1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 190

Chủ đề: Tư vấn dựng máy máy cnc plasma 2mx6m

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết

Tư vấn dựng máy máy cnc plasma 2mx6m

Chào anh em trên diễn dàn.
    Hiện mình đang muốn dựng con cncplasma kích thước 2mx6m ,sau đây là một số cơ cấu phần cơ và phần điện .
    Khung máy mình dùng sắt I 300 .
    Máng nước sắt tấm dày 6li, trong mang sử dụng gân gia cố cho toan máy( em làm nguyên khối)
    Ray trượt bi ray vuông 20-25 cho XY
    Chuyền động trục cố định dẫn qua hai bên , em sài hai dây đai răng s8m bản 50(kiểu chuyền động một vòng kín)
    Trục X sử dụng tôn 3li chấn hộp 250x100
    Vai dẫn xuông ray sắt tấm dày 16 li
    Trục Y moto ac servo 1,5kw kéo dây đai ti số chuyền 1/4
    Trục x moto ac servo 750w chuyền động dai răng một vòng kín.
    Trục Z sài nguyên bộ có sẳn
    Điều khiển mach3 và sheetcam.
    Rất mong Anh Em trên diễn dàn tư vấn giúp .
    Cám ơn mọi người.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hành trình lớn xài dây đai không có lợi , xài thanh răng bánh răng tốt hơn.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Em cũng đang phân vân giữa đai răng và thanh răng bánh răng .
    Em không biết thanh răng uu điểm hơn đai răng lõi thép ở chỗ nào,Bác tư vấn giup em rõ hơn .Cám ơn Bác nhiều.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nói về dây đai , lõi thép hay không với khoảng cách lớn chắc chắn phải có độ võng , chùng , càng dài cảng dễ bị biến dạng kéo , trong khi đó việc cuộn nhả dây đai sẽ quyết định đến kích thước thực, như vậy phải đảm bảo căng đai và độ giãn do kéo phải ổn định , việc hệ thống căng đai và truyền động đai là khá khó chịu với độ dài 6mm, ngày trước em thấy dây đai cho hành trình tầm 2.5m có máy phải xài hệ thống khí nén cho ổn định, còn căng lò xo hay bằng ren thì phải định kì, mỗi biến dạng hay căng là phải canh lại kích thước di chuyển.

còn hệ thanh răng bánh răng là cố định , cái khó là tìm hệ thống truyền động thanh răng bánh răng nào là ít độ rơ nhất, cách lắp ráp và canh chỉnh mệt hơn nhưng bù lại ổn định hơn nhiều.

thực tế cho thấy em thấy đa số máy lớn truyền động lá dùng thanh răng bánh răng thôi , trên you tube, đi triễn lãm xem máy phay cnc cho gỗ của Tq, máy cắt laser khổ lớn.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Thanh răng vẫn có dung sai khi đảo chiều , cân chỉnh khó,sử dụng 2moto,cân chĩnh moto khổ hơn( em dân cơ khí nên rất gà về điện) vật liệu gia công thanh răng và kích thươc của thanh răng có ở thị trường em không tin ở chất lượng .
    Thứ nhất là ngắn muốn ghép cho dủ con máy htrình 6m rất nhiều thanh, đễ chuẩn như mong muốn thì mất rất nhiều thơi gian.
    Thứ hai độ cưng của thanh răng có đảm bảo không?
    Em cũng đã tháy nhiều máy plasma hành trình 3m sài dây dai cắt ok ở lỗ tròn 6li.họ căng đai bằng ren, đai s5m bảng 25. Máy 6m thì em chưa thấy .
    Em dự định căng đai bằng khí nén, dây đai bước và bảng đai lớn hơn.mong các anh em giúp đỡ đễ em hoàn thiện em nó.
    Cám ơn anh em nhiều.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    xác nhận là tầm 3mét dài thì vẫn còn dùng dây đai dc, bên mình có con plasma komatsu 1530 dùng dây đai răng hết, nhưng dài hơn thì nên nghĩ thanh răng
    thanh răng giờ cũng khá tốt, dung sai ko quá đáng kể đâu mà sợ, có khi còn ít hơn cái dung sai của hộp số giảm tốc nữa cơ.
    máy bạn cần độ chính xác tới bao nhiu, plasma thì dung sai cắt thô tầm 1mm thì okay, tới laser dung sai tầm 0,2mm vẫn dùng dc thanh răng như thường
    vô tư mà chiến thanh răng luôn đi
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Sài thanh răng và dây đai chi phí chênh lệch không đáng kể.Nếu sài thanh răng thì chuyền động bằng hai moto tốt hơn hay một moto tốt tốt hơn? Phần điện em rất gà.
    Mong Anh Em chỉ giúp.
    Cám ơn mọi người .

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nếu giàn khung tương đối , chỉ thuần tuý plasma , xài 1 bên thanh răng bánh răng dẫn động vẫn được , mới thấy tới 1.5m do cao thủ diyodira dùng 1 bên còn 2 m chưa thấy nên không dám nói nhiều , chỉ không biết bác chủ cần độ chính xác tới bao nhiêu , trên giàn khung còn gắn thêm cái gì rồi mới biết . Nhưng đủ điều kiện thì chơi 2 động cơ 2 bên là xong. Xài 2 động cơ dẫn động có gì khó đâu , chỉ cần dùng chung 1 tín hiệu là ok , nhưng ok nhất là dùng bước có hồi tiếp là dễ chịu , đừng chơi tới AC servo chi cho nhức đầu nhé ( nghe đâu dùng thanh răng chưa ai xài AC servo )
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Nếu dùng một moto em dẫm cốt xuyên qua truc X hai dây dai trung gian kéo bánh răng.như vậy so vối hai moto Bác Thấy thế nào? Em không rành vè điện nhưng em vẫn thích sài servo và không thích sài đồ tàu Bác ah.
    Cám ơn Bác nhiều

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Còn độ chính xác càng cao càng tôt,tốc độ từ 15 - 20 ngan mm/ ph là ok rùi bác.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    những yêu cầu của bác quá sức của em rồi , em xin dừng lại tại đây.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Em thấy trên diễn đàn mình co may của Bác haianhelectric đã làm rồi và chạy tốc độ cao hơn yêu cầu của em nhiều mà Bác Nam..Sanh sau đẻ muộn nên em cũng ráng cho bằng chị bằng em chút thôi Bác Nam ạ.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thì em nói trình độ của em theo không tới nên em xin dừng , còn bác muốn cao hơn thì bác phải tầm sư anh Haianhelectric rồi , em biết nhiêu nói nhiêu chứ không dám chém những gì mình không biết.

máy của anh haianhelectric , ban đầu dùng visme .... sau làm thương mai hay những máy sau dùng thanh răng bánh răng đó nha , còn đi sau hơn nữa thì em tịt , bác hỏi đúng tác giả thì may ra. Mà em cũng nói trước những cái em nghĩ, Haianhelectric , bên đó người ta làm máy cho sản xuất và thương mại nên có thể sẽ không trả lời cho bác biết , hay giúp hoặc tư vấn gì đâu , tính em thẳng thật , giúp nói giúp không làm được thì nói không , còn đa số anh em khác ngại sẽ có thể im lặng hoặc bâng quơ gì đó hehehe.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Em mới tham gia diễn đàn ,được giao lưu vối Bác Nam em rất thich và rất ngưỡng mộ Bác, dân diy dám nghĩ dám làm tinh em cũng vậy Bác ah, khoảng này em trả tiền ngu cũng hơi bị nhiều, giờ có trả thêm tí nữa chăc cũng không sao. Em mới tậu được con nguồn plasma nội địa 150a pana ,thấy em nó đẹp quá mà cắt tay không thì phí quá nên lam em cnc cho em nó xứng tầm. Bác Nam ở sg hay đau vậy bác?

Thợ bậc 3 TLP's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    83
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Em vào cổ vũ bác chủ!?.Bao giờ e có đk em cũng đu theo 1 con Plasma cỡ 6000x3000..Chúc bác chủ thành công!

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tui ở Sài Gon , đừng có nói con nguồn plasma đó mua ở quốc lộ 1 cho con kênh ấy nhé !!! cuối năm thấy nó nhưng chẳng hiểu biết gì về plasma nên chẳng dám sờ.
    Nguyễn Hoàng Nam

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em mới lắp thanh răng, bánh răng có 1 lần, hỏng bét vì chưa đủ trình, đành tháo ra dây xích sắt. Từ đấy đến giờ chưa dám lắp lại lần nào.

Cơ khí có 2 kiểu, lắp cho tự lựa hoặc cưỡng bức không cho chạy sai.

Khung X bác chủ làm bằng tôn 3 ly thì chắc là cho nó tự lựa rồi.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    tui ở Sài Gon , đừng có nói con nguồn plasma đó mua ở quốc lộ 1 cho con kênh ấy nhé !!! cuối năm thấy nó nhưng chẳng hiểu biết gì về plasma nên chẳng dám sờ.
    nguồn đó cũng ngon nhưng đục lỗ thua xa bọn Mỹ
    lh: Nam 0989 050 650

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Sau khi nghe các cao thủ cho y kiến chac vài hôm nữa em mần cái vụ dây đai song mã một moto tới đâu tính tới đó.
    Cám ơn anh em rất nhiều.
    À cái nguồn em mua ở ql1 Bác Nam ah ,lột đồ em nó đẹp như NT vậy bác ah hehee...Vê em nó đỏng đảnh quá trời . Nay thì ổn rùi Bác.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    NguồnLúc đầu thì thua nhưng giờ thì chưa biết Biết ah. Em hiện đang sài súng otc d12000 thấy cũng ok lắm.lúc đầu em vô sg là đi mua hyperthem 105 nhưng thây em này đẹp và giá cả cũng chấp nhận đươc nên cưới em về luôn,vì theo em nghĩ em nó sẽ dễ nuôi hơn em hyperthem ..,,

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy cắt CNC Gas Plasma cần có những tính năng gì? Các bạn dựng máy nên tham khảo.
    Bởi hancatemc.com trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-11-2015, 04:10:52 PM
  2. Giải pháp điều khiển cho máy phay CNC, máy cắt plasma, oxy/gas CNC
    Bởi dungcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 17-08-2015, 09:28:55 PM
  3. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-06-2015, 09:08:25 PM
  4. Máy plasma khởi động lên, chuẩn bị cắt thì máy tắt.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-12-2014, 06:54:34 PM