1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 190

Chủ đề: Tư vấn dựng máy máy cnc plasma 2mx6m

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Vật tư chuẩn bị tới đâu rồi, mình chờ chuẩn bị đủ vật tư mới làm khung,

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Hi cả nhà đầu xuân, cầu chúc mọi người mạnh khỏe và tài lộc sung túc cả năm.

Với chút kinh nghiệm của mình thì khuyên bác chủ nên suy nghĩ thật kỹ trước khi làm dự an khủng này, vì nó khg thích hợp với DIY.
    Thanks

3. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Cám on bác diyodira đã cho lời khuyên.Bác có thể nói cụ thể hơn em sẽ gặp khó khăn khi thực hiện vụ này ntn?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Tết nhất, đầu năm mới không ai muốn bàn lùi, mất vui cả bác chủ ạ. Nhưng con máy bác định dựng với những yêu cầu bác đưa ra thì quá là khủng.

Em cũng có dã tâm chế một con máy plasma phủ bi 3m x 1,8m, tốc độ bằng 1/4 con của bác mà em dành ra gần 2 năm tìm hiểu, chế thử một con máy phay mini hành trình chỉ có 500x800 để lấy kinh nghiệm, đến chiều hôm qua mới phay thử được lên miếng gỗ bác ạ.

Trong những người chế máy cnc ở khu vực Hà nội mà em quen biết, không chắc có ai đủ trình để làm 1 con máy như bác yêu cầu đâu ạ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Bác Tuấn khiêm tốn quá. Theo em nghĩ vấn đề khó của em là phần điện chứ phần cơ khí thì em không ngại. Nên em chọn giải pháp phần diện càng đơn giản càng tốt ( em chạy song mã 1 moto , truc z sài THC độc lập) phần điều khiển chỉ 2 con moto XY, cân chinh tuning em nghi sẽ dễ hơn.
    Em đang kiếm con ac servo nhỏ về ngâm cứu trước .

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thật ra thì với kích thước ấy cho máy plasma không có nhiều vấn đề quá khó để không thể vượt qua. Hay nói đơn giản dể hiểu là còn dể hơn máy phay gỗ.

Máy đơn giản 2x7m thường chuyển giao trong khoảng gần 300 củ (chưa có nguồn). Máy làm gần chuẩn cho công nghiệp thì đắt hơn khoảng gấp đôi.
    Máy tự làm thì thấp hơn nhiều vì chẵng tính công cán, chẵng bảo hành, chẵng hướng dẫn & trách nhiệm bla bla..

Nhưng thấy bác chủ đặt ra vài yêu cầu mà với bản thân mình thấy khó lòng vượt qua được nên chẵng dám ý kiến thêm (không dám ý kiến vì vượt sức chứ chẵng dấu diếm làm gì). Để đất cho những cao thủ bậc cao hơn vào góp ý.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    CKD dấu nghề, bữa nào viết bài hướng dẫn làm máy plasma CNC đi :x :x :x

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi quangkhanh Xem bài viết
    Bác Tuấn khiêm tốn quá. Theo em nghĩ vấn đề khó của em là phần điện chứ phần cơ khí thì em không ngại. Nên em chọn giải pháp phần diện càng đơn giản càng tốt ( em chạy song mã 1 moto , truc z sài THC độc lập) phần điều khiển chỉ 2 con moto XY, cân chinh tuning em nghi sẽ dễ hơn.
    Em đang kiếm con ac servo nhỏ về ngâm cứu trước .

chào bác chủ, cơ khí cũng năm bảy loại, không phải giỏi cơ khí là làm được tất, đặc biệt với cnc, suy nghĩ đúng-lý thuyết đúng là một chuyện, khi làm xong cho chạy lại là chuyện hoàn toàn khác, đây là em nói riêng cho chế cnc plasma, với lại em thấy bác chọn toàn giải pháp khó, làm máy chạy được khác với chạy đạt nhé, em xin nêu một số vấn đề thực tế theo suy nghĩ của bác:
    - dây đai cho hành trình lớn-trục láp vi sai cho trục x: như nhiều bác đã nói, dây đai chỉ phù hợp hành trình 3m trở lại, còn vụ trục láp vi sai cho trục x thì em thấy rất ok nếu truyền động bằng thanh răng, còn với dây đai phải có kinh nghiệm, vì do thấy nó dễ-đơn giản nên không có gì phải cảnh giác, và đặc biệt dùng càng lâu càng chết nếu làm không đúng, vậy khuyên bác nên dùng truyền động một bên cũng chuẩn rồi.
    - motor servo công suất lớn không cần hộp số: bác và em đều suy nghĩ đúng, nhưng trải qua rồi mới biết, thôi thì chỉ cần 750w + giảm tốc 1:5 -> 1:10 là quá đủ, khuyên bác nên dùng step cũng ổn.

DIY theo quan niệm của em là phải làm chủ được mình, hạn chế lệ thuộc mọi thứ, vì DIY nó còn thay đổi, nâng cấp v.v..., và đặc biệt là mình phải thăng hoa với sản phẩm của mình, chứ đừng để dự án là mối lo, cục nợ hoặc "ngâm không thể cứu" thì không gọi là DIY.

dù gì đi nữa thì nếu có điều kiện em ủng hộ bác hãy hành động, vì không bổ ngang cũng bổ dọc, với sự tự tin của mình thì em nghĩ bác sẽ thành công

thannks

10. Có 3 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Mình rất cám ơn mọi người.theo mình có làm mới biết. Em cũng xác định trường hợp xấu nhất là dây đai không dùng được thì lúc đó chuyển sang thanh răng bánh răng mà chiến thôi. Theo dự toán của bác CKD em nhẩm di nhẩm lại thấy vẫn còn lời chán.DiY có cái sướng và khổ của nó, em hiện đang ở tĩnh nên em cần chuẩn bị cho đầy đủ thông tin mọi thứ rồi chiến thôi.
    Cụ gamo nói mỗi tội đúng.....hehe

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    CKD dấu nghề, bữa nào viết bài hướng dẫn làm máy plasma CNC đi :x :x :x
    Cái lão này chém gió tầm bậy. Bác chủ đưa ra mấy nhu cầu mà với mình là bất khả thi, hoặc nếu đạt được thì phải qua nhiều thăng trầm, có khi lợi bất cập hại vì tháo ra tháo vô, thay phương án.
    - Việc đầu tiên là dung sai. Máy DIY plasma khác xa với máy cnc laser công nghiệp. Chi phi đầu tư một trời một vực. Dung sai có 2 dạng là tương đối và tuyệt đối. Dù thế nào.. e 1mm là khó mà đạt so với những dự tính từ đầu tới giờ. Dung sai tương đối còn lớn hơn nữa, cái này lại phụ thuộc rất nhiều yếu tố liên quan.
    - Kế tiếp là bác chủ muốn dùng servo. Dùng được servo thì sướng quá chứa lo gì. Nhưng servo không cân chỉnh đúng vận hành sẽ có nhiều vấn đề. Khi mà máy phải vận hành với biên tốc độ thay đổi nhiều với giá tốc lớn (tốc độ vận hành từ vài trăm đến vài nghìn mm/phút.)

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Từ đàu tới giờ mình đươc Anh Em trên diễn đàn cho rất nhiều ý kiến . Mình cảm giác plasma chay không tải ở tốc độ 15-20.000mm/ ph gần như là ko được . Trong khi đó có nguoi lam chay con cao hơn, mà tui nói thiệt nguoi làm plasma chay được vậy thì tui thấy rất nhiều .
    Tui nghi tham gia dđ cởi mở, hoc hỏi.Máy bác nào là sợ tốn, nào là sợ không đuợc
    Mình cũng vật tư như họ có khác gì đâu ,mà họ được xem là "chuyên nghiệp" còn mình là gi????
    Như tui đã nói trên sẽ làm servo một tháng ko được thì một năm...
    Cám ơn Anh Em rất nhiều

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Theo kinh nghiệm các Anh Em như mấy plasma như em mong muôn và cơ cấu là trục Y song mã 1moto truc Z Dùng THC độc lập . Thì phần điện chiếm bao nhiêu % của máy ?
    Cám ơn mọi người.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    tui thấy từ ban đầu bạn đã dự định làm như thế nào và muốn làm ra sao rồi , việc mở chuyên mục hi vọng tìm được anh em cùng suy nghĩ và đồng ý điều đó với bạn thôi . Bạn đã vững cơ khí , bạn biết người làm được cái máy chạy nhanh như bạn mong muốn , theo em cách nhanh nhất làm được cái máy mình muốn là tới nói chuyện thẳng với ông đó và xin ông đó chỉ dẫn luôn là xong.

Việc ông ấy đồng ý chứng tỏ việc ấy quá dễ và như thế là thuận lợi rất lớn , biết đâu chừng bạn làm được và cho anh em thấy để mở mang được cái đầu u mê cố chấp , còn việc ông ấy chưa đồng ý thì chắc có lẽ ông ấy muốn bạn tốn học phí và tốn thời gian để bạn biết nó có khó thế nào , có có cái giá rất đắt như thế nào.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 3 TLP's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    83
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Sau nhiều thời gian ngồi ngâm cái CNC Plasma(e chưa làm máy nha,ngồi ngâm lý thuyết không.).Thì e cũng có cái ý tưởng thế này:
    -Chơi thanh răng,bánh răng,2 trục y để trục x nhẹ hơn,ổn định hơn.Chứ 1 trục y sợ trục x phải to mới vững đc.
    -2 con servo 400w(3000v/p) qua hộp số 1:10,bánh răng 1.25 20 răng chắc cũng đc 20m/p(theo lý thuyết.).Chắc cũng cân đc trục x tầm 150kg.(Lý thuyết thì nó cân đc nhiều hơn nhiều.)
    -Trục X nên dùng tôn dày 1 xíu cỡ 6 ly chẳng hạn,3mm bác hàn không sợ nó kéo móp méo ak!.
    -Em thì thích máy cái máy của Multicam,đặc biệt là con 6000 series..Nhìn ảnh,với xem cái file pdf của nó chắc cũng copy đc phần nào..

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Em nghĩ sau cmt của bác chủ chắc chả có ai tư vấn thêm gì cho bác nữa. Nếu bác ko sợ tốn ko sợ không được thì cứ làm đi rồi biết
    Cái chữ "chuyên nghiệp" bác nói nó ở nhiều cấp lắm bác ah và những ng làm được như bác nói bác có thử hỏi xem họ đã phải bỏ ra bao nhiêu công sức - tiền bạc để trả học phí mới được vậy không. Cái cảm giác của bác sẽ khiến bác mất nhiều học phí hơn thôi.
    AE trên 4rum cũng chỉ là dựa vào yêu cầu, khả năng của bác để tư vấn thôi, những cái họ sợ chí ít cũng là những điều ae vấp phải nên mới nói còn ai chưa qua mà dám phán như đúng rồi không.

Xin lỗi mọi ng e cũng chả hiểu gì về cnc nhưng đọc cmt thấy tiếc cho những gì ae đã chia sẻ nên nhảy vào cmt bậy bạ các bác thông củm

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Chắc phải làm vậy đó bác Nam ah.
    Cám ơn bác nhiều.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Việc bác chủ chỉ tin vào sản phẩm G7, dùng servo để chạy nhanh hay chuyên nghiệp là chuyện cá nhân. Mọi người tham gia chỉ là ý kiến chủ quan của mỗi người.
    Việc quyết định là tuỳ ở bác chủ. Anh em trên này thêm chút bớt chút cũng vì nghĩ cho bác chủ.

Nói về chuyên nghiệp hay nghiệp dư chưa phải là tất cả nhưng nó có ảnh hưởng nhất định đến kết quả. Và chắc chắn trước khi trở thành chuyên nghiệp thì họ cũng là nghiệp dư. Thời gian để trở thành chuyên nghiệp có thể vài tháng thậm chí vài năm cũng chưa xong. Chi phí để được gọi chuyên nghiệp ít ai có thể đo đếm chính xác được.

Ngay từ những phản hồi đầu tiên, đọc tới đây thì có cảm giác như ai khích lệ bác chủ thì tốt. Còn lại các ý kiến trái chiều thì cảm giác như đang dìm hàng hay sợ bác chủ làm được thành đối thủ hay chi đó. Hơi buồn cười nếu thật có nghĩ vậy.

Tuy là trên diễn đàn này ít người chia sẽ máy plasma tự trồng nhưng số người tự trồng được và đang gặt lúa với nó cũng hơi nhiều. Điều đó chứng tỏ plasma hay router thì nó cũng là cnc như mọi máy cnc diy mà thôi. Quan điểm riêng là plasma còn dể thành công hơn router nhiều.
    Còn tốc độ vận hành thì như đã nói trong khoảng vài trăm đến vài nghìn mm/phút. Còn không tải á.. vô tư, máy mình chạy 25,000mm/min. Có thể nâng cao hơn nữa mà thấy không cần thiết.
    Còn thanh răng/bánh răng hay dây đay? Song mã hay dùng lap truyền? Cái nào cũng có ưu & nhược điểm riêng hết. Đôi khi thiết kế máy không phải chỉ quan tâm đến ưu nhược của thiết bị, giải pháp mà điều kiện & môi trường sử dụng mới là yếu tố quyết định.

Chúc bác chủ thành công và sớm đạt được những điều mình muốn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi quangkhanh Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm các Anh Em như mấy plasma như em mong muôn và cơ cấu là trục Y song mã 1moto truc Z Dùng THC độc lập . Thì phần điện chiếm bao nhiêu % của máy ?
    Cám ơn mọi người.
    Ko có kinh nghiệm nhưng theo em 1 máy tốt thì chi phí cho phần cơ khoảng 25-35%, phần điện khoảng 25-15%. Phần còn lại là kinh nghiệm, tam huyết, và chat xám

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ui, bác nói thiếu rồi, túi tiền 50% nữa bác

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cuối cùng thì bác chủ quyết thế nào nhỉ (ngoài servo và song mã 1 motor).
    - Dẫn động dây đay hay thanh răng?
    - Các cấu kiện X, Y?

Vì bác chủ đã cương quyết với các phương án. Do đó mình chỉ xin nhắc thêm vài điều có ảnh hưởng nhiều đến thiết kế mà từ đầu đến giờ chưa được đào tới.
    - Máy 150A có thể đục tốt tới gần 40mm. Tạm chắc cú là 30mm. Phôi khổ lớn 2x6m x30mm rất nặng. Do đó phải tính luôn các rủi ro khi vận chuyển phôi.
    - Môi trường làm việc rất bụi (bụi kim loại) và ẩm vì có nước. Cần có phương án bảo vệ hợp lý cho các cấu kiện và thiết bị kim loại. Bỏ qua cũng chẵng sao.. chỉ là giảm nhanh tuổi thọ.
    - Nguồn nghĩa địa công suất lớn (dù trước đó vẫn nằm trên cnc) là nguồn gây nhiễu khủng khiếp (thiết bị điện tử đời sau rất nhạy cảm), bản thân đánh giá nó khiếp hơn nguồn chị na. Do đó cần có phương án lọc nhiểu và cách ly hiệu quả. Cái này có thể gây hậu quả nghiêm trọng vì có thể đưa cả hệ thống điện vào thùng rác.

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy cắt CNC Gas Plasma cần có những tính năng gì? Các bạn dựng máy nên tham khảo.
    Bởi hancatemc.com trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-11-2015, 04:10:52 PM
  2. Giải pháp điều khiển cho máy phay CNC, máy cắt plasma, oxy/gas CNC
    Bởi dungcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 17-08-2015, 09:28:55 PM
  3. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-06-2015, 09:08:25 PM
  4. Máy plasma khởi động lên, chuẩn bị cắt thì máy tắt.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Máy cắt Plasma, Oxy-Gas CNC
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-12-2014, 06:54:34 PM