1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 95

Chủ đề: FPGA Peripheral Component Interconnect motion control card

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    1 chút tiến bộ, nhung có tin ko tốt là IC giao tiếp mua sai loại, chờ mua loại đúng loại

mãn nhản quá, mấy con actel này cụ NS dùng mạch gì để program vậy ạ, VN mình có bán k cụ?
    Tel: 0387 8 Năm 85 Sáu 5

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    nạp actel thì dùng flashpro4, con fpga proasic3 rẻ nhất, dễ mua từ china... mỗi tội tools nó mắc nhất
    ở VN em ko thấy chỗ nào có bán

3. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết

thiều tụ và trở nguồn, opto

5. Có 3 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    kích bác rèm pha đúng là động lực của phát triển
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

7. Thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    topic chìm lâu quá rồi nay em dào mộ
    phiên bản khác

cuối cùng là phải chắp vá chút cho ra dáng prototype

9. Có 5 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ngon, khoảng 1 chục năm nữa là có thành phẩm

Thợ bậc 7 huanpt's Avatar
    Đang ở
    Gò Vấp - Sài Gòn
    Cám ơn
    277
    Được cám ơn 319 lần
           ở 205 bài viết
    Nếu cuối năm nay có thành phẩm thì phải cần gì nữa Nhat son?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi huanpt Xem bài viết
    Nếu cuối năm nay có thành phẩm thì phải cần gì nữa Nhat son?
    giờ nối máy chạy xem dùng liên tục ra lỗi gì ko

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Mấy cái các bác đang thảo luận với em quả là Vịt đang nghe sấm không hiểu biết gì cả.
    Nhưng em chỉ thấy lạ là giờ người ta chuyển qua dùng USB hết khoặc không thì cũng phải PCI-E như bọn weihong chứ giờ mới khởi động ở PCI thì liệu có là QUÁ LẠC HẬU không ạ.
    Bản thân các máy tính giờ nó cũng bỏ PCI đi rất nhiều rồi.
    Sao ta đã đi sau thì cố đi luôn cái mới chứ đã đi sau lại đi từ cái đồ cổ thì đi làm gì cho PHÍ THỜI GIAN ra ạ.

Em ngu ngu comment ngu ngu, chấp nhận GẠCH ĐÁ.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    Mấy cái các bác đang thảo luận với em quả là Vịt đang nghe sấm không hiểu biết gì cả.
    Nhưng em chỉ thấy lạ là giờ người ta chuyển qua dùng USB hết khoặc không thì cũng phải PCI-E như bọn weihong chứ giờ mới khởi động ở PCI thì liệu có là QUÁ LẠC HẬU không ạ.
    Sao ta đã đi sau thì cố đi luôn cái mới chứ đã đi sau lại đi từ cái đồ cổ thì đi làm gì cho PHÍ THỜI GIAN ra ạ.

em đã lạc hậu roài cụ còn lạc hậu hơn em
    pci-e em chỉ cần 30s thôi cụ ah

mờ chấp cái weihong pci-e nó ko làm được cái trò full closedloop như pci này của em
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-11-2017 lúc 10:12:30 AM.

15. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    đây là cái hiện dại của bác, nền tảng.... cũng rất hiện đại, fpga xilin và ic giao tiep pci-e ra.... 1 cổng same same cổng ISA , cổng này nó khá hiện dại, pci của em phải gọi nó là anh cả

mờ em clone mà, phải kiếm cái dễ mà clone chứ

Thợ cả Bongmayquathem's Avatar
    Đang ở
    Buôn Ma Thuột City
    Cám ơn
    622
    Được cám ơn 302 lần
           ở 205 bài viết
    Giao tiếp PCI mới ngon chứ USB theo e chỉ làm DIY cho vui thì được, chứ công nghiệp mà dùng cổng USB e rằng không ổn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Cái video bác đăng em không biết, không hiểu luôn.
    Nói chung mấy cái tính năng em cũng không biết vì em cả mấy thằng này chưa dùng bao giờ.
    Còn cái PCI với PCI-E theo như kia là qua con IC CH367 để chuyển đổi.
    Vâng đó chính là vấn đề ở chỗ đó. Người ta làm 1 phát cứ thế cắm vào cái khe PCI-E luôn. Vì giờ máy mới quá nhiều máy chỉ còn khe PCI-E không còn PCI. Chẳng nhẽ lại mất công mua thêm cái nối kia và lại cắm thêm cái nối kia thì nó có còn vừa thùng máy tính không ạ?
    Với cái nữa là như thấy bác Bongmayquahtem nói là USB chỉ để DIY cho vui thì cái đó em cũng không rõ cần được khai thông nữa.

Vì em thấy càng ngày người ta càng dùng thiết bị sang chuẩn kết nói mới hiện đại. Ví dụ như mấy cái này em không biết nhưng mấy cái camera em dùng thì toàn camera công nghiệp họ giờ cũng toàn ra bản kết nối USB hết. Hồi xưa thì thì 1394, usb 2.0 sau giga E giờ thì toàn USB 3.0
    Hay là giao tiếp mấy cái đó chỉ là phần ngọn còn mấy cái giao tiếp này mới là gốc?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Với lại cho em hỏi bác nhatson nữa là như thằng weihong kia là nó dùng ch367 để chuyển đổi mục đích giải quyết khâu KẾT NỐI. Còn kết nối pci-e với pci thì nó có khác nhau không hay cũng chỉ là chuyển đổi GIAO DIỆN?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Cái video bác đăng em không biết, không hiểu luôn.
    Nói chung mấy cái tính năng em cũng không biết vì em cả mấy thằng này chưa dùng bao giờ.
    Còn cái PCI với PCI-E theo như kia là qua con IC CH367 để chuyển đổi.
    Vâng đó chính là vấn đề ở chỗ đó. Người ta làm 1 phát cứ thế cắm vào cái khe PCI-E luôn. Vì giờ máy mới quá nhiều máy chỉ còn khe PCI-E không còn PCI. Chẳng nhẽ lại mất công mua thêm cái nối kia và lại cắm thêm cái nối kia thì nó có còn vừa thùng máy tính không ạ?
    Với cái nữa là như thấy bác Bongmayquahtem nói là USB chỉ để DIY cho vui thì cái đó em cũng không rõ cần được khai thông nữa.

Vì em thấy càng ngày người ta càng dùng thiết bị sang chuẩn kết nói mới hiện đại. Ví dụ như mấy cái này em không biết nhưng mấy cái camera em dùng thì toàn camera công nghiệp họ giờ cũng toàn ra bản kết nối USB hết. Hồi xưa thì thì 1394, usb 2.0 sau giga E giờ thì toàn USB 3.0
    Hay là giao tiếp mấy cái đó chỉ là phần ngọn còn mấy cái giao tiếp này mới là gốc?
    cần thiết thì tích hợp vô board đổ bán cho mấy người thích high tech như dùng iphone nghe gọi , còn khách hàng hợp tác tốt thường thì theo giải pháp của mình, em nói thẳng gắn pci e cho hợp thời thôi nó cũng dùng ic convert qua pci thôi
    dùng thì... em khuyến cáo main board nào nên xài... trừ khách hàng lớn yêu cầu ngược lại còn khách hàng bthhường hok ai làm việc đó. dĩ nhiên kdoanh khó khăn cần làm MÀU vs khách hàng thì phải nâng cấp công nghệ

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Với lại cho em hỏi bác nhatson nữa là như thằng weihong kia là nó dùng ch367 để chuyển đổi mục đích giải quyết khâu KẾT NỐI. Còn kết nối pci-e với pci thì nó có khác nhau không hay cũng chỉ là chuyển đổi GIAO DIỆN?
    đổi sang ISA thì cũng như dổi pci thôi ợ
    pci-e mục tiêu là băng thông và kết nói gọn, vấn đề là đa số tbị thông thường ko khai thác hết được băng thông đó và để khai thác được thì.... đầu tư ác đó ợ
    máy để có thể đo đạc khi làm hết băng thông hàng trăm nghìn usd vấn đề là card nào mới cần thoai ko phải cái nào cũng cần

mà chuyện cái interface này có gì wan trọng nhỉ, nó chạy tốt giá hợp lí là okies, còn main pci thì mua nhóc, còn thik thì vẫn có giải pháp
    cái quan trọng là PCI này chạy ngon, sau đó pci-e là muỗi

PS cụ suutam nhà cụ có mấy cái card weihong pci-e ah?
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-11-2017 lúc 11:31:57 AM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết

Hehe, em cũng gà, nhưng có thể chia sẻ cho vui:
    1. Xu hướng bây giờ là các đại da tránh xa USB, quay trở lại thời kỳ đồ đá là LPT hoặc PCI/PCI-E hoặc Ethernet hoặc sang & chảnh hơn là dùng Controller ngoài. Nếu bác theo dõi forum thì bác sẽ thấy là nhiều bác sử dụng BoB USB hay bị treo, crash, ko chạy được & lên đây hỏi. Anh em nhiều người có BoB USB lắm nhưng có lẽ ít ai dám dùng.
    Ngay cả nhà sản xuất BoB USB Robot3T cũng khuyến cáo là ko dùng BoB USB cho máy công nghiệp. Bây giờ cũng ko thấy BoB USB trên trang web của Robot3T nữa.
    Nếu bác theo dõi trên CNCZone, SmoothStepper khởi điểm cũng từ USB, nhưng cũng xảy ra nhiều trường hợp chạy ko ổn định, và sau đó họ ra phiên bản Ethernet. Bản thân họ cũng khuyến cáo Ethernet tốt hơn.

2. PCI-E vs PCI thì em ko dám bàn, nhưng em nghĩ lão Nhật Sơn chẳng xài hết công lực của PCI, nói gì tới PCI-E. Ngoài ra, PCI nó lâu đời hơn nên tài liệu cũng nhiều, nhiều chân có lẽ dễ làm hơn. Ngoài ra PCI-E thế hệ đầu có 1 số vấn đề nên nói thiệt là ngoại trừ graphic card chứ tới giờ em thấy chả có nhu cầu gì cho PCI-E.

3. Cái chính trong đây là con FPGA thì cụ lại ko để ý. Mấy cái controller USB/PCI rẻ tiền thường ko dùng FPGA đâu.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 10-11-2017 lúc 11:36:09 AM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    PS cụ suutam nhà cụ có mấy cái card weihong pci-e ah?
    Nhà em tiền đâu mà dám dùng những cái xa xỉ phẩm đó.
    Em có mấy con máy 3 trục đục thuê dùng card V5 PCI thông thường.

Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, em cũng gà, nhưng có thể chia sẻ cho vui:
    1. Xu hướng bây giờ là các đại da tránh xa USB, quay trở lại thời kỳ đồ đá là LPT hoặc PCI/PCI-E hoặc Ethernet hoặc sang & chảnh hơn là dùng Controller ngoài. Nếu bác theo dõi forum thì bác sẽ thấy là nhiều bác sử dụng BoB USB hay bị treo, crash, ko chạy được & lên đây hỏi. Anh em nhiều người có BoB USB lắm nhưng có lẽ ít ai dám dùng.
    Nhà em ở làng nghề gỗ, có 2 con máy 4 trục đục thuê cho khách em đang dùng con Planet Mk3 cắm cổng USB. Máy của em thì trừ những lúc mất điện còn lại bật liên tục, thời gia máy chạy chắc cũng không dưới 2/3-3/4 thời gian máy bật.
    Em thấy không bị lỗi lầm gì gì. Vẫn ngày ngày cầy quốc.

Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    3. Cái chính trong đây là con FPGA thì cụ lại ko để ý. Mấy cái controller USB/PCI rẻ tiền thường ko dùng FPGA đâu.
    Thì ngay từ comment trên em đã nói rồi mà những cái này em không có biết gì cả. Chỉ vào chém gió cái không liên quan 1 tý.
    Nghĩa là sao mình không làm ra cái "THEO THỜI ĐẠI" theo đa số bình dân làng nghề như bọn em ấy.
    Đi mua con máy tính về để dùng cái máy đục. Khe PLT với khe PCI giờ kiếm khó, tương lai còn khó nữa...

Mà mình cũng không phải là đi tắt đón đầu, vì thị trường họ đã tiếp cận những cái "GIAO DIỆN" mới rồi, giờ mình đi sau nhưng vẫn giao diện cũ liệu có là đi lạc hậu không.
    Lần sửa cuối bởi suu_tam, ngày 10-11-2017 lúc 11:46:16 AM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Nghĩa là cái ĐỐI TƯỢNG GÀ ở làng nghề như bọn em, chỉ biết đi mua mọi thứ về dùng. Nên muốn mọi thứ dễ dàng, cậu mợ, phổ thông.
    Mà em nghĩ là đối tượng như bọn em số lượng nó mới NHIỀU.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Nghĩa là cái ĐỐI TƯỢNG GÀ ở làng nghề như bọn em, chỉ biết đi mua mọi thứ về dùng. Nên muốn mọi thứ dễ dàng, cậu mợ, phổ thông.
    Mà em nghĩ là đối tượng như bọn em số lượng nó mới NHIỀU.
    làng nghề để wiehong nó lo cụ ah, làm ko cứ phải làm cho số đông nhất là ko có tiềm lực cụ ah

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Vitme bi, Ray trượt, BK, BF - TBI Motion
    Bởi vanlinhtbitt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 15-12-2015, 01:52:30 PM
  2. Xin tài liệu về GRBL control và Inkcape
    Bởi Dã Quỳ Lẻ Loi trong diễn đàn Kết cấu máy dạng Router
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-04-2015, 07:42:07 PM
  3. Smart speed control & DYNA mechtronics DM2800
    Bởi Gamo trong diễn đàn Chuyện bên lề