1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 71

Chủ đề: JMC và Leadshine hai em này chọn em nào?

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Bạn nào có motor JMC có thể mở cái đít cho em nghía cái được không a. Nghía xong là em có thể ra quyết định chọn lựa JMC hay Leadshine ngay và luôn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

2. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Bác nào chưa cưới vợ mau qua học bác CKD

4. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bạn nào có motor JMC có thể mở cái đít cho em nghía cái được không a. Nghía xong là em có thể ra quyết định chọn lựa JMC hay Leadshine ngay và luôn.
    mở ra đảm bảo cụ chọn leadshine

6. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác cũng cao thủ thật chỉ cần nhìn đít là biết mắn đẻ (đẻ ra tiền a nha) hay không. Đít vợ mình mình coi, đít vợ người ta chắc khó coi lắm bác ơi.
    Thêm dáng cho bác đón đây.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TB2.HBfbVXXXXbBXXXXXXXXXXXX-323826655.png 
Views:	0 
Size:	323.9 KB 
ID:	14813Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TB2WxxebVXXXXboXpXXXXXXXXXX-323826655.jpg 
Size:	159.2 KB 
ID:	14814Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TB2x7tobVXXXXanXXXXXXXXXXXX-323826655.png 
Size:	272.8 KB 
ID:	14815Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TB21sNpbVXXXXabXXXXXXXXXXXX-323826655.png 
Views:	1 
Size:	158.2 KB 
ID:	14816Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TB24SpcbVXXXXczXpXXXXXXXXXX-323826655.jpg 
Size:	175.4 KB 
ID:	14817

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Bác í muốn xem cái đĩa encoder bằng thép, bằng thủy tinh hay bằng đĩa nhựa mỏng dính của LSh mà.
    Thanks.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Em biết! cái này tháo không khéo thì tiêu liền phải có nghề mới dám chơi. Nên em nghĩ đít vợ người (đừng nghĩ bậy, đít motor a nha) ta không cho mình xem đâu! cho em hỏi cái Encoder này bằng thủy tinh tốt nhất phải không a? Em đã thấy 1 em bằng thủy tinh bị vỡ. Nhà sản xuất đã để hình cây búa gạch chéo rồi mà vẫn lấy búa gõ vào cho bể chơi.
    Lần sửa cuối bởi hieunguyenkham, ngày 24-12-2015 lúc 08:48:57 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Có cái gì đâu bác, chỉ tháo 4 con ốc, rồi nhòm phát, ráp lại
    Thanks.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    mở ra đảm bảo cụ chọn leadshine
    Bác nhatson cho đáp án luôn đi! bằng nhựa hả bác?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hieunguyenkham Xem bài viết
    Bác nhatson cho đáp án luôn đi! bằng nhựa hả bác?
    encoder tốt giá cỡ 100usd > giá 1 bộ step closed loop china ko đủ để dùng encoder tốt
    leadshine thì bằng PHIM, JMC còn rẻ mạt hơn.... em ko nghĩ là nó có cái encoder xịn hơn

phim ko hẳn là dỏm, nhiều DC motor của US cũng dùng phim, có điều với step PHIM ko ổn vì step closed loop hoạt động cường độ cao > nóng > wéo phim

giá/hiệu năng hợp lí cứ chơi thôi, nó ko hư ngay được, hư encoder thì thay cái khác rồi chạy típ

thay thế em thây mấy con CUI encoder này giá hợp lí

http://www.cui.com/parametric-search...nents/encoders

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 24-12-2015 lúc 09:41:03 AM.

13. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Thời gian chạy máy khoảng 10-12h/ ngày, không liên tục nữa, vốn ít nên phải tính toán kỹ chi phí vì vậy mới làm phiền các bác. Mà encoder bị hư thì motor có chạy được không bác.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hieunguyenkham Xem bài viết
    Thời gian chạy máy khoảng 10-12h/ ngày, không liên tục nữa, vốn ít nên phải tính toán kỹ chi phí vì vậy mới làm phiền các bác. Mà encoder bị hư thì motor có chạy được không bác.
    em trả lời các câu hỏi thuần tuý về kỹ thuật, ko đề cập tới việc kinh doanh,
    còn bạn đề cập tới kinh doanh thì mỉnh trả lơi ngắn gọn là chưa kinh ngiệm vốn vậy thì típ tục bỏ ống, đi cày lấy vốn + kinh ngiệm ròi hay khỏi nghiệp

nhiều người trên này sẵn lòng giúp bác khắc phục sự cố, nhưng ko mấy người sẵn lòng để trả lời + chịu trách nhiệm về việc tư vấn khỏi nghiệp đâu ợ
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 24-12-2015 lúc 10:10:13 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nói tính toán kỹ nên mình xin hỏi lai.
    - Step thường và step closed loop (hbs) khác nhau chổ nào?. Step thường dùng đúng công suất & tốc độ thì cũng chẵng chạy sai được.
    - Step thường và closed thì cái nào dễ dùng & bền bỉ hơn. Chắc step thường rồi. Mấy con như alpha (cũ quá so sánh cũng khó) hay hbs. Nhận thấy trên diễn đàn này không ai dám bảo là bền bỉ theo năm tháng. Hoặc nếu có thì cũng có điều kiện kèm theo, kiểu như motor không được nóng quá 60° chẵng hạn.

Quay lại bài toán chi phí. Nếu mọi thứ đều mua mới thì hbs có thể tăng khoảng 50% cho motor & driver. Nếu mua cũ thì chênh lệch còn nhiều hơn.
    Xét về tuổi thọ thì hbs lại rủi ro cao hợn
    Xét về ổn định thì với mình là gần như nhau. Mình dùng hbs vì yếu tố thu hút khách hàng là chính. Còn chạy nhanh hay không sai chỉ là yếu tố phụ. Vì nhiều con máy chạy step thường vẫn cày cuốc ngày đêm.

17. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Sẹc vồ đi các cụ :x :x :x

Ủa, mà ở đây có cụ nào dùng HBS ko? Nghe đâu chạy lâu quá nó nóng con encoder bị "quéo"?

Về vụ closed loop hay open loop thì vụ chính xác chỉ là 1 phần. Trong quá trình chạy, step bị sai số 1-2 bước là chuyện bình thường & khi quay tới quay lui sẽ tự khớp => step thường coi vậy chứ khá chính xác.
    Tuy nhiên 1 cái nữa là torque. Khi có closed loop thì driver đoán khá chính xác vị trí (luôn có sai số) => tạo ra torque vector phù hợp => torque tốt hơn open loop.
    Nhưng nghe vụ encoder dùng phim thì hơi ớn vì nghe các tên sư phụ chê là encoder dùng phim chạy nhiều dễ toi.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 24-12-2015 lúc 02:01:45 PM.

19. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Sẹc vồ đi các cụ :x :x :x

Ủa, mà ở đây có cụ nào dùng HBS ko? Nghe đâu chạy lâu quá nó nóng con encoder bị "quéo"?

Về vụ closed loop hay open loop thì vụ chính xác chỉ là 1 phần. Trong quá trình chạy, step bị sai số 1-2 bước là chuyện bình thường & khi quay tới quay lui sẽ tự khớp => step thường coi vậy chứ khá chính xác.
    Tuy nhiên 1 cái nữa là torque. Khi có closed loop thì driver đoán khá chính xác vị trí (luôn có sai số) => tạo ra torque vector phù hợp => torque tốt hơn open loop.
    Nhưng nghe vụ encoder dùng phim thì hơi ớn vì nghe các tên sư phụ chê là encoder dùng phim chạy nhiều dễ toi.
    con nào cày nhiều mà ko toi ko cụ ga?

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    em trả lời các câu hỏi thuần tuý về kỹ thuật, ko đề cập tới việc kinh doanh,
    còn bạn đề cập tới kinh doanh thì mỉnh trả lơi ngắn gọn là chưa kinh ngiệm vốn vậy thì típ tục bỏ ống, đi cày lấy vốn + kinh ngiệm ròi hay khỏi nghiệp

nhiều người trên này sẵn lòng giúp bác khắc phục sự cố, nhưng ko mấy người sẵn lòng để trả lời + chịu trách nhiệm về việc tư vấn khỏi nghiệp đâu ợ
    Chịu trả lời cho em là em mừng rồi. Em nói ra những yêu cầu để lựa chọn thiết bị phù hợp hơn. Chứ giết vịt mà mang con dao mổ Trâu thì phí lắm bác ơi. Chứ em đâu kêu các bác chịu trách nhiệm đâu.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    câu trả lời sẽ huề vốn là thế này
    HBS hay HBSS gì cũng rứa, HBS leadshine trong ngoại quan tử tế hơn JMC
    cả hai đều có những rủi như nhau

yếu tố quan trọng của cái máy là phần cơ khí, cơ khí ngon mới quan trọng, co khí ngon rồi em sure bác ko care tới chuyện chênh nhau vài triệu tiền đồ diện, vì .. đồ cơ khí tốt ko chênh nhau vài trăm nghìn

23. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Em cũng nghĩ đồ rẻ chắc chắn là không có đồ tốt. Ví dụ môt cây thanh răng nghiêng ở Trung Quốc có 3 mức giá khác nhau 120 tệ = 420 K , 85 tệ = 300K , 60 tệ =210K, nói chung là đáp ứng mọi nhu cầu. Ở Việt Nam bán 350-450 K chắc chắn là họ không nhập loại đầu rồi mà còn nói là hàng Đài Loan nữa mới ghê (Xin lỗi mấy bác bán hàng nha, có sao em nói vậy nên cũng được ít người thương) xong quay lại chê hàng Trung Quốc không tốt khi chính mình mua đồ không tốt. Em nghĩ motor HSS giá 2.4tr JMC và HBS giá 3.4 tr ghi là hàng Leadshine (giá này bên Trung Quốc a nha) cũng vậy chắc chắn là con HBS phải ngon hơn rồi. )Các bác bán hàng yên tâm không ai dám mua giá này đâu vì không có bảo hành, chưa tính ship nha, không biết hàng thật hay giả, giá đây dể so sánh thôi. em không buôn bán luôn các bác có đọc thì đừng hỏi em ở đâu bán vì em sẽ không trả lời, đụng chạm nhiều lắm).
    Qua chủ đề này còn học hỏi các bác nhiều. Rất mong các bác góp ý thêm để em hoàn thành dự án to to này của em.
    Cảm ơn cả nhà.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thực sự là.. HBS thì không có cơ sở so sánh. Nhưng step & motor thường thì em dùng 1 nhãn hàng ít thấy ở vn dùng. Sau này thấy nở rộ leadshine. Tuy ít người dùng nhưng thằng bán hàng là thằng sản xuất luôn. Do đó tin rằng thằng đó không bán đồ giả. Còn kiểu như leadshine.. phần lớn là dân bán hàng.
    Ngoài ra cần phân biệt rỏ hàng nội địa và hàng ww. Vài năm về trước leadshine chưa phân ra. Nhưng giờ thì chia thành 2 rồi. Chưa có trong tay hàng ww nên không thể so sánh.

Còn về giá cả thì dạo quanh taobao thôi.. đã thấy chênh lệch giá nhiều rồi. Có nhãn hàng chênh lệch gấp đôi. Do đó mua ban đăt rẻ là thường tình. Phần lớn người làm kinh doanh là mua rẻ bán đắt chứ ít khi làm ngược lại.
    Còn mình thì thường ship hỏa tốc + 10% bảo hiểm nên giá thì khỏi nói rồi. Nên miễn bàn về giá.

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    đọc hết 2 trang chóng mặt ù tai, nhức đầu đau bụng, ê ba sườn. lõng đầu gối, nỗ đom đóm con ngươi mà chốt lại chưa có đáp án cụ thể....híc...vậy em phán như thánh luôn nè : 1 ngày chạy 12h, tối nghĩ ngơi..vậy thì = 65k/h x 12h = 780k/ngày( bình quân) bác chạy trung bình 20 ngày /tháng thì khoản 15 chai. nếu khéo tính toán tích lũy thì 4 bộ HBS LSh chả là gì, chã nhẽ cụ mới chạy 1 tháng nó chết, nếu chết thật thì cụ phải có phương án thay thế ngay ...thị trường tự động hóa tràn lan nhái, thật có bác nào dám so sánh thật giả, bền hay không đâu, do môi trường cơ khí và chạy gỗ hoàn toàn khác nhau, mà cơ khí thì các bác í chạy tốc độ siêu chậm.,còn gỗ đòi siêu nhanh,nếu đã chơi hàng trung quốc thì nhận chất lượng trung quốc thôi, cộng thêm chút kỹ năng của người vận hành máy nữa...tóm lại phần cơ tốt, bác lắp con nào lên cũng được, miễn sao hợp lý nhất là hợp túi tiền, rẻ quá thì coi chừng, nghe đâu con HSS đã ngũm củ tỏi khi chưa được 2 tháng chinh chiến đó, kinh nghiệm củ mỗ là ko đầu tư cao khi mình chưa hoàn toàn làm chủ, nhưng sẽ làm chủ khi đã đầu tư cao
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    encoder tốt giá cỡ 100usd > giá 1 bộ step closed loop china ko đủ để dùng encoder tốt
    leadshine thì bằng PHIM, JMC còn rẻ mạt hơn.... em ko nghĩ là nó có cái encoder xịn hơn

phim ko hẳn là dỏm, nhiều DC motor của US cũng dùng phim, có điều với step PHIM ko ổn vì step closed loop hoạt động cường độ cao > nóng > wéo phim

giá/hiệu năng hợp lí cứ chơi thôi, nó ko hư ngay được, hư encoder thì thay cái khác rồi chạy típ

thay thế em thây mấy con CUI encoder này giá hợp lí

http://www.cui.com/parametric-search...nents/encoders

b.r
    Bác cho em hỏi. Nếu encoder của em HBS chết thì mình có thể thay thế bằng em này không ?
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	TB2SqFtcXXXXXbXXXXXXXXXXXXX-11057579.jpg 
Size:	397.4 KB 
ID:	16203
    Nếu được thì cách đấu dây có dễ không vậy bác?

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 53
    Bài viết cuối: 16-06-2016, 09:08:30 AM
  2. Lựa chọn dịch vụ chuyển phát nhanh nào? cho tuyến bắc - nam
    Bởi h-d trong diễn đàn Chuyện bên lề
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 10-12-2015, 07:33:13 AM
  3. con du e này k biet co bác nào can k
    Bởi hoang123 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 11-09-2015, 07:33:42 AM