bộ nó thế này ạ.

Name:	Ghep01.png 
Views:	3 
Size:	565.9 KB 
ID:	37218Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Ghep02.png 
Size:	582.7 KB 
ID:	37219Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Ghep03.png 
Size:	560.8 KB 
ID:	37220Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Ghep04.png 
Views:	1 
Size:	510.9 KB 
ID:	37221

Mass 416kg hành trình x300 y600 z200 (em kéo dài y thêm 100 so với máy mẫu ạ) dự là hoàn thiện toàn bộ dàn cơ tầm trên 500kg.

Name:	Ghep05.png 
Size:	341.2 KB 
ID:	37223

Mới show được thế mọi người chém, ghóp ý thoải mái nhé.
    Khi nào chốt, khởi công bác nào cần bản vẽ em gửi cho (Solidworks 2007 nhé)

2. Có 6 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 160 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Chào tất cả ACE diễn đàn!

Em biết đến diễn đàn một thời gian gần đây mới tham gia. Thấy box máy H đìu hiu quá nên post con máy H đang vẽ theo mẫu máy bên công ty em cho các ACE chém.
    Máy mình lấy làm mẫu kết cấu thép tấm hàn, hành trình X300 Y500 Z200, độ cững vững khá cao do tỉ lệ khoảng cách ray, block hợp lý, ray size 25 vít me 28 và 25 bước 5 cắt formex ngọt sớt kà kà.

Show từng phần cho ACE chếm ạ.

Mới show được thế mọi người chém, ghóp ý thoải mái nhé.
    Khi nào chốt, khởi công bác nào cần bản vẽ em gửi cho (Solidworks 2007 nhé)
    hic, lấy súng bắn voi để giết chuột hỏi sao không ngọt

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Dạ tại đợt này thất nghiệp nên dảnh dỗi lên diễn đàn học hỏi và chia xẻ cùng mọi người, sau là muốn DIY một con máy mới cho dự án khởi nghiệp của em ạ (đi làm lười quá nên bị đuổi việc thất nghiệp rùi bác ạ )
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 04-05-2017 lúc 10:23:59 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Tuyệt quá bác ạ
    Mấy bác tăm tia chế máy H có một điểm lưu ý mà nhiều bác hay không để ý.
    Để tiết kiệm không gian, đa phần đều muốn tăng hành trình X và giảm hành trình Y. Nhưng như thế dể dẫn đến trục X sẽ yếu đi. Như thiết kế của con máy này mình thấy rất cân đối. Liên kết và kết cấu XY rất Ok.

Mỗi tội nếu quá trình thi công không được kiểm soát chặt, không qua khâu thường hóa thì có thể khi gia công nó sẽ tích ứng suất và gây vặn soắn khó kiểm soát. Không biết bác chủ đã có phương án thi công cho nó chưa?
    Trong những kết cấu kiểu này, cái em lo nhất là khâu ứng suất nội sau khi hàn các liên kết. Cái này rất khó kiểm soát và trong điều kiện thi công thông thường thì rất khó triệt tiêu được ứng suất này. Chính vì vậy mà em ít khi làm mấy con H to to, chỉ làm mấy con be bé & nhất là quá trình gia công chi tiết hạn chế sinh nhiệt. Mấy con em làm thường chọn phương pháp thi công là cắt dây (wire EDM) và mài.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Thử ứng suất cái khung nhìn xanh xanh đỏ đỏ cho đẹp cụ ơi. Để xám ngoét nhìn chán chết.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi goldsea Xem bài viết
    Dạ tại đợt này thất nghiệp nên dảnh dỗi lên diễn đàn học hỏi và chia xẻ cùng mọi người, sau là muốn DIY một con máy mới cho dự án khởi nghiệp của em ạ (đi làm lười quá nên bị đuổi việc thất nghiệp rùi bác ạ )
    Dân lười mà ngày xưa học tài tử là phải vào phòng R&D thì mới có chỗ đứng. Mấy thằng lười hay nghĩ ra cái vẹo tối ưu làm cho nó lười thêm. Mấy ổng sếp thích điều này.
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 04-05-2017 lúc 10:39:23 AM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ghê quá .....vụ hàn này phải thỉnh thấy Hói rồi . Đã có khung ngon vấn đề gia công sao đây cho nó dễ dàng mới là vấn đề lớn , tìm nơi có cái máy phay giường lớn có đầu phay bẻ góc nữa thì khỏe ( tầm anh em mình khó tìm ra con máy 5 trục kích thước to à )
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    @ CKD.

Thanks bác đã ghóp ý, ứng suất khung mới hàn hay đúc đều có ạ, việc sử lý theo sách vở là để vật liệu tự ổn định (tầm nửa năm với khung đúc) hoặc nhiệt luyện bằng cách ủ ở nhiệt độ tầm 300 độ trong khoảng 48h gì đấy. Bên em thì giám đốc bảo chúng mày cứ hàn đi, khi hàn thì một đứa khò nóng tấm nào dày từ 20mm trở lên, sắp xếp thời gian để hàn hoàn thành 1 kết cấu trong một lần, tránh tình trạng hàn nhiều lần để khung bị nguội ạ. Nhiều khi hàn cái khung nó nóng phỏng tay phải thay nhau hàn ạ. Được cái bản mã được cắt và phay cạnh chuẩn cộng với cách xếp hình thông minh (phần lớn là hàn T không phải vát mép mối hàn ạ).
    Sau khi hàn thì xếp em cho lên xe chắc sử lý theo phuơng án ủ nhiệt luyện anh ạ. Bên em làm đột dập nên tôi SKD11 với ủ nhiệt luyện ngay trong KCN luôn, cty đó của mấy thằng tàu ạ.
    Gia công thô bao gồm phay cạnh, mặt, khoan lỗ , taro theo bản vẽ sau đó mới mài trên máy mài 1300x400x350. Em đang bí khoản mài nếu tự làm máy ạ chứ mấy con phay giường gần nhà em nó phay như shit ấy, bên công ty thì không nhờ vả được j, bọn em ra vào xưởng còn bị kiểm tra lên xuống nói gì đem mấy tạ sắt vào !!!
    Việc mài vuông góc khi làm ở cty thì em cắt dây mấy cái dưỡng cho trục X khi mài bằng SKD11 thải từ mấy cái khuôn cũ, thép được ủ khi cắt dây không bị cong vênh biến dạng chứ CT3 vừa cắt ga xong cho vào cắt dây không biết bài nó cong đứt dây luôn (do ứng xuất).

@Solero.
    Ý bác là thế này ạ. Xấu lắm méo nhề kà kà...

Name:	Cosmos.png 
Size:	574.2 KB 
ID:	37228
    Cái Cosmos của em bị lỗi cụ ạ, hiện tại chỉ phân tích được từng part thôi, chạy hay bị out lắm.
    Em hay dùng cái này, đặt lực xem biến dạng thôi, thấy yếu chỗ nào thì gia cố chỗ đó, em không phải dân gốc cơ khí nên mấy cái số má bên cơ khí xem là chính. Thực tế học hỏi nhanh hơn thời gian đâu mà đua với mấy lão cơ khí học mấy năm đại học cộng 30 năm làm việc như ông bác giám đốc bên em. Nghĩ cũng tiếc cho bác ấy, một tay gây dựng cty nhưng mấy thằng con ko đứa nào theo nghiệp bố, chả làm được j nên hồn...

11. Có 2 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Thử ứng suất cái khung nhìn xanh xanh đỏ đỏ cho đẹp cụ ơi. Để xám ngoét nhìn chán chết.
    Muốn tính ứng suất, solidworks phải vẽ thành 1 khối. Trong môi trường Ass không biết có tính được hay không.
    Không biết solidworks có plug-in tính ứng suất sau khi hàn không nhỉ?
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Muốn tính ứng suất, solidworks phải vẽ thành 1 khối. Trong môi trường Ass không biết có tính được hay không.
    Không biết solidworks có plug-in tính ứng suất sau khi hàn không nhỉ?
    Có đấy bác nhưng em không biết sài kà kà. Giả lập là 1 chuyện còn quy trình hàn thực tế thế nào lại là chuyện hoàn toàn khác.
    Em kể bác nghe về tổ trưởng bên em hàn cái cổng công ty tầm 8 mét lúc em mới vào làm. Lúc đó đã cầm que hàn bao giờ đâu chứ chưa nói đến hàn nên khi thấy ông ấy hàn thì chú ý học lắm. Thấy bác ấy cứ chấm chấm chỗ này lại nhảy một đoạn lại chấm chấm chỗ khác rồi lại quay về hàn gần chỗ cũ, trời thì nắng nóng em xem cũng vãi mồ hôi bực quá hỏi ông ấy dạy kiểu éo j mà không ngồi một chỗ mà hàn lần lượt, việc j phải nhay choi choi thế "ông dạy đểu tôi à". Ông ấy không nói j bảo cứ xem đi rồi chủ nhật mày cắt dây khuôn tao dạy cho cách hàn. Nhờ đó em biết hàn luôn luôn cong vênh, phải biết cách hàn làm sao để hạn chế điều đó, nếu hình dung cái công hình chữ nhật có nhiều ô vuông nhỏ giống như tấm lưới sắt thì mối hàn sẽ là điểm giao nhau của các sợi dọc và ngang, cho giao nhau sẽ lồi lên hoặc lõm xuống nhưng tổng thể tấm lưới khi căng ra nhìn vẫn phẳng phải không. Đó là quy trình hàn, một thợ hàn giỏi khi nhìn vào một kết cấu cần hàn trong đầu họ sẽ định hình được cách hàn kết cấu đó như thế nào, cái này cần nhiều kinh lắm ka ka

14. Có 2 thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Máy đẹp, kết cấu cực khôn ạ, dưng thiếu phần để lắp chắn bui và máng nước. Bác nên chỉnh tẹo không sau này mà phay kim loại nước nó chảy tòe loe.
    Lúc nào bắt đầu làm bác up lên, em đánh số thứ tự, bác hàn theo không bị vênh đâu ợ, em đã đánh số cho một bạn chưa biết hàn, hàn cái cổng 22m cong dưới 1 ly roài, cái vụ này dễ thôi ợ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

16. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    @ Tuấn.
    Dạ đa tạ bác, khoản hàn em còn gà lắm. Được bác chỉ tay cho còn gì bằng, lúc nào triển em báo bác ạ.

Cái dự của em chắc lâu đấy. Theo sách dậy hàn xong để nửa năm cho ổn định vật liệu mới gia công. Bác có cách nào mách em đốt cháy giai đoạn không ạ?
    Cái máy khủng của bác post bị mất hết ảnh rùi. Em muốn học bác cách làm che ray với vít me mà hổng còn hình.
    Vụ dầu tưới nguội em định làm 2 cái thùng đặt dọc cạnh máy hứng nước từ bàn T chảy xuống luôn. Chủ yếu phay formex mô hình chắc không dùng mấy kà kà
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 04-05-2017 lúc 01:32:39 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    ghê quá .....vụ hàn này phải thỉnh thấy Hói rồi . Đã có khung ngon vấn đề gia công sao đây cho nó dễ dàng mới là vấn đề lớn , tìm nơi có cái máy phay giường lớn có đầu phay bẻ góc nữa thì khỏe ( tầm anh em mình khó tìm ra con máy 5 trục kích thước to à )
    Bên em có máy 5 chục đó bác (năm chục triệu ấy).

Em dự thế này bác Nam xem ok không.
    Chân đế đem lên phay giường phay 2 cạnh và mặt bắt ray, mặt bích trụ H sau đó vứt lên máy mài tinh mặt bắt ray và trụ H, phần gân giữa khoanh tròn đỏ cũng được mài có cost bằng mặt bắt ray em làm gối dạng FK như mấy con công nghiệp đó ạ.

Name:	Goi Fk.png 
Size:	168.3 KB 
ID:	37233

Name:	Chan de.png 
Views:	0 
Size:	445.6 KB 
ID:	37232.
    Nẹp định vị ray em tính khoan 1 hàng bên hông bắt nẹp vào, thanh còn lại ăn theo ạ. Em thấy khó phần mài vuông trục X thôi bác ạ.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Hết ngày làm việc được thế lày. Tạm thời thế đã, các bác xem góp ý gạch đá thoải mái, em gom lại đổ bê tông vì cân nặng dàn cơ em nó có 470kg vẫn nhẹ quá các bác nhể.

Name:	01.jpg 
Size:	310.4 KB 
ID:	37234Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	04.jpg 
Size:	320.8 KB 
ID:	37235Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Lap ghep.jpg 
Size:	282.1 KB 
ID:	37236Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Lap ghep2.jpg 
Size:	253.1 KB 
ID:	37237
    Lần sửa cuối bởi goldsea, ngày 04-05-2017 lúc 05:13:42 PM.

20. Thành viên đã cám ơn goldsea cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    thường thì em thấy tình cs cắt gọt > truc z > tính body

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    thường thì em thấy tình cs cắt gọt > truc z > tính body
    @ nhatson.

Thực sự thì khoản tính toán ấy em mù tịt bác à. Em tham khảo bản CAD máy mẫu kết cấu bằng thép hàn rồi copy sang máy của mình. Máy mẫu khá cững vững chạy 3D khuôn dập vuốt ăn đứt con Fanuc 6m cùi bắp chỗ em làm, feedrate và gia tốc cực kì tốt, spindle Er25 dao max 16 phang ầm ầm ấy. Em nghĩ do phần thân, đế nó cứng vững, phần chuyển động cứng nhưng nhẹ nên vận hành linh hoạt và êm ái ạ

Em dùng solid vẽ lại khung mẫu dùng cosmos áp lực vào xem biến dạng khung thế nào để gia cố các điểm yếu thôi chứ không có j cao siêu cả ạ. Thực sự em cũng cảm thấy phần Z hơi nhỏ con so với các phần còn lại. Em cũng đang tham khảo kết cấu ray kẹp bên hông Z máy phay giường Lydragon của bác Luyến nhưng nghĩ lại có cần thiết phải to, nặng hơn nữa không khi đã xác định mục đích gia công của máy và spindle kẹp dao nhỏ.

Em vẫn theo dõi dự án dần xây của bác, chúc bác nhiều thành công cho em và mọi người học hỏi.
    Thanks!

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    í em thân máy gấu, cần có con spindle tương xứng, ngày xưa ko có công cụ tính toán nên làm dư nhiều, giờ tính được có thể tk kha khá

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    í em thân máy gấu, cần có con spindle tương xứng, ngày xưa ko có công cụ tính toán nên làm dư nhiều, giờ tính được có thể tk kha khá
    Đơn giản mà bác.
    Sơ sơ nó thế lày

1. Thiết kế ok
    2. Áp vật liệu: Sắt, đồng, nhôm .... trong thư viện nó có nhiều lém
    3. Chọn điểm liên kết: Ví dụ như cái vai X của em gắn với trụ H ở mặt dưới

Name:	Untitled.png 
Size:	323.5 KB 
ID:	37239
    4. Áp lực tác động vào vị trí bắt ray trượt

Name:	Untitled1.png 
Size:	304.4 KB 
ID:	37240
    5. Độ lớn của lực ở đây em cho bừa là 1000000 = 1e+006 sau đó run để xem kết quả

Name:	Untitled2.png 
Size:	306.2 KB 
ID:	37241
    6. Phần nào mầu đỏ là biến dạng nhiều ạ

Name:	Untitled3.png 
Size:	397.9 KB 
ID:	37242
    Cái này em hay dùng kiểm tra biện dạng khuôn dập để hạn chế nứt khuôn mặc dù có áo khuôn ép nóng bên ngoài rùi.
    Em phục các bác trước kia thiếu thốn mà còn làm được máy. Bây giờ bọn em có chỗ để học hỏi ạ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    lúc chạy lực nó đâu có tác động hết trục x như vậy ợ
    và lực giữ nó cũng ko hết bề mặt vậy được ợ?

trục x em nghĩ nó nằm trên 4 con trượt, còn mặt bắt trụ nó chỉ chịu lực ở chổ mí con ốc thôi
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 04-05-2017 lúc 09:15:03 PM.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 39 lần
           ở 22 bài viết
    lúc chạy lực nó đâu có tác động hết trục x như vậy ợ
    và lực giữ nó cũng ko hết bề mặt vậy được ợ?
    Cái này là em ví dụ thôi bác ạ. Đi vào chi tiết phức tạp hơn nhiều, lực tác đông 2 thanh ray qua 4 block chuyền vào bệ X qua bề mặt ghép ray -> đến mặt bích ghép với trụ H -> kéo 6 con M12. Thực tế em e là mấy con bu lông tèo trước và mối hàn bị xé ạ.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-04-2017, 11:38:17 AM
  2. Xin được chỉ giáo làm file cắt CNC để tiết kiệm thời gian máy cắt
    Bởi hngnhtsng trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 18-12-2016, 09:26:19 AM
  3. Các hãng dây cắt máy cắt cnc
    Bởi Salesvinhhao trong diễn đàn Máy cắt dây CNC (EDM)
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-06-2016, 10:57:41 PM
  4. Bán máy chế biến gỗ phay, cắt, bào, cắt ván
    Bởi ToanCN trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 18-08-2015, 10:21:30 AM